[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Minh Quoc 79

Xe buýt
Cũng ko dằn vặt, day dứt vì từ lúc ăn chay trường mình cũng luyện được Tâm dễ buông bỏ những thứ đã qua, chỉ là hơi nuối tiếc. Mình thấy cơ thể vẫn khoẻ mạnh. Khoản ABC thì vẫn đều đặn như trước :)
Trong câu nói có nhiều điểm mâu thuẫn quá

TN1805

Xe điện
Có 1 điều tôi thấy lạ cứ quán ăn chay nào thì chủ quán hay cho nhân viên ăn mặc như các phật tử ( mặc đồ như chú tiểu ở chùa) và quán cũng trang trí như chùa, treo các tranh ảnh, câu đối, câu châm ngôn, triết lý như nhà chùa và Phật giáo....hơi lạ, vì ăn chay thì có liên quan gì đến Phật giáo đâu, cũng chỉ là 1 cách ăn uống thôi mà. :D

TN1805

Xe điện
Em ăn mặn thì bụng nhỏ 6 múi. Còn ăn chay thì bụng lại 1 múi. Xong thêm sữa đậu nành có lúc quần không đóng cúc được. :D.
Con người ta béo lên không phải do ăn thịt cụ ạ. Béo lên là do ăn nhiều tinh bột và đường.
Cụ ăn mỗi ngày 1 con gà, 1 cân thịt bò ...nhưng chỉ ăn 1 bát cơm, cụ sẽ không thấy đói và không thể béo lên, nhưng cơ bắp thì săn chắc, và rất khỏe khi vận động. :))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
em thấy như việc phóng sinh. theo quan điểm của em đây là 1 việc làm cực kỳ là độc ác. những người làm việc phóng sinh thì lại nghĩ mình đã làm được việc tốt, nhưng xét sâu xa thì không phải như vậy. nhưng con vật được phóng sinh chúng đều có gđ a e bạn bè, nhưng nó đã bị bẫy bị bắt bị góm lại để được bán cho người làm phóng sinh. vậy là những người tâm phật lại chính là những kẻ tiếp tay cho cái ác, vậy thì nên dừng việc làm phóng sinh lại mới là tâm tốt.
Cũng tùy loại phóng sinh cụ ạ. Nếu là chim cò thì đúng như cụ nói, còn phóng sinh ốc ếch nhái thì nó có khác chút.
Phóng sinh do tâm từ bi mà có thì không nói làm gì, còn phóng sinh để mưu cầu lợi lộc cho bản thân thì nó đi ngược lại với giáo lý đạo Phật.
Cơ mà tiền để mua con vật phóng sinh đấy thì nên dành cứu người thì có ý nghĩa hơn là cứu mấy con vật. Cứu 1 mạng người hơn xây 7 tòa tháp là vì thế.

RongPhuongBac

Xe điện
em thấy như việc phóng sinh. theo quan điểm của em đây là 1 việc làm cực kỳ là độc ác. những người làm việc phóng sinh thì lại nghĩ mình đã làm được việc tốt, nhưng xét sâu xa thì không phải như vậy. nhưng con vật được phóng sinh chúng đều có gđ a e bạn bè, nhưng nó đã bị bẫy bị bắt bị góm lại để được bán cho người làm phóng sinh. vậy là những người tâm phật lại chính là những kẻ tiếp tay cho cái ác, vậy thì nên dừng việc làm phóng sinh lại mới là tâm tốt.
Theo cách hiểu của em thì phóng sinh hợp lý nhất: mua ốc hến ngao sò ở chợ rồi đem thả sông. Mua lại động vật sắp bị giết. Ăn chay( ăn chay thì sẽ không ai sát sanh, mình không mua, ngưòi ta cũng không bán, vậy nhờ mình không ăn mặn nên vô số loài vật không gây thù với mình ). :D

Thanmen

Xe buýt
Cũng ko dằn vặt, day dứt vì từ lúc ăn chay trường mình cũng luyện được Tâm dễ buông bỏ những thứ đã qua, chỉ là hơi nuối tiếc. Mình thấy cơ thể vẫn khoẻ mạnh. Khoản ABC thì vẫn đều đặn như trước :)
ABC đều đặn theo phái tịnh chay trường là bậc thầy của giới phàm tục rồi.Thầy ông nội ăn đứt Tokuda

