[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Như tên chủ đề đây là góc nhỏ trong càfe Otofun dành cho các thành viên Yêu Chó. Em thấy là ở quán cafe chém gió OF rất nhiều người ghét chó, nhưng em nghĩ là cũng rất nhiều người yêu chó
:)Trên tinh thần vui vẻ của quán OF nên em đề nghị các cụ thích chó theo lạng và theo cân thì nếu ở bàn bên cạnh hóng chuyện sang bàn bọn em thì cứ ngồi yên hóng ạ. Miễn bình luận kiểu ném cức vào đại hội mất không khí vui vẻ của quán. Mạnh tay phạt rượu các cụ phá quán.
Vào nội dung chính giao lưu ae góc nhỏ OF yêu chó, các cụ yêu chó có đang nuôi chó không ạ? Các cụ đang nuôi giống chó nào ạ! Hay là các cụ thích giống chó nào ạ, nhiều cụ thích mà chưa có điều kiện thuận lợi để nuôi.
Em xin chia sẻ trước là em đang nuôi vài giống chó. Cũng tiếp xúc với cộng đồng người yêu chó ở VN mình nhiều. Em thấy là gần đây dân ta mê cả chó tây và chó ta. Nuôi chó như 1 người bạn là nhiều nhất, nuôi chó làm kinh tế cũng thấy bắt đầu phát triển. Có lẽ muốn đi theo những nước xuất khẩu chó giống kiểu Sebia hay Thái Lan. Kể sơ sơ tình hình ngoài kia như thế, còn trong này chúng ta giao lưu chó chúng ta nuôi hoặc những giống chó hay con chó mà chúng ta thích. Mong được các cụ cởi mở chia sẻ sở thích của mình trên tinh thần tôn trọng sở thích của nhau ạ. Không có chê bai vì người ta thích giống chó hung dữ hay này kia ạ, vì đó là sở thích của người ta và nó không ảnh hưởng đến mình. Có thì nhắc nhở nhau quản lý thật tốt con chó của mình để sở thích của mình không làm phiền đến những người xung quanh ạ. Em xin phép để video hình ảnh của cộng đồng yêu chó Becgie Việt Nam làm hình ảnh minh họa, là tổ chức đứng đầu của cộng đồng người nuôi chó becgie Việt Nam thuộc hiệp hội becgie thế giới. Tránh tình trạng vài cụ lại bảo em viết bài buôn bán vì em cũng có trại chó, nhưng trại chó của em giống khác không phải chó becgie ạ.
Em nuôi chó ta thôi,nhưng con gần đây nhất...em cho lên đĩa rồi,vì sợ nguy hiểm cho bọn trẻ!

Phucyenxanh

Xe điện
Cháo rất iu chó kiểu dù ng êu ko có dưng p có 1 con ...tó nó là giống Diềng cc ợ

