[Funland] Tất tần tật về ăn chay

blackpaint

Xe container
y như bà già e, đến khổ, thời bao cấp nuôi con học ko có mà ăn, đến lúc bọn e trưởng thành muốn báo hiếu cụ lại chuyển sang ăn chay trường, nhiều lúc thấy mua giò chay tẩm hương giò, tôm chay tẩm hương tôm, liếc con cháu ăn đồ thật đến khổ, chả biết tâm ko tịnh ăn đồ giả cho bớt thèm nt có đc lên niết bàn đc ko
Giờ ăn uống quan trọng gì, có thiếu ăn đâu, toàn thừa chất. E giờ gần như ko ăn đồ chiên xào, hạn chế ăn thịt bọn 4 chân. Cả đám chơi thể thao xong toàn rau luộc, đậu luộc, mướp đắng làm mồi nhậu.

blackpaint

Xe container
Cụ nói đúng suy nghĩ của em. Nhiều người ăn chay, đi chùa, niệm phật nhưng rất ganh đua, có ý nghĩ mình hơn người khác vì mình đang làm đc abcxyz còn người khác ko làm.
Thế thì chả ý nghĩa gì, ăn chay hay đọc phật pháp... nhưng phải tu sửa tâm tính, giảm tham sân si thì mới có ý nghĩa. Ăn thịt nhưng tu sửa tốt vậy cũng đáng mừng, đại chúng cúng dường cái gì thì nhà Phật ăn cái nấy, được chọn thì chọn ăn rau, cỏ... thì nó cũng đỡ sát sinh hơn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhilang

Xe điện
💚Sau 5 năm trường chạy một cách tuyệt đối ( không ăn thịt cá bia rượu và các chất có cồn) thì 6 tháng nay do công việc, tiếp xúc với nhiều khách hàng là doanh nghiệp( công ty chuyển sang bán xe theo các dự án là chủ yếu) Phải tiếp khách nên em không còn ăn chay tuyệt đối được nữa. Tháng khoảng 2-3 buổi đi nhậu với đối tác còn lại vẫn ăn chay.
☘Vẫn biết cuộc sống là một hành trình trải nghiệm, em cũng chưa bao giờ phải áy náy điều gì. Nhưng việc không giữ được thói quen ăn trường chay sao vẫn có cảm giác hơi nuối tiếc . ☕Có Cụ nào tâm trạng giống em ko?
Chúc mừng cụ hoàn lương!

longphúc

Xe tăng
Món chay giả mặn là do nhà chùa làm cho đệ tử chưa phải người tu hành ăn cho dễ và tập làm quen với món chay.
Nhà sư hoặc phật tử mà phải dùng món giả mặn để ăn chay thì đúng là hành vi hết sức phản cảm. Tâm không sáng thì tu hành cũng chỉ phí thời gian. Phật giáo nguyên thủy coi thức ăn cũng chỉ để duy trì sự sống, khi tâm không phân biệt, không mưu cầu món chay hay mặn là cũng đã giác ngộ tương đối.
Trong phim Tây du ký, Đường tăng còn từ chối ăn quả nhân sâm có hình trẻ em, một hành động có ý nghĩa sâu xa.
Đa số là nhập bên kia biên giới chứ chùa làm đc mấy,trc em biết 1 quán chay chuyên nhập hàng đó về làm cơm bán,cc mà nhìn thấy quán chế biến chắc không bg dám ăn quán chay nữa

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giờ ăn uống quan trọng gì, có thiếu ăn đâu, toàn thừa chất. E giờ gần như ko ăn đồ chiên xào, hạn chế ăn thịt bọn 4 chân. Cả đám chơi thể thao xong toàn rau luộc, đậu luộc, mướp đắng làm mồi nhậu.
Cụ cho nhập Team đi. Mình vẫn chơi bóng tuần 2 buổi nhưng 1 tháng chỉ nhậu 1 buổi với Anh em còn các buổi khác mình ăn chay ở nhà.

