[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

fadco

Xe container
Đúng là giờ con gái cứ phải tâm 1.65m, con trai 1.75m trở lên thì nhìn nó mới thoát dáng được!
Còn phụ thuộc độ dài chân và lưng nữa, có em chỉ 1.6m nhưng chân dài thoát dáng đẹp hơn 1.65m mà lưng dài chân ngắn:)

Grand 2016

Xe tăng
Đúng là hình thức cao to, trắng trẻo, đẹp trai và xinh gái thì quá thích nhưng không có cũng bình thường, càng tập trung vào được việc học và làm việc, ít bị vệ tinh quấy rầy :D
Sống có tuổi rồi mới thấy con cái khoẻ mạnh, ko ốm đau, có ý thức trong mọi việc và sống có trách nhiệm với bản thân và mọi người mới sướng và yên tâm được.

Về chiều cao, e quan sát trong khoảng 30 năm lại đây thì di truyền vẫn vai trò số 1, nếu có bố mẹ cao trên 1,6m hoặc mẹ cao trên 1,6m thì thế hệ con đều cao hơn mẹ và con trai thì thấp cũng trên 1,7m. Tuy nhiên điều kiện về kinh tế phát triển trẻ em cũng được chăm lo hơn về dinh dưỡng và thể thao nên các cháu cũng cao to dần theo thời gian, cái này chúng ta đều thấy rõ trên thực tế.

Nhà e thì vợ cao có 1,54m còn e nhỉnh trên 1,6m tẹo nên cũng không hy vọng 2 ông con cao to, chỉ mong chúng nó tầm 1,7m là mừng rồi (vì tính theo các công thức +- thì cao nhất bọn trẻ con cũng chỉ 1,65m :( Chính vì vậy từ nhỏ đã có ý thức về dinh dưỡng, tập luyện thể thao, ngủ nghỉ cho chúng nó. Ông lớn giờ là 16 tuổi 3 tháng mặc dù thấy thấp hơn các bạn cùng trang lứa nhưng cũng được suýt 1,7m, hơn 1 năm nay cũng chỉ cao thêm được 1-2cm, được cái chăm thể thao nên trông cũng khoẻ mạnh. Ông bé sắp tròn 12 tuổi nhưng chưa dậy thì nên trông hơi còi tí, được hơn 1,5m chút, cũng thấp so với rất nhiều bạn trong lớp. Cũng chăm chỉ thể thao, hy vong cao hơn anh nó vài cm.

Đội Tây, nam trung bình chúng nó đã tầm 1,85-1,9m cách đây tầm 15 năm khi em còn học và làm việc với chúng nó, trông vừa cao to, vừa khoẻ cũng mong con cái mình được thế nên khi không được cũng hơi buồn tẹo :)
Cái công thức chiều cao bố + chiều cao mẹ. Nếu thính cho con trai thì + 13 rồi chia 2.
Con gái thì - 13 rồi chia 2.
E thấy không đúng

kienvinh

Xe lăn
Em vẫn có niềm tin là nguồn gen của dân Việt Nam chúng ta không tệ, nhưng để kích phát được các thường biến của kiểu gen để đạt được chiều cao tối ưu nó là một bài toán nhiều biến số như nhiều cụ đã nói: dinh dưỡng, vận động, sinh hoạt...
Có thể bố mẹ có gien cao nhưng sống qua thời bao cấp thiếu thốn nên không phát triển hết tiềm năng, đến đời con mới có điều kiện 8-}

Mà vấn đề phát triển chiều cao có nhiều nguyên nhân phức tạp phết chứ không quy gọn được thành chỉ 3-4 vấn đề. Bác nào rảnh gúc từ khóa MC3R đọc một bài trên Nature thử xem.

Roseday

Xe tải
Có thể bố mẹ có gien cao nhưng sống qua thời bao cấp thiếu thốn nên không phát triển hết tiềm năng, đến đời con mới có điều kiện 8-}
Vâng, em kể chuyện các cụ nhà em để thấy gien VN cũng không phải là quá lùn. Tuy nhiên trải qua 2-3 đời đói ăn thiếu thốn nên mình bị lùn đi. Đến đời các con bây giờ lại phập vào vấn đề dậy thì sớm.

Bé nhà em vô tình cũng được đào tạo cho uống sữa thanh trùng ko đường dalatmilk từ 1 tuổi. Dứt sữa mẹ là chuyển sang thanh trùng luôn; mẹ cháu ế 2 lon sữa bột phải vứt đi.

Nhà cháu 1 đợt cứ luộc trân trâu rồi thả vào bát đường đen, thêm dalatmilk vào là dc cốc trân châu đường đen chuẩn vị. Nhưng mẹ cháu béo quá nên cũng cắt món này của cháu luôn 🤣

Xe nội lước

Xe container
Đọc báo thấy nói trẻ em ngủ sớm tăng chiều cao. Tất nhiên là cao thêm ngoài các yếu tố khác. Cccm có thấy đúng thế không ? Con nhà em có 2 đứa học giữa và cuối c1 toàn 22h lên giường , 23h mới thấy nó " ngáy ". Ấy vậy mà sao vẫn cao nhỉnh hơn chút 1 số cháu mà bố mẹ chúng nói hàng ngày chúng đều đi ngủ lúc 9h .. mà đk dinh dưỡng nhà ng ta hơn nhà em hẳn. Cái hơn có khoa học chứ ko phải chỉ là hơn thịt hơn cá đâu a.
Cụ nào nhà có trẻ con ngủ sớm hoặc ngủ muộn như nhà em vào cho tí ý kiến xem ngô khoai nó thế nào ?

Meliodashoda

Xe máy
Chẳng biết cụ thể như nào nhưng trẻ con ngủ sớm vẫn tốt hơn. 9h đi ngủ đến 10h ngủ say là đẹp

hung0406

Xe buýt
E hóng

kenzzz

Xe buýt
Do giống , con gà tre với con gà chọi , cho con gà tre ăn nhiều cũng ko bằng con gà chọi suy dinh dưỡng nó chân vẫn dài

Do khí hậu , con gấu bắc cực nó xứ lạnh nó to lớn hơn mấy con gấu cận xích đạo , nhiệt độ nóng quá nên ít vận động , nóng làm việc mệt nhanh hơn, ăn cũng ít hơn nên phát triển cả 1000 năm cũng vẫn giống thấp bé , còn bọn xứ lạnh 1000 năm nó phát triển vận động nhiều , ăn nhiều nữa nó to lớn hơn và nó di truyền cái adn đấy rồi

Chế độ có thể cải thiện vài % nhưng con mà có ADN thấp thì có ăn thuốc tiên , đi ngủ lúc 8h tối cũng ko bằng con có ADN cao , ăn uống thất thường , thức đến 1h đêm .

Bản chất vẫn là cái ADN giống lòi

Chỉnh sửa cuối:

Meliodashoda

Xe máy
Thấy bảo vậy. Nhưng trẻ em ở tp được ngủ sớm ko dễ cụ nhỉ.
Do bm nó ấy, đi làm về muộn ơi là muộn, rồi cơm nước tắm rửa xong cũng 9-10h rồi. Nếu còn làm linh tinh thì đến 11h mới leo lên giường thì muốn ngủ sớm cũng k đc.

Xe nội lước

Xe container
Do bm nó ấy, đi làm về muộn ơi là muộn, rồi cơm nước tắm rửa xong cũng 9-10h rồi. Nếu còn làm linh tinh thì đến 11h mới leo lên giường thì muốn ngủ sớm cũng k đc.
Đúng rồi cụ. Đơn giản như nhà em đây. Con học tr công cách nhà 1 đoạn là thuận lợi 1. Bm luôn bố trí đc đón đúng giờ là thuận lợi 2. Nhưng khi vào học kỳ thì nó học cả ngày, tính cho học 1 buổi rồi tự về sớm cũng ko xong. Trường nó trộn các môn chính với phụ đều cho cả sáng lẫn chiều nên buộc phải ở lại buổi trưa. Chiều 5h đón về cũng 5h 20, nghỉ 30 phút rồi 3 đứa tắm cũng phải gần 7h, dọn cơm ăn xong là 7h 30 đến gần 8h.. học bài tạm xong cũng 10h..đấy là vợ em còn lọc vứt bớt bài na ná như nhau, tập viết 1 bài 5 lần là em nói vứt 3 lần. Nó sợ em bảo :Cô giáo nói bảo bố con ko cho làm, bắt đi ngủ. Cô gọi bố con đến mà phạt. 🤣

minhlp

Xe tải
Cái gen của bố mẹ em nghĩ quyết định tầm >50%
Các yếu tố khác giúp nó cao hơn/thấp hơn thêm thôi. Nên đội Tây muốn lùn hẳn một phát hoặc đội ta muốn cao vọt lên một phát là hơi khó.
Nước Nhật để chiều cao trung bình tăng được thêm 10-15cm cũng phải mất 2-3 thế hệ. Để đạt được điều đó, họ chú trọng vào nhiều yếu tố, trong đó có các yếu tố cơ bản: dinh dưỡng (ăn uống đầy đủ), vận động (thể dục thể thao, phơi nắng...), ngủ nghỉ (ngủ sớm, ngủ đủ) -> Mình muốn con cái cao hơn (so với chính bản thân nó) thì có thể tham khảo.

rgbhis

Xe tăng
E thấy bẩu là ngủ sớm cũng tốt nhưng quan trọng hơn là phải ngủ đủ.
10h tối ngủ - 6h sáng dậy (đc 8 hours) ko tốt bằng 11h tối ngủ - 8h sáng dậy (đc 9 hours)

linhlinh87.2301

Xe đạp
Đọc báo thấy nói trẻ em ngủ sớm tăng chiều cao. Tất nhiên là cao thêm ngoài các yếu tố khác. Cccm có thấy đúng thế không ? Con nhà em có 2 đứa học giữa và cuối c1 toàn 22h lên giường , 23h mới thấy nó " ngáy ". Ấy vậy mà sao vẫn cao nhỉnh hơn chút 1 số cháu mà bố mẹ chúng nói hàng ngày chúng đều đi ngủ lúc 9h .. mà đk dinh dưỡng nhà ng ta hơn nhà em hẳn. Cái hơn có khoa học chứ ko phải chỉ là hơn thịt hơn cá đâu a.
Cụ nào nhà có trẻ con ngủ sớm hoặc ngủ muộn như nhà em vào cho tí ý kiến xem ngô khoai nó thế nào ?
2 bé nhà em đi ngủ cùng nhau, nhưng đứa ngủ ít nó cao hơn đứa ngủ nhiều :)):)):))

Ga_son

Xe điện
E thấy ko đúng, ngủ nhiều thì đúng, ở vùng nông thôn bọn em ngày xưa 8-9h đã ngủ r, cơ mà dậy rất sớm, chiều cao cân nặng ko bằng các bạn Thành phố được.

Caphe mộc

Xe tải
E thấy ko đúng, ngủ nhiều thì đúng, ở vùng nông thôn bọn em ngày xưa 8-9h đã ngủ r, cơ mà dậy rất sớm, chiều cao cân nặng ko bằng các bạn Thành phố được.
Ngủ sớm mà đói ăn thì sao mà cao dc, thành phố thức khuya còn ăn đêm nữa cơ.

phuongmit

Xe cút kít
Trừ ngủ muộn quá, và sinh hoạt giờ giấc lung tung thì k nói chứ bọn nhà e hè này sớm nhất 23h chúng nó mới vào ngủ, trong năm học thì sớm nhất cũng phải 22h. Nhưng so với trên lớp thì chúng nó vẫn trong nhóm những đứa cao. Dinh dưỡng cũng k bỏ qua dc, sữa uống đều từ bé thì cũng sẽ giúp tăng kha khá

ExclMan

Xe điện
Lũ trẻ nhà tôi, Sau mỗi dịp hè là nó cao lên trông thấy.
Có lẽ là do ngủ nướng, ít áp lực bài vở và ít phải ngồi còng lưng ở trên lớp.

CB4OO

Xe hơi
Cụ để ý xem 2 đứa nhỏ có biểu hiện gì của việc dậy thì sớm không? Nếu không có thì chúc mừng cụ 2 cháu có tiềm năng phát triển hơn nữa trong tương lai.

xukute

Xe tăng
Muốn so sánh, thì phải so sánh cùng điều kiện thì mới cho kết quả chính xác được.
Vì chiều cao phụ thuộc rất nhiều yếu tố: Gen di truyền, dinh dưỡng, giới tính, cách sinh hoạt (bao gồm chế độ ngủ, vận động thể thao, sinh hoạt hàng ngày....)
Nên con cụ ngủ ít mà cao hơn con ngủ nhiều cũng chả có gì lạ
Con em vận dụng đủ (gen, dinh dưỡng, ngủ sớm) chỉ hơi ít vận động do lười :)) Kết quả cũng cao nhất nhì lớp