[Funland] Tất tần tật về ăn chay

buidoimiennui

Xe điện
Cũng lạy các ông, cứ chủ đề ăn chay lại vào xỉa xói chuyện chay giả mặn, nhai đi nhai lại việc đó không thấy vô duyên sao? Người ta ăn gì đó là việc của người ta. Đánh giá thế nó có làm các ông sang lên không ạ??? :)))

dheIa

Xe điện
Cũng lạy các ông, cứ chủ đề ăn chay lại vào xỉa xói chuyện chay giả mặn, nhai đi nhai lại việc đó không thấy vô duyên sao? Người ta ăn gì đó là việc của người ta. Đánh giá thế nó có làm các ông sang lên không ạ??? :)))
Thế thì cứ im lặng mà ăn!
Thật với bá là mấy ông hay khoe ăn chay là mấy ông éo chay đc đc lâu đâu. Đc vài bữa xong khoe là chính thôi vì chay đắt hơn mặn mà ^^

Còn người chay thật, người ta lắng lắm ^^
Éo đâu như bá. Chay éo gì mà vừa thấy nói động đến là nhảy lên như con thoi loi.
Chay như bá, tôi thèm vào.
Nói thế cho nhanh :D

chenyouxing

Xe tải
Vâng, em thì không có để ý ăn chay lắm nhưng nhiều người cứng nhắc thích nâng tầm quan điểm đạo đức quá. Ai ăn gì thì ăn, vì lý do gì cũng được, chay giả mặn cũng chả sao, vẫn người phàm trần mà nên muốn ăn ngon là bình thường.
Đấy là 1 vế, chứ ng ăn chay đi phê phán ng ăn mặn, cho rằng đó là sát sinh, là nghiệp nhiều đấy :))
Nhiều khi đổi gió vào quán chay thì trên tường treo đủ khẩu hiệu kiểu "ăn thịt thì sau này sẽ bị A, ăn để thừa thì sau này sẽ thành con B"... hết cả muốn ăn :))

buidoimiennui

Xe điện
Đấy là 1 vế, chứ ng ăn chay đi phê phán ng ăn mặn, cho rằng đó là sát sinh, là nghiệp nhiều đấy :))
Nhiều khi đổi gió vào quán chay thì trên tường treo đủ khẩu hiệu kiểu "ăn thịt thì sau này sẽ bị A, ăn để thừa thì sau này sẽ thành con B"... hết cả muốn ăn :))
Chưa thấy người ăn chay phán gì nhưng đã 1 đám vào phán xét chay giả mặn các kiểu.

Cũng giống như đám ăn mặn xỉa xói nhau, ăn thịt heo thì được, ăn thịt chó thì không :))

Em cũng rất ghét cái kiểu trù úm như thế. Bố mẹ mấy thằng ăn chay cũng ăn mặn mới đẻ ra nó và sống tới tận bây giờ đó , về mà nói vào mặt ông bà bố mẹ mình thế

chenyouxing

Xe tải
Em cũng rất ghét cái kiểu trù úm như thế. Bố mẹ mấy thằng ăn chay cũng ăn mặn mới đẻ ra nó và sống tới tận bây giờ đó , về mà nói vào mặt ông bà bố mẹ mình thế
Ăn gì tuỳ :)) Rau sạch hữu cơ, không thuốc bảo vệ thực vật, đồ ăn không sử dụng chất bảo quản...ủa tự nhiên ng ta bỏ thêm tiền mua mấy cái thứ đó vào rau củ làm gì vậy :D

Binhyennoiay

Xe điện
Em cũng ăn tuần 1ngày chủ yếu để thanh lọc cơ thể ạ không cầu kỳ làm các món giả đồ mặn em chỉ ăn các loại nấm , ớt ngọt ,đậu ,lạc mà không thấy chán ạ ,
Cho em ngày nào ăn cơm vs lạc rang, muối vừng em cũng ăn được. Mẹ em ăn chay nhưng ko bao giờ mua đồ chay giả mặn sẵn, toàn chỉ chế biến đồ ăn từ rau củ quả, nấm giống cụ. Nhưng giờ thôi rồi vì bị thiếu chất rồi suy nhược cơ thể đó ạ. Giò cũng chỉ 1 tháng 4 ngày cho nhẹ nhõm tâm thân thôi ạ.

chenyouxing

Xe tải
Cho em ngày nào ăn cơm vs lạc rang, muối vừng em cũng ăn được. Mẹ em ăn chay nhưng ko bao giờ mua đồ chay giả mặn sẵn, toàn chỉ chế biến đồ ăn từ rau củ quả, nấm giống cụ. Nhưng giờ thôi rồi vì bị thiếu chất rồi suy nhược cơ thể đó ạ. Giò cũng chỉ 1 tháng 4 ngày cho nhẹ nhõm tâm thân thôi ạ.
ăn chay tự phát dễ thiếu vi chất lắm, nên phải điều kiện, có bên dinh dưỡng lên thực đơn cho để bổ sung các chất thiếu.