Huthasa

Xe container
Như tên chủ đề đây là góc nhỏ trong càfe Otofun dành cho các thành viên Yêu Chó. Em thấy là ở quán cafe chém gió OF rất nhiều người ghét chó, nhưng em nghĩ là cũng rất nhiều người yêu chó
:)Trên tinh thần vui vẻ của quán OF nên em đề nghị các cụ thích chó theo lạng và theo cân thì nếu ở bàn bên cạnh hóng chuyện sang bàn bọn em thì cứ ngồi yên hóng ạ. Miễn bình luận kiểu ném cức vào đại hội mất không khí vui vẻ của quán. Mạnh tay phạt rượu các cụ phá quán.
Vào nội dung chính giao lưu ae góc nhỏ OF yêu chó, các cụ yêu chó có đang nuôi chó không ạ? Các cụ đang nuôi giống chó nào ạ! Hay là các cụ thích giống chó nào ạ, nhiều cụ thích mà chưa có điều kiện thuận lợi để nuôi.
Em xin chia sẻ trước là em đang nuôi vài giống chó. Cũng tiếp xúc với cộng đồng người yêu chó ở VN mình nhiều. Em thấy là gần đây dân ta mê cả chó tây và chó ta. Nuôi chó như 1 người bạn là nhiều nhất, nuôi chó làm kinh tế cũng thấy bắt đầu phát triển. Có lẽ muốn đi theo những nước xuất khẩu chó giống kiểu Sebia hay Thái Lan. Kể sơ sơ tình hình ngoài kia như thế, còn trong này chúng ta giao lưu chó chúng ta nuôi hoặc những giống chó hay con chó mà chúng ta thích. Mong được các cụ cởi mở chia sẻ sở thích của mình trên tinh thần tôn trọng sở thích của nhau ạ. Không có chê bai vì người ta thích giống chó hung dữ hay này kia ạ, vì đó là sở thích của người ta và nó không ảnh hưởng đến mình. Có thì nhắc nhở nhau quản lý thật tốt con chó của mình để sở thích của mình không làm phiền đến những người xung quanh ạ. Em xin phép để video hình ảnh của cộng đồng yêu chó Becgie Việt Nam làm hình ảnh minh họa, là tổ chức đứng đầu của cộng đồng người nuôi chó becgie Việt Nam thuộc hiệp hội becgie thế giới. Tránh tình trạng vài cụ lại bảo em viết bài buôn bán vì em cũng có trại chó, nhưng trại chó của em giống khác không phải chó becgie ạ.
Em cũng thích chó, cũng đã nuôi chó, thịt chó em vẫn chén. Em thích nhất là úp cứt chó vào mồm những đứa thả chó đi rông, ỉa bậy. Ở chỗ vườn hoa trước nhà, nhiều bạn dắt chó đi dạo, rất văn minh. Tay túi tay găng, chó ị ra hót ngay, rất ok. Nhưng có những thằng đưa chó đến, mặt chủ vênh lên như mặt chó. Con chó nó ị ra đường mà nó nghĩ ị vào nồi nhà nó nên nó mặc kệ.

LeTai1979

Xe cút kít
Chó ra đường ko rọ mõm em ủng hộ đập chết, em cũng quý chó nhưng chỉ nuôi ngoài bãi chứ nuôi ở nhà bẩn lắm.

babeo

Xe điện
Cháu biết nhiều người ko thích rott vì nó là giống chó dữ ( thấy google bảo thế) , nên mỗi lần cho nó ra đường là đeo rọ và dắt xích , và cố gắng đi lúc ít người ( tờ mờ sáng hoặc 7-8h tối). Khổ là con rott nhà cháu nó quý người, cứ thấy ai đi bộ ngang qua là nó xán đến mừng, họ sợ. Đi ngang quán cafe thì cứ đứng ngoài cửa ngó vào xem có ai chơi cùng ko :T. Nó thích xem trẻ con nô đùa lắm, cứ đứng xem hàng chục phút ko chán, cháu mà ko giữ xích thì chắc nó chạy đến chơi cùng quá.

QNX

Xe tải
thế thì đi đá bóng phải cho bọn nó ở nhà. Ko thì khỏi đá. kaka. Cún của cụ nhìn thần thái phết nhở.
Sân bóng gần nhà cụ ạ. Chó em nuôi toàn chó cỏ ấy mà. Nhưng em nghiêm khắc nên cỏ thì cỏ nhưng cũng rất nề nếp. Sạch sẽ, hiền lành, không sủa bậy bạ,... và chúng nó cũng tình cảm :)

MrVuHoang

Xe tải
Cháu hay đi Xuân mai qua chợ Cấn hữu, bán nhiều thịt chó lắm. Có hôm thấy họ để một lồng chó ở đấy, toàn chó ta, nhìn đôi mắt chúng nó, thấy tội nghiệp kinh khủng.
Hồi xưa khi Trần Mục, Anh Tú mới nổi, cháu cũng lên đó ăn thịt chó mấy lần. Sau bỏ lúc nào ko nhớ , chỉ biết từ lâu lắm rồi, dễ đã 20 năm có lẻ .
Em đồng cảm với cụ. Thấy ánh mắt bọn nó như vậy thấy tội nghiệp. Nhìn chở chó lồng em quay đi. Nhìn áy náy mà mình cứu không được vì làm gì có chỗ nuôi. hix

Sao Mai

Xe tăng
hi, nhóc này tầm 7-8 tháng bề ngang sẽ to ra chút nữa là dáng cân đối. giờ em nhìn nó hơi bị lênh khênh. Quan điểm em nuôi chó hạn chế để chó béo. Về già tụi nó phát bệnh mệt lắm.
Cụ cho nó đi thi puppy của show Đại Việt à

