[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

BMW_X7

Xe điện
Mới hôm trước bị con chó cắn trộm vào chân. Em lùa nó về tận nhà gọi chủ ra mà không đứa nào dám thò mặt "chó" ra. Em dặn vào lần sau thấy con này chạy rông ngòai đường mà không rọ mõm thì em chedm chết đừn. Sợ bhaatd là nó khợp con mình. Mà mình thì không giết người được :(
cụ chất đó, loại đó cụ rình nó thò mặt ra cho 1 gậy oảng luôn, hoặc ném cho cục bả đi cho nhẹ nhàng, em ghét mấy loại nuôi chó này, mình còn dễ xử lý chứ trẻ con thì toi luôn

PlaStork

Xe buýt
Pháp luật không cấm nuôi chó. Và em thả chó trong khuôn viên nhà em. Em cũng không kêu chó cắn người. Trộm không tấn công em nên không nói em phòng vệ quá mức được. Sao bắt tội được em
Nói chung cứ có chết người là sẽ có cách lái trách nhiệm về ai đó. Cụ yên tâm nếu nhà kia mạnh tiền/quan hệ hoặc nhà cụ giầu thì công tố viên sẽ tìm cách để buộc tội cụ:

Chuyện của cụ tương tự như chuyện giăng dây điện bẫy chuột nhưng dính người.

Các vị công tố viên đáng kính của chúng ta sẽ chứng minh chó là nguồn nguy hiểm, và Pitbull còn là nguồn nguy hiểm cao độ. Họ sẽ nói việc cụ thả lông nhông 1 con chó dữ dù ở trong khuôn viên nhà cụ vẫn là nguy hiểm, và hậu quả là thằng trộm chết. Ở VN không có cái gọi là Castle Doctrine, và chủ nhà không có quyền tuyệt đối với khuôn viên nhà mình. Kể cả những người xâm nhập bất hợp pháp vẫn được pháp luật bảo vệ. Sống ở đâu phải theo ở đó thôi cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
Các cụ cùng chia vui với em đê. Ông hàng xóm có nuôi con pitbull đã bán nhà chuyển đi chỗ khác.
Ông này đầu trọc lốc nom dữ tợn, nhưng vui tính, xởi lởi với hàng xóm.
Buổi trưa tầm 13h30 ông ấy đưa con pitbull ra ngõ chung ỉa đái rồi dội nước sạch cho trôi xuống cống. Xong việc, ông lại đưa chó vào nhà.
Tuy không ảnh hưởng đến ai, nhưng khi ông ấy cho chó đi vệ sinh là lúc em đi làm buổi chiều. Anh em chào nhau, tuy nhiên em vẫn phải né vì sợ nó giật tuột xích. ;)
Chia vui với Cụ và chia buồn với ông hàng xóm mới. :(

Doun

Xe điện
em có ý kiến với cụ là chó gây thương tích tại nhà, cổng đã khóa, chứ không phải chó thả rông, hai việc khác nhau
Em vẫn nhớ cái giả định của cụ mà. Kể cả cụ nhẩy ra cầm gậy phang anh trộm chả may trúng chỗ hiễm, anh trộm đi gặp tổ nhà anh ý cụ vưỡn bị tội như thường.

Dacia90

Xe điện
Mấy giống chó ác và nguy hiểm tới giờ vẫn chưa có quy định cấm nuôi, đợi khi nào các cụ đưa ra họp ở QH?

minhmo

Xe cút kít
Lão mà thủ trong túi nắm la mơ với củ riềng thì đã ko phải né
Đúng cái nhà lúc lão đứng đó thì nhìn thấy tôi ra đón đấy. :D
Anh này dân xã hội, không rượu chè nhưng vợ thì chịu khó nhậu, say vẫn biết gác chân lên xe máy để trộm đỡ nhảy mất.=))

Chia vui với Cụ và chia buồn với ông hàng xóm mới. :(
Nhà bác ấy dị phết, vui vẻ với mọi người, nhưng ai cũng ngại. Ngoài hai chuyện nói ở trên, còn thằng con rể nghiện lòi. Buổi chiều bố vợ và con rể cởi trần đi tập thể dục quanh xóm vui ra phết.

