[Funland] Tất tần tật về ăn chay

kubi82

Xe điện
Cụ nên khuyên các cháu U23 , biết đâu lại vô địch giải lần này
Bóng đá là môn có cường độ vận động cao và có chuyên gia dinh dưỡng khuyên các cầu thủ nên ăn gì. Với môn bóng đá đòi hỏi tập luyện cao thì mức protein có thể lên tới 1.2-1.6g/kg/ngày. Có hai nguồn thực phẩm cung cấp đạm đó là đạm động vật và đạm thực vật.

kubi82

Xe điện
Mời các Cụ ăn sáng. Hôm nay ăn thô được 11 ngày. Thấy vẫn khoẻ mạnh và năng lượng. Không còn cảm giác buồn ngủ mất kiểm soát
Mình dự kiến sẽ ăn đến hết tháng!
Cụ có ăn cả chục năm cũng không sao cả, mình không cung cấp protein từ động vật thì từ thực vật cũng tốt.

cuc_cu

Xe tăng
Em kệ. Sống được ngày nào là cứ phải hưởng thụ (tứ khoái) ngày đó. Chứ bóp mồm bóp miệng mà thọ thêm được mấy năm cũng chả giải quyết vấn đề gì. Các cụ xưa chả có câu Chết vinh còn hơn sống nhục đó thây.
Quan điểm của cụ không phải là hưởng thụ mà là buông thả có nguyên tắc. Hơn nữa, cụ áp dụng câu "Chết vinh còn hơn sống nhục" trong văn cảnh này là sai hoàn toàn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

raspberry

Xe tăng
Em thì ít khi ăn cơm,
Có thời gian dài làm cùng tụi nước ngoài bữa trưa nhà bếp lại phải nấu riêng cơm và đồ ăn cho 2 đồng chí VN, em thấy phiền nên bảo chị Bếp làm chung thực đơn với mấy thằng kia, ăn hoài thành quen.
Nhưng em ăn cân bằng giữa Carb, chất béo và đạm.
Luyện tập đều, đạp xe đi làm (9km), nên ăn nhiều người vẫn ok, các chỉ số xét nghiệm vẫn trong ngưỡng an toàn.

fromantoan

Xe tăng
Mình đã thử rồi nhưng vẫn vậy. Nguyên nhân là cứ ăn tinh bột kể cả ít vẫn bị buồn ngủ. Bài viết này mình chia sẻ cho Cụ nào có cùng cơ địa để khỏi mất thời gian đi tìm nguyên nhân và các giải pháp như mình thôi. Còn các Cụ ăn gì thì cứ ăn. Mình thích và thích và thấy khoẻ là được.
Riêng em thì buổi sáng mà ăn xôi nếp kiểu gì một lúc sau người cứ xìu xìu buồn ngủ kiểu gì ấy. Nên lâu rồi em không ăn xôi sáng.

niceshot

Xe container

Mưa!

Xe điện
Người hay tìm hiểu, hay đăng bài về dinh dưỡng chưa chắc đã là đỉnh cao về dinh dưỡng đâu cụ.
Em cùng suy nghĩ với cụ :P
Chật vật 10 năm mới hiểu được nguyên nhân gây buồn ngủ thì vất vả cho cụ ấy quá :P

duongphong

Xe container
Người hay tìm hiểu, hay đăng bài về dinh dưỡng chưa chắc đã là đỉnh cao về dinh dưỡng đâu cụ.
Em thấy cụ ấy nói nhiều về vấn đề dinh dưỡng lắm, dịch căng năm ngoái cụ ấy thực hiện việc nhịn ăn, nhịn uống trong nhiều ngày, em có góp ý thì cụ ấy nói cụ ấy hiểu rõ về cơ thể và dinh dưỡng nên không cần lời khuyên, nên em nghĩ cụ ấy đỉnh cao :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ khẩu vị và khả năng thích ứng của mỗi người là khác nhau. Tuy nhiên, trong gia đình hay xã hội cũng cần có sự hòa nhập chứ chọn lối đi riêng là dễ bị tách khỏi gia đình/xã hội lắm từ đó dễ dẫn đến những thay đổi về tâm sinh lý. Ví như trong một gia đình mà người ăn chay, người ăn mặn, người chỉ ăn cá, người lại thích ăn thịt thì rất khó sống và dung hòa các mối quan hệ ~o)