MrVuHoang

Xe tải
Cháu biết nhiều người ko thích rott vì nó là giống chó dữ ( thấy google bảo thế) , nên mỗi lần cho nó ra đường là đeo rọ và dắt xích , và cố gắng đi lúc ít người ( tờ mờ sáng hoặc 7-8h tối). Khổ là con rott nhà cháu nó quý người, cứ thấy ai đi bộ ngang qua là nó xán đến mừng, họ sợ. Đi ngang quán cafe thì cứ đứng ngoài cửa ngó vào xem có ai chơi cùng ko :T. Nó thích xem trẻ con nô đùa lắm, cứ đứng xem hàng chục phút ko chán, cháu mà ko giữ xích thì chắc nó chạy đến chơi cùng quá.
Chuẩn là bọn Rott rất là quý trẻ con. Người ko biết và người cảnh giác sợ ko cho nó lại gần trẻ nhỏ. Cũng dể hiểu và hoàn toàn thông cảm điều đó. Ở nhà mình thì chó chơi với trẻ con bình thường. Bọn nó chiều trẻ con lắm luôn

MrVuHoang

Xe tải
Cụ cho nó đi thi puppy của show Đại Việt à
kaka, cụ biết show Đại Việt ko lẽ cụ cũng tham gia á. Em có 3 con thi, con trong hình cụ trích dẫn đó là con thi hạng chó trưởng thành chó đực. còn 1 con cái thi trưởng thành chó cái và 1 con chó con hạng baby ngày chủ nhật nữa

MrVuHoang

Xe tải
Sân bóng gần nhà cụ ạ. Chó em nuôi toàn chó cỏ ấy mà. Nhưng em nghiêm khắc nên cỏ thì cỏ nhưng cũng rất nề nếp. Sạch sẽ, hiền lành, không sủa bậy bạ,... và chúng nó cũng tình cảm :)
Chó cỏ gần người cũng hiểu ý chủ lắm cụ ạ. Trước nhà em có con chó cỏ đó, cũng dạy dỗ nó đứng nằm ngồi như chó tây. hihi. Sau mất nó là bỏ ăn tc. Nhắc đến phải cám ơn nó vì cho mình nhiều ký ức tuổi mới lớn.

Huthasa

Xe container
Cụ phán quá chuẩn. Em nghĩ việc nhiều người lên án chó vệ sinh bậy bạ ấy là trách oan bọn chó. Phải trách chủ nuôi chó chứ ko phải trách con chó để mà cứ kêu đập chết ăn thịt với lại này kia. Tại sao các cụ ấy không vào tận nhà mấy người nuôi chó nói thẳng vào mặt là nuôi chó phải giữ vệ sinh ngõ xóm không để ảnh hưởng người khác nhỉ!!! Mà lại cứ nhăm nhe là đánh bả mấy con chó. Giận cá chém thớt ạ
Nói bằng dao hay bằng kiếm. Mẹ chúng nó chứ, sáng thả chó đến cửa nhà mình ị bậy. Đi hỏi cả xóm chả thằng nào nhận là chó nhà mình.

MrVuHoang

Xe tải
Cụ yêu chó thật sự. Em ko xơi thịt chó nhaf em nuôi chó từ khi nhỏ nên em cũng quý nó. Để nuôi dễ thì chó ta ổn, nuôi 2 3 ba thì trông nhà khỏi nghĩ, ăn dễ đẻ dễ ko cần b sĩ thú y mấy ạ.
1 số giống bản địa chuẩn là mông cộc bắc hà xù phú quốc hay dingo có thể coi là tuyệt vời...
Chó tây chăm kĩ nên nhà em ngại nuôi, giờ nhà PH em có con mông cộc, tinh khôn và trông nhà khỏi bàn.
Malinois hay Béc thì tuyệt nhưng chăm hơi nhọc chút, yc có chứng nhận...
Trong 4 giống coi là quốc khuyển VN thì em ưng giống Mông cộc nhất. Thần kinh vững hơn mấy giống kia. Em nuôi 1 con thấy khôn như chó Tây, cũng quấn người như chó tây. Bản năng lãnh thổ nó trông nhà tốt ko lệch đâu được. Bec em cũng nuôi 1 con chơi chơi, malinois thì em ko nuôi vì giống chó này nhu cầu vận động rất nhiều, cần có tgian nhiều mới nên nuôi giống này. Trước em nuôi hộ ông anh 1 con trong vòng 6 tháng vì nhà em có riêng 1 trại nuôi rott. mà em tự thấy em ko hợp với Malinois. Tính mình trầm hợp nhất với Rott, becgie cũng được vì cũng bắng nhắng nhưng ko quá tăng động như Malinois. Ai mà tính cách sôi nổi thích hoạt động thì hợp nuôi Manilois.

MrVuHoang

Xe tải
Nói bằng dao hay bằng kiếm. Mẹ chúng nó chứ, sáng thả chó đến cửa nhà mình ị bậy. Đi hỏi cả xóm chả thằng nào nhận là chó nhà mình.
Hai đối tượng phóng uế trong video của cụ 1 con xoáy lưng khả năng là xoáy thái, con còn lại em chưa nhận diện được là giống gì. hihi. Cụ cầm video đi đọ chó, em nghĩ con xoáy thái ấy được thả sẽ có chủ chó trông đấy. Mua cũng ko rẻ nên khả năng họ sẽ trông của chứ ko thả rông đâu. Mà chó ị đường bê tông trước nhà người khác mà ko dọn đi thì em đánh giá chủ chó hơi bị thiếu ý thức.

MrVuHoang

Xe tải
Cụ là man mà tâm hồn cũng lơ lửng nhỉ?
hi, tâm hồn lơ lửng dễ bị cảm động đâu phải chỉ dành cho phái nữ đâu ạ. Em vẫn cứng hơn bọn boy Hàn Quốc là em nuốt nước mắt vào tim được còn mấy cu HQ thì nó khóc suốt trên phim ấy. hihi

745Li

Xe container
Không có tiền nên mỗi tháng em chỉ trích được vài trăm nghìn để thoả mãn nòng iêu cờ hó... em mua từng kg/ lần.
Hết ạ!
Gớm, mưa ró thế nài, kể mà có bát rựa mận với chai quốc hồn thì hết nấc... chẹp!
Em theo cụ, chó có ích nhất khi làm chả nướng và rựa mận.
Chó mẹt Bách hoá Thanh xuân cách đây hơn 20 năm ngon nghê, mà giờ ko biết họ chuyển đi đâu rồi.

Sao Mai

Xe tăng
kaka, cụ biết show Đại Việt ko lẽ cụ cũng tham gia á. Em có 3 con thi, con trong hình cụ trích dẫn đó là con thi hạng chó trưởng thành chó đực. còn 1 con cái thi trưởng thành chó cái và 1 con chó con hạng baby ngày chủ nhật nữa
Em chỉ tìm hiểu thôi vì tưoqng lai sẽ cho con hmong cộc này đi thi

Chỉnh sửa cuối:

Tutuchien

Xe tải
Nhà em nuôi nhiều loại cho rồi đúc rút kinh nghiệm thì cứ nuôi chó dé (chó nhà quê) là dễ nuôi dễ bảo nhất
Con hiện tại đang nuôi là con chó dé đực mầu vàng _ Ngoan dễ bảo thích chơi trẻ con ăn dì cũng được và đặc biệt đi vệ xinh đúng chỗ _ Nếu hôm nào về muộn cậu ta nhịn đấy
Các loại chó khác nuôi cầu kỳ tốn kém lắm và khó bảo.

MrVuHoang

Xe tải
hi, mấy cụ yêu chó lạng, chó kg, chó mẹt cứ xem thôi đừng phá quán ae em nhé. Em đã phải note là Các cụ lưu ý rồi mà ạ

MrVuHoang

Xe tải
Nhà em nuôi nhiều loại cho rồi đúc rút kinh nghiệm thì cứ nuôi chó dé (chó nhà quê) là dễ nuôi dễ bảo nhất
Con hiện tại đang nuôi là con chó dé đực mầu vàng _ Ngoan dễ bảo thích chơi trẻ con ăn dì cũng được và đặc biệt đi vệ xinh đúng chỗ _ Nếu hôm nào về muộn cậu ta nhịn đấy
Các loại chó khác nuôi cầu kỳ tốn kém lắm và khó bảo.
Mấy giống bản địa của VN mình cũng dễ nuôi lắm cụ ạ. Chó dé cụ nói khả năng giống con chó ta ngày xưa nhà em nuôi. Nói chung các giống chó của VN mình thì thích nghi với nếp sống VN mình, gần gũi tụi nó từ bé thì đều khôn cả.