[Funland] Tất tần tật về ăn chay

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Ăn chay đủ lâu sẽ diệt dục đó là lợi ích thứ nhất . Khẩu nghiệp cũng giảm đó là lợi ích thứ 2
Lợi ích thứ 3 e ko dám lói:( sợ vì phạm thuần phòng Mỹ tục bị xì bánh.:)
cái 1 cụ nói chắc ko đúng lắm. E có mấy người bạn ăn chay trên 10 năm sinh hoạt hoàn toàn bình thường. Cụ xem các loại sinh vật ăn thực vật sức khỏe cơ bắp và sinh sản vẫn tốt là ví dụ

Sóc nhỏ

Xe tăng
Thực ra người ăn Vegetarian bên nước ngoài cũng có, họ cũng chỉ ăn rau, cách chế biến cũng đủ thứ như mình thôi.

Ở mình cứ xập xí xập ngầu ăn chạy rồi thêm tâm linh vào chứ bản chất nó là ăn rau thôi mà. Âu cũng là một cách chế biến, sáng tạo của nấu ăn.

Còn nếu nói ăn chay vì mục đích tâm linh theo đạo mà phải ăn giả thịt thì e cũng thấy hơi kì cục :D
Vâng lâu lâu ăn chay thay đổi ok cụ nhỉ? Còn thèm thịt cứ ăn bình thường sao phải ăn giả mặn cho nó khổ, 1 số cụ mợ ăn kiêng vì sức khoẻ em k bàn.

Bomva

Xe điện
Ý cụ là nháy mắt ấy ạ, em dốt văn cụ nào khai sáng em với =))

Vẫn có 1 số món mặn giả mà mợ, em thấy quầy order trưng bày cả rượu cả vang.
Giả mặn giống kiểu làm tình với bup bê ấy.

Ryan848

Xe container
Ăn chay mà tịnh tâm được thì chắc bỏn thành Phật hết rồi.
22h giờ thì tự giác biết ý mà về đi còn chờ đuổi? Ăn chay chứ có phải nhậu nhẹt đâu mà phải ngồi cho lâu?
Cụ phán chuẩn quá, mang đậm hơi GS phuongmit :))

Noname_2015

Xe tăng
Thực sự không thể ăn nổi cỗ chay giả mặn.

Muốn ăn chay thì tự ở nhà cũng được, chứ sao phải ra quán?

Rivers

Xe container
Béo phì là do ăn uống thiếu khoa học, calo in > calo out, ăn chay mà không có kiến thức vẫn thừa cân, mỡ máu như thường thôi, nếu kiêng khem thái quá tuy không thừa cân nhưng lại thiếu chất, ảnh hưởng tới các hoạt động hàng ngày.

Lucky.Cat

Xe buýt
EM 1 tháng không ăn thịt gia cầm, gia súc, hải sản vài ngày. Em không gọi đây là ăn chay mà là thỉnh thoảng ăn thế thấy cơ thể nhẹ nhõm hơn.

Eric Đỗ

Xe hơi
Nói ra sẽ có cụ ném đá e!
Nhưng e nói thật, cụ nào bảo ăn chay giảm cân với hạn chế chuyện kia thì 100% cụ ấy chưa ăn chay trường bao giờ (tính bằng năm ấy)
Chuyện ăn chay ko hề liên quan đến chuyện ấy, nên e hay gặp câu hỏi vô duyên nhất của mấy người khi gặp người ăn chay là: ăn chay vậy có ngủ mặn ko?
Ăn chay đơn giản chỉ là hạn chế lựa chọn về thức ăn nạp vào cơ thể thôi, nên người ăn chay trường thường sẽ để ý đến chế độ ăn của họ hơn, nên ít khi bị thiếu chất, thậm chí, bề ngoài họ còn trông trẻ hơn so với tuổi khá nhiều. Bệnh từ miệng mà ra, hạn chế ăn tạp sẽ đỡ bị bệnh (vì không phải cơ thể ai cũng có thể dung nạp được mọi loại thức ăn)
Bản thân e, 99% là e ăn chay (trừ những lúc tiếp khách ko tránh khỏi), vẫn béo khỏe bthuong, TDTT bthuong, chạy 10-15km đều ko thấy mệt, chuyện kia lại càng ổn hơn, ....
E ăn chay vì e cảm thấy thích, chứ chả liên quan gì đến tôn giáo hay BVMT, yêu động vật hay abc.. xyz gì cả...
Thế thì e nghĩ là ăn eat clean thì hơn chứ nhỉ? Cái này nghĩ quan điểm cá nhân thôi.
Với e thì chay hay mặn tùy người, nhưng mà phù hợp hoặc là mình mong muốn ntn ấy, chứ bây giờ trào lưu là nhiều.
Xong nhiều người đọc được tí sách của cụ Thích Nhất Hạnh là đã nghĩ mình đủ căn tu, kiểu vậy chả đúng :D

