[Funland] Tất tần tật về ăn chay

RongPhuongBac

Xe điện
Các cụ cho mình hỏi ăn gạo nứt thường xuyên có tốt không ạ. nhà e định ăn thay cơm trắng
Món này em làm mãi nó không mềm như cơm trắng được. Cứ cứng cứng kiểu gì. Ăn được thì rất tốt cho sức khỏe nhưng ăn 1 bát phải nhai khá kĩ. Mình ăn 1 bát xong thì cả nhà ăn xong 2 3 bát rồi. :P

labana

Xe hơi
Món này em làm mãi nó không mềm như cơm trắng được. Cứ cứng cứng kiểu gì. Ăn được thì rất tốt cho sức khỏe nhưng ăn 1 bát phải nhai khá kĩ. Mình ăn 1 bát xong thì cả nhà ăn xong 2 3 bát rồi. :P
hihi. e thì thích ăn cơm khô nên e thấy ngon. để dẻo như ngoài quán chay thấy bảo là loại gạo nứt dẻo b ạ. loại này khó mua k như thông dụng.

Chu An

Xe điện
Tôn trọng sở thích và gu ẩm thực của mọi người, đó là cách cơ bản mà ai cũng nên tự trang bị cho riêng mình.

Một điều rất dễ nhận ra, đó là với đa số những người ăn chay, họ hay đưa ra lí do đại loại "hạn chế tối đa sát sinh để tâm được ăn". Với những ai hay ăn đồ luộc mà vẫn không thể cai được đạm thì đành hạ 1 bậc rằng thì là "ăn đồ luộc cho đỡ sinh bệnh tật". Và đám đông không thể thiếu thịt, ham thích và dễ tiếp nhận những cách chế biến vô cùng phong phú trong ẩm thực thì đành mang cái tiếng "bệnh từ mồm mà ra". Thật hiếm gặp một tín đồ chay trường phát biểu "tôi ăn chay là bởi quan niệm của cá nhân tôi chứ hoàn toàn không phải là tôi lựa chọn cách ăn này như 1 cách thể hiện sự coi thường đối với những người ăn mặn". Tương tự thế, chẳng bao giờ thấy một người thuộc trường phái " thực phẩm luộc là chân ái" thú nhận "tôi ăn đồ luộc là do tôi đếch biết cách chế biến nào khác".

Với hai trường phái này, kho tàng gia vị khổng lồ trên trái đất mà con người tích lũy vài trăm ngàn năm biến thành số 0 (không). Hàng tỷ cách chế biến thực phẩm từ đơn giản đến cầu kỳ, thậm chí siêu cầu kỳ được những đầu bếp siêu giỏi nghiên cứu và thực hành bỗng thành trò "lừa đảo vị giác". Họ gần như không thể cứ lẳng lặng măm theo cách của mình mà cứ nhất định phải đem nó so sánh hoặc be toáng lên để cho thiên hạ biết. Ngược lại với họ, đám đông theo trường phái cái đếch gì cũng măm, chế biến kiểu gì cũng nuốt thì lại luôn kề mè trong mỗi bữa bia , họ cũng chẳng cần phải ngôn rằng "mày gọi bát luộc kia ra thì chiến đấu với nó đi, thò đũa sang đĩa lợn quay giòn bì của ông, ông vụt cho chết mẹ".

Sói nhỏ

Chã!
Nhà em dùng nồi Zojizushi IH để nấu cơm gạo lứt thì cơm mềm, dẻo và dễ ăn lắm.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thì ăn được gạo nứt bác ạ. Mà thường thấy bảo tốt nhưng qua nghe nói lại bảo chỉ nên ăn 1-2 bữa/tuần. k biết đúng k ạ
Cụ ăn gì cũng cần trải nghiệm qua thời gian và căn cứ vào phiếu kiểm tra sức khoẻ định kỳ vì cơ địa mỗi người khác nhau.
Thời gian đầu mình ăn chay 2 năm trong lặng lẽ. Kiểm tra đều đặn 6 tháng 1 lần các chỉ số về cơ thể. Sau này thấy sức khoẻ tốt hơn. Các chỉ số về mức chuẩn mình mới chia sẻ cho các thành viên trong gia đình và họ hàng. Nhiều năm nay các Cụ nhà mình cũng chuyển sang chay 80-90% và sức khoẻ cũng tạm ổn. Bố mình tai biến lần 2 nhưng do chọn chế độ ăn phù hợp giờ vẫn đi bộ và đạp xe mỗi ngày.
👉Nhiều người chia sẻ những điều cho là tốt nhưng có khi họ chưa từng trải nghiệm nên chuẩn nhất là Cụ nên tự trải nghiệm và đánh giá. Nếu cần tư vấn thì chọn những người họ đã từng trải nghiệm trong lĩnh vực đó rồi để có lời khuyên thực tế và chính xác .