RongPhuongBac

Xe điện
Con người ta béo lên không phải do ăn thịt cụ ạ. Béo lên là do ăn nhiều tinh bột và đường.
Cụ ăn mỗi ngày 1 con gà, 1 cân thịt bò ...nhưng chỉ ăn 1 bát cơm, cụ sẽ không thấy đói và không thể béo lên, nhưng cơ bắp thì săn chắc, và rất khỏe khi vận động. :))
Em ăn thế này: rau cải xào, đậu phụ rán, không rán thì sốt cà, cơm, khoai, trứng lá ngải, sữa đậu nành, thi thoảng sữa ensure abbot của Hoa Kỳ. Nhớ lần trước cả đám bạn em rủ em bia rau, em chưa động miếng thịt nào thì nó hết mịa từ bao giờ, đành uống bia ăn đậu ăn rau vậy. Nhờ thế mà em không có triệu chứng say xỉn, vẫn lái xe về nhà, cũng may chả gặp chốt chiếc gì :D

lộc _ vừng

Xe buýt
Người thường không theo đạo phật mà chay trường được 5 năm là cảnh giới rồi cụ , em cũng muốn ăn chay mà vẫn phải lao động chân tay nên chưa thực hiện được ạ

xukthal

Xe lăn
Cơ mà hại ví lắm cụ êi @-)@-)@-)8-x

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Vậy cụ là bạn anh cu Nậy chứ không phải là anh cơ teo phỏng?

Langthang_Mercedes

Xe container
Em chỉ muốn làm người thường thôi, em cứ ăn những gì em thích, uống vừa phải, thể dục thể thao đều, vận động mạnh hàng tuần...

ExclMan

Xe điện
Tạo hóa sinh ra ra loài người ăn thức ăn đa dạng gồm cả thực vật và động vật, bây giờ ăn cả thức ăn nhân tạo.
Chúc mừng cụ chấm dưt quá trình đày đọa bản thân!

TN1805

Xe điện
Nói thật các cụ, loài người là động vật ăn tạp...thế nên chúng ta kiểu gì cũng phải ăn thịt các loài động vật khác.
Khoa học đã chứng minh, ăn phải đủ lượng thịt mới làm cho bộ não hoạt động tốt và thông minh.
Những người lao động chân tay, phải hoạt động cơ bắp nhiều như những người thợ, những vận động viên, cầu thủ bóng đá, những diễn viên múa, nhảy dancing....nếu ăn chay họ không thể duy trì thể lực để làm việc được. :))

Có 1 điều tôi thấy lạ cứ quán ăn chay nào thì chủ quán hay cho nhân viên ăn mặc như các phật tử ( mặc đồ như chú tiểu ở chùa) và quán cũng trang trí như chùa, treo các tranh ảnh, câu đối, câu châm ngôn, triết lý như nhà chùa và Phật giáo....hơi lạ, vì ăn chay thì có liên quan gì đến Phật giáo đâu, cũng chỉ là 1 cách ăn uống thôi mà. :D
Bán sản phẩm gì mà gắn được nó với một câu chuyện nào đấy thì dễ bán hàng hơn cụ ạ.

buihai

Xe buýt
y như bà già e, đến khổ, thời bao cấp nuôi con học ko có mà ăn, đến lúc bọn e trưởng thành muốn báo hiếu cụ lại chuyển sang ăn chay trường, nhiều lúc thấy mua giò chay tẩm hương giò, tôm chay tẩm hương tôm, liếc con cháu ăn đồ thật đến khổ, chả biết tâm ko tịnh ăn đồ giả cho bớt thèm nt có đc lên niết bàn đc ko
Lên niết bàn em nghĩ chẳng liên quan gì đến việc ăn chay ...

Nếu vậy người ăn chay 100% từ bé mới được lên à ..

cusao

Xe lăn
- Ăn chay theo tín ngưỡng em tôn trọng và không nhận xét gi vì đó là việc cá nhân tự nguyện và chỉ có cá nhân ấy mới biết tình trạng đúng về lý trí và thực tiễn của họ thế nào.
- Ăn chay vì mục đích sức khoẻ em cho là cũng không sai nhưng chắc chắn không đúng cho mọi cá thể. Để quyết định cơ địa người này sẽ tốt hơn nếu ăn chay, còn người kia là không thì cần có tư vấn uy tín của bác sỹ dinh dưỡng.

Cá nhân em theo đạo thịt. Thiếu thịt thấy yếu kém nhiều thứ về thể chất và vận động nếu thiếu thịt

badboyvn

Xe tải
ăn nhiều rau ít thịt là đc chứ chay trường e thấy ko phù hợp với tuổi lao động

Trọng Quí

Xe tải
Em không đồng ý quan điểm ăn thực vật lành và ít bệnh hơn động vật. Thực vật cũng có thể tồn dư kim loại nặng, thuốc trừ sau....động vật thì tăng trọng, nhiễm kim loại...Tóm lại ăn thực vật chưa chắc đã lành hơn động vật. Thực vật ít dầu mỡ hơn thì đúng, nhưng quan trọng là cơ thể mình chuyển hoá ra sao, bác cứ ăn nhiều đạm động vật nhưng đi kèm với vận động, cơ thể khoẻ mạnh, chuyển hoá tốt thì cũng đc mà. Tóm lại, việc ăn chay là sở thích và quan điểm cá nhân thôi, lợi hay hại thì...chưa biết đc