Em có quen 1 vài người ăn chay trường, nhưng đều là các trường hợp kiểu chuyển giới, hoặc trải qua biến cố gì đó,... chứ bt thì e ít gặp, chỉ nghe nói thôi. Ăn chay trường mà loại bỏ hẳn thịt e thấy cứ sao sao.

chenyouxing

Xe tải
Tùy mục đích cụ ạ. Nếu ăn chay vì muốn theo phật, vì các lý thuyết của nhà Phật mà mình ăn chay... thì cố gắng hướng tới thanh tịnh. Còn đơn giản chỉ là giảm béo, giảm cân, nhẹ bụng... thì chay giả mặn để ngon miệng mà không bị béo là cần thiết. Vì ăn uống nó còn là niềm vui, hứng khởi, là năng lượng tích cực... chứ có phải để diệt dục, ép mình kham khổ đâu.
founder của đạo Phật không ăn chay ạ

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Em nấu cả tuần liền ko sao đâu cụ anh. Ăn chay đơn giản ko cầu kì thì được. Ví dụ chỉ cơm chỉ 3,4 món canh, xào, mặn vs gỏi nộm rau thì ăn chung vs nhà ngon lành. Có bổ sung thêm hũ lạc rang, muối vừng, hũ cà muối là phong phú thực đơn rồi. Mẹ em có đợt ăn chay trường toàn làm thế.
Đúng rồi, mà tiện, ví dụ người ăn chay thấy món thịt của ck ngon ngon thử 1 miếng, chồng con thấy cái gỏi nộm rau của vợ ăn chay ngon cũng thử 1 phát, cả nhà lại no vui

chenyouxing

Xe tải
E thì thấy bảo Phật ngày ăn 1 bữa trưa thôi. Có cụ nào làm được không nhỉ?
đây là phương pháp ăn 23:1 hoặc 16:8 cũng k liên quan gì đến tôn giáo lắm, tuy nhiên áp dụng được thì có phần tốt cho sức khoẻ, đơn giản chỉ là nhịn 23h tiếng, ăn 1 tiếng, hoặc nhịn 16 tiếng và ăn trong 8 tiếng

chenyouxing

Xe tải
Nói ra sẽ có cụ ném đá e!
Nhưng e nói thật, cụ nào bảo ăn chay giảm cân với hạn chế chuyện kia thì 100% cụ ấy chưa ăn chay trường bao giờ (tính bằng năm ấy)
Chuyện ăn chay ko hề liên quan đến chuyện ấy, nên e hay gặp câu hỏi vô duyên nhất của mấy người khi gặp người ăn chay là: ăn chay vậy có ngủ mặn ko?
Ăn chay đơn giản chỉ là hạn chế lựa chọn về thức ăn nạp vào cơ thể thôi, nên người ăn chay trường thường sẽ để ý đến chế độ ăn của họ hơn, nên ít khi bị thiếu chất, thậm chí, bề ngoài họ còn trông trẻ hơn so với tuổi khá nhiều. Bệnh từ miệng mà ra, hạn chế ăn tạp sẽ đỡ bị bệnh (vì không phải cơ thể ai cũng có thể dung nạp được mọi loại thức ăn)
Bản thân e, 99% là e ăn chay (trừ những lúc tiếp khách ko tránh khỏi), vẫn béo khỏe bthuong, TDTT bthuong, chạy 10-15km đều ko thấy mệt, chuyện kia lại càng ổn hơn, ....
E ăn chay vì e cảm thấy thích, chứ chả liên quan gì đến tôn giáo hay BVMT, yêu động vật hay abc.. xyz gì cả...
cụ này chuẩn quá, ăn chay chả liên quan gì đến tôn giáo, ăn chay cũng không dễ, không rẻ, ăn đúng thì cũng vẫn khoẻ và dẻo dai và cũng không nên thần thánh hoá việc ăn chay, đơn giản nó là 1 sự lựa chọn. :D

buidoimiennui

Xe điện
Ăn chay mà làm giả mặn là e thấy có gì đó k ổn
Vậy theo mợ đồ chay phải đổi tên hết? Chính ra người ăn chay họ lại ko lăn tăn nhưng người ăn mặn lại rất hay lăn tăn hộ, khổ thật. :))

founder của đạo Phật không ăn chay ạ
Vâng, em thì không có để ý ăn chay lắm nhưng nhiều người cứng nhắc thích nâng tầm quan điểm đạo đức quá. Ai ăn gì thì ăn, vì lý do gì cũng được, chay giả mặn cũng chả sao, vẫn người phàm trần mà nên muốn ăn ngon là bình thường.

dheIa

Xe điện
Đã chay thì chay luôn.
Đậu là đậu, thịt là thịt. Chứ lại còn đậu giả thịt. Nghe có chữ [giả] là ko thấy hay ho gì rồi :-B