[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

FC Juventus

Xe buýt
Cái chính là cụ có chắc chắc cskv của cụ đã cập nhật thông tin lên cơ sở dữ liệu chưa!
Vì đợt vừa rồi là CP đã yêu cầu Công An cả nước cập nhật lên! Nên thông tin của cụ là 9 số thì sẽ cập nhật lên 9 số!

Hum e đến đó làm thì có một vài trường hợp là CSKV cập nhật lên rùi nhưng thông tin bị nhầm hoặc thiếu hoặc sai, lúc đó thì tại đó họ ko làm đc và họ yêu cầu về làm việc với cskv!
Lại đi đi lại lại lại giấy tờ phát sinh cụ nhỉ. Mà không cập nhật được hoặc chỗ ở cũ khi trước đây cập nhật không ở nữa thì lại làm lại từ đầu cụ nhỉ.

hatdecuoi

Xe buýt
Lại đi đi lại lại lại giấy tờ phát sinh cụ nhỉ. Mà không cập nhật được hoặc chỗ ở cũ khi trước đây cập nhật không ở nữa thì lại làm lại từ đầu cụ nhỉ.
Chuẩn cái này đó cụ! Nếu cụ hk ở một nơi và thực ở chỗ khác ( cộng với chỗ cụ đăng ký HK mà cụ ko qua lại và biết ông CSKV thì có thể sẽ bị loằng ngoằng)
Theo e cụ cứ mạnh dạn phi lên Phạm Ngọc Thạch làm cccd ( VD cụ bảo mất cmt) rồi lên đó họ sẽ làm và tra dữ liệu trong HT, nếu thông tin ok thì có nghĩa là dữ liệu của nhà cụ đã update lên rồi!

Em đây: trước HK e 1 chỗ, giờ e bán nhà đó rồi mà đang lăn tăn có nên đi đổi HK ko! Vì bây giờ đổi HK là ko có sổ giấy nữa và phải đi đổi các giấy tờ khác nữa rất lằng nhằng!

Chỉnh sửa cuối:

FC Juventus

Xe buýt
Chuẩn cái này đó cụ! Nếu cụ hk ở một nơi và thực ở chỗ khác ( cộng với chỗ cụ đăng ký HK mà cụ ko qua lại và biết ông CSKV thì có thể sẽ bị loằng ngoằng)
Theo e cụ cứ mạnh dạn phi lên Phạm Ngọc Thạch làm cccd ( VD cụ bảo mất cmt) rồi lên đó họ sẽ làm và tra dữ liệu trong HT, nếu thông tin ok thì có nghĩa là dữ liệu của nhà cụ đã update lên rồi!

Em đây: trước HK e 1 chỗ, giờ e bán nhà đó rồi mà đang lăn tăn có nên đi đổi HK ko! Vì bây giờ đổi HK là ko có sổ giấy nữa và phải đi đổi các giấy tờ khác nữa rất lằng nhằng!
May quá em gặp đúng cụ. Qua em cũng vấn đề như ảnh đây cụ. Chỗ em ở em tuân thủ tất cả quy định, có tổ trưởng dân phố xác nhận. Nhưng theo quy định thì em không được tạm trú. Hehe. Về chỗ cũ thì phải làm việc với cskv như cụ nói. Giải pháp tạm thời là sang làm việc với hàng xóm thân thiết làm cái hợp đồng ở nhà để tạm trú rồi ra phường đăng ký tạm trú cụ ạ. Khi đó gọi là vướng chỗ hợp đồng thuê nhà. Chính ra cứ đi ở trọ rồi đăng ký tạm trú là dễ nhất cụ ạ :))))))

hatdecuoi

Xe buýt
May quá em gặp đúng cụ. Qua em cũng vấn đề như ảnh đây cụ. Chỗ em ở em tuân thủ tất cả quy định, có tổ trưởng dân phố xác nhận. Nhưng theo quy định thì em không được tạm trú. Hehe. Về chỗ cũ thì phải làm việc với cskv như cụ nói. Giải pháp tạm thời là sang làm việc với hàng xóm thân thiết làm cái hợp đồng ở nhà để tạm trú rồi ra phường đăng ký tạm trú cụ ạ. Khi đó gọi là vướng chỗ hợp đồng thuê nhà. Chính ra cứ đi ở trọ rồi đăng ký tạm trú là dễ nhất cụ ạ :))))))
Thế là cụ cũng phức tạp và mất time phết đới! Chúc cụ hoàn thành sớm vụ việc này!

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

Cái đơn giản nhất là lên phường CSKV họ tự biết phải xác minh 2 chiều....
Em Hộ khẩu 1 nơi, tạm trú 1 nơi nè... Khi làm họ phải tự xác minh 2 chiều

FC Juventus

Xe buýt
Cái đơn giản nhất là lên phường CSKV họ tự biết phải xác minh 2 chiều....
Em Hộ khẩu 1 nơi, tạm trú 1 nơi nè... Khi làm họ phải tự xác minh 2 chiều
Như e thì công an khu vực bạn ý không biết em là ai luôn đấy cụ ơi (về giấy tờ). Dù thực tế là hàng xóm sát vách cụ ạ, nói cười phớ lớ trong trụ sở công an phường :))

Chỉnh sửa cuối:

FC Juventus

Xe buýt
Theo quy định hiện hành, có hộ khẩu ở nơi nao đấy và có tạm trú là auto làm cccd cccm nhé :))

conco1978

Xe điện
Em cũng vừa lấy đc cccd mới, quét mã thấy có cả số cũ hồi 9 số đã bỏ từ lâu, khá tiện, ko phải xin xác nhận nữa

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Thế cụ lên quận hoặc Phạm Ngọc Thạch cũng được, nhớ check kỹ thông tin vì nhiều trường hợp dữ liệu dân cư ko chuẩn là lại mất thời giờ lắm.
Sáng nay em về nơi hộ khẩu gốc (P. Kim Liên, Q. Đống Đa) làm CCCD. Các anh ở CA phường làm việc rất nhanh, nhiệt tình, chu đáo. Kê khai mã số định danh, chụp ảnh, lăn tay... mất khoảng 30' (rất may cho em là anh CA hộ khẩu lại đang trực ở đó). Phí là 15K:)

Giờ phải đợi, lúc nào có CCCD thì các anh CA hộ khẩu sẽ thông báo và tới lấy về! 👍

Nếu các cụ/mợ ở khu vực Kim Liên chưa làm CCCD thì ra CA phường Kim Liên làm luôn (làm việc cả thứ 7) vì khá nhanh, gọn và vắng vẻ!:-bd

Lưu ý: các cụ mợ chuẩn bị sẵn thông tin cơ bản là số CMTND của Bố Mẹ đẻ và vợ/chồng!

Chỉnh sửa cuối:

Mít - Mật

Xe tăng
Em có ca này lên đây nhờ các Cụ:
Với tình hình CCCD trả chậm như hiện nay ( E mới làm cccd ở Phường tháng trước) Sang tháng em đi nước ngoài khi ra sân bay trình Hộ chiếu và CMND cũ, liệu có được đi ko ạ. Thực sự là em đang rất hoang mang

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Với tình hình CCCD trả chậm như hiện nay ( E mới làm cccd ở Phường tháng trước) Sang tháng em đi nước ngoài khi ra sân bay trình Hộ chiếu và CMND cũ, liệu có được đi ko ạ. Thực sự là em đang rất hoang mang
Em nghĩ khii đi ra nước ngoài thì HC là đủ vì trong đó có ghi số CMTND rồi mà?

VCHDHN

Xe container
Mịa. Em làm từ tháng 3. Sau 7 tháng k thấy tăm hơi mới đánh liều hỏi hộ tịch:)) thì biết có nhầm lẫn thông tin ( do CA nhập máy oánh nhầm ) và anh hộ tịchđã sửa lại, Giờ tiếp tục chờ, k biết cóđến 7 tháng nữa không:))

Mountain Men

Xe buýt
Em thì đã xong lâu còn mỗi vk thì mãi chưa thấy.
Hôm nọ thấy anh KV gọi hỏi về 9 số của CMND cũ, chắc hồi làm khẩu rồi chuyển qua 12 số nên phường nhập sót dữ liệu.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Em thì đã xong lâu còn mỗi vk thì mãi chưa thấy.
Hôm nọ thấy anh KV gọi hỏi về 9 số của CMND cũ, chắc hồi làm khẩu rồi chuyển qua 12 số nên phường nhập sót dữ liệu.
Vâng cụ! CMTND 9 số vẫn được coi là văn bản gốc! Vẫn phải kê khai số đó trong phần xin mã số định danh làm CCCD
Nếu đã có CMND 12 số thì cũng phải khai 9 số cũ
Khá phức tạp ạ😪

BMZ_Z4

Xe điện
Trên cái căn cước công rân có cái QR code, mai em săm cái đó lên tay, đến chỗ nào cần sử dụng thì chìa tay ra có được không nhỉ? :D
Nếu quét QR lại ra người khác thì em nghĩ to chuyện.
Không ổn cụ ơi.

Mountain Men

Xe buýt
Vâng cụ! CMTND 9 số vẫn được coi là văn bản gốc! Vẫn phải kê khai số đó trong phần xin mã số định danh làm CCCD
Khá phức tạp ạ😪
Chả tránh dc vì đảo cánh liên tọi, bàn giao không khớp, hệ thống chưa thông .
Em trước chuyển khẩu xong hết rồi thì tổ trưởng và khu vực mới vào đề nghị khai lại ở cơ sở.
Gấu nhà mãi chưa thấy trả CCCC mới là đoán ra ngay:T

vingraux

Xe tăng
Hộ chiếu là đủ rồi bác ơi.

Nhân tiện bác sắp đi nước nào đấy. Em cũng có việc sắp phải đi mà đang rất hoang mang phần hộ chiếu vắc xin khi đi, cách ly khi về v.v. thôi. Bác chia sẻ phần đó được không ah?

vingraux

Xe tăng
Khá phức tạp ạ😪
Hộ khẩu giấy nữa bác. Theo Luật cư trú 2020 có hiệu lực từ 1/7/2021 thì từ thời điểm đó không những chính thức bỏ hộ khẩu giấy, mà những công dân đi làm thủ tục liên quan còn bị công an thu hồi hộ khẩu giấy.

Luật là vậy nhưng chưa làm được như vậy, không những thế hộ khẩu giấy còn là tài liệu không thể thiếu được trong nhiều trường hợp.

Cách đây vài hôm, vừa cuối tháng 10/2021 em có việc cần CAP xác nhận, cụ thể là xác nhận đơn đề nghị cấp hộ chiếu cho trẻ em dưới 14 tuổi. Đồng chí công an phường, vui vẻ nhiệt tình, không gây khó dễ, yêu cầu trình hộ khẩu giấy. Vì em đã tìm hiểu luật nên có nỗi lo không nhẹ là đồng chí ấy sẽ thu hồi hộ khẩu giấy, nhưng không phải. Nó được trả lại cùng với kết quả.

Thật đáng lo ngại về trí lực của những người làm luật. Luật đưa ra phải xét đến khả năng có thực hiện được hay không. Nếu anh là lập trình viên, viết một chương trình mà không xét đủ các trường hợp có thể xảy ra, thì khi chạy nó sẽ luẩn quẩn không thoát ra được và kết quả là "treo máy".