[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

quy la tien

Xe điện
Bá cáo các cụ: iem đã nhận được CCCD sau vài lần hỏi, bên làm nó bẩu của anh chị đang sai sót chờ chỉnh sửa, em nhờ lên sở Xxx nhắn tên tuổi, bảo cấp dưới lục tìm, ngày hôm sau có đứa mang tận nhà tươi cười vui vẻ, thông tin cho các cụ chờ từ lâu biết!

hanwha

Xe hơi
Em làm nửa năm rồi chưa thấy gì ạ???

VCHDHN

Xe container
Nay em vừa phải ra công an quận làm lại CCCD sau 8 tháng chờ CPN, nên chia sẻ chút với những ai làm lâu chưa nhận được. Đợt làm từ đầu năm do áp lực chỉ tiêu, con người, trang thiết bị.....nên khá nhiều tr hợp bị nhầm do nhập máy sai, thất lạc hs....Và cũng nhiều tr hợp tự khai sai........
Như em làm từ T3. Đến T9 hỏi CAKV thì biết họ vào máy nhầm tên phụ huynh, đ/c khu vực đã sửa cho trên hệ thống...tiếp tục chờ. Hôm qua, sau hơn tháng chờ em lại hỏi ( một chỗ khác ) thì biết tên p/h đã được sửa nhưng vẫn k thể làm vì trùng vân tay, phải ra làm lại. Nay em ra thì hóa ra năm 2014 em đổi từ 9 số sang 12 số nhưng đợt đó bận nên quên béng lấy, rồi bỏ. T tin khai làm cccd lại khai cmt 9 số nên bị ách lại. V đề là mình không được t báo gì để kịp thời chỉnh sửa. Nếu không hỏi thì chờ đến sang năm cũng k có:)). Vậy CM nào thấy lâu bất thường, khác với quy định... thì nên chủ động hỏi CAKV, hoặc lên thẳng quận hỏi ( bởi có trg hợp như em CAKV cũng không được quận báo về ). Em sẽ lại chờ 45 ngày nữa rồi ra quận lấy CCCD, vị chi là 10 tháng :)).

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hy vọng là vậy! nhưng thú thực là rất hoang mang, bây giờ mà đã đặt vé rồi ra sân bay lại ko cho lên thì dở quá
Đi NN chả cần CMND.
Nhưng mà cũng có trường hợp cần, cách đây 10 năm e qua SGP rồi qua Malaysia, lúc quay về SGP nó lại hỏi ngoài hộ chiếu mày có giấy tờ gì khác chứng nhận nhân thân? Chắc có tội phạm gì đó trùng tên…Em chả mang theo giấy tờ gì khác nên ngồi chỗ Immigration chờ nó xác nhận, mãi nó mới thả cho về SGP.

congchi

Xe điện
Tối qua em được trãi nghiệm đi làm CCCD (cấp mới):
1. Các anh ấy phát phiếu theo khung giờ, nhưng chả mọe nào theo cả, loạn cả lên. Ngồi chầu chực từ 8h tối đến gần 12h đêm mới xong.
2. Có 2 anh làm hồ sơ, 1 anh thì hỏi từ nơi sinh, nơi làm giấy khai sinh, họ tên cha mẹ, nhóm máu..., anh còn lại thì nhìn mặt với chứng minh thư, hộ khẩu, hỏi vài câu kiểm tra bâng quơ là xong. Chả hiểu
3. Sài gòn vẫn đang dịch. Phòng đợi thì rộng, nhưng các anh ấy gọi tên người dân lí nhí qua cái khẩu trang, chả ai nghe được. Thế là dân lại bu đen bu đỏ quanh cái cửa phòng để chờ nghe các anh ấy gọi.
Nói chung, khác xa với quảng cáo. Biết vậy đợi cuối năm lên quận làm không khéo còn nhàn hơn.

MotoG

Xe tăng
Cho em hỏi hiện tại đi gia hạn hộ chiếu được chứ ah? Vẫn lên khu Trần Hưng Đạo hay ở đâu?

vudinhtung85

Xe tải
Em làm thủ tục thì nhanh nhưng đợi gửi về nhà thì mất gần 4 tháng cccm ạ, được cái thông tin chuẩn không phải sửa chữa gì.

FC Juventus

Xe buýt
Sáng nay em về nơi hộ khẩu gốc (P. Kim Liên, Q. Đống Đa) làm CCCD. Các anh ở CA phường làm việc rất nhanh, nhiệt tình, chu đáo. Kê khai mã số định danh, chụp ảnh, lăn tay... mất khoảng 30' (rất may cho em là anh CA hộ khẩu lại đang trực ở đó). Phí là 15K:)

Giờ phải đợi, lúc nào có CCCD thì các anh CA hộ khẩu sẽ thông báo và tới lấy về! 👍

Nếu các cụ/mợ ở khu vực Kim Liên chưa làm CCCD thì ra CA phường Kim Liên làm luôn (làm việc cả thứ 7) vì khá nhanh, gọn và vắng vẻ!:-bd

Lưu ý: các cụ mợ chuẩn bị sẵn thông tin cơ bản là số CMTND của Bố Mẹ đẻ và vợ/chồng!
Cụ Không tạm trú ở đấy mà họ cũng làm cccd cho cụ ạ.

Số em đỏ vãi em làm 24/9 mà giữa t10 đã CPN về tận nhà :))

skype0211

Xe tăng
Nay em vừa phải ra công an quận làm lại CCCD sau 8 tháng chờ CPN, nên chia sẻ chút với những ai làm lâu chưa nhận được. Đợt làm từ đầu năm do áp lực chỉ tiêu, con người, trang thiết bị.....nên khá nhiều tr hợp bị nhầm do nhập máy sai, thất lạc hs....Và cũng nhiều tr hợp tự khai sai........
Như em làm từ T3. Đến T9 hỏi CAKV thì biết họ vào máy nhầm tên phụ huynh, đ/c khu vực đã sửa cho trên hệ thống...tiếp tục chờ. Hôm qua, sau hơn tháng chờ em lại hỏi ( một chỗ khác ) thì biết tên p/h đã được sửa nhưng vẫn k thể làm vì trùng vân tay, phải ra làm lại. Nay em ra thì hóa ra năm 2014 em đổi từ 9 số sang 12 số nhưng đợt đó bận nên quên béng lấy, rồi bỏ. T tin khai làm cccd lại khai cmt 9 số nên bị ách lại. V đề là mình không được t báo gì để kịp thời chỉnh sửa. Nếu không hỏi thì chờ đến sang năm cũng k có:)). Vậy CM nào thấy lâu bất thường, khác với quy định... thì nên chủ động hỏi CAKV, hoặc lên thẳng quận hỏi ( bởi có trg hợp như em CAKV cũng không được quận báo về ). Em sẽ lại chờ 45 ngày nữa rồi ra quận lấy CCCD, vị chi là 10 tháng :)).
Giống hệt ông cụ nhà em, làm từ tháng 4, chờ mãi, tháng trước đi hỏi hóa ra ông cụ làm từ cmt 9 số mà khai sai, nên phần mềm nó tắc, phải làm lại chờ tiếp.

ubisapro

Xe trâu
E vẫn chửa thấy thông tin gì. Thôi kệ :D

VCHDHN

Xe container
Giống hệt ông cụ nhà em, làm từ tháng 4, chờ mãi, tháng trước đi hỏi hóa ra ông cụ làm từ cmt 9 số mà khai sai, nên phần mềm nó tắc, phải làm lại chờ tiếp.
Tệ là họ k thông báo sớm để mình dài cổ đợi. Nhân tiện các cụ cần làm ra thẳng quận hoặc Phạm Ngọc Thạch. Rất vắng và nhanh😊

FC Juventus

Xe buýt
Chỗ đấy là HK thường trú (KH gốc) của em ạ 😀
Em hỏi cụ vậy vì cụ không ở KH thường trú. Vợ em vẫn để hộ khẩu nhà ông bà ngoại, về làm cccd thì cskv yêu cầu phải có tạm trú chỗ nhà chồng mà nhà chồng đang làm sổ đỏ (giấy tờ đủ rồi nhưng 3 kỳ HĐND Thành phố đến nghe, hứa và để lại cho nhiệm kỳ sau :))) nên không đăng ký tạm trú được. Theo luật là bị phạt ạ. Hehe.

Cụ cho em hỏi là khi cụ về nhà cũ có HK thường trú là cụ làm được cccd ngay luôn ạ. Có phải bổ sung gì không ạ.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Em hỏi cụ vậy vì cụ không ở KH thường trú. Vợ em vẫn để hộ khẩu nhà ông bà ngoại, về làm cccd thì cskv yêu cầu phải có tạm trú chỗ nhà chồng mà nhà chồng đang làm sổ đỏ (giấy tờ đủ rồi nhưng 3 kỳ HĐND Thành phố đến nghe, hứa và để lại cho nhiệm kỳ sau :))) nên không đăng ký tạm trú được. Theo luật là bị phạt ạ. Hehe.

Cụ cho em hỏi là khi cụ về nhà cũ có HK thường trú là cụ làm được cccd ngay luôn ạ. Có phải bổ sung gì không ạ.
Tình hình cụ thể của em là:
  • Hộ khẩu gốc (thường trú) tại P. Kim Liên nhưng em không ở đó khoảng 20 năm nay.
  • Khi về P làm CCCD thì phải mang sổ hộ khẩu giấy, CMTND để làm tờ khai (có xác nhận của CA khu vực). Hôm em làm tờ khai thì anh CA hộ khẩu ở luôn đó và xác nhận cho ngay, không phải chờ đợi. Tờ khai mất 5-10 phút
  • Làm tờ khai xong thì sẽ có mã số định danh công dân và các thông tin sẽ được đưa lêm hệ thống (sau khoảng 1 ngày)
  • Hôm sau em đến P. Kim Liên làm CCCD (chụp ảnh, lăn tay...) - thời gian khoảng 15-20 phút (nếu không phải chờ - và bây giờ khá vắng)!
  • Bây giờ thì đợi, khi nào có CA hộ khẩu sẽ thông báo đến P lấy CCCD 👍

tomo21311

Xe tăng
Em làm từ tháng 7 mà giờ ko rõ ở phương trời nào.

FC Juventus

Xe buýt
Tình hình cụ thể của em là:
  • Hộ khẩu gốc (thường trú) tại P. Kim Liên nhưng em không ở đó khoảng 20 năm nay.
  • Khi về P làm CCCD thì phải mang sổ hộ khẩu giấy, CMTND để làm tờ khai (có xác nhận của CA khu vực). Hôm em làm tờ khai thì anh CA hộ khẩu ở luôn đó và xác nhận cho ngay, không phải chờ đợi. Tờ khai mất 5-10 phút
  • Làm tờ khai xong thì sẽ có mã số định danh công dân và các thông tin sẽ được đưa lêm hệ thống (sau khoảng 1 ngày)
  • Hôm sau em đến P. Kim Liên làm CCCD (chụp ảnh, lăn tay...) - thời gian khoảng 15-20 phút (nếu không phải chờ - và bây giờ khá vắng)!
  • Bây giờ thì đợi, khi nào có CA hộ khẩu sẽ thông báo đến P lấy CCCD 👍

Em cảm ơn cụ chia sẻ rất rõ ràng. Khi nào cụ nhận được cụ vui lòng cập nhật cụ nhé.

Trường hợp vợ em cũng được cskv nhắn gọi về làm. Quy trình giống như cụ nêu trên. Nhưng lại mắc chỗ tạm trú. Mong cụ qua vụ này để em có niềm tin là vợ em sẽ làm được cccd ạ =))