[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện là em ăn mãi thịt cá chán nên thỉnh thoảng đổi sang chay cho nó tịnh tâm ạ 😬. Tối qua em lên quán chay vị lai (trong ngõ lý thường kiệt, cạnh bảo tàng công an và đại sứ quán cuba).
Trải nghiệm khi vào quán decor khá đẹp như tiên cảnh, đồ ăn bắt mắt, nhân viên ok.
Điểm trừ là quán chạy CT khuyến mại khách phải bảo nhân viên không là sẽ quên luôn 🤣. Ngồi đến khoảng 21h40 có bạn nv đưa bill thanh toán và nhắc nhẹ bên em 22h đóng cửa, ý là anh chị ăn lẹ lẹ rồi té sớm giùm😂.
Cụ mợ nào biết quán chay ngon ở quanh mạn hai bà trưng, khu văn quán- hà đông mách em với ạ 🥰
Em ko thích ăn chay. Em ngủ chay

Sóc nhỏ

Xe tăng
Quán chay không phải quán nhậu. Nhân viên họ lịch sự nhắc đóng cửa lúc 22h là quá bình thường. Họ cũng là người làm công ăn lương, hết giờ thì họ thu dọn để về nghỉ ngơi. Cụ đi ăn chạy mà nói: "ý là anh chị ăn lẹ lẹ rồi té sớm giùm" thì cụ tâm chưa tịnh, vẫn còn sân si lắm.
Vâng cụ thú thực lúc đó em cảm thấy hơi k thoải mái, 20h em mới vào bàn order, 22h15 đóng quán thì đẹp :x

Đừng sợ

Xe hơi
Nói ra sẽ có cụ ném đá e!
Nhưng e nói thật, cụ nào bảo ăn chay giảm cân với hạn chế chuyện kia thì 100% cụ ấy chưa ăn chay trường bao giờ (tính bằng năm ấy)
Chuyện ăn chay ko hề liên quan đến chuyện ấy, nên e hay gặp câu hỏi vô duyên nhất của mấy người khi gặp người ăn chay là: ăn chay vậy có ngủ mặn ko?
Ăn chay đơn giản chỉ là hạn chế lựa chọn về thức ăn nạp vào cơ thể thôi, nên người ăn chay trường thường sẽ để ý đến chế độ ăn của họ hơn, nên ít khi bị thiếu chất, thậm chí, bề ngoài họ còn trông trẻ hơn so với tuổi khá nhiều. Bệnh từ miệng mà ra, hạn chế ăn tạp sẽ đỡ bị bệnh (vì không phải cơ thể ai cũng có thể dung nạp được mọi loại thức ăn)
Bản thân e, 99% là e ăn chay (trừ những lúc tiếp khách ko tránh khỏi), vẫn béo khỏe bthuong, TDTT bthuong, chạy 10-15km đều ko thấy mệt, chuyện kia lại càng ổn hơn, ....
E ăn chay vì e cảm thấy thích, chứ chả liên quan gì đến tôn giáo hay BVMT, yêu động vật hay abc.. xyz gì cả...

QDV2012

Xe tăng
Em không biết cuộc sống các sư thầy thế nào, cũng không có ý nói về các vị ấy. Comment của em trả lời vào nội dung cụ thể của cụ gì viết trên kia.

Em nói trên quan điểm của người thường chuyển ăn chay. Nếu có hứng khởi thì chả phải giả mặn mới ăn được. Cá nhân em cho rằng họ thấy cần phải ăn chay vì lý do tinh thần nào đó.

Mẹ vợ em chuyển ăn chay trường (tuổi già lại ăn ít, một phần do nó khó ăn nữa thì phải) nên người còm nhom yếu xìu, con cháu ép ăn mặn cụ không chịu nhưng cách phản đối nó buồn cười lắm, nào là thịt nó mùi kinh, nào là linh hồn j j đó ... bla bla mặc dù cách đây 2-3 năm vẫn chén tốt.
Thực ra người ăn Vegetarian bên nước ngoài cũng có, họ cũng chỉ ăn rau, cách chế biến cũng đủ thứ như mình thôi.

Ở mình cứ xập xí xập ngầu ăn chạy rồi thêm tâm linh vào chứ bản chất nó là ăn rau thôi mà. Âu cũng là một cách chế biến, sáng tạo của nấu ăn.

Còn nếu nói ăn chay vì mục đích tâm linh theo đạo mà phải ăn giả thịt thì e cũng thấy hơi kì cục :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giờ nhiều người ăn chay nhỉ. Chay - mặn hay dở như nào em không bàn, nhưng trong gia đình mà người ăn chay, người ăn mặn thì khó phết ~o)

kubi82

Xe điện
Hà Đông Mộ Lao có quán buffet veggie castle cũng ok, Bùi Thị Xuân có Chay Chạm, Bát đàn Vejo the vege journey.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thực ra người ăn Vegetarian bên nước ngoài cũng có, họ cũng chỉ ăn rau, cách chế biến cũng đủ thứ như mình thôi.