Chỉnh sửa cuối:

labana

Xe hơi
Cụ ăn gì cũng cần trải nghiệm qua thời gian và căn cứ vào phiếu kiểm tra sức khoẻ định kỳ vì cơ địa mỗi người khác nhau.
Thời gian đầu mình ăn chay 2 năm trong lặng lẽ. Kiểm tra đều đặn 6 tháng 1 lần các chỉ số về cơ thể. Sau này thấy sức khoẻ tốt hơn. Các chỉ số về mức chuẩn mình mới chia sẻ cho các thành viên trong gia đình và họ hàng. Nhiều năm nay các Cụ nhà mình cũng chuyển sang chay 80-90% và sức khoẻ cũng tạm ổn. Bố mình tai biến lần 2 nhưng do chọn chế độ ăn phù hợp giờ vẫn đi bộ và đạp xe mỗi ngày.
👉Nhiều người chia sẻ những điều cho là tốt nhưng có khi họ chưa từng trải nghiệm nên chuẩn nhất là Cụ nên tự trải nghiệm và đánh giá. Nếu cần tư vấn thì chọn những người họ đã từng trải nghiệm trong lĩnh vực đó rồi để có lời khuyên thực tế và chính xác .
dạ vâng em cảm ơn bác nhé.

caotoc77

Xe tải
Em cũng mới ăn thử tuần 2b thôi cụ ạ! E mua loại gạo đóng túi 1kg 35k ngâm trc khi nấu k 5-6h, nấu nồi cơm điện cho nc xăm xắp ngập gạo xíu thôi, khi cơm sôi rút điện 15 phút, rồi cắm tiếp, để lâu hơn bt 30 phút. Kết quả cơm mềm dễ ăn, cả nhà ăn đc, em cũng lấy kn trên mạng thôi!

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

RongPhuongBac

Xe điện
Nhà em dùng nồi Zojizushi IH để nấu cơm gạo lứt thì cơm mềm, dẻo và dễ ăn lắm.
Vậy có thể em nấu sai cách. Em nấu bằng nồi Nhật cũ chạy 110. Gạo lứt thì rõ ràng ngâm mấy tiếng rồi. Hóa ra phải có chiêu thức này. Cảm ơn cụ nhá.

ducnx85

Xe tải
Chỉ là trường chay 100% chuyển sang chay 80-90% Cụ à. Mình vẫn duy trì thói quen ăn chay vì sức khoẻ và cũng luôn chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người ăn làm sao để luôn khoẻ mạnh, ít bệnh tật ( cả chạy cả mặn).
Nhiều Cụ đang ăn bình thường tự tin rằng mình ăn đúng theo tự nhiên và khoa học. Nhưng khi đi khám thì lại có khá nhiều bệnh và bác sỹ cũng khuyên nên ăn chay ( nên ăn nhiều rau ít thịt cá)
Vấn đề là làm sao để ăn rau củ quả quả vẫn thấy ngon miệng ( bữa nào cũng muốn ăn ) mà lại không thấy thèm thịt cá nữa thì mình lại khá nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này.
Còn Cụ nào đang ăn mặn mà thấy OK thì cứ ăn bình thường. Không nên tranh luận đúng sai vì ăn thế nào thấy phù hợp và thích là được. Tinh thần thoải mái quyết định đến 60-70% sức khoẻ.
Cụ nào nhiều kinh nghiệm ăn mặn, ăn thế nào để có cơ thể khoẻ mạnh tinh thần luôn vui vẻ lạc quan thì vào đây chia sẻ cùng ( không nên phân biệt chạy mặn làm gì).
CỤ có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm giúp em phần chữ đậm dc k , e hiện tại đang ăn bán chay 50-60% nhưng quanh đi quẩn lại chỉ có rau, đậu lạc, hoa quả, nhiều lúc em thấy cũng hơi nhàm chán trong món ăn cụ ạ

Sói nhỏ

Chã!
Vậy có thể em nấu sai cách. Em nấu bằng nồi Nhật cũ chạy 110. Gạo lứt thì rõ ràng ngâm mấy tiếng rồi. Hóa ra phải có chiêu thức này. Cảm ơn cụ nhá.
Nhà em cũng dùng nồi nội địa điện 110. Khi nấu em thậm chí còn không ngâm gạo 1 tý nào, nhưng khi nấu cụ chọn đúng chế độ nấu gạo lứt nhé, như nồi nhà em nấu mất 84 phút mới xong.

Dream Thai

Xe điện
Cụ nào thích ăn chay (không hẳn chay trường) thì cứ lạc rang, muối vừng, rau luộc là xong 1 bữa. Nhiều người ăn chay mà đồ hình các món ăn mặn là tâm vẫn mặn rồi. Ăn chay thì phải chay cả Ý chứ. Còn ăn theo kiểu sức khỏe sạch sẽ thì mấy món chay hình thịt mua sẵn không so với rau luộc lạc rang được.
Mấy cái món chay giả hình giò chả e thấy nó cứ bẩn bẩn, ko biết mấy món này có qua ktra VSATTP ko nhỉ? :-/ :-/

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
💚Sau 5 năm trường chạy một cách tuyệt đối ( không ăn thịt cá bia rượu và các chất có cồn) thì 6 tháng nay do công việc, tiếp xúc với nhiều khách hàng là doanh nghiệp( công ty chuyển sang bán xe theo các dự án là chủ yếu) Phải tiếp khách nên em không còn ăn chay tuyệt đối được nữa. Tháng khoảng 2-3 buổi đi nhậu với đối tác còn lại vẫn ăn chay.
☘Vẫn biết cuộc sống là một hành trình trải nghiệm, em cũng chưa bao giờ phải áy náy điều gì. Nhưng việc không giữ được thói quen ăn trường chay sao vẫn có cảm giác hơi nuối tiếc . ☕Có Cụ nào tâm trạng giống em ko?
Em có ăn với một số bạn cùng lứa làm chủ doanh nghiệp cỡ vừa đang ăn chay trường đc khoảng 10 năm. Họ vẫn quyết tâm và thấy rất tích cực, sức khỏe tốt. Cụ tiếc cũng đúng

cưỡi chổi

Xe lăn
y như bà già e, đến khổ, thời bao cấp nuôi con học ko có mà ăn, đến lúc bọn e trưởng thành muốn báo hiếu cụ lại chuyển sang ăn chay trường, nhiều lúc thấy mua giò chay tẩm hương giò, tôm chay tẩm hương tôm, liếc con cháu ăn đồ thật đến khổ, chả biết tâm ko tịnh ăn đồ giả cho bớt thèm nt có đc lên niết bàn đc ko
Các cụ cho em hỏi là tại sao lại sinh ra các món chay với tên gọi và hương vị rất mặn như: giò chay, mề chay, tôm chay, cá chay... Chẳng nhẽ trong lòng vẫn muốn ăn mặn nhưng lại sợ đắc tội nên ăn những món đó cho đỡ thèm?

Demchinhhang.net

Xe container
Nhiều người đang ăn mặn mà phải chuyển sang ăn chay ( theo lời khuyên của bác sỹ chẳng hạn) hoặc người mới tu tập phát nguyện ăn chay thì cũng không dễ ăn muối vừng muối lạc được. Thời gian đầu họ phải ăn những đồ giả mặn cho tâm quen dần một thời gian mới ăn thuần chay được. Cụ phải trải nghiệm mới đưa ra những lời khuyên thực tế.
Sao cụ biết em chưa trải nghiệm cụ ới?
Người không nói không hẳn người ta không biết hay không làm cụ ạ.
Em vẫn quan điểm như post trước có nói "thờ thì dễ, giữ lễ mới khó".

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Sao cụ biết em chưa trải nghiệm cụ ới?
Người không nói không hẳn người ta không biết hay không làm cụ ạ.
Em vẫn quan điểm như post trước có nói "thờ thì dễ, giữ lễ mới khó".
Cụ nói vậy thì biết vậy. Cá nhân mình thấy người trải nghiệm nhiều thì ít lý lẽ và định kiến Cụ à.

Bang lang

Xe điện
CỤ có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm giúp em phần chữ đậm dc k , e hiện tại đang ăn bán chay 50-60% nhưng quanh đi quẩn lại chỉ có rau, đậu lạc, hoa quả, nhiều lúc em thấy cũng hơi nhàm chán trong món ăn cụ ạ
Em hay ăn bún riêu nấu bằng sữa đậu nành. Canh rong biển nấu đậu hũ non với tương ớt Hàn Quốc. Kho quẹt nấu bằng nấm., đậu phụ tứ xuyên, canh cà tím nấu bỗng.. nói tóm lại cụ cứ làm các món ăn bình thường, thay thịt bằng nấm hoặc đậu phụ. Nước dùng thì ninh củ quả lên...trước em làm lẩu chay bằng nước ép táo, ít chanh leo, Lê...và nước ninh cà rốt, hành tây, cà rốt..hoặc cho thêm tý nước dừa, ăn ngon lắm.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ nói vậy thì biết vậy. Cá nhân mình thấy người trải nghiệm nhiều thì ít lý lẽ và định kiến Cụ à.
Vâng tùy trải nghiệm của cụ. Cá nhân em thấy và gặp người trải nghiệm nhiều họ ít lên mạng giảng giải lắm ạ.