[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

hitle888

Xe điện
Em cũng không biết bác ạ, em không thấy các cụ nhắc đến. Bà nội em + các anh em của bà đều tóc xoăn lọn, mắt to, hốc mắt sâu, miệng rộng, dáng dong dỏng cao. Khá là đẹp theo quan điểm đẹp bây giờ. Nhà em đến bây giờ cũng có khá nhiều người tóc xoăn tự nhiên: từ xoắn như mì sợi đến xoăn sóng nhẹ nhẹ. Quê gốc các cụ ở Hà Tây cũ ạ
Mạn Hà Nam + cuối Hà tây có 1 vùng dân cư cao trội lên hẳn, thấy bảo vùng đấy dân di cư hay tù binh gì đấy ở ạ

TungThoc

Xe điện
Bột đậu tương rang nghiền pha nước ấm ăn thay bữa sáng. Thịt lợn bắp băm nhừ trộn với lòng đỏ trứng gà hấp vào nồi cơm khi nấu com. Mỗi Tuần đều đặn ăn mỗi loại đó 2 bữa. Có tác dụng rất tốt cho trẻ em và cả thanh niên dưới 20 tuổi. Dinh dưỡng cân đối giữa ăn nhiều đạm và các loại rau, tập luyện thể dục thể thao đều đặn nữa.
Đó chính là cách gia đình em cải thiện chiều cao sau 3 thế hệ. Bố mẹ em Toàn từ nhũng người lùn (1,4-1,5m), em và anh trai được 1,7m, giờ đến các F1 thế hệ 3 thì nam đều trên 1,8m, nữ tầm 1,7m.
Sữa rất tốt nhưng đắt đỏ nên nhà em chẳng có điều kiện ăn uống thường xuyên ở 3 thế hệ vừa qua.

Chỉnh sửa cuối:

2congai

Xe buýt
Bột đậu tương rang nghiền pha nước ấm ăn thay bữa sáng. Thịt lợn bắp băm nhừ trộn với lòng đỏ trứng gà hấp vào nồi cơm khi nấu com. Mỗi Tuần đều đặn ăn mỗi loại đó 2 bữa. Có tác dụng rất tốt cho trẻ em và cả thanh niên dưới 20 tuổi. Dinh dưỡng cân đối giữa ăn nhiều đạm và các loại rau, tập luyện thể dục thể thao đều đặn nữa.
Đó chính là cách gia đình em cải thiênh chiều cao sau 3 thế hệ. Toàn từ nhũng người lùn (1,4-1,5m) giờ đến câc F1 thế hệ 3 thì nam đều trên 1,8m, nữ tầm 1,7m.
Sữa rất tốt nhưng đắt đỏ nên nhà em chẳng có điều kiện ăn uống thường xuyên ở 3 thế hệ vừa qua.
Sữa đâu có đắt đâu cụ. Các mẹ bỉm sữa bị quảng cáo loè nên cứ bắt con lớn rồi vẫn uống sữa bột mới đắt chứ tây lông trên 1t nó đã cho con uống sữa tươi rồi. Giờ Việt nam sữa tươi thiếu gì, sữa tươi TH và Dalat milk đều đạt chuẩn cả mà giá thành phù hợp túi tiền. Con em hơn 1t là đã tập cho uống sữa tươi thanh trùng rồi. Giờ 2 con gái em 11t cũng đc 1,6m , đứa 9t đc 1,4m (cả 2 đứa đều chưa có dấu hiệu dậy thì), vẫn đều đều ngày 2 cốc sữa tươi thanh trùng ko đường

TungThoc

Xe điện
Sữa đâu có đắt đâu cụ. Các mẹ bỉm sữa bị quảng cáo loè nên cứ bắt con lớn rồi vẫn uống sữa bột mới đắt chứ tây lông trên 1t nó đã cho con uống sữa tươi rồi. Giờ Việt nam sữa tươi thiếu gì, sữa tươi TH và Dalat milk đều đạt chuẩn cả mà giá thành phù hợp túi tiền. Con em hơn 1t là đã tập cho uống sữa tươi thanh trùng rồi. Giờ 2 con gái em 11t cũng đc 1,6m , đứa 9t đc 1,4m (cả 2 đứa đều chưa có dấu hiệu dậy thì), vẫn đều đều ngày 2 cốc sữa tươi thanh trùng ko đường
Đang nói về những thế hệ trước làm gì có sữa mà uống, kể cả F1 nhà em cách đây chừng chục năm em vẫn còn khó khăn chẳng có tiền mua sữa, hiện nay F1 nhà em 18 tuổi rồi, cao 1,82m.
Riêng về sữa, quy trình bảo quản và chất bảo quản ở VN mình là thứ em không muốn nói đến vì... em không biết.
Em chỉ nói đến cái gì em biết.

hoangdang2002

Xe tăng
Côn nhận chiều cao bọn trẻ con bg rất tốt. Con gái e học lớp 8 cao 1.62m mà vẫn đứng ở mức trung bình của lớp

temuchin

Xe tải
Thằng bạn em lớp 12 vẫn cao same same em (1m68). Thế mà thi ĐH xong nó dành 3 tháng chỉ ngủ ngủ ngủ và ngủ, sau 3 tháng đã vọt lên 1m75, hết năm 1 thì 1m85 luôn. Nó vẫn là truyền kỳ của bọn em v.v chả làm gì, chỉ ngủ thôi mà 1 năm cao gần 20cm
Nó mới chớm dậy thì đã 1m68 xương vẫn còn phát triển được tiếp. Bác dậy thì từ 1m30 đến lớp 9 đc 1m63 lên lớp 12 đc 1m68 xương đóng không lớn đc nữa. Sau giai đoạn dậy thì thì không lớn đc thêm nữa. Dậy thì trước bị thiệt mấy năm phát triển tự nhiên.

Grand 2016

Xe tăng
E cũng là người thấp nên em thấy thiệt thòi, dù em cũng thành công trong cs.
Các cụ cứ bảo đầu óc giỏi với kiếm tiền tốt quan trọng hơn chiều cao. Đó chỉ là cách nói an ủi.
XH hiện đại cần con người hình thức đẹp, cao ráo, khỏe mạnh để cạnh tranh với nhau và cạnh tranh quốc tế . Còn Tài năng, kiến thức, thành công thì ai cũng mong muốn và phải cố gắng mới có được.

polizia

Xe container
Chuẩn cụ ah.
Nhiều người vẫn lên mạng bô bô là sữa Vn toàn sữa bột pha nước, đúng kiểu ko hiểu gì nhưng hay chém :))
Bây giờ chả hãng nào dám nhập nhằng tem nhãn kiểu thế cả. Cả nhà máy hàng nghìn công nhân, bịt mồm công nhân sao đc, nó xì thông tin cho đối thủ hay báo chí thì đi bay hàng nghìn tỉ cổ phiếu trong phút mốt. Chưa kể hãng này luôn luôn muốn dìm hãng khác, hở đc thông tin là nó đập ngay.
Mua sữa chỉ cần nhìn nhãn, nó đề sữa tươi thì là sữa tươi.
Nó đề thanh trùng thì là thanh trùng mà nó đề tiệt trùng thì là tiệt trùng.
Còn nó ko đề tươi mà chỉ đề là sữa tiệt trùng thì là hoàn nguyên.
Còn đơn giản nhất hiểu nôm na thì là cái sữa đóng túi bán ở tạp hoá thì là sữa hoàn nguyên, sữa lốc 250ml là trên vỏ đề sữa tươi thì là sữa tươi.
Tuỳ nhu cầu tuỳ đk kinh tế mà cho con uống sữa gì.

landaumuaxe

Xe điện
Do bẩm sinh rồi, con em cũng dạng thấp, mặc dù chế độ dinh dưỡng ăn uống đường sữa bây giờ có thiếu đâu. Ấy mà dậy thì rồi vẫn lẹt đẹt m6, đi bv thể thao đo xương bs bảo cao tối đa được ngót m7 thôi với đk ăn ngủ điều độ, bơi lội bóng rổ kéo xà đều đặn. Nhóc nhà em bơi hàng tuần mà giờ lớp 11 đc m63 thôi, chả hy vọng gì.
nếu mà đã dậy thì rồi thì cũng căng cụ nhỉ, thằng nhà e cũng bơi lội suốt mấy năm mà chả ăn thua, cao chậm hơn bọn cùng lớp rất nhiều, giờ nó cũng tự ti về chiều cao của nó, lùn thực sự cũng là bất tiện trong cs hiện tại, nhưng e cũng chỉ biết động viên nó , chứ nhìn nó học giỏi, toàn lên chụp ảnh nhận quà với các bạn, mà hầu như là thấp hơn các bạn, thậm chí cũng chỉ nhỉnh hơn hoặc ngang 1 số bạn nữ trong lớp , nên cũng tự ti phết

cabin

Xe buýt
Đúng là hình thức cao to, trắng trẻo, đẹp trai và xinh gái thì quá thích nhưng không có cũng bình thường, càng tập trung vào được việc học và làm việc, ít bị vệ tinh quấy rầy :D
Sống có tuổi rồi mới thấy con cái khoẻ mạnh, ko ốm đau, có ý thức trong mọi việc và sống có trách nhiệm với bản thân và mọi người mới sướng và yên tâm được.

Về chiều cao, e quan sát trong khoảng 30 năm lại đây thì di truyền vẫn vai trò số 1, nếu có bố mẹ cao trên 1,6m hoặc mẹ cao trên 1,6m thì thế hệ con đều cao hơn mẹ và con trai thì thấp cũng trên 1,7m. Tuy nhiên điều kiện về kinh tế phát triển trẻ em cũng được chăm lo hơn về dinh dưỡng và thể thao nên các cháu cũng cao to dần theo thời gian, cái này chúng ta đều thấy rõ trên thực tế.

Nhà e thì vợ cao có 1,54m còn e nhỉnh trên 1,6m tẹo nên cũng không hy vọng 2 ông con cao to, chỉ mong chúng nó tầm 1,7m là mừng rồi (vì tính theo các công thức +- thì cao nhất bọn trẻ con cũng chỉ 1,65m :( Chính vì vậy từ nhỏ đã có ý thức về dinh dưỡng, tập luyện thể thao, ngủ nghỉ cho chúng nó. Ông lớn giờ là 16 tuổi 3 tháng mặc dù thấy thấp hơn các bạn cùng trang lứa nhưng cũng được suýt 1,7m, hơn 1 năm nay cũng chỉ cao thêm được 1-2cm, được cái chăm thể thao nên trông cũng khoẻ mạnh. Ông bé sắp tròn 12 tuổi nhưng chưa dậy thì nên trông hơi còi tí, được hơn 1,5m chút, cũng thấp so với rất nhiều bạn trong lớp. Cũng chăm chỉ thể thao, hy vong cao hơn anh nó vài cm.

Đội Tây, nam trung bình chúng nó đã tầm 1,85-1,9m cách đây tầm 15 năm khi em còn học và làm việc với chúng nó, trông vừa cao to, vừa khoẻ cũng mong con cái mình được thế nên khi không được cũng hơi buồn tẹo :)

2congai

Xe buýt
Chuẩn cụ ah.
Nhiều người vẫn lên mạng bô bô là sữa Vn toàn sữa bột pha nước, đúng kiểu ko hiểu gì nhưng hay chém :))
Bây giờ chả hãng nào dám nhập nhằng tem nhãn kiểu thế cả. Cả nhà máy hàng nghìn công nhân, bịt mồm công nhân sao đc, nó xì thông tin cho đối thủ hay báo chí thì đi bay hàng nghìn tỉ cổ phiếu trong phút mốt. Chưa kể hãng này luôn luôn muốn dìm hãng khác, hở đc thông tin là nó đập ngay.
Mua sữa chỉ cần nhìn nhãn, nó đề sữa tươi thì là sữa tươi.
Nó đề thanh trùng thì là thanh trùng mà nó đề tiệt trùng thì là tiệt trùng.
Còn nó ko đề tươi mà chỉ đề là sữa tiệt trùng thì là hoàn nguyên.
Còn đơn giản nhất hiểu nôm na thì là cái sữa đóng túi bán ở tạp hoá thì là sữa hoàn nguyên, sữa lốc 250ml là trên vỏ đề sữa tươi thì là sữa tươi.
Tuỳ nhu cầu tuỳ đk kinh tế mà cho con uống sữa gì.
Cty em làm khá nhiều tây, bọn nó đều confirm sữa Dalat milk chuẩn vị giống sữa bên nước nó, từ sữa tươi đến sữa chua, đặc biệt bọn nó rất mê sữa chua uống của Dalat milk. Em cũng bỏ công tìm hiểu thì đc biết dây chuyền sản xuất của Dalat milk rất xịn xò, đạt chuẩn luôn. Sữa tươi là sữa tươi xịn chứ ko pha phủng gì. Mà cụ để ý xem, vào mấy cái tiệm to to như starbuck hay trà sữa alley, toàn dùng sữa Dalat milk pha chế thôi. Nhà em giờ cả nhà dùng Dalat milk, tủ lạnh luôn đầy up sữa tươi thanh trùng và sữa chua uống, sữa chua ăn Dalat milk. Nhiều mợ con lớn tướng vẫn bắt uống sữa bột nhập ngoại, vừa tốn kém, vừa ko hỗ trợ pt chiều cao tốt như sữa tươi, mà sữa bột nó bổ sung thêm nhiều chất quá, có thể gây tăng cân, dậy thì sớm nữa

HyperSport

Xe buýt
Đúng là giờ con gái cứ phải tâm 1.65m, con trai 1.75m trở lên thì nhìn nó mới thoát dáng được!

polizia

Xe container
Cty em làm khá nhiều tây, bọn nó đều confirm sữa Dalat milk chuẩn vị giống sữa bên nước nó, từ sữa tươi đến sữa chua, đặc biệt bọn nó rất mê sữa chua uống của Dalat milk. Em cũng bỏ công tìm hiểu thì đc biết dây chuyền sản xuất của Dalat milk rất xịn xò, đạt chuẩn luôn. Sữa tươi là sữa tươi xịn chứ ko pha phủng gì. Mà cụ để ý xem, vào mấy cái tiệm to to như starbuck hay trà sữa alley, toàn dùng sữa Dalat milk pha chế thôi. Nhà em giờ cả nhà dùng Dalat milk, tủ lạnh luôn đầy up sữa tươi thanh trùng và sữa chua uống, sữa chua ăn Dalat milk. Nhiều mợ con lớn tướng vẫn bắt uống sữa bột nhập ngoại, vừa tốn kém, vừa ko hỗ trợ pt chiều cao tốt như sữa tươi, mà sữa bột nó bổ sung thêm nhiều chất quá, có thể gây tăng cân, dậy thì sớm nữa
Các chị em còn sùng bái cả cái sữa bột A2 đóng túi 1kg của Úc :))
Cữ cãi lấy được gọi đó là sữa tươi dạng bột, Úc nó cô thành bột nhưng vẫn giữ nguyên vẹn vị và chất của sữa tươi. Vcl!
Sữa cô thành bột thì gọi là hoàn nguyên chứ là cái gì.
Thế nhưng sữa tươi của Vn sản xuất thì ko tin và cứ bảo là hoàn nguyên.
Còn sữa bột của Úc thì cứ nghe bọn bán hàng quảng cáo là sữa tươi dạng bột thì tin sái cổ.
Nhiều lúc ko hiểu kiểu gì luôn :|

vieteuro

Xe container
E có cu học trò
Đi lính về rồi sang Nhật lao động mà tăng được 5cm

ubisapro

Xe trâu
Con gái trên 1m6; con trai trên 1m7 là được rồi. E thì nghĩ vậy