Ở mình cứ xập xí xập ngầu ăn chạy rồi thêm tâm linh vào chứ bản chất nó là ăn rau thôi mà. Âu cũng là một cách chế biến, sáng tạo của nấu ăn.

Còn nếu nói ăn chay vì mục đích tâm linh theo đạo mà phải ăn giả thịt thì e cũng thấy hơi kì cục :D
Ở ta nhiều % chuyển ăn chay do tâm linh cơ mà ăn nó không nổi nên phải giả mặn để cố nuốt, vậy nó mới buồn cười.

Langthang_Mercedes

Xe container
Giờ nhiều người ăn chay nhỉ. Chay - mặn hay dở như nào em không bàn, nhưng trong gia đình mà người ăn chay, người ăn mặn thì khó phết ~o)
Ai ăn người ấy nấu thôi, khó gì đâu. Đi chơi xa thì hơi mệt mỏi tý.

Nếu ăn chay vì sức khỏe thì dính tý mỡ, quên mua nước mắm chay dùng tạm mắm mặn rồi mai mua có sao đâu, cơ mà cứ gắn tâm linh vào làm mình làm mẩy nó mới cáu tiết.

haiyen1012

Xe điện
Mấy năm trước em cũng có 1 đợt ăn chay 50% (bữa tối ăn chay, bữa trưa ăn bình thường, sáng thì tùy có hôm chay có hôm mặn). Em ăn chỉ vì lí do sức khỏe thôi chứ không vì tín ngưỡng gì cả, ăn cũng thấy người nhẹ nhõm dễ chịu hơn nhưng tính em ăn quen mồm ngon rồi nên không thể ăn chay cái kiểu chỉ rau đậu, lạc được ăn thế nhanh chán lắm. Em đặt thực phẩm chay đủ loại từ giò chả chay, pate chay, ruốc nấm chay và đặc biệt là mua nhiều loại nấm để làm các món xào, kho, nướng, nói chung là cũng lích kích và tốn kém hơn ăn mặn. Sau có đợt phải đi công tác xa nhà không duy trì được nữa nên bỏ

Đừng sợ

Xe hơi
Cũng ko khó đâu cụ, qtrong là phải tôn trọng sự khác biệt của nhau, nhà e vẫn ăn nthe mấy năm rồi, ko ảnh hưởng gì cả, tất nhiên, khi đã xác định ăn chay thì thường sẽ không quá cầu kỳ chuyện ăn uống. Chứ nếu ăn chay mà còn cầu kỳ thì chế biến mất thời gian lắm.

Binhyennoiay

Xe điện
Có gì khó đâu anh. Ai ăn chay thì múc riêng ra 1 phần nấu nêm bằng nêm chay hoặc bột canh thôi. Còn lại cho mắm cả nhà ăn bình thường.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ai ăn người ấy nấu thôi, khó gì đâu. Đi chơi xa thì hơi mệt mỏi tý.

Nếu ăn chay vì sức khỏe thì dính tý mỡ, quên mua nước mắm chay dùng tạm mắm mặn rồi mai mua có sao đâu, cơ mà cứ gắn tâm linh vào làm mình làm mẩy nó mới cáu tiết.
Em nghĩ cũng khó ạ. Ví dụ trong gia đình vợ ăn chay, chồng và các con nhỏ ăn mặn thì sao ? vậy là vợ nấu vợ ăn còn chồng nấu cho các con ăn ah, đấy là chưa kể nồi liêu bát đũa các kiểu. Nói chung phức tạp lắm. Ai không biết chứ nhà em mà gặp cảnh này thì 99,99% là giải tán vì còn giỗ tết, khách khứa các kiểu ~o)

KENO

Xe buýt
Ăn chay mà làm giả mặn là e thấy có gì đó k ổn
Ăn chay để tịnh tâm là mọi người tự áp đặt vậy thôi, trừ 1 số ít thực sự thấy thế còn lại là làm hàng là chính nên mới có kiểu ăn chay giả mặn. Đức Phật cũng đâu ăn chay.
Với E ăn chay chỉ là thay đổi (thỉnh thoảng hoặc thường xuyên) nguồn dinh dưỡng nạp vào cơ thể thôi, chứ việc tâm thiện hay không, tu tâm dưỡng tính thế nào nó không phụ thuộc ăn đậu phụ hay thịt chó. có lẽ nó ảnh hưởng lớn từ việc giáo dục, rèn luyện con người hơn.
Chủ đề Chay, Mặn cũng dễ cãi nhau lắm, trên thực tế người ăn chay chưa chắc đã thiện, người ăn mặn chưa chắc đã ác. Vì vậy ai muốn ăn thế nào là do họ lựa chọn thôi, ko nên bài xích