Chỉnh sửa cuối:

Axeco

Xe buýt
Giờ nhiều người vẫn nuôi chó này nhỉ ? E có anh bạn trên fb thỉnh thoảng đăng ảnh khoe chó, e mấy lần khuyên đừng nuôi con này nữa thì lại đc nghe câu quen thuộc : nó hiền lắm. Đúng là lúc ko cắn ai thì nó rất hiền. Nhưng khi đã cắn thì nguy cơ chết rất cao
Riêng cái loại chó mà cắn người nhà thì với em đó là con CHÓ NGU

don.vito

Xe hơi
dại nào mà ủ bệnh cả năm thế cụ, chỉ cần 7 ngày nó ko lên cơn thì là ko sao, trc e đi bộ bị chó cắn, chủ chó nó cũng thờ ơ ngày nào e cũng phải qua nhà để hỏi long thể con cầy đấy, mấy thể loại chủ chó nào mà thả rông chó thì đúng là ý thức rất hãm, chó mà cắn ng lạ là lảng hoặc dắt chó té thật nhanh, sáng nào đi làm cũng thấy 1 lũ người ăn mặc thì đẹp dẫn cho ra phố vệ sinh ở cột điện, biển hiệu, vỉa hè (ko phải trc cửa nhà chủ chó) mà nhìn ngứa mắt
Thời kỳ ủ bệnh: Thường thời gian ủ bệnh dại ở người từ 2-8 tuần, có thể ngắn khoảng 10 ngày hoặc dài trên một năm hoặc hai năm. Thời gian ủ bệnh phụ thuộc vào số lượng vi rút xâm nhập vào cơ thể, sự nặng nhẹ của vết thương, khoảng cách xa gần từ vết thương đến não bộ.
nguồn: https://vncdc.gov.vn/

có trường hợp 1-2 năm đấy cụ. Nhưng chắc hiếm

minhmo

Xe cút kít
Mỗi lần đi qua nhìn thấy nó lại phải rón rén nín thở hả cụ ;)
Chuẩn luôn cụ ạ. Nhưng ngại nhất những người khác không lường trước sự nguy hiểm của con chó để mà nín thở. :D
Cứ tung tăng đi gần mà nóđớp cho phát thì zời kíu.;)

Chúc mừng cụ đã từng làm bạn với "Chủ Chó" :D
Mà vụ báo đăng em thấy hay. Chó căn "chủ mẹ". Mong chủ chó hiểu và biết nên làm gì
Hàng xóm thôi cụ ạ. Được cái anh ấy xởi lởi.:D

dhela

Xe tăng
Các nhà cẩu quyền lại vào đòi quyền lợi bây giờ.
Cụ chuẩn bị nồi cơm điện chưa?
Em cũng thích cún. Đã từng sục sạo khắp HN để tìm cún nhà nuôi bị câu. Em cũng đã nguyền rủa bọn trộm chó mất mấy tháng zời b-)

Nhưng cụ nói thế là bất công ạ. Vì em cũng nhất chí trăm trăm vụ treo cổ bọn nuôi pitbull. Bọn này ko phải chó mà là thú dữ zồi :-w

don.vito

Xe hơi
Bệnh dại. Nó đặc biệt phổ biến, nhưng mọi người không gặp phải những động vật mang bệnh thường xuyên. Đặc biệt là chồn hôi và dơi.

Tôi sẽ nói cho các bạn dễ hình dung.