Binhyennoiay

Xe điện
Đúng rồi, mà tiện, ví dụ người ăn chay thấy món thịt của ck ngon ngon thử 1 miếng, chồng con thấy cái gỏi nộm rau của vợ ăn chay ngon cũng thử 1 phát, cả nhà lại no vui
Em ăn cùng là an chay theo U luôn đó cụ vì mấy món kho chay rất ngon.

lộc _ vừng

Xe buýt
Dạ ăn chạy vừa phải rất tốt cho cơ thể mợ ạ , mợ bảo bác ăn chạy cách nhật là đảm bảo dinh dưỡng mà ,em vẫn phải đi làm nặng nên không ăn chay cả tuần được già là em sẽ ăn cả tuần ạ

Min Autumn

Xe tải
=))
Ảnh hài ghê,
Cơ mà so sánh này theo em chưa chuẩn lắm cụ ạ. 2 nguồn thức ăn có tính chất ngược nhau. Rau thì không biết chạy nên em trâu bò cứ thủng thẳng vừa đi vừa ngắm cảnh cũng ko sợ đồ ăn chạy mất. Xem ra hơi bệu nhưng mà sướng vì tâm an nhàn.

Chứ thịt biết chạy như gió nên mấy em hổ báo muốn ăn cũng phải hộc tốc chạy theo. Không chịu chạy thì có đói thôi. Mà vừa kiếm ăn vừa tập chạy thể dục thì người đẹp thon gọn săn chắc là đúng rồi, nhưng hơi vất vả quá, chính ra ko sướng cụ ạ. 🤭

Binhyennoiay

Xe điện
ăn chay tự phát dễ thiếu vi chất lắm, nên phải điều kiện, có bên dinh dưỡng lên thực đơn cho để bổ sung các chất thiếu.
U em đầu tiên ăn chay tuần 2 buổi để thanh lọc cơ thể thôi, lúc đó thấy rất tốt. Nhưng sau này có đi tu tập theo ông thày nào đó, mà phản khoa học dã man ông í khuyên uống ít nước, ko ăn trái cây, mà ăn chay trường. Em nói ko được em mua thêm yến vs TPCN về bắt uống ko uống. Thế rồi một ngày xấu trời đang đứng ở bếp thì tối sầm mặt mũi ngã ngất luôn. Cho đi cấp cứu, nằm viện đúng 1 tuần. Em nhờ BS dọa cho nên chịu ăn thịt, cá, uống sữa. Giờ bỏ chay trường ăn uống đều trộm vía khỏe lại ạ.

Honghen2008

Xe container
Ko. nhanh đói lắm không chịu được cụ ạ.

Em thỉnh thoảng cũng đi nghe giảng phật lí ở các đạo tràng, xong cũng ăn đồ chay giả mặn, đồ mặn em cũng ăn bình thường ko khỏe, ăn đồ chay ngon em ăn nhiều hơn nhiều, nhưng mà lại được 1 tí là đói.

Nhưng phải nói em ngộ tính cao, thày nào thuyết pháp xong trao đổi cũng bảo em có duyên với cửa phật.

Quan điểm của em cuộc sống phải lững lờ trôi, tâm mình phải như dòng nước ko bao giờ được sồn sồn... Em nói nhiều lắm rồi ở trên này là em đi làm theo đúng chuyên môn, lương chỉ kiếm hơn chục ko kiếm nhiều, cho thêm cũng ko lấy, tiền cũng về đưa vợ lo nhà cửa hết còn em chỉ giữ vài đồng chi tiêu tối thiểu, luôn luôn tu thân để giữ tâm sáng.
Thằng hàng xóm ngày nào cũng đỗ xe sang nhà cụ, vứt rác sang nhà Cụ( đơn giản thế thôi đã) Đời người ko chỉ đơn giản như cụ nghĩ đâu, trừ khi lên núi ở một mình hãy nói hay.

chenyouxing

Xe tải
U em đầu tiên ăn chay tuần 2 buổi để thanh lọc cơ thể thôi, lúc đó thấy rất tốt. Nhưng sau này có đi tu tập theo ông thày nào đó, mà phản khoa học dã man ông í khuyên uống ít nước, ko ăn trái cây, mà ăn chay trường. Em nói ko được em mua thêm yến vs TPCN về bắt uống ko uống. Thế rồi một ngày xấu trời đang đứng ở bếp thì tối sầm mặt mũi ngã ngất luôn. Cho đi cấp cứu, nằm viện đúng 1 tuần. Em nhờ BS dọa cho nên chịu ăn thịt, cá, uống sữa. Giờ bỏ chay trường ăn uống đều trộm vía khỏe lại ạ.
những hội nhóm như cụ nói bên trên giờ rất nhiều, chủ yếu nhắm vào các phụ nữ lớn tuổi, nhiều khi mâu thuẫn phát sinh vì các cụ đấy về gia đình đòi cúng giỗ chay

Binhyennoiay

Xe điện
Dạ ăn chạy vừa phải rất tốt cho cơ thể mợ ạ , mợ bảo bác ăn chạy cách nhật là đảm bảo dinh dưỡng mà ,em vẫn phải đi làm nặng nên không ăn chay cả tuần được già là em sẽ ăn cả tuần ạ
Em cũng ko ăn đc nhiều. Tuần 1,2 buổi thì ok. Ăn sang buổi thứ 3 là em hoa mắt chóng mặt.

Binhyennoiay

Xe điện
những hội nhóm như cụ nói bên trên giờ rất nhiều, chủ yếu nhắm vào các phụ nữ lớn tuổi, nhiều khi mâu thuẫn phát sinh vì các cụ đấy về gia đình đòi cúng giỗ chay
Ối rồi, đúng luôn cụ ơi. Cúng giỗ là làm chay, em bảo Ông Bà sinh thời có ăn chay đâu mà mẹ cúng chay, em vẫn cứ làm mặn. Thế là bảo em mẹ cúng chay trước, chiều các con đi làm về thì cúng mặn. Em chịu thua đấy.

chenyouxing

Xe tải
Ối rồi, đúng luôn cụ ơi. Cúng giỗ là làm chay, em bảo Ông Bà sinh thời có ăn chay đâu mà mẹ cúng chay, em vẫn cứ làm mặn. Thế là bảo em mẹ cúng chay trước, chiều các con đi làm về thì cúng mặn. Em chịu thua đấy.
cúng gì không quan trọng, ăn 1 bữa chay cũng ngon, vấn đề là tự nhiên nảy sinh mâu thuẫn không đáng có :))

Ryan848

Xe container
=))
Ảnh hài ghê,
Cơ mà so sánh này theo em chưa chuẩn lắm cụ ạ. 2 nguồn thức ăn có tính chất ngược nhau. Rau thì không biết chạy nên em trâu bò cứ thủng thẳng vừa đi vừa ngắm cảnh cũng ko sợ đồ ăn chạy mất. Xem ra hơi bệu nhưng mà sướng vì tâm an nhàn.

Chứ thịt biết chạy như gió nên mấy em hổ báo muốn ăn cũng phải hộc tốc chạy theo. Không chịu chạy thì có đói thôi. Mà vừa kiếm ăn vừa tập chạy thể dục thì người đẹp thon gọn săn chắc là đúng rồi, nhưng hơi vất vả quá, chính ra ko sướng cụ ạ. 🤭
J4F thôi cụ ơi, giải thích cái này khó lắm ạ :))

chenyouxing

Xe tải
J4F thôi cụ ơi, giải thích cái này khó lắm ạ :))
Trong cái cuốn ruột ơi là ruột cũng có giải thích là ở trong dạ dày sẽ có các nhóm vi khuẩn khác nhau, chính cái nhóm đấy nó quyết định tiêu hoá thức ăn theo hướng nào, vì thế có 1 số người khá nhạy với tinh bột, dễ béo hơn. Ở động vật cũng tương tự.
Ngoài ra thì cả ng, cả động thực vật đều có tiếp nhận năng lượng từ...không khí :))

dheIa

Xe điện
=))
Ảnh hài ghê,

Đội mấy pạn bên tay phải thực ra là phải/bị ăn chay, chứ ko phải các pạn thích ăn chay. Vì các pạn thuộc hội trắng răng, tức là ko có răng. Ko răng thì nhai sao đc mà chả chay ;;)