Chỉnh sửa cuối:

Binhyennoiay

Xe điện
Em nghĩ cũng khó ạ. Ví dụ trong gia đình vợ ăn chay, chồng và các con nhỏ ăn mặn thì sao ? vậy là vợ nấu vợ ăn còn chồng nấu cho các con ăn ah, đấy là chưa kể nồi liêu bát đũa các kiểu. Nói chung phức tạp lắm. Ai không biết chứ nhà em mà gặp cảnh này thì 99,99% là giải tán vì còn giỗ tết, khách khứa các kiểu ~o)
Em nấu cả tuần liền ko sao đâu cụ anh. Ăn chay đơn giản ko cầu kì thì được. Ví dụ chỉ cơm chỉ 3,4 món canh, xào, mặn vs gỏi nộm rau thì ăn chung vs nhà ngon lành. Có bổ sung thêm hũ lạc rang, muối vừng, hũ cà muối là phong phú thực đơn rồi. Mẹ em có đợt ăn chay trường toàn làm thế.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ăn chay để tịnh tâm là mọi người tự áp đặt vậy thôi, trừ 1 số ít thực sự thấy thế còn lại là làm hàng là chính nên mới có kiểu ăn chay giả mặn. Đức Phật cũng đâu ăn chay.
Với E ăn chay chỉ là thay đổi (thỉnh thoảng hoặc thường xuyên) nguồn dinh dưỡng nạp vào cơ thể thôi, chứ việc tâm thiện hay không, tu tâm dưỡng tính thế nào nó không phụ thuộc ăn đậu phụ hay thịt chó. có lẽ nó ảnh hưởng lớn từ việc giáo dục, rèn luyện con người hơn.
Chủ đề Chay, Mặn cũng dễ cãi nhau lắm, trên thực tế người ăn chay chưa chắc đã thiện, người ăn mặn chưa chắc đã ác.
Em đồng quan điểm. Nhà em cũng đã từng ăn các món đồ chay khi làm mâm cơm cũng trên chùa rồi mang về ăn rồi, em thử vài món cũng được nhưng đó chỉ là chút thay đổi cho biết vị thôi ~o)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nấu cả tuần liền ko sao đâu cụ anh. Ăn chay đơn giản ko cầu kì thì được. Ví dụ chỉ cơm chỉ 3,4 món canh, xào, mặn vs gỏi nộm rau thì ăn chung vs nhà ngon lành. Có bổ sung thêm hũ lạc rang, muối vừng, hũ cà muối là phong phú thực đơn rồi. Mẹ em có đợt ăn chay trường toàn làm thế.
Nếu lâu lâu đổi vị một bữa cho cả nhà cũng được. Chứ một trong số các thành viên của gia đình mà nghiền món chay này là phải có giải pháp ngay. Nhỡ chiều đi làm tý bia hơi chóa chặt về, tối gấu nó không cho thơm thi toi ah :))

Langthang_Mercedes

Xe container
Như nói trên kia, ăn chay do tâm linh hay vì sức khỏe. Vì tâm linh dẫn sang ăn chay sẽ rất rách việc vì ngoài chuyện ăn nó còn nhiều hệ lụy khác, phương án giải tán thôi.

Còn ăn chay vì sức khỏe gì đó thì chả sao, nấu lâu tý thôi, nếm đồ ăn mặn bình thường. Đồ chay làm sẵn, đóng hộp để riêng theo bữa, bỏ ra nấu phát xong ngay, rau luộc với cơm thì chung cả nhà.

Có bà mẹ thằng bạn ăn chay trường, nấu ăn mặn không cần nếm mà ngon ra phết. Em là khách mà rất ngạc nhiên, mâm đầy món cho bàn chục ông, ăn vừa miệng, bà ấy bảo tao nấu không cần nếm, quen rồi.

Binhyennoiay

Xe điện
Nếu lâu lâu đổi vị một bữa cho cả nhà cũng được. Chứ một trong số các thành viên của gia đình mà nghiền món chay này là phải có giải pháp ngay. Nhỡ chiều đi làm tý bia hơi chóa chặt về, tối gấu nó không cho thơm thi toi ah :))
Có khó rì đâu, anh mua hộp sầu riêng về ăn cùng cho tình cảm rồi sầu chung luôn :D

lộc _ vừng

Xe buýt
Em cũng ăn tuần 1ngày chủ yếu để thanh lọc cơ thể ạ không cầu kỳ làm các món giả đồ mặn em chỉ ăn các loại nấm , ớt ngọt ,đậu ,lạc mà không thấy chán ạ ,

Chỉnh sửa cuối: