[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

namphong12

Xe lăn
ông chủ chó thả chó cắn đối thủ ở Đà nẵng bị buộc tội Giết người đấy. mặc dù đối thủ không chết.
cụ biết Pitbull sẽ cắn chết người mà vẫn nuôi để chủ đích cho nó cắn chết trộm, thì cụ cũng bị tội Giết người. thằng trộm tội của nó không đến mức chết. và chỉ có quan tòa mới có thẩm quyền phán nó phải chịu án gì. cụ chủ đích cho Pitbull giết thằng trộm là cụ vượt quá giới hạn phòng vệ , phạm tội giết người rồi. đi tù và đền bù thiệt hại cho vợ anh trộm, nuôi con cho anh trộm!
Pháp luật không cấm nuôi chó. Và em thả chó trong khuôn viên nhà em. Em cũng không kêu chó cắn người. Trộm không tấn công em nên không nói em phòng vệ quá mức được. Sao bắt tội được em

Tuongtien1977

Xe điện
ông chủ chó thả chó cắn đối thủ ở Đà nẵng bị buộc tội Giết người đấy. mặc dù đối thủ không chết.
cụ biết Pitbull sẽ cắn chết người mà vẫn nuôi để chủ đích cho nó cắn chết trộm, thì cụ cũng bị tội Giết người. thằng trộm tội của nó không đến mức chết. và chỉ có quan tòa mới có thẩm quyền phán nó phải chịu án gì. cụ chủ đích cho Pitbull giết thằng trộm là cụ vượt quá giới hạn phòng vệ , phạm tội giết người rồi. đi tù và đền bù thiệt hại cho vợ anh trộm, nuôi con cho anh trộm!
thế trươmgf hợp cụ chủ chó cho gắn biển nhà có chó pitbull nguy hiểm chết người được thả từ giờ này đến giờ này thì sao cụ? đã cảnh báo rồi... tôi nghĩ câu chuyện ở đây liên quan đến pháp luật cũng khá phức tạp không đơn giản? vì chó nuôi là hợp pháp đúng không cụ? và chó cắn người được xác định là đã đột nhập trái phép vào nhà cụ, nếu không bị con chó tấn công thì biết đâu tên trộm lại tấn công chủ nhà...bla bla. mà không biết mấy vụ chó Bitpull cắn chết người lương thiện thì chủ chó bị xử sao rồi nhỉ?

BMW X10

Xe điện
Lại thêm một vụ việc đau lòng liên quan đến loài chó pitbull này. Ko hiểu cái người mà mua cái con dã thú này về nuôi để nó cắn chết người thân của mình sẽ nghĩ gì. Biết bao sự việc thương tâm tương tự đã xảy ra rồi. Cá nhân e thấy rất kinh hãi với loài chó xấu xí, hung tợn này và cũng ko thấy thiện cảm lắm ở phần lớn những người chủ của nó. Sao ko có một cái quy định pháp luật nào liên quan đến cái hiểm hoạ tiềm tàng đội lốt thú chơi này các cụ nhỉ?
View attachment 7845892
Bọn này trông như linh cẩu.
Còn bọn chủ chó (chung cho các giống chó luôn )
thì hay có câu: nó hiền lắm,ko cắn đâu, yên tâm. Vc
Tôi thì không hề cảm thấy đau lòng dành cho các con của cụ Đặng Thị Vân đáng thương.
Không một chút nào cả.

Lẽ ra nên giựt tít: Con trai (hoặc Con gái) nuôi chó pitbull không rọ mõm và cái kết dành cho Bà mẹ xấu số.
Hoặc tương tự.

Với thật nhiều máu me ketchup sốt cà chua.

Có tổng kết rồi: Phạt nặng thì mới sợ, hai bác ạ.

namphong12

Xe lăn
thế trươmgf hợp cụ chủ chó cho gắn biển nhà có chó pitbull nguy hiểm chết người được thả từ giờ này đến giờ này thì sao cụ? đã cảnh báo rồi... tôi nghĩ câu chuyện ở đây liên quan đến pháp luật cũng khá phức tạp không đơn giản? vì chó nuôi là hợp pháp đúng không cụ? và chó cắn người được xác định là đã đột nhập trái phép vào nhà cụ, nếu không bị con chó tấn công thì biết đâu tên trộm lại tấn công chủ nhà...bla bla. mà không biết mấy vụ chó Bitpull cắn chết người lương thiện thì chủ chó bị xử sao rồi nhỉ?
Em nghĩ trong trường hợp này chủ nhà chả làm sao cả. Nó cũng giống như trộm đột nhập vào nhà đang leo mái nhà bị trượt chân ngã chết thôi.

BMW_X7

Xe điện
Lại thêm một vụ việc đau lòng liên quan đến loài chó pitbull này. Ko hiểu cái người mà mua cái con dã thú này về nuôi để nó cắn chết người thân của mình sẽ nghĩ gì. Biết bao sự việc thương tâm tương tự đã xảy ra rồi. Cá nhân e thấy rất kinh hãi với loài chó xấu xí, hung tợn này và cũng ko thấy thiện cảm lắm ở phần lớn những người chủ của nó. Sao ko có một cái quy định pháp luật nào liên quan đến cái hiểm hoạ tiềm tàng đội lốt thú chơi này các cụ nhỉ?
View attachment 7845892
em cũng cực ghét loại này hoặc mấy bố chiều, sáng dắt loại này đi chơi

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Các cụ cùng chia vui với em đê. Ông hàng xóm có nuôi con pitbull đã bán nhà chuyển đi chỗ khác.
Ông này đầu trọc lốc nom dữ tợn, nhưng vui tính, xởi lởi với hàng xóm.
Buổi trưa tầm 13h30 ông ấy đưa con pitbull ra ngõ chung ỉa đái rồi dội nước sạch cho trôi xuống cống. Xong việc, ông lại đưa chó vào nhà.
Tuy không ảnh hưởng đến ai, nhưng khi ông ấy cho chó đi vệ sinh là lúc em đi làm buổi chiều. Anh em chào nhau, tuy nhiên em vẫn phải né vì sợ nó giật tuột xích. ;)
Lão mà thủ trong túi nắm la mơ với củ riềng thì đã ko phải né

Toilatoi242_2

Xe tải
Chẹp chẹp, nay đúng cuối tháng, cái con pitbull này có làm đc 7 món ko cc hè.

Cuonglv

Xe tăng
ở ngoài đường tay không tấc sắt thì còn nói không lôi được con chó ra khỏi bà cụ.Chứ ở nhà dao kéo thiếu gì k mang ra xiên cổ con chó nhát là xong mà phải để đến nông nỗi ấy
Chắc tiếc con chó, không đánh chết chỉ kéo nó ra. Giống chó khi nó cắn nó ngoạm và giằng thì nhanh chết lắm.

sthd

Xe lăn
mời cụ
Vụ lùa chó qua cắn hàng xóm: Pitbull, Becgie có là... hung khí nguy hiểm? (plo.vn)
"Riêng việc cố tình thả chó nguy hiểm để cắn gây thương tích hoặc tử vong cho người khác thì tùy vào trường hợp cụ thể mà người phạm tội có thể bị truy cứu TNHS về tội cố ý gây thương tích (Điều 134 BLHS), tội giết người (Điều 123 BLHS)…” – TS Anh Tuấn nêu quan điểm "

ít nhất:
Chủ vật nuôi có thể bị phạt 5 năm tù nếu để chó cắn chết người - VnExpress

việc trộm vào nhà không được coi là lời bào chữa cho việc giết người.

MiTa

Xe lăn
Nên bỏ tù đứa con.

hiepchiken82

Xe tăng
cũng may là cụ còn biết con chó đó nhà ở đâu, còn nếu bị cắn mà ko biết con chó đó ở đâu của nhà ai thì hệ trọng đấy, phải đi bệnh viện để kiểm tra và tiêm chủng, ko chủ quan với mạng sống của mình đc vì bị nhiễm bệnh dại thì hết cứu, mà e thấy hình như vắc xin dại cũng gây nhiều tác dụng phụ ko tốt cho cơ thể nên bên Dịch Tễ mới ko đưa vào để tiêm chủng mở rộng như các bệnh khác
cũng tùy hay sao đó, có ng chả sao cả, có thằng e e hồi lớp 5, 6 có đi tiêm (thực ra ko cần lắm vì biết con chó đấy rồi) thì vẫn bình thường cho đến khi lên cấp 3 nó đổi tính khác hẳn, lên đến đại học thì bị trầm cảm, bây giờ thì khổ lắm, nhưng chắc ko phải do tiêm thuốc đâu.

BMW_X7

Xe điện
Thỉnh thoảng lại có thông tin về một vụ như thế này.

Cá nhân em đã chứng kiến sự kinh khủng của giống cho Pitbull này khi con Pitpull của tay hàng xóm cắn con vàng nhà em. Chủ nó vẫn cầm dây trong tay mà không thể nào gỡ con chó ra được. Dùng cả gậy, xẻng đánh nó đến chảy cả máu ở mắt mà nó cũng không nhả ra. Cuối cũng phải lấy 1 cái bao tải đốt dưới bụng nó mới chịu nhả.

Sau vụ này con vàng nhà em bị 1 vết sẹo to tướng trên đầu.

Một con chó Pitbull cắn tử vong cụ bà 82 tuổi ở Bình Dương (vietnamnet.vn)
sau cụ lấy 1 cái que, chục thẳng vào mít nó, hoặc chó đực cụ bóp phát 2 hòn của nó, nó sẽ nhả con vàng cụ ra ngay... và quay lại cắn cụ hihi

Doun

Xe điện
Cụ không ný nuận như thế với quan tòa được. Quan tòa sẽ ní nuận nại với cụ dư lày:

1. Trộm cắp tài sản người khác là có tội.
2. Việc kết luận tội và xử phạt tội trộm cắp là việc của pháp luật thông qua phiên tòa.
3. Gây thương tích cho người khác dù vô tình hay cố ý nếu không nằm trong khái niệm phòng vệ chính đáng là phải chịu trách nhiệm về hậu quả.
4. Pháp luật không cấm nuôi chó.
6. Chó nuôi mà gây thương tích cho người khác thì chủ vật nuôi phải chịu trách nhiệm. Mức độ trách nhiệm được xác định tại tòa án. Khi đó cụ có thể mời luật sư để ní nuận giảm trách nhiệm của chủ vật nuôi.

BMW_X7

Xe điện
Tôi thì không hề cảm thấy đau lòng dành cho các con của cụ Đặng Thị Vân đáng thương.
Không một chút nào cả.

Lẽ ra nên giựt tít: Con trai (hoặc Con gái) nuôi chó pitbull không rọ mõm và cái kết dành cho Bà mẹ xấu số.
Hoặc tương tự.

Với thật nhiều máu me ketchup sốt cà chua.

Có tổng kết rồi: Phạt nặng thì mới sợ, hai bác ạ.
hoặc bà mẹ đang đứng tên trên bìa, con dâu đã lập tức mua pitbun cho chồng nuôi, chồng ok luôn và cái kết 200m2 đất đô thị, mặt tiền 10m

agrimeco

Xe lăn
Cậu bạn em sĩ quan đặc công nó chia sẻ kinh nghiệm như sau:
Cho Pitbull khi đã cắn là hầu như không bao giờ nhả ra, cạy mồm cũng không được vì hàm nó đã khóa lại. Khi bị cắn nếu có 1 mình mà còn xoay xở được thì tìm đến phần cổ họng nó, lấy các ngón tay bóp nghẹt cái khí quản bằng 1 hoặc 2 tay. Chí bị ngạt thở theo phản xạ sẽ há miệng, khi đó có thể thoát.
Còn nếu người ngoài mà có thắt lưng thì dùng thắt lưng thít cổ con chó lại. Nên luồn dây qua khuy như đeo bình thường đề nó chặt và không bị tụt.
nhiều người chia sẻ kinh nghiệm là đấm vào mắt nó nhưng em nghĩ bọn Pitbull này không dễ xơi như thế vì em đã tận mắt chứng kiến vụ cắn nhau của nó.
Cụ nói chuẩn đấy, giống này muốn nuôi phải cho đi dạy ở các tt huấn luyện thuộc trường xxx thì nó mới chịu nghe khẩu lệnh. Vốn dĩ nó là loài chó mà bên nc ngoài tụi nhà giàu nuôi để cho lên sàn thi đấu dạng thú vui tiêu khiển. Mỗi khi lên sàn cắn nhau be bét kể cả đứt tai, rách má hay thủng mắt nó cũng ko dừng cho tới khi 1 con tèo. Thế nên ngay từ nhỏ giống này đã được xẻo tai cho thật ngắn, đeo tạ và có chế độ tập luyện cũng như dinh dưỡng bài bản mục đích để lớn lên là lên sàn đấu.

BMW_X7

Xe điện
Em thấy trên mạng hướng dẫn, khi gặp tình huống chó Pitpull tấn công thì dùng que/gậy cứng chọc vào hậu môn của nó, sẽ nhả ngay, không chút delay
nó sẽ nhả con chó đang cắn ngay, và quay lại cắn cụ

Tuongtien1977

Xe điện
Cụ không ný nuận như thế với quan tòa được. Quan tòa sẽ ní nuận nại với cụ dư lày:

1. Trộm cắp tài sản người khác là có tội.
2. Việc kết luận tội và xử phạt tội trộm cắp là việc của pháp luật thông qua phiên tòa.
3. Gây thương tích cho người khác dù vô tình hay cố ý nếu không nằm trong khái niệm phòng vệ chính đáng là phải chịu trách nhiệm về hậu quả.
4. Pháp luật không cấm nuôi chó.
6. Chó nuôi mà gây thương tích cho người khác thì chủ vật nuôi phải chịu trách nhiệm. Mức độ trách nhiệm được xác định tại tòa án. Khi đó cụ có thể mời luật sư để ní nuận giảm trách nhiệm của chủ vật nuôi.
em có ý kiến với cụ là chó gây thương tích tại nhà, cổng đã khóa, chứ không phải chó thả rông, hai việc khác nhau

thinhtd

Xe container
cũng may là cụ còn biết con chó đó nhà ở đâu, còn nếu bị cắn mà ko biết con chó đó ở đâu của nhà ai thì hệ trọng đấy, phải đi bệnh viện để kiểm tra và tiêm chủng, ko chủ quan với mạng sống của mình đc vì bị nhiễm bệnh dại thì hết cứu, mà e thấy hình như vắc xin dại cũng gây nhiều tác dụng phụ ko tốt cho cơ thể nên bên Dịch Tễ mới ko đưa vào để tiêm chủng mở rộng như các bệnh khác
Nó như vacxin cúm ấy cụ, nên cụ có nhu cầu thì tiêm không thì thôi. Em mới tiêm 4 mũi đêm 30 Tết xong. Chả thấy người có gì khác.