[Funland] Tất tần tật về ăn chay

vuha2107

Xe tải
Em học khối A nên món ăn chay trường em thấy sai sai về mặt khoa học.

atoxet

Xe tăng
Nói Ăn chay cho sk thì ko vde gì ở đây.
Còn ăn chay nhưng lại nói tâm bồ đề nọia, ý là theo phật pháp thì e thấy mâu thuẫn hay hơi tinh vi.
Vì vẫn khoe abc đều, vẫn nghĩ nhiều đến abc, số lần abc. Vẫn làm topic khoe chuyện ăn chay như 1 sự gì đó hơn ng. Ng khác ko làm đc mình làm đc....
Tâm vâyh thì tự nói ra mình đâu đã thực hành phật pháp đâu.

Rất mâu thuẫn.
Cụ nói đúng suy nghĩ của em. Nhiều người ăn chay, đi chùa, niệm phật nhưng rất ganh đua, có ý nghĩ mình hơn người khác vì mình đang làm đc abcxyz còn người khác ko làm.

Vomoicuoi

Xe tăng
Ăn chay nếu ăn đúng và đủ thì rất tốn kém và mất thời gian cho ăn uống quá nhiều. Đâu chỉ bìa đậu , của lạc là xong. Hàng vạn loại hạt , củ , quả khác nữa. Nó cần đa dạng để thay thế chất đạm của thịt cá .

Khong nho

Xe hơi
Xin lỗi nếu có đụng chạm tới các cụ ở trong này, nhưng thực phẩm chay giả mặn là thứ mà em cho là phản cảm bậc nhất. Đã chay thì đừng nghĩ đến mặn. Không cần phải tạo hình cho giống miếng thịt, đùi gà...làm gì. Hình như còn cả món tiết canh chay làm từ nước củ dền. :)
Khi tâm sáng ăn mặt cũng siêu độ, khi tâm độc ăn chay cả đời vẫn thế.

hm.tuan

Xe điện
Ăn chay hay ko ko nói lên điều gì cả.
Cccm có tin rằng những nhà sư tu hành Phật giáo rất lâu năm, họ vẫn ăn cá, trứng... ko? Em chỉ tin khi được vào một chùa rất lớn của Myanmar, toàn các Đại sư.
Khi được thỉnh, em có hỏi thì mới biết là họ được cùng dường món gì thì họ ăn món đấy thôi. Còn ăn chay mà tâm ko chay thì ... miễn bàn!

canhhoabatdiet

Xe container
💚Sau 5 năm trường chạy một cách tuyệt đối ( không ăn thịt cá bia rượu và các chất có cồn) thì 6 tháng nay do công việc, tiếp xúc với nhiều khách hàng là doanh nghiệp( công ty chuyển sang bán xe theo các dự án là chủ yếu) Phải tiếp khách nên em không còn ăn chay tuyệt đối được nữa. Tháng khoảng 2-3 buổi đi nhậu với đối tác còn lại vẫn ăn chay.
☘Vẫn biết cuộc sống là một hành trình trải nghiệm, em cũng chưa bao giờ phải áy náy điều gì. Nhưng việc không giữ được thói quen ăn trường chay sao vẫn có cảm giác hơi nuối tiếc . ☕Có Cụ nào tâm trạng giống em ko?
Mục đích ăn chay trường của cụ/mợ là gì?

Supercub_90

Xe điện
Nói Ăn chay cho sk thì ko vde gì ở đây.
Còn ăn chay nhưng lại nói tâm bồ đề nọia, ý là theo phật pháp thì e thấy mâu thuẫn hay hơi tinh vi.
Vì vẫn khoe abc đều, vẫn nghĩ nhiều đến abc, số lần abc. Vẫn làm topic khoe chuyện ăn chay như 1 sự gì đó hơn ng. Ng khác ko làm đc mình làm đc....
Tâm vâyh thì tự nói ra mình đâu đã thực hành phật pháp đâu.

Rất mâu thuẫn.
Cụ hơi quá lời và nghĩ chưa đúng về cụ chủ rồi. Cụ ấy không phải là người theo phật pháp như cụ nghĩ đâu nên không có chuyện thực hành phật pháp. Chỉ đơn giản là người có thú vui đọc và làm theo vài ba cái liên quan đến phật giáo, giống như sở thích chụp ảnh, abc, xxx thông thường thôi. Cái hay ở đây là cụ ấy vận dụng chọn lọc một số ý của phật giáo vào kinh doanh, PR hàng hóa, bản thân...và đạt được những thành quả nhất định giống như một vài nhân vật khác. Mà kinh doanh thì phải có lời, nhất là mặt hàng đã qua sử dụng, làm sao ép giá của người bán một chút, thăn của mua một chút...thế mới phát triển được chứ :D:D:D.
Không phải ngẫu nhiên mà ai ai trên of nhìn nick là biết ngay cụ ấy kinh doanh gì và sẽ nói những gì đâu - tạo dấu ấn và nhận diện thương hiệu... Cả một chiến lược đấy ạ. :D:D:D
Vậy nên đọc giải trí thôi, đừng nghĩ sâu xa quá về đạo lý, tôn giáo cụ ạ.;)

Langthang_Mercedes

Xe container
Cũng ko dằn vặt, day dứt vì từ lúc ăn chay trường mình cũng luyện được Tâm dễ buông bỏ những thứ đã qua, chỉ là hơi nuối tiếc. Mình thấy cơ thể vẫn khoẻ mạnh. Khoản ABC thì vẫn đều đặn như trước :)
Ăn thịt thì có luyện được tâm buông bỏ không? Nếu buông bỏ được thì ăn thịt hay ăn rau có khác gì nhau không?

beSuSu

Xe điện
Cụ hơi quá lời và nghĩ chưa đúng về cụ chủ rồi. Cụ ấy không phải là người theo phật pháp như cụ nghĩ đâu nên không có chuyện thực hành phật pháp. Chỉ đơn giản là người có thú vui đọc và làm theo vài ba cái liên quan đến phật giáo, giống như sở thích chụp ảnh, abc, xxx thông thường thôi. Cái hay ở đây là cụ ấy vận dụng chọn lọc một số ý của phật giáo vào kinh doanh, PR hàng hóa, bản thân...và đạt được những thành quả nhất định giống như một vài nhân vật khác. Mà kinh doanh thì phải có lời, nhất là mặt hàng đã qua sử dụng, làm sao ép giá của người bán một chút, thăn của mua một chút...thế mới phát triển được chứ :D:D:D.
Không phải ngẫu nhiên mà ai ai trên of nhìn nick là biết ngay cụ ấy kinh doanh gì và sẽ nói những gì đâu - tạo dấu ấn và nhận diện thương hiệu... Cả một chiến lược đấy ạ. :D:D:D
Vậy nên đọc giải trí thôi, đừng nghĩ sâu xa quá về đạo lý, tôn giáo cụ ạ.;)
Em nói quá lời gì đâu. Em đưa ra 2 khả năng. Ko phải khả năng 2 thì là khả năng 1. Và em bảo ko ý kisn gì nếu ăn chay vì sức khoẻ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Mytv

Xe điện
Cccm có tin rằng những nhà sư tu hành Phật giáo rất lâu năm, họ vẫn ăn cá, trứng... ko?
Dạ e tin cụ. Vì e chứng kiến rồi.

Với hiểu biết hạn hẹp của e thì ăn chay trường ko tốt cho sk. Cơ thể con ngừoi cần dc bổ sung đầy đủ các chất mới đảm bảo dc

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gian thương tâm chay, haha
Ý Cụ là thương thế gian này thì cùng phát tâm ăn chay phải vậy không? Nếu không đúng ý thì xin lỗi nếu vô tình làm tổn thương Cụ!

toyennha

Xe lăn
Vụ ăn chay trường em không rành nhưng em gặp 2 trường hợp.
1) vợ thằng bạn trước lấy chồng cả nha ăn chay trường. Sau lấy chồng là thằng bạn em và nó có bầu. Chồng nó bắt ăn mặn để có chất dinh dưỡng cho bé (đúng sai không quan trọng) vậy là vợ nó chuyển qua ăn mặn. Và bằng 1 cách nào đó mà bây giờ nhà vợ nó ăn mặn bình thường :D
2) nv của vợ em ăn chay trường từ năm 18 tuổi đến giờ u40 vẫn ăn trường. Sức khỏe, và năng xuất trong công việc cực tốt. Chỉ là không đi vui chơi với mọi người ngoài hội bạn ăn chay trường.

toyennha

Xe lăn
Ăn chay hay ko ko nói lên điều gì cả.
Cccm có tin rằng những nhà sư tu hành Phật giáo rất lâu năm, họ vẫn ăn cá, trứng... ko? Em chỉ tin khi được vào một chùa rất lớn của Myanmar, toàn các Đại sư.
Khi được thỉnh, em có hỏi thì mới biết là họ được cùng dường món gì thì họ ăn món đấy thôi. Còn ăn chay mà tâm ko chay thì ... miễn bàn!
Ăn chay vẫn ăn được trứng mà cụ. Và nếu ăn chay của thiên chúa giáo thì ăn được cá :D dĩ nhiên em chỉ nó trong kiến thức hạn hẹp của em. Và em nhớ không nhầm phật giáo có Nam Tông và Bắc Tông. Hình như Việt Nam mình theo Nam Tông thì phải

Langthang_Mercedes

Xe container
Thay vì cố ăn chay sao ta không cố thành ăn uống khoa học nhỉ :))
Thích gì thì làm nấy thôi cơ mà nên giữ riêng cho mình chứ cứ nói to lên làm gì nhỉ. Em đọc xong cứ nghĩ mình ăn thịt là có tội mới lạ.

RongPhuongBac

Xe điện
Ngài Tế Công đắc đạo còn ăn thịt chó nữa là. Nhưng mà chỉ khi đắc đạo thì mới làm. Như sư Tâm Phúc ở trong nam đó. Ăn thịt suốt ngày :D

RongPhuongBac

Xe điện
Ăn chay vẫn ăn được trứng mà cụ. Và nếu ăn chay của thiên chúa giáo thì ăn được cá :D dĩ nhiên em chỉ nó trong kiến thức hạn hẹp của em. Và em nhớ không nhầm phật giáo có Nam Tông và Bắc Tông. Hình như Việt Nam mình theo Nam Tông thì phải
VN theo cũng luôm nhuôm lắm. Thời Lý thì nam tông, Trần lại bắc tông. Rồi khất sỹ nọ kia. Giờ thì phân ra: ai thích theo gì thì theo nhưng theo nam tông ăn mặn không được đả đảo bắc tông ăn chay và ngược lại.