Bạn đi cắm trại, và vào giữa trưa, bạn quyết định chợp mắt trên chiếc võng nhỏ xinh. Khi đang ngủ, một con dơi nâu nhỏ bé, đang trong giai đoạn lây nhiễm "dại", lên cơn giữa ban ngày, khó ở và khát nước (do chứng sợ nước). Bạn khịt mũi, nó giật mình.

Ngoại trừ việc bạn đang ngủ, và nó là một con dơi nâu nhỏ, nặng khoảng 6 gram. Bạn thậm chí không cảm thấy nó đậu vào đầu gối phơi giữa trời của mình, và nó cắn. Răng nó nhỏ xíu. Hầu như không đủ để làm vỡ da, nhưng nó cũng loay hoay tìm cách ghim vào da đủ cho bạn một vết xước nhỏ mà bạn hoàn toàn không để ý.

Bệnh dại không truyền đi trong máu. Trên thực tế, xét nghiệm máu thậm chí sẽ không cho biết bạn đã mắc bệnh hay chưa. (Các xét nghiệm kháng thể có thể được thực hiện, nhưng sẽ vô ích nếu bạn đã từng tiêm phòng.)
Bạn thức dậy, ngái ngủ ngu si. Nếu nhận thấy bất cứ cảm giác gì ở vết cắn, bạn cho rằng đó chỉ là do mơ ngủ rồi xước nhẹ vào thứ gì đó mà thôi.

Quả bom đã được châm ngòi, dây thần kinh là tim dẫn. Bệnh dại sẽ nhân lên dọc theo hệ thần kinh, hầu như không gây tổn thương và hoàn toàn không phát hiện được. Bạn thực sự KHÔNG có triệu chứng.

Có thể là bốn ngày, có thể là một năm, nhưng chuyến cắm trại đó rất có thể đã bị lãng quên từ lâu. Rồi một ngày lưng của bạn bắt đầu đau nhức... Hoặc có thể bạn bị đau đầu nhẹ?

Tại thời điểm này, bạn chết rồi. Vô phương cứu chữa.

(Kháng bệnh chỉ có thể theo phương pháp chữa trị Milwaukee Protocol, dù sao thì hầu hết các bệnh nhân đều chết và những người sống sót bị tàn tật về tinh thần, và hiếm khi được thực hiện thành công - xem thêm bên dưới).

Bệnh dại không có thuốc chữa. Tỉ lệ tử vong là 100%.

Tiếp nhận đi. Không một loại virus nào khác trên hành tinh này có tỷ lệ tiêu diệt 100%. Chỉ bệnh dại là như thế. Và một khi có triệu chứng, nghĩa là chết. Bạn tiêu rồi.

Vậy, nó trông như thế nào?

Cơn đau đầu của chuyển thành sốt, cảm giác chung là không khỏe. Bạn bồn chồn. Không thoải mái. Và sợ hãi. Khi virus xâm nhập vào não, nó tìm thấy một mạng lưới rộng lớn các đầu dây thần kinh, và nó bắt đầu nhanh chóng sinh sản, bắt đầu từ đáy não của bạn - nơi cầu não của bạn nằm. Đây là phần não kiểm soát giao tiếp giữa phần còn lại của não và cơ thể, cũng như chu kỳ giấc ngủ.

Tiếp theo, bạn trở nên lo lắng. Bạn vẫn nghĩ mình chỉ bị sốt nhẹ, nhưng đột nhiên bạn thấy mình trở nên sợ hãi, thậm chí kinh hoàng và bạn không biết nguyên nhân tại sao lại xảy ra với bạn. Điều này là do bệnh dại đang gặm nát hạch hạnh nhân của bạn (nơi xử lý các yếu tố gây cảm xúc ở con người).

Khi tiểu não của bạn nóng lên do virus, bạn bắt đầu mất khả năng phối hợp cơ và thăng bằng. Bạn nghĩ có lẽ nên đến gặp bác sĩ ngay bây giờ, nhưng giả sử một bác sĩ đủ thông minh để thậm chí tiến hành các xét nghiệm cần thiết trong vài ngày bạn còn lại trên hành tinh này, rất có thể họ sẽ chỉ có thể nói cho người thân yêu của bạn về cái chết của bạn mà thôi.

Bạn co giật, run rẩy và sợ hãi. Bạn có nỗi sợ hãi bình thường là không biết chuyện gì đang xảy ra, nhưng với virus đang *** cả lò hạch hạnh nhân nhà bạn, điều này được khuếch đại lên gấp trăm lần.

Đó là khoảng thời gian bạn bắt đầu sợ nước.

Bạn khát kinh khủng, bạn chỉ muốn có nước. Nhưng bạn không thể uống. Mỗi lần như vậy, cổ họng của bạn bị kẹp lại và nôn ra. Điều này đã trở thành một nỗi sợ nước hợp lý và mang tính chủ động. Bạn khát, nhưng việc nhìn vào cốc nước sẽ khiến cảm giác nôn nao và sợ hãi quay lại. Sự mâu thuẫn khó có thể thấy được ở thời điểm này. Lúc này, các bác sĩ sẽ phải tiêm vài liều IV để giữ cho bạn đủ nước, nhưng điều đó cũng vô ích.

Bạn đã chết từ cơn đau đầu lần thứ hai.

Bạn bắt đầu nghe thấy mọi thứ hoặc không nghe thấy gì khi đồi thị của bạn hoạt động. Bạn nếm âm thanh, bạn nhìn thấy mùi, mọi thứ bắt đầu giống như một cơn phê đá kinh hoàng nhất mà bất cứ ai từng tham gia. Khi vùng hồi hải mã của bạn bị tấn công kéo dài, bạn gặp khó khăn trong việc ghi nhớ mọi thứ, đặc biệt là về gia đình bạn.

Bạn cô độc, hoang tưởng, khát nước, bối rối và tuyệt đối, không thể phủ nhận nỗi sợ hãi kinh hoàng túc trực. Mọi thứ đều khiến bạn sợ hãi. Những người kỳ lạ trong khoác áo phòng thí nghiệm. Những người lạ mặt này đứng xung quanh giường của bạn khóc, tiếp tục cố gắng để bạn "uống thứ gì đó", và vẫn khóc. Mọi chuyện xảy ra chỉ khoảng một tuần kể từ cơn đau đầu nhỏ mà bạn đã hoàn toàn quên mất. Thời gian không còn ý nghĩa gì với bạn nữa.

Thật buồn cười, bây giờ bạn đã hiểu cảm giác của con dơi khi nó cắn bạn.

Cuối cùng, bạn rơi vào giai đoạn "dại". Bộ não của bạn đã bắt đầu quá trình ngừng hoạt động. Quá nhiều phần não đã bị chuyển thành virus dạng lỏng. Mặt bạn xệ xuống. Nước dãi bạn chảy ròng. Bạn hoàn toàn không nhận thức được những gì xung quanh bạn. Một tiếng ồn hoặc ánh sáng đột ngột có thể khiến bạn giật mình, nhưng phần lớn những gì bạn có thể làm là nhìn chằm chằm vào mặt đất.

Bạn đã không thực sự ngủ trong khoảng 72 giờ rồi.

Rồi bạn chết. Luôn là vậy, chết.

Không ai có thể làm được gì cho bạn cả.

Sau đó, có một câu hỏi là phải làm gì với xác chết của bạn. Ý tôi là, chắc chắn, chôn cất là việc đúng đắn. Nhưng con virus chết tiệt này có thể tồn tại trong xác chết hàng năm trời. Bạn có thể giết mọi động vật bị bệnh dại trên hành tinh ngày nay, và nếu hai năm nữa, một số phần của bộ não cũ thối rữa chảy nước của bạn bị một con vật ăn thịt, thì vòng lặp sẽ lại bắt đầu.

Tuongtien1977

Xe điện
Em vẫn nhớ cái giả định của cụ mà. Kể cả cụ nhẩy ra cầm gậy phang anh trộm chả may trúng chỗ hiễm, anh trộm đi gặp tổ nhà anh ý cụ vưỡn bị tội như thường.
người đánh chết trộm lại là khác nữa cụ ak, lúc đó lại suy xét phòng vệ chính đáng hay không, nếu cụ chỉ đập một phát chết trong khi bị tấn công thì lại khác với khi đối tượng đã không có khả năng gây nguy hiểm mà cụ vẫn bồ cho nó phát nữa, còn chó thì tôi lại không nghĩ nó phân biệt được thé nào là phòng vệ chính đáng cụ ak. trường hợp này nếu chủ chó có thể ngăn cản con chó mà không cố gắng ngăn cản hoặc không có hành động ngăn cản thì sẽ bị quy án... em nghĩ thế

quanduideple

Xe tải
Em cũng thích cún. Đã từng sục sạo khắp HN để tìm cún nhà nuôi bị câu. Em cũng đã nguyền rủa bọn trộm chó mất mấy tháng zời b-)

Nhưng cụ nói thế là bất công ạ. Vì em cũng nhất chí trăm trăm vụ treo cổ bọn nuôi pitbull. Bọn này ko phải chó mà là thú dữ zồi :-w
Chó nhà cụ ra khỏi cổng có rọ mõm ko?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

Cụ là 1 trong số ít những người ủng hộ treo cổ bọn nuôi Pitbull.
Em thì không gay gắt đến thế, em chỉ cần các cụ nuôi chó đeo rọ mõm cho chó là đủ.
Thêm tí nữa là các cụ không ăn thịt chó/kiêng thịt chó thì kệ các cụ đừng lấy văn hóa này nọ ra để bảo cấm ăn thịt chó.

vnptvinaphone

Xe buýt
Em thấy bao giờ mà toàn dân được quyền bòm bằng súng điện hoặc công cụ hỗ trợ khác với bất cứ con chó không đeo rọ mõm, ko người dắt ở khu vực công cộng thì mới hết nạn chó cắn người được.
Không có ngoại lệ và miễn trình bày kiểu: Nó hiền lắm, nó ko cắn đâu, chó cảnh mà, bla bla.
Trong trường hợp của bài báo, nếu như không tránh được phải có người bị cắn thì giá như người bị cắn là chủ chó chứ ko phải mẹ hắn, xin chia buồn với gia đình

Chỉnh sửa cuối:

red_dragon88

Xe tăng
E ko hiểu những người nuôi con vật hung dữ này họ muốn thể hiện thông điệp gì nhỉ? Chỉ thấy sự an toàn của cộng đồng bị đe doạ
Nuôi mấy giống to dữ đa phần là thích ra oai, thể hiện. Người nuôi cũng thuộc thành phần thích thứ dữ hoặc mới phất.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em đã 2 lần khử chó hàng xóm rồi. Nó chưa cắn ai. Nhưng hay ị bậy ra cổng nhà em.
Lần đầu là lúc đi thuê nhà. Hàng xóm cứ nửa đêm mới thả ra. Em mượn khẩu súng hơi. Ngồi trên mái nhà. Pạch ẳng ẳng. Rồi cũng không thấy con chó ấy đâu nữa.
Lần 2 là nhà em bây giờ. Chó nhà hàng xóm cũng hay ị bậy ra cổng. Lần này không mượn được súng. Em bẻ đôi 2 cây kim khâu ra. Cắm nhập trong 1 miếng thịt . Cũng không thấy con chó đâu nữa. Gặp chủ em không dám hỏi. Coi như không biết gì
Em thì ko làm được như cụ và cũng ko có gan làm thế. Nói chung là thực sự bế tắc với chó má. Nghĩ lắm lúc ra đường còn sợ hơn là xe cộ.