[Funland] Tất tần tật về ăn chay

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Mỗi mâm này cho mình cụ hay cả nhà? Mình cụ thì quá nhiều, em theo chế độ ăn vegan nhg chỉ 6 ngày/tháng và cũng chỉ 1-2 món rau củ lạc trứng phô mai (ko ăn đậu phụ) nhg số lượng ít hơn cụ nhiều theo nguyên tắc chỉ ăn no 70-80%, thậm chí có thể ko cần ăn trg 1 ngày vẫn bình thường. Cụ có tập tành gì thêm ko? Vì nếu ăn nhiều như cụ cơ bắp khó duy trì dc cũng như phải vận động nặng khi cần, ví dụ như squat/plank tại nhà?
Mâm trên là ăn cho cả nhà. Hình bên dưới là khi ăn mình em. Em vẫn đi tập Gym ( mức độ vừa phải). Thi thoảng đổi món chạy bộ hoặc chơi các môn thể thao khác.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Ngon quá cụ ạ, đấy món chay rau củ quả tự nhiên thế này chứ. Cụ cho em menu từng mâm đi :) @};-
Những món rau củ quả thì Cụ nhìn là biết rồi. Còn mấy món trộn hay xào thì là váng đậu, tảo xoắn, canh rong biển. Chả làm từ đậu bóp với hành chiên ròn.
Mâm này vợ em chế biến và bày biện cho đẹp kiểu phụ nữ. Em vào bếp thì ít món hơn ( chủ yếu món luộc) và không thích bày biện gì cả.
Ăn uống cũng đừng áp đặt quá. Thuần chay hay giả chay hay thậm chí là món mình không thích thì cũng ko nên phản ứng hay thái độ làm gì. Nó ảnh hưởng đến những người nấu cho mình ăn và tác động đến cảm xúc của mình. Ăn mất ngon!
Có nhiều gia đình đến bữa ăn nhiều khi cãi nhau chỉ vì vợ hay chồng không nấu cái món mà mình thích, không biết thay đổi món ăn để đỡ nhàm chán, nhiều lý do khác nữa...để rồi ăn với nhau trong sự thái độ, hằn học và bực mình.
Câu hỏi đặt ra là làm sao để mình ăn vui vẻ khi xảy ra những điều bất như ý xung quanh mình kể cả khi ăn phải những món mình ko thích mà vẫn ngon?
Ăn chay ngoài lý do sức khoẻ, môi trường, tình yêu động vật, lý do tôn giáo...mấy cái này giống hô khẩu hiệu quá :)
Thực tế cái sâu xa khi thực hành ăn chay nó là phương tiện giúp luyện tâm. Nó làm cho tâm bớt sân si, áp đặt hay bỏ thái độ vào những điều không như ý.

Chỉnh sửa cuối:

anhtrangvn

Tháo bánh
Bạn em cũng y như cụ, bạn em con gái ạ, năm nay cũng mới 32t. Bạn ấy cũng ăn chay 1 cách tự nhiên. Giờ ăn thịt cá thấy tanh không ăn được nữa. Ăn uống thì không cầu kỳ, bữa cơm chỉ cần rau luộc là được, sang hơn thì mấy cây nấm, đậu sốt cà chua.
Em muốn hỏi cụ là ăn chay trường như thế thì có những món nào bổ sung sắt không ạ? Vì đi xét nghiệm thì bạn em bị thiếu máu nhẹ, và tóc hay bị rụng ạ.
Tháng 5 vừa rồi đợt Covid, biết ơn Nhà nước chống dịch tốt mà em và bao người thân bình yên, không phải đối diện cảnh thi thoảng có người bọc lại đi thiêu như nhiều nước, em chả biết ủng hộ Nhà nước bằng gì nên lấy chút máu đi hiến. Hiến thì được tặng kết quả xét nghiệm máu, cho biết mọi chỉ số đều bình thường. Dân Việt Nam đa phần đều bị theo máu nhẹ, chắc em cũng thế. Nhưng cố gắng ăn uống cân đối đủ loại rau, hoa quả và tập luyện vận động ít nhất tuần vài buổi và quan trọng tinh thần bình hòa thì là làm tốt nhất có thể rồi, còn lại nó là do cơ thể tự nhiên, em cũng ko biết chia sẻ gì hơn. Em là nam, thì từ tuổi 32-33 trở đi là tóc cũng bắt đầu rụng nhiều hơn, cũng có thể do hay lo nghĩ nhiều việc, nhất là cái năm Covid này, nhiều thứ đau đầu quá. Giờ em gần 40 rùi, dáng người thanh mảnh cao 165, nặng 56Kg ạ, trước khi ăn như hiện nay thì người nó cũng chỉ hơn 50Kg, và trong quá trình đó chả bổ sung gì ợ. :D

anhtrangvn

Tháo bánh
Thiếu máu và rụng tóc là do thiếu sắt. Có thể bổ xung B12 từ trứng gà hoặc các thực phẩm bổ xung chất sắt như: Rau sup lơ, cải xanh hoặc cải thìa. Một củ khoai tây nướng cũng có hàm lượng sắt gấp 2 lần 1 cái đùi gà. Phụ nữ trưởng thành cần 18-20Mg sắt/ ngày. Vợ Cụ cũng có thể uống bổ xung sữa các loại hạt như hạt điều hoặc mè đen khá giàu chất sắt.
Ps: Bữa cơm hàng ngày hồi em ăn chay. Giờ thì em nhịn hoặc chỉ ăn các loại hạt. Thi thoảng mới ăn cơm.
Cơm của cụ thế này ăn có khi lại béo mẫm hơn cả xơi thịt. :D

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cơm của cụ thế này ăn có khi lại béo mẫm hơn cả xơi thịt. :D
Mâm Cụ thấy là cho 4 người. Em cách đây 4 năm khoảng 73kg ( cao 1,65m). Sau khi ăn chay giảm còn 63kg. Giờ duy trì ở mức 65-66 kg. Tuy nhiên em ăn chay ko phải mục đích giảm cân. Khi ăn chay sẽ có xu hướng tăng cân vì ăn nhiều tinh bột.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
1. Nên giấu kín mình là người ăn chay.
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.
Con bò nhà em nó cũng ăn chay từ khi cai sữa cụ ạ.

Tit_mu_tap

Xe tăng
Thi thoảng ăn chay thôi, thiếu chất, phản học, trái quy luật ;))

kjsslv

Xe đạp
Cụ ăn chay mà đi đám ăn chút đồ mặn theo e thì cũng chẳng sao. Về sức khỏe thì thỉnh thoảng ăn mặn chút theo e là không ảnh hưởng gì. Về tâm linh thì phật giáo nguyên thủy họ quan niệm ăn gì cũng được, tùy duyên. Quan trọng là từ tâm mình mà ra thôi cụ

ngu ngơ

Xe điện
Thi thoảng ăn chay thôi, thiếu chất, phản học, trái quy luật ;))
Cơ thể tự điều chỉnh để thích nghi, người ăn chay trường khi chuyển đổi sang ăn thịt cá cũng dễ gặp vấn đề về tiêu hoá như thường.

printer05

Xe điện
Đậu rán, lạc luộc và 3 vại bia chay hoàn toàn, ngày nào em cũng chiến :D

bút hêt mực

Xe tăng
Năm ngoái bên Đài Loan họ khởi tố bắt giam mấy người về tội làm thực phẩm chay giả. Đại loại họ thu mua mề gà thật để chế tạo thành mề gà chay ăn như thật, thịt bò thật để chế thành thịt bò chay ăn như thật. Đại loại là họ kiếm lời từ thói ăn chay. Mà thấy bảo hãng này họ bán sang Việt Nam ta doanh số cũng khủng văn lồ lắm.
Đương nhiên có ngành kinh doanh đồ chay thì có các loại quảng cáo vận động người ta ăn chay.
Đúng chuẩn ăn chay thì cứ cơm trắng, ngũ cốc nói chung, khoai các loại, rau đậu củ quả các kiểu và các sản phẩm chế biến từ thực vật. Bà cô em ăn chay tới giờ là hơn 30 năm, chỉ có đậu phụ, lạc vừng với rau dưa các thứ. Giờ cũng đương điều trị mỡ máo rồi.
Mấy hội ăn chay đầu vào post bài dạy ăn chay, đầu cuối bán đồ, thỉnh thoảng có ai kêu nọ kêu kia thì lý do là thiếu chất rồi bán thêm tinh chất này nọ, bổ khỉ đồ tươi ko muốn lại cứ thích ăn đồ công nghiệp qua chế biến.
Ăn chay mà bữa làm đôi bát cơm, giã thêm đống lạc vừng đậu rồi ngồi 1 chỗ gõ mõ thì mỡ máu khéo còn cao hơn đội ăn thịt, vì ăn chay thường sẽ phải chén thêm tinh bột cho no cái dạ dày.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cơ thể tự điều chỉnh để thích nghi, người ăn chay trường khi chuyển đổi sang ăn thịt cá cũng dễ gặp vấn đề về tiêu hoá như thường.
Cụ có ăn chay không mà kinh nghiệm thế

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Mâm trên là ăn cho cả nhà. Hình bên dưới là khi ăn mình em. Em vẫn đi tập Gym ( mức độ vừa phải). Thi thoảng đổi món chạy bộ hoặc chơi các môn thể thao khác.
Nếu cụ có bệnh phải ăn thế này thì không nói làm gì.
Nhưng nếu vẫn khỏe mạnh mà ăn thế này thì sống chán lắm, ăn cũng là 1 trong những lạc thú ở đời.
Sống mà không biết ăn ngon thì chán lắm, kiếp sau đầu thai làm trâu hay bò cho thỏa nỗi niềm.

soledad88

Xe buýt
Thiếu máu và rụng tóc là do thiếu sắt. Có thể bổ xung B12 từ trứng gà hoặc các thực phẩm bổ xung chất sắt như: Rau sup lơ, cải xanh hoặc cải thìa. Một củ khoai tây nướng cũng có hàm lượng sắt gấp 2 lần 1 cái đùi gà. Phụ nữ trưởng thành cần 18-20Mg sắt/ ngày. Vợ Cụ cũng có thể uống bổ xung sữa các loại hạt như hạt điều hoặc mè đen khá giàu chất sắt.
Ps: Bữa cơm hàng ngày hồi em ăn chay. Giờ thì em nhịn hoặc chỉ ăn các loại hạt. Thi thoảng mới ăn cơm.
nhà em ko có đk lắm để ăn được như này :)
em hay nấu đậu, nấm, khoai tây, khoai sọ, bí đỏ, rau củ. bạn ấy có ăn vặt thêm hoa quả lúc giữa buổi. cũng có lúc mua các loại hạt nhưng thấy hơi tốn kém. em chỉ lo thiếu sắt nên thiếu máu và rụng tóc.
bất tiện nhất là không ăn được đồ ăn mặn vì chỉ ngửi mùi thôi là thấy tanh và buồn nôn

metalins

Xe tăng
Mỗi bữa cụ chỉ ăn thế này e ko đủ lực tập Gym, em thật. Ăn it hơn cả Khổng Minh :)

Minhlong1012

Xe buýt
Em là em rất phục mấy cụ mợ ăn chay trường. Em là cứ phải có thịt, cá mới ổn (trừ thịt chó mặc dù em cực ghét nuôi chó mèo trong nhà). Ở thành thị phần đa mua đồ ở chợ nên cũng chả phải giết mổ gì nên lo gì sát sinh các cụ nhể .

hnilqhuy

Xe tăng
Chay tự nhiên chứ chay chế biến thì hại nhiều hơn lợi

soledad88

Xe buýt
Tháng 5 vừa rồi đợt Covid, biết ơn Nhà nước chống dịch tốt mà em và bao người thân bình yên, không phải đối diện cảnh thi thoảng có người bọc lại đi thiêu như nhiều nước, em chả biết ủng hộ Nhà nước bằng gì nên lấy chút máu đi hiến. Hiến thì được tặng kết quả xét nghiệm máu, cho biết mọi chỉ số đều bình thường. Dân Việt Nam đa phần đều bị theo máu nhẹ, chắc em cũng thế. Nhưng cố gắng ăn uống cân đối đủ loại rau, hoa quả và tập luyện vận động ít nhất tuần vài buổi và quan trọng tinh thần bình hòa thì là làm tốt nhất có thể rồi, còn lại nó là do cơ thể tự nhiên, em cũng ko biết chia sẻ gì hơn. Em là nam, thì từ tuổi 32-33 trở đi là tóc cũng bắt đầu rụng nhiều hơn, cũng có thể do hay lo nghĩ nhiều việc, nhất là cái năm Covid này, nhiều thứ đau đầu quá. Giờ em gần 40 rùi, dáng người thanh mảnh cao 165, nặng 56Kg ạ, trước khi ăn như hiện nay thì người nó cũng chỉ hơn 50Kg, và trong quá trình đó chả bổ sung gì ợ. :D
Em cám ơn cụ. Bạn em cũng ăn chay hơn 4 năm nay không cần bổ sung gì vẫn khoẻ mạnh như thường. Chỉ là dạo gần đây thấy tóc rụng nhiều, xét nghiệm máu thì các chỉ số bình thường, nhưng có thiếu máu 1 chút làm em lo lo ạ.

Dungha

Xe điện
Nói chung đã ăn chay thì ở nhà gửi phong bì. Đi ăn làm gì cho phức tạp?