[Funland] Tất tần tật về ăn chay

redcode

Xe điện
Klq. Cụ thớt có con lead đời 2012 nào ko. Em đang tìm một con về cho gấu đi chợ.
Còn liên quạ chủ đề thớt thì hồi bé em xem Tây du ký có tập Trư Bát Giới ko cưỡng được vì thèm ăn có nói : Có phật trong tâm, thì rượu thịt ko làm ta hư được. ;))

agrimeco

Xe lăn
Ô…thế là tốt đấy, chỉ sợ trường chay lâu quá tiến tới cảnh giới ngủ chay nữa thì buồn cho gấu nhà cụ lém ;))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Xin lỗi nếu có đụng chạm tới các cụ ở trong này, nhưng thực phẩm chay giả mặn là thứ mà em cho là phản cảm bậc nhất. Đã chay thì đừng nghĩ đến mặn. Không cần phải tạo hình cho giống miếng thịt, đùi gà...làm gì. Hình như còn cả món tiết canh chay làm từ nước củ dền. :)
Món chay giả mặn là do nhà chùa làm cho đệ tử chưa phải người tu hành ăn cho dễ và tập làm quen với món chay.
Nhà sư hoặc phật tử mà phải dùng món giả mặn để ăn chay thì đúng là hành vi hết sức phản cảm. Tâm không sáng thì tu hành cũng chỉ phí thời gian. Phật giáo nguyên thủy coi thức ăn cũng chỉ để duy trì sự sống, khi tâm không phân biệt, không mưu cầu món chay hay mặn là cũng đã giác ngộ tương đối.
Trong phim Tây du ký, Đường tăng còn từ chối ăn quả nhân sâm có hình trẻ em, một hành động có ý nghĩa sâu xa.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ăn thịt thì có luyện được tâm buông bỏ không? Nếu buông bỏ được thì ăn thịt hay ăn rau có khác gì nhau không?
Tâm dễ buông bỏ nó cũng còn phụ thuộc vào nhóm tính cách nữa Cụ nhé. Nhóm D ( lãnh đạo) thì trong công việc họ cực dễ làm chủ tâm và vận hành tâm trong công việc theo hướng mà họ muốn tuy nhiên với những thứ liên quan đến Gia đình, bạn bè, hay liên quan đến con người: Giao tiếp, thấu hiểu, dẫn đắt thì họ khó kiểm soát và làm chủ tâm như trong công việc.
Ngược lại nhóm I ( gây ảnh hưởng) thì họ lại dễ làm chủ tâm với những tình huống liên quan đến con người, gia đình, nhân sự....
Còn về những thứ liên quan đến công việc như: Làm việc đúng giờ, đúng hẹn với đối tác, chuẩn Deadline... thì họ rất khó khăn trong việc vận hành làm chủ tâm theo ý mình.
Như vậy với nhóm tính cách D là người rất nguyên tắc và quyết đoán trong công việc thì ăn gì đều không ảnh hưởng đến tâm và kết quả công việc của họ. Họ chỉ nên ăn chay khi gặp vấn đề về gia đình, hôn nhân, hay chuyện cực nghiêm trọng trong công việc ( phá sản, bị lừa số tiền lớn, mất đối tác lớn..)
PS: Cũng chỉ là nhìn nhận từ góc độ cá nhân không có đúng sai tuyệt đối nên các Cụ đóng góp thêm chia sẻ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Món chay giả mặn là do nhà chùa làm con đệ tử chưa phải người tu hành ăn cho dễ và tập làm quen với món chay.
Nhà sư hoặc phật tử mà phải dùng món giả mặn để ăn chay thì đúng là hành vi hết sức phản cảm. Tâm không sáng thì tu hành cũng chỉ phí thời gian. Phật giáo nguyên thủy coi thức ăn cũng chỉ để duy trì sự sống, khi tâm không phân biệt, không mưu cầu món chay hay mặn là cũng đã giác ngộ tương đối.
Trong phim Tây du ký, Đường tăng còn từ chối ăn quả nhân sâm có hình trẻ em, một hành động có ý nghĩa sâu xa.
Cụ nói đúng đó. Nhưng mà chỉ dành cho những bậc thượng căn lợi trí thôi. Tâm không phân biệt chay mặn, không nghĩ thiện ác, không chạy lăng xăng, không bị cuốn vào danh lợi sắc, phong trào trend các thứ thì mới làm được.

pooka

Xe container
Ăn chay hay mặn thì tùy, miễn là cứ ngủ cực mặn thì được.

duongqua

Xe container
Chay hay ko chay là từ tâm mình thôi, ăn chay thực sự, chay trường thì e được thấy từ bé đến giờ, có đúng ông bác em hơn 70t. Bác nói bác có năng lực trường sinh học, bắt đầu chuyển sang ăn chay được hơn 30 năm nay. Bữa cơm là gì: bánh mỳ ko chấm đường, mỳ chay ăn ko pha nước sôi, thêm tí rau luộc, rượu bia bỏ hết, bánh bao chay, đậu luộc, lạc luộc chứ ko bao giờ rang, tuyệt đối không cho vợ con nấu đồ chay kiểu giả cái này, giả cái kia... Nhà có việc hầu như mâm cỗ mặn xong thì phải có đồ chay riêng cho bác ý, bất kể lễ tết. Hôm nào ko có đồ ăn thì nhịn uống nước lọc, đi ăn ở ngoài hàng thì ko bao giờ. Còn đến nhà người quen, ai biết thì bao giờ cũng chuẩn bị 1 suất chay riêng cho bác, còn ko thì bác mang cái bánh mỳ không đi gặm. Trông bác chắc chỉ khoảng 40kg, ko có tí mỡ nào luôn, da dẻ trắng hồng, suốt ngày chỉ đọc sách, thiền và ở trong nhà.
Đấy, e thấy chay trường là như vậy và thấy bác vẫn thoải mái chứ ko có vẻ gượng ép, như mình thì chịu không làm được như vậy. Nhưng ngược lại, thì bác ko làm gì được việc nặng nhọc, đi chơi cũng chỉ đi trong ngày ko bao giờ đi qua đêm, luôn bị say xe, có lẽ thể trạng yếu nên như vậy.
Có lẽ ăn chay trường thật sự phải đúng như vậy chăng?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ô…thế là tốt đấy, chỉ sợ trường chay lâu quá tiến tới cảnh giới ngủ chay nữa thì buồn cho gấu nhà cụ lém ;))
Vợ cụ ấy trẻ xinh, cụ ấy khoe suốt trên này đấy. Nên chắc cụ ấy bị gấu bắt giảm ăn chay.;))

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nói đúng đó. Nhưng mà chỉ dành cho những bậc thượng căn lợi trí thôi. Tâm không phân biệt chay mặn, không nghĩ thiện ác, không chạy lăng xăng, không bị cuốn vào danh lợi sắc, phong trào trend các thứ thì mới làm được.
Tu tập là 1 hành trình chuyển hoá. Dùng ngôn từ diễn tả bằng tâm quan sát thông thường thì khó có thể diễn tả được sự thật như nó đang là...

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Chay hay ko chay là từ tâm mình thôi, ăn chay thực sự, chay trường thì e được thấy từ bé đến giờ, có đúng ông bác em hơn 70t. Bác nói bác có năng lực trường sinh học, bắt đầu chuyển sang ăn chay được hơn 30 năm nay. Bữa cơm là gì: bánh mỳ ko chấm đường, mỳ chay ăn ko pha nước sôi, thêm tí rau luộc, rượu bia bỏ hết, bánh bao chay, đậu luộc, lạc luộc chứ ko bao giờ rang, tuyệt đối không cho vợ con nấu đồ chay kiểu giả cái này, giả cái kia... Nhà có việc hầu như mâm cỗ mặn xong thì phải có đồ chay riêng cho bác ý, bất kể lễ tết. Hôm nào ko có đồ ăn thì nhịn uống nước lọc, đi ăn ở ngoài hàng thì ko bao giờ. Còn đến nhà người quen, ai biết thì bao giờ cũng chuẩn bị 1 suất chay riêng cho bác, còn ko thì bác mang cái bánh mỳ không đi gặm. Trông bác chắc chỉ khoảng 40kg, ko có tí mỡ nào luôn, da dẻ trắng hồng, suốt ngày chỉ đọc sách, thiền và ở trong nhà.
Đấy, e thấy chay trường là như vậy và thấy bác vẫn thoải mái chứ ko có vẻ gượng ép, như mình thì chịu không làm được như vậy. Nhưng ngược lại, thì bác ko làm gì được việc nặng nhọc, đi chơi cũng chỉ đi trong ngày ko bao giờ đi qua đêm, luôn bị say xe, có lẽ thể trạng yếu nên như vậy.
Có lẽ ăn chay trường thật sự phải đúng như vậy chăng?
Ăn chay trường là ăn chay toàn phần toàn thời gian cho tới khi hết giá trị sử dụng của thân xác. Bác của cụ đúng là chay trường. Có thích béo tốt ăn chay thì học theo cách ăn của Khuy Cơ nhà Đường.

baba77

Xe tăng
Cụ chủ này đang bỏ thế mà có cụ xukthal lại đâm đầu đoạn tuyệt ....

duongqua

Xe container
Ăn chay trường là ăn chay toàn phần toàn thời gian cho tới khi hết giá trị sử dụng của thân xác. Bác của cụ đúng là chay trường. Có thích béo tốt ăn chay thì học theo cách ăn của Khuy Cơ nhà Đường.
E chỉ biết là đến sữa đặc ông Thọ bác e cũng chả dám chấm bánh mỳ ăn :D

TN1805

Xe điện
Ăn chay phải là ăn các loại rau - củ - quả chế biến....chứ ăn chay kiểu nhiều người ăn các loại món ăn làm từ bột mỳ làm giả các món mặn như : đùi gà chiên ( bột mỳ nặn hình đùi gà rồi đem chiên), tôm tẩm bột chiên ( bột mỳ nặn hình con tôm rồi đem chiên), cá rán ( bột mỳ nặn hình con cá đem rán)....thì ăn chay kiểu đó còn hại sức khỏe hơn là ăn mặn vì quá nhiều tinh bột và các loại gia vị bột nêm chay ( đặc biệt hại cho người bị tiểu đường ). :D

xukthal

Xe lăn
💚Sau 5 năm trường chạy một cách tuyệt đối ( không ăn thịt cá bia rượu và các chất có cồn) thì 6 tháng nay do công việc, tiếp xúc với nhiều khách hàng là doanh nghiệp( công ty chuyển sang bán xe theo các dự án là chủ yếu) Phải tiếp khách nên em không còn ăn chay tuyệt đối được nữa. Tháng khoảng 2-3 buổi đi nhậu với đối tác còn lại vẫn ăn chay.
☘Vẫn biết cuộc sống là một hành trình trải nghiệm, em cũng chưa bao giờ phải áy náy điều gì. Nhưng việc không giữ được thói quen ăn trường chay sao vẫn có cảm giác hơi nuối tiếc . ☕Có Cụ nào tâm trạng giống em ko?
Ngược với em bh /:)

Z90

Xe tăng
Hi chay làm gì cụ, cụ mà làm được như Thái tử Siddatha thì hãy chay trường.. Còn vẫn phải buôn bán thì e thật là k nên! Cứ " Đời " đi

Macgregor

Xe điện
em thấy như việc phóng sinh. theo quan điểm của em đây là 1 việc làm cực kỳ là độc ác. những người làm việc phóng sinh thì lại nghĩ mình đã làm được việc tốt, nhưng xét sâu xa thì không phải như vậy. nhưng con vật được phóng sinh chúng đều có gđ a e bạn bè, nhưng nó đã bị bẫy bị bắt bị góm lại để được bán cho người làm phóng sinh. vậy là những người tâm phật lại chính là những kẻ tiếp tay cho cái ác, vậy thì nên dừng việc làm phóng sinh lại mới là tâm tốt.