[Funland] Tất tần tật về ăn chay

thanhgamo

Xe container
Ăn chay mà tịnh tâm được thì chắc bỏn thành Phật hết rồi.
22h giờ thì tự giác biết ý mà về đi còn chờ đuổi? Ăn chay chứ có phải nhậu nhẹt đâu mà phải ngồi cho lâu?

Ăn chay mà làm giả mặn là e thấy có gì đó k ổn
Tùy mục đích cụ ạ. Nếu ăn chay vì muốn theo phật, vì các lý thuyết của nhà Phật mà mình ăn chay... thì cố gắng hướng tới thanh tịnh. Còn đơn giản chỉ là giảm béo, giảm cân, nhẹ bụng... thì chay giả mặn để ngon miệng mà không bị béo là cần thiết. Vì ăn uống nó còn là niềm vui, hứng khởi, là năng lượng tích cực... chứ có phải để diệt dục, ép mình kham khổ đâu.

VuNgoanMuc

Xe điện
Trong lịch sử tiến hóa của động vật nói chung, động vật ăn cỏ lá cây luôn là con mồi. Loài người cũng vậy, tổ tiên loài người mà cũng ăn cây cỏ thì chắc không thể phát triển được như ngày nay, các cụ ăn thịt, và ăn rất nhiều, kết quả là phát triển mạnh thành giống loài thống trị trái đất. Về sau phát triển đông quá thiếu thịt nên phải ăn thêm cây cỏ để đảm bảo đủ lương thực :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Tùy mục đích cụ ạ. Nếu ăn chay vì muốn theo phật, vì các lý thuyết của nhà Phật mà mình ăn chay... thì cố gắng hướng tới thanh tịnh. Còn đơn giản chỉ là giảm béo, giảm cân, nhẹ bụng... thì chay giả mặn để ngon miệng mà không bị béo là cần thiết. Vì ăn uống nó còn là niềm vui, hứng khởi, là năng lượng tích cực... chứ có phải để diệt dục, ép mình kham khổ đâu.
Giảm béo, giảm cân nhẹ bụng thì chả cần ăn chay, cần ăn nhiều rau, bớt tinh bột, vẫn ăn thịt, vẫn ngon miệng .................cần thêm chăm thể dục nữa.

Ăn uống là niềm vui là hứng khởi là năng lượng tích cực....thì ăn chay làm gì?

TUCSON9389

Xe điện
Ăn chay mà tịnh tâm được thì chắc bỏn thành Phật hết rồi.
22h giờ thì tự giác biết ý mà về đi còn chờ đuổi? Ăn chay chứ có phải nhậu nhẹt đâu mà phải ngồi cho lâu?
vâng, em cũng thấy thắc mắc cái ý này. họ nhắc khéo thế là đúng mà chủ thớt có vẻ ko hài lòng thì cũng khó tính thật. chắc nếu ko phải vì ko hài lòng thì đã chả đưa lên. chả nhẽ quán chay mà họ bán đến 11h 12h đêm để cho ..........các phật tử đến nhậu chắc? vãi

Eric Đỗ

Xe hơi
Giảm béo, giảm cân nhẹ bụng thì chả cần ăn chay, cần ăn nhiều rau, bớt tinh bột, vẫn ăn thịt, vẫn ngon miệng .................cần thêm chăm thể dục nữa.

Em chưa thấy ai ăn chay mà nhẹ bụng với ko béo.
Ăn chay toàn là tinh bột, mấy món giả mặn cũng toàn tinh bột mà ra.

Đó là với cụ, còn với nhiều người khác họ thích ăn chay như thế thì cũng có gì sai đâu, xét cho cùng ăn chay chỉ là cách gọi thôi, nôm na là không ăn thịt cá mà ăn rau củ quả , còn chế biến thế nào là tự do của mỗi người. Với em thì ăn chay hay mặn chả là vấn đề gì phải theo lý thuyết của đạo này đạo nọ cho mệt, thích thì ăn thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Đó là với cụ, còn với nhiều người khác họ thích ăn chay như thế thì cũng có gì sai đâu, xét cho cùng ăn chay chỉ là cách gọi thôi, nôm na là không ăn thịt cá mà ăn rau củ quả , còn chế biến thế nào là tự do của mỗi người. Với em thì ăn chay hay mặn chả là vấn đề gì phải theo lý thuyết của đạo này đạo nọ cho mệt, thích thì ăn thôi.
Em thấy cụ nói về ăn chay để giảm béo, giảm cân, nhẹ bụng thêm cái ăn là niềm vui em phản biện vào nội dung đó thôi.

Còn ai ăn gì kệ người ta chứ.

lộc _ vừng

Xe buýt
Tuần em cũng ăn chay 1 bữa mà em toàn tự làm ,không được bắt mắt như nhà hàng nhưng hợp với khẩu vị của mình ạ

timtoi

Xe tăng
E thì thấy bảo Phật ngày ăn 1 bữa trưa thôi. Có cụ nào làm được không nhỉ?

demax

Xe tăng
Chuyện là em ăn mãi thịt cá chán nên thỉnh thoảng đổi sang chay cho nó tịnh tâm ạ 😬. Tối qua em lên quán chay vị lai (trong ngõ lý thường kiệt, cạnh bảo tàng công an và đại sứ quán cuba).
Trải nghiệm khi vào quán decor khá đẹp như tiên cảnh, đồ ăn bắt mắt, nhân viên ok.
Điểm trừ là quán chạy CT khuyến mại khách phải bảo nhân viên không là sẽ quên luôn 🤣. Ngồi đến khoảng 21h40 có bạn nv đưa bill thanh toán và nhắc nhẹ bên em 22h đóng cửa, ý là anh chị ăn lẹ lẹ rồi té sớm giùm😂.
Cụ mợ nào biết quán chay ngon ở quanh mạn hai bà trưng, khu văn quán- hà đông mách em với ạ 🥰
Quán chay không phải quán nhậu. Nhân viên họ lịch sự nhắc đóng cửa lúc 22h là quá bình thường. Họ cũng là người làm công ăn lương, hết giờ thì họ thu dọn để về nghỉ ngơi. Cụ đi ăn chạy mà nói: "ý là anh chị ăn lẹ lẹ rồi té sớm giùm" thì cụ tâm chưa tịnh, vẫn còn sân si lắm.

QDV2012

Xe tăng

Thế cụ nghĩ người ăn chay họ không có niềm vui với hứng khởi à

Vậy mấy sư thầy ở chùa đời sống nhàm chán lắm sao?

gnud_ht

Xe buýt
Em đến đây ăn một lần và nhớ mãi. Hôm ấy rằm tháng 8 âm lịch, em và lão già đi chùa QS rồi rẽ vào đây ăn tối luôn. Hai thằng cãi nhau, vào quán thì nhân viên nói anh chị ngồi bàn này chỉ ăn trong vòng một tiếng thôi vì có khách đặt bàn rồi, ok. Em gọi đống đồ ăn bừa phứa ra xong không ăn miếng nào vì nuốt ko nổi (đang tức nhau). Được 10p đứng dậy thanh toán đi về, bàn ăn còn nguyên đồ. Bữa này hình như hết 1tr. Chán chán là...

vietnguyenx3

Xe hơi
Có ông anh khoái ăn thịt chó nhất trần đời, nhưng cũng ăn chay vào mùng 1 và ngày rằm :)))))

Langthang_Mercedes

Xe container
Thế cụ nghĩ người ăn chay họ không có niềm vui với hứng khởi à

Vậy mấy sư thầy ở chùa đời sống nhàm chán lắm sao?
Em không biết cuộc sống các sư thầy thế nào, cũng không có ý nói về các vị ấy. Comment của em trả lời vào nội dung cụ thể của cụ gì viết trên kia.

Em nói trên quan điểm của người thường chuyển ăn chay. Nếu có hứng khởi thì chả phải giả mặn mới ăn được. Cá nhân em cho rằng họ thấy cần phải ăn chay vì lý do tinh thần nào đó.

Mẹ vợ em chuyển ăn chay trường (tuổi già lại ăn ít, một phần do nó khó ăn nữa thì phải) nên người còm nhom yếu xìu, con cháu ép ăn mặn cụ không chịu nhưng cách phản đối nó buồn cười lắm, nào là thịt nó mùi kinh, nào là linh hồn j j đó ... bla bla mặc dù cách đây 2-3 năm vẫn chén tốt.

phuongmit

Xe cút kít
Trên này có cụ hay khoe ăn chay tuần làm mấy nháy, đúng chuẩn Ofer
Chắc là cụ đấy nhìn người khác ăn mặn nên nháy mắt, nháy mắt chứ k phải nháy là QHTD, cụ hiểu thế là tâm k trong sáng, phê bình cụ