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Những thứ mình chia sẻ đều là những thứ mình trải nghiệm trong nhiều năm. Việc ăn trường chạy để khoẻ mạnh trong 5 năm thì mình cũng phải rất am hiểu về dinh dưỡng ( trừ những lúc mình ăn cơm vào buồn ngủ) thì còn lại kể cả những lúc nhịn ăn mình đều rất khoẻ và năng lượng. Ngày xưa lúc trước khi ăn chay mình cũng rất khoẻ vì mình cũng hiểu chế độ dinh dưỡng cho người ăn mặn.
Chúng ta thường có thói quen suy diễn vấn đề và gây ra những tranh luận hoặc mâu thuẫn ko cần thiết.
Ví dụ những người ăn chay thường có suy nghĩ ăn mặn không tốt hoặc ăn chay thì khoẻ hơn. Hoặc ngược lại những người ăn mặn cũng có suy nghĩ là ăn chay sẽ thiếu chất dễ sinh bệnh. Thật ra suy nghĩ nào cũng đúng và không đúng.
Ăn gì cũng có người khoẻ người yếu. Hiểu được điều này chúng ta sẽ không còn sa đà vào tranh luận đúng và sai nữa.
Ăn uống suy cho cùng cũng là để cung cấp năng lượng cho cơ thể. Nhưng sự thật thì cơ thể chúng ta có nhiều kênh khác thể cung cấp năng lượng ( mình cũng đã trải nghiệm rất nhiều phương pháp khác nhau và kết luận ngoài ăn uống thông thường để lấy năng lượng thì cơ thể còn nhiều cách khác để có năng lượng). Cơ thể khoẻ mạnh là phải có nhiều năng lượng và ngược lại.
Còn điều nữa cũng rất quan trọng là tâm trí suy nghĩ cũng liên quan đến năng lượng bản thân. Nếu chúng ta không kiểm soát được tâm trí. Suy nghĩ nhiều quá cũng mất rất nhiều năng lượng.
Thử thách nhịn ăn nhịn uống trong 6 ngày liên tục của mình năm ngoái cũng là 1 trải nghiệm đáng nhớ và giúp cho mình rất nhiều hiểu biết thực tế về cơ thể mà nghiên cứu kiến thức nhiều năm từ sách vở không có được.
Mình đã chuẩn bị gần 3 tháng để trải nghiệm thử thách này. Tham khảo rất nhiều bạn bè đã từng nhịn ăn nhiều ngày. Ghi chép đủ kinh nghiệm rồi mới dám bắt đầu. Mục đích cũng như bao lần khác là khám phá bản thân và có thêm kinh nghiệm sinh tồn. Dạo đó cũng đang đỉnh của dịch Covid. Bệnh viện gần như đóng cửa nên mình quyết định khá thận trọng. Cuối cùng thì vẫn tin ở bản thân và những người bạn giàu kinh nghiệm nhịn ăn.
Thử thách rồi cũng thành công mình có thêm niềm tin vào bản thân và những kinh nghiệm sinh tồn.
Mình không có thói quen đọc cái gì hay ở đâu đó rồi chia sẻ cảm tính. Cũng ko có nhu cầu truyền động lực hay được tôn vinh.
Mình chỉ chia sẻ những gì đã trải nghiệm thực tế. Các Cụ đọc có thêm góc trải nghiệm. Có thể có là hữu ích với các Cụ có thể không.

Chỉnh sửa cuối:

Ca phê thôi

Xe tăng
Bỏ vài ngày thì không sao chứ bỏ lâu là toi. Trong gạo nó nhiều chất bổ, khoáng chất vi lượng, bỏ không ăn lâu ngày là bệnh tật ngay. Ăn thô thì nên ăn kiểu Bỉ nó mới dễ ăn :))
Thói quen ăn của người VN mình là phải ăn cơm thôi chứ nước ngoài (Châu Âu, Châu Mỹ...) họ có ăn cơm như mình đâu. Cá nhân mình thấy nước mình phải có những nghiên cứu nghiêm túc, khoa học, thực tế về ăn uống dinh dưỡng để phổ biến chính thống cho người dân đối với từng lứa tuổi, từng vùng miền, từng thói quen, từng điều kiện cụ thể để nâng cao nhận thức và áp dụng hiệu quả, lâu dài chứ không như hiện giờ chỉ toàn theo thói quen, theo dân gian, theo truyền miêng ...

niceshot

Xe container
Em thấy cụ ấy nói nhiều về vấn đề dinh dưỡng lắm, dịch căng năm ngoái cụ ấy thực hiện việc nhịn ăn, nhịn uống trong nhiều ngày, em có góp ý thì cụ ấy nói cụ ấy hiểu rõ về cơ thể và dinh dưỡng nên không cần lời khuyên, nên em nghĩ cụ ấy đỉnh cao :D
Em không hề có ý định ám chỉ đích danh cụ chủ thớt, mà chỉ nói hiện tượng chung, là có rất nhiều người đọc, tìm hiểu và chia sẻ nhiều về một vấn đề gì đó nhưng cách hiểu của họ vẫn chưa đầy đủ, chưa chính xác ... Và do đó việc có người khác đóng góp ý kiến vẫn là việc cần thiết.
Cụ chủ có quote còm của em, nhưng dặn e ko được quote còm của cụ ấy nên e ko quote, nhưng qua đó em chắc là cụ ấy rất tin tưởng rằng hiểu biết của cụ ấy về dinh dưỡng là đầy đủ và đúng đắn (có thể gọi là đỉnh cao cũng được :) ). Nên có khi cụ bảo ko cần tư vấn cho cụ ấy là đúng =D>

niceshot

Xe container
Em cùng suy nghĩ với cụ :P
Chật vật 10 năm mới hiểu được nguyên nhân gây buồn ngủ thì vất vả cho cụ ấy quá :P
Tìm hiểu, nghiên cứu nó phải từ từ, chậm mà chắc chứ cụ :-bd

Em không hề có ý định ám chỉ đích danh cụ chủ thớt, mà chỉ nói hiện tượng chung, là có rất nhiều người đọc, tìm hiểu và chia sẻ nhiều về một vấn đề gì đó nhưng cách hiểu của họ vẫn chưa đầy đủ, chưa chính xác ... Và do đó việc có người khác đóng góp ý kiến vẫn là việc cần thiết.
Cụ chủ có quote còm của em, nhưng dặn e ko được quote còm của cụ ấy nên e ko quote, nhưng qua đó em chắc là cụ ấy rất tin tưởng rằng hiểu biết của cụ ấy về dinh dưỡng là đầy đủ và đúng đắn (có thể gọi là đỉnh cao cũng được :) ). Nên có khi cụ bảo ko cần tư vấn cho cụ ấy là đúng =D>
Thôi, em bỏ theo dõi thớt này, cũng không còm thêm nữa, chứ không lại sa đà đi sai mục đích của cụ chủ thớt như thớt năm ngoái. Để các cụ còn xem được kết quả cuối cùng mà mục đích cuối cùng của cụ chủ thớt muốn truyền đạt, chứ cứ như em thì em đang cắt giảm calo đầu vào và chạy thôi.

ý yên

Xe buýt
Em cũng bị bệnh buồn ngủ, ban ngày ngồi làm việc ngáp như nghiện, tối về cũng ngáp nhưng lại ko ngủ sớm đc, cụ nào biết nguyên nhân chỉ e với ạ.

kdbh.mic

Xe hơi
Ý là hiểu rõ cơ địa của cụ ý (thớt) ấy cụ,
chứ hiểu rõ về cơ thể người thì khoa học vẫn đang tìm hiểu ạ.

kdbh.mic

Xe hơi
Em nghĩ khẩu vị và khả năng thích ứng của mỗi người là khác nhau. Tuy nhiên, trong gia đình hay xã hội cũng cần có sự hòa nhập chứ chọn lối đi riêng là dễ bị tách khỏi gia đình/xã hội lắm từ đó dễ dẫn đến những thay đổi về tâm sinh lý. Ví như trong một gia đình mà người ăn chay, người ăn mặn, người chỉ ăn cá, người lại thích ăn thịt thì rất khó sống và dung hòa các mối quan hệ ~o)
Cụ nói hay nhỉ, lúc tán nhau thì ít nhất cũng biết khẩu vị đối phương ntn rồi.
Không hợp khẩu vị mà vẫn lấy nhau thì "ủ mưu cũng phải vĩ mô" lắm ạ.

kdbh.mic

Xe hơi
Em cũng bị bệnh buồn ngủ, ban ngày ngồi làm việc ngáp như nghiện, tối về cũng ngáp nhưng lại ko ngủ sớm đc, cụ nào biết nguyên nhân chỉ e với ạ.
Một hành động lặp đi lặp lại trong khoảng 60 ngày sẽ thành thói quen,
cụ tìm/ tạo một chỗ nào tối hẳn rồi chui vào chợp mắt đi ạ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu nguyên nhân của Cụ giống của mình thì Cụ cứ ăn bình thường chỉ bớt cơm thử 1-2 ngày xem có đỡ hơn ko?