Chỉnh sửa cuối:

boyhanoi724

Xe buýt
Ăn thịt thì có luyện được tâm buông bỏ không? Nếu buông bỏ được thì ăn thịt hay ăn rau có khác gì nhau không?
Đã phải bỏ thói quen, sở thích ăn chay thành có thể ăn mặn, bia rượu để tiếp đối tác (tìm kiếm sự phát triển hay lợi nhuận) thì lấy đâu ra tâm buông bỏ cụ ơi.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Chúc mừng cụ hoàn lương!
Chỉ là trường chay 100% chuyển sang chay 80-90% Cụ à. Mình vẫn duy trì thói quen ăn chay vì sức khoẻ và cũng luôn chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người ăn làm sao để luôn khoẻ mạnh, ít bệnh tật ( cả chạy cả mặn).
Nhiều Cụ đang ăn bình thường tự tin rằng mình ăn đúng theo tự nhiên và khoa học. Nhưng khi đi khám thì lại có khá nhiều bệnh và bác sỹ cũng khuyên nên ăn chay ( nên ăn nhiều rau ít thịt cá)
Vấn đề là làm sao để ăn rau củ quả quả vẫn thấy ngon miệng ( bữa nào cũng muốn ăn ) mà lại không thấy thèm thịt cá nữa thì mình lại khá nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này.
Còn Cụ nào đang ăn mặn mà thấy OK thì cứ ăn bình thường. Không nên tranh luận đúng sai vì ăn thế nào thấy phù hợp và thích là được. Tinh thần thoải mái quyết định đến 60-70% sức khoẻ.
Cụ nào nhiều kinh nghiệm ăn mặn, ăn thế nào để có cơ thể khoẻ mạnh tinh thần luôn vui vẻ lạc quan thì vào đây chia sẻ cùng ( không nên phân biệt chạy mặn làm gì).

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em tra mọi nguồn cũng không thấy. Hầu hết bảo thiền sư Hạnh có vợ là từ ông Võ Văn Ái, lúc đó là phát ngôn của GHPQVN hải ngoại. Chỉ có lời nói mà không có hình ảnh vợ con nào của thiền sư.

Bà Lai Hồng, vợ của người quá cố Võ Đình viết:
“Tôi Trần thị Lai Hồng, gửi mail này phản đối:
1/ Quý vị nhặt, cắt xén và thêm hình vào bài phỏng vấn nghiêm chỉnh
của Chủ biên Lê Thị Huệ trên mạng lưới
www.gio-o.com, phỏng vấn Ông Võ Văn Ái, nhà văn, nhà tranh đấu cho Nhân quyền ViệtNam, chắc chắn quý vị không xin phép Chủ biên.
Đó là một vi phạm nặng nề trong quy luật truyềnthông.
2/ Quý vị tự tiện thêm vào bài phỏng vấn một hình do chính phu quân tôi là nhà văn, họa sĩ Võ Đình, chụp vào dịp Thầy Nhất Hạnh và bà Cao Ngọc Phượng đến thăm Stonevale, tiểu bang Maryland – không phải New Jersey như quý vị lầm – nơi cư ngụ của họa sĩ Võ Đình và vợ là bà Helen cùng hai con gái Katherine Phượng Nam và Hannah Linh Giang. Đây lại là một vụ vu khống vô cùng tệ hại trong giới truyền thông, không thể tưởng tượng được.
Hình này đã từng bị đem ra bêu riếu từ hai năm trước, và chính tôi đã có thư gửi đến hầu hết mọi người phổ biến.
Mới đây, hình này lại luân lưu với mục đích khơi động đả phá Thầy Nhất Hạnh trong lúc Thầy đang trong nhà thương sau cơn tai biến mạch máu não.
- Hành động này riêng về khía cạnh nhân đạo là một hành động vô cùng bất nhân.
- Ghép thêm hình vào bài phỏng vấn là một vi phạm luật truyền thông, bên cạnh chuyện loan bài không để xuất xứ. Qúy vị có biết là Chủ biên Gió O có thể đưa quý vị ra tòa không ?????
- Việc ghép hình với chú thích sai lạc của quý vị – ngoài việc xúc phạm đến cá nhân Thầy Nhất Hạnh – còn là một xúc phạm nặng nề vong linh phu quân tôi nhà văn, họa sĩ Võ Đình, vì chính tay người chụp hình này !!!!!
Riêng tôi, từng là Chủ biên Tin tức Đài Tiếng Nói Nước Việt Nam Cộng hòa tại Saigon trước 1975, từng là Tổng Thư ký báo Đất Mới tại Seattle, không thể tưởng được có những thông tin không kiểm chúng như vậy. Hoàn toàn vô trách nhiệm !!!!
Xin cảm ơn quý vị đã bình tâm đọc hết mấy lời chân tình này.
Đa tạ,
Trần thị Lai Hồng”
Mình nghĩ Cụ nên xoá bài này.Thầy mất rồi sao cứ đi tìm những thứ không rõ ràng khi Thầy còn tại thế để đưa về hiện tại?

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ nào thích ăn chay (không hẳn chay trường) thì cứ lạc rang, muối vừng, rau luộc là xong 1 bữa. Nhiều người ăn chay mà đồ hình các món ăn mặn là tâm vẫn mặn rồi. Ăn chay thì phải chay cả Ý chứ. Còn ăn theo kiểu sức khỏe sạch sẽ thì mấy món chay hình thịt mua sẵn không so với rau luộc lạc rang được.

Chỉnh sửa cuối:

Tiểungưnhi88

Xe điện
Còn quy luật thuận tự nhiên.
Có nên khuyên hổ ăn chay.
Ăn chay mà toàn tôm chay, gà chay ( liệu tâm đã chay tịnh)

Xecongnong001

Xe đạp
Vẫn công tác và giao lưu thì cũng khó chay tuyệt đối được thật đấy cụ

RongPhuongBac

Xe điện
Mình nghĩ Cụ nên xoá bài này.Thầy mất rồi sao cứ đi tìm những thứ không rõ ràng khi Thầy còn tại thế để đưa về hiện tại?
Cái này là bà Lai Hồng tố ông Ái xuyên tạc về thiền sư Thích Nhất Hạnh đó cụ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cụ nào thích ăn chay (không hẳn chay trường) thì cứ lạc rang, muối vừng, rau luộc là xong 1 bữa. Nhiều người ăn chay mà đồ hình các món ăn mặn là tâm vẫn mặn rồi. Ăn chay thì phải chay cả Ý chứ. Còn ăn theo kiểu sức khỏe sạch sẽ thì mấy món chay hình thịt mua sẵn không so với rau luộc lạc rang được.
Nhiều người đang ăn mặn mà phải chuyển sang ăn chay ( theo lời khuyên của bác sỹ chẳng hạn) hoặc người mới tu tập phát nguyện ăn chay thì cũng không dễ ăn muối vừng muối lạc được. Thời gian đầu họ phải ăn những đồ giả mặn cho tâm quen dần một thời gian mới ăn thuần chay được. Cụ phải trải nghiệm mới đưa ra những lời khuyên thực tế.

Chỉnh sửa cuối:

labana

Xe hơi
Các cụ cho mình hỏi ăn gạo nứt thường xuyên có tốt không ạ. nhà e định ăn thay cơm trắng

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cái này là bà Lai Hồng tố ông Ái xuyên tạc về thiền sư Thích Nhất Hạnh đó cụ.
Mình thấy Cụ chia sẻ nhiều pháp môn PG có lẽ Cụ cũng đã thực hành tu tập rồi. Như vậy sao vẫn còn lý lẽ để khởi lên những tranh luận ko cần thiết trong câu chuyện này?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Các cụ cho mình hỏi ăn gạo nứt thường xuyên có tốt không ạ. nhà e định ăn thay cơm trắng
Gạo nứt thì tốt hơn nhưng khó ăn hơn. Cụ trộn vào cơm trắng hoặc ăn tuần 1-2 bữa cho Tâm quen dần.

labana

Xe hơi
Gạo nứt thì tốt hơn nhưng khó ăn hơn. Cụ trộn vào cơm trắng hoặc ăn tuần 1-2 bữa cho Tâm quen dần.
Em thì ăn được gạo nứt bác ạ. Mà thường thấy bảo tốt nhưng qua nghe nói lại bảo chỉ nên ăn 1-2 bữa/tuần. k biết đúng k ạ

RongPhuongBac

Xe điện
Mình thấy Cụ chia sẻ nhiều pháp môn PG có lẽ Cụ cũng đã thực hành tu tập rồi. Như vậy sao vẫn còn lý lẽ để khởi lên những tranh luận ko cần thiết trong câu chuyện này?
Không phải cụ à.
Trường hợp 1: Thiền sư Thích Nhất Hạnh chuyên tâm tu hành nên không để ý tới thị phi hay tin đồn rằng mình có vợ là xấu hay tốt. Bởi không cần thiết.
Trường hợp 2: chỉ là giải đáp cho những cụ mợ nào chưa rõ. Bởi nguồn trên google thì rất là nhiều và có khi lạc lối :D