[Funland] Tất tần tật về ăn chay

PhongFood

Xe điện
Những năm 90 trở về trước, thời kỳ đói dài ngày nào chả phải ăn chay. Ra giêng gặp đói tháng 3 có mà Chay chả có mà cho vào mồm, vớ khoai, ngô, sắn nhai cả tháng, lúc hết đào cả củ chuối mà ăn.
Thời kỳ đó tuổi thọ thấp hơn bây giờ nhiều. Có khi nào ăn chay nhiều nhanh tèo hơn ăn thịt :))

Dream Thai

Xe điện
Những năm 90 trở về trước, thời kỳ đói dài ngày nào chả phải ăn chay. Ra giêng gặp đói tháng 3 có mà Chay chả có mà cho vào mồm, vớ khoai, ngô, sắn nhai cả tháng, lúc hết đào cả củ chuối mà ăn.
Thời kỳ đó tuổi thọ thấp hơn bây giờ nhiều. Có khi nào ăn chay nhiều nhanh tèo hơn ăn thịt :))
Tuổi thọ cao do chất lượng y tế cụ ạ, xưa hay bị tèo vì mấy bệnh vớ vẩn, như papa e hồi 197x có mỗi mổ dạ dày mà bv bắt ký cá các kiểu, lại còn giấu ko cho vợ con biết, cho mỗi ông a trai biết 8-x 8-x

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Klq. Cụ thớt có con lead đời 2012 nào ko. Em đang tìm một con về cho gấu đi chợ.
Còn liên quạ chủ đề thớt thì hồi bé em xem Tây du ký có tập Trư Bát Giới ko cưỡng được vì thèm ăn có nói : Có phật trong tâm, thì rượu thịt ko làm ta hư được. ;))
Câu nói này của Trư Bát Giới thật xứng để tạc vào vách núi ở Tây trúc :D

PhongFood

Xe điện
Tuổi thọ cao do chất lượng y tế cụ ạ, xưa hay bị tèo vì mấy bệnh vớ vẩn, như papa e hồi 197x có mỗi mổ dạ dày mà bv bắt ký cá các kiểu, lại còn giấu ko cho vợ con biết, cho mỗi ông a trai biết 8-x 8-x
Tuổi thọ cao thì Y tế đóng góp 1 phần quan trọng cụ. Nhưng thớt đang chém về chủ đề ăn chay (Ăn chay ít bệnh tật). Vậy em mấy VD thời kỳ đói giã họng thì cả XH toàn ăn chay cả.

Supercub_90

Xe điện
Nhiều bình luận của Cụ mình thấy không có chính xác tuy nhiên có lẽ Cụ là tuýp người thích được đồng thuận và ủng hộ nên mình vẫn tặng Cụ 1 like. Cụ thích là được.
Nếu cụ thấy bình luận của em không có chính xác thì tốt quá, em cũng vẫn tin vào đâu đó còn người tốt thực sự chứ không phải vài ba câu thao thao bất tuyệt. :D
Cụ làm ăn buôn bán, đúng là cũng không tránh được bệnh nghề nghiệp nên vẫn không quên tặng quà cho khách khi bán được giá nhỉ :D. Đây là thớt chém gió về ăn uống nên em không nhận tặng, và cũng không có thói quen nhận ba cái thứ quà tặng kèm linh tinh cụ ạ. Tuy nhiên em vẫn rất cảm ơn và chúc cụ thành công rực rỡ. Theo thông lệ OF, em mời cụ ly vodka buổi sáng. :)
Gian thương tâm chay, haha
Tâm ở đây theo em hiểu là vị giác đúng không cụ? :D Thấy cụ chủ hay dùng từ "mới bắt đầu ăn nên tâm chưa quen" :)):)):))

Dream Thai

Xe điện
Tuổi thọ cao thì Y tế đóng góp 1 phần quan trọng cụ. Nhưng thớt đang chém về chủ đề ăn chay (Ăn chay ít bệnh tật). Vậy em mấy VD thời kỳ đói giã họng thì cả XH toàn ăn chay cả.
Cá nhân e thì thấy cơ thể phù hợp nhất với ăn cơm + rau thêm tí chút thịt kho, cá kho là ổn, tất nhiên còn phụ thuộc vào độ tuổi và đặc thù công việc nữa

Mấy ông sư béo tốt thì 1 là ăn chay nhưng ít vận động or ăn thêm món đậu phụ chùa =)) =))

Mít - Mật

Xe tăng
Cụ chủ có phải ngày xưa làm tăng công xuất xe máy chỗ Khâm thiên ko nhỉ

fadco

Xe container
Ko thấy có lòng lợn chay với thịt chó chay nhỉ:)))

Website
casamia.vn
Thuận theo tự nhiên, không cưỡng không cầu, Đức Phật cũng đâu bảo là phải ăn chay đâu. Ăn chay theo bản thân hay sở thích thôi, thấy thế là nó tốt cho mình thì ăn. Em thì theo phe rượu thịt rồi. :D

redcode

Xe điện
Nhiều ng ăn đồ chay mà cháu thấy món ăn chay lại có hình tôm, cá, giò chả. Vậy thì ăn chay làm gì? Ngay từ trong tâm đã ko loại bỏ đc tạp niệm rồi, khác j làm màu. Chỉ cần sống lương thiện văn minh, ko ăn người, làm việc tốt và tuân thủ pháp luật cũng đã là quá tốt rồi.

hongnhungdo

Xe buýt
Xin lỗi nếu có đụng chạm tới các cụ ở trong này, nhưng thực phẩm chay giả mặn là thứ mà em cho là phản cảm bậc nhất. Đã chay thì đừng nghĩ đến mặn. Không cần phải tạo hình cho giống miếng thịt, đùi gà...làm gì. Hình như còn cả món tiết canh chay làm từ nước củ dền. :)
Thực ra tùy cụ ạ, nếu cụ ăn chay là theo thuyết nhà phật để tu tâm, không sát sinh, tạo phước... thì việc vẫn thèm mặn là điều thể hiện tâm cụ chưa buông bỏ được. Nhưng nhiều người ăn chay với mục đích để cơ thể nhẹ nhõm, không béo thì họ làm sao để thức ăn mùi vị vẫn ngon mà không nạp nhiều đạm nhiễu mỡ động vật là được . Hai mục đích hoàn toàn khác nhau mà.

hongnhungdo

Xe buýt
Mà với em, các cụ nào bảo ăn chay để sức khỏe tốt thì em đồng ý chứ bảo ăn chay để tu , để theo phật thì em thấy phải bàn nhiều. Theo phật mà vãn sân si, vẫn lấy vợ lấy chồng có người yêu , sex đều đều mỗi đêm mỗi tuần... thì ăn chay cả đời cũng chả được chứng đâu ạ.

cuongkilo

Xe tăng
Em là e nói luôn là e ko ăn Chay được
Sáng cứ phải phở bò , trưa phải cơm trứng thịt, tối thì cũng phải làm tý thịt
Đầu tháng phải cháo lòng tiết canh, cuối tháng phải tý thịt chó
Ko có thịt người cứ đơ đơ khó chịu lắm

firstfriend

Xe tải
Bác bán lại cho mình công thực hiện việc ăn trường chay trong 5 năm đó nhé.
Mình trả 1 triệu/1 tháng, 1 năm là 12tr. 5 năm là 60 triệu.
Trả làm 3 lần. Chỉ cần bác viết giấy bán cho mình công ăn chay đó là được.
Mình không phải cho rằng nó chỉ có giá trị như vậy, mà khả năng mình chỉ trả được như vậy, không nên nghĩ mình đánh giá thấp công sức đó.

Nếu bác không tiếc thì cứ bán phắt đi là xong. Nên làm việc với những người hiểu được giá trị của việc bác làm.

Chỉnh sửa cuối:

tongphe

Xe tải
Chỉ là trường chay 100% chuyển sang chay 80-90% Cụ à. Mình vẫn duy trì thói quen ăn chay vì sức khoẻ và cũng luôn chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người ăn làm sao để luôn khoẻ mạnh, ít bệnh tật ( cả chạy cả mặn).
Nhiều Cụ đang ăn bình thường tự tin rằng mình ăn đúng theo tự nhiên và khoa học. Nhưng khi đi khám thì lại có khá nhiều bệnh và bác sỹ cũng khuyên nên ăn chay ( nên ăn nhiều rau ít thịt cá)
Vấn đề là làm sao để ăn rau củ quả quả vẫn thấy ngon miệng ( bữa nào cũng muốn ăn ) mà lại không thấy thèm thịt cá nữa thì mình lại khá nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này.
Còn Cụ nào đang ăn mặn mà thấy OK thì cứ ăn bình thường. Không nên tranh luận đúng sai vì ăn thế nào thấy phù hợp và thích là được. Tinh thần thoải mái quyết định đến 60-70% sức khoẻ.
Cụ nào nhiều kinh nghiệm ăn mặn, ăn thế nào để có cơ thể khoẻ mạnh tinh thần luôn vui vẻ lạc quan thì vào đây chia sẻ cùng ( không nên phân biệt chạy mặn làm gì).
Em ăn chay cũng được gần 1 năm rồi. Nhưng cũng phải là tuyệt đối, ví dụ nước mắm, nước xương vẫn chơi như thường. Hạn chế ăn động vật mục đích là tránh sát sinh, đồng thời thấy cơ thể thích ứng tốt với chế độ ăn này. Nhưng hiện em có 1 số vấn đề cụ share kinh nghiệm được thì tốt quá.
1. Đi ăn cùng mn thì mn hỏi là tại sao ăn chay? Em trả lời thật tránh sát sinh thì cũng hơi ngại. Vì như vậy vô tình là nói mn đang sát sinh à? nên nhiều khi cũng khó trả lời, mất tự nhiên.
2. Bữa ăn bị đơn điệu, nên có đợt chóng mặt. Giờ ngày nào cũng phải làm 1 viên bổ máu và 1 viên vitamin tổng hợp. Hầu như ngày nào cũng ăn trứng gà, chả biết có tốt không.
3. Sinh lý cũng có vẻ kém hơn 1 chút.

PhongFood

Xe điện
Cá nhân e thì thấy cơ thể phù hợp nhất với ăn cơm + rau thêm tí chút thịt kho, cá kho là ổn, tất nhiên còn phụ thuộc vào độ tuổi và đặc thù công việc nữa

Mấy ông sư béo tốt thì 1 là ăn chay nhưng ít vận động or ăn thêm món đậu phụ chùa =)) =))
Hệ tiêu hóa con người sau nhiều nghìn năm tiến hóa, nó có thể tiêu hóa nhiều loại thực phẩm khác nhau. Sản phẩm có chứa nhiều protein, carbohydrate, chất béo, vitamin, khoáng chất, chất xơ là những thực phẩm cần thiết để cung cấp đầy đủ các dinh dưỡng cho cơ thể.
Các loại rau củ quả tươi sống và chín
Các loại thịt đỏ và trắng, bao gồm thịt bò, heo, gà, vịt, cá....
Các loại ngũ cốc; gạo, lúa mì...

Để não bộ phát triển tốt (đặc biệt giới trẻ). Thì thức ăn phải cung cấp nhiều protein, chất béo, khoáng chất.. mấy ngon được. Còn nhiều rau củ chỉ nuôi được mông tốt thôi.
Mấy lão sư ăn đậu phụ chùa thì thôi cụ. :))

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác bán lại cho mình công thực hiện việc ăn trường chay trong 5 năm đó nhé.
Mình trả 1 triệu/1 tháng, 1 năm là 12tr. 5 năm là 60 triệu.
Trả làm 3 lần. Chỉ cần bác viết giấy bán cho mình công ăn chay đó là được.
Mình không phải cho rằng nó chỉ có giá trị như vậy, mà khả năng mình chỉ trả được như vậy, không nên nghĩ mình đánh giá thấp công sức đó.

Nếu bác không tiếc thì cứ bán phắt đi là xong. Nên làm việc với những người hiểu được giá trị của việc bác làm.
Cảm ơn Cụ! Mình cũng xin chia sẻ những cảm nhận cá nhân sau 5 năm trải nghiệm ăn chay trường☘
1. Sức khoẻ: Tốt hơn rất nhiều ( không bị căn bệnh buồn ngủ cố hữu đeo đẳng gần 10 năm) tâm trí thoải mái, lạc quan đặc biệt là vấn đề sinh lý bước sang 1 giai đoạn khác ( Chất lượng - Số lượng và chủ động)
2. Tính cách : Có khả năng thấu hiểu người khác tốt hơn, biết lắng nghe nhiều hơn và trao đi nhiều giá trị hơn ( hình thành được thói quen học tập mỗi ngày và giúp đỡ người khác vô điều kiện)
3. Khả năng: Chữa được các loại bệnh về Tâm : Nghiện cờ bạc, ma túy ( cấp độ nhẹ), nghiện điện thoại, game...
Đã thực hành trên các bệnh lý cụ thể và tỷ lệ thành công trên 90%
- Có khả năng (1 chút ) về việc kết nối với thế giới vô hình. Ví dụ mình thường mơ về vấn đề gì đó hoặc được ai đó mách bảo trong giấc mơ thì 1 thời gian sau điều đó sẽ xảy ra ngoài đời thực.
- Có 1 thời gian nhịn 6 ngày liên tục không ăn và không uống tuyệt đối ( sau lần đó mình ngộ ra nhiều thứ và Tâm thay đổi hẳn và gần như không tranh luận hay tranh cãi trừ khi mượn nó làm phương tiện để truyền đạt hay chuyển hoá người khác )
Trước đây mình ko có những khả năng này và thật sự thì mình ko tin và khá dị ứng với những chuyện kiểu như thế này.
4. Kinh doanh: Tỷ lệ chốt sale cao hơn do tăng khả năng thấu hiểu.
Tính tình hiền hoà và điềm đạm hơn nhưng cũng quyết đoán hơn trong công việc và chọn nhân sự.
- Biết hoạch định chiến lược rõ ràng và cụ thể. Dành nhiều thời gian hơn để chia sẻ và đào tạo cho các nhân viên.
PS: Về kinh nghiệm ăn chay làm sao cho khoẻ mạnh và ăn làm sao cho ngon miệng để ăn được lâu dài thì mình khá nhiều kinh nghiệm. Luôn chia sẻ chân thành và vô điều kiện nếu Cụ quan tâm.
👉Những cảm nhận của mình sau 5 năm trải nghiệm chỉ là góc độ cá nhân. Có thể phù hợp với mình chưa chắc đã phù hợp và đúng với người khác. Mình cũng chia sẻ không phải để thể hiện cái Tôi hay định hướng các Cụ với mục đích gì. Đơn giản là chia sẻ chân thành biết đâu có thể lại giúp cho một Cụ nào đó đang cần.
👉Chia sẻ giá trị cho cộng đồng luôn là sở thích của mình. Các Cụ có thể nhận hoặc không nhận, tin hoặc không tin nhưng chỉ mong các Cụ hiểu nỗi niềm để tránh những tranh luận ko cần thiết.
Cảm ơn các Cụ!

Chỉnh sửa cuối: