[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Nana2015

Xe tăng
Cho em hỏi? Sao đã ăn chay còn phải làm thành giò, thành chả, tại sao ko để nguyên sơ ăn nhỉ? Chẳng nhẽ tâm vẫn muốn ăn mặn nhưng dặn lòng phải ăn chay

anhtrangvn

Tháo bánh
Cho em hỏi? Sao đã ăn chay còn phải làm thành giò, thành chả, tại sao ko để nguyên sơ ăn nhỉ? Chẳng nhẽ tâm vẫn muốn ăn mặn nhưng dặn lòng phải ăn chay
Thay đổi khẩu vị thôi cụ ơi, nhưng thứ đó nếu ko chế biến thì nó chỉ là vài loại bột ăn mãi cũng khó vì bản chất cơ thể tự nhiên cần các loại đa dạng cân đối nên khi chế biến họ cũng đưa vào một số thành phần nhất định tạo hương vị tốt khi ăn. Nhất là người mới ăn chưa quen với độ thuần thực vật nó vón nhạt nhẽo, lạt vị. Ví dụ như một mâm cỗ có các món trình bày ra từng món đẹp mắt hơn là đổ các loại vào nghiên lẫn rồi chia mỗi người một bát ấy cụ. Chỗ này cũng nhìn phóng khoáng thôi. Tránh giết hại con vật tội nghiệp nó là được rồi. Sau này công nghệ phát triển có thể nuôi cấy mô thành thịt trong dung dịch ding dưỡng, không phải giết mổ nữa có thể người ta vẫn ăn bình thường được.

soledad88

Xe buýt
Em thì quan niệm món ăn là phương tiện để mình có sức khỏe nên ăn sao cho lành mạnh, tránh những tác động không tốt đến sức khỏe. Em biết đến các món chay từ năm 2008, ăn thấy cơ thể nhẹ nhàng, nhiều rau, tiêu nhanh nên thấy thích và ăn thường xuyên. Đọc sách về ăn uống thì biết thực vật thân thiện với hệ tiêu hóa hơn, động vật giờ cũng lắm hóa chất, chất kích thích v.v.. Ngoài ra, do ăn một thời gian cơ thể nhẹ nhàng và không hiểu sao mũi và vị giác nó thính dần, ngửi các độ mặn như cá thịt rất khó ăn được bởi mùi tanh và mùi gây gây của mỡ vẫn còn lẫn trong đồ ăn... cho nên bỏ dần. Em ví dụ: Nước mắm, tất nhiên là mùi nước mắm nhưng em ngửi ra cả mùi cá thối lẫn bên trong; cá ngoài mùi cá nấu/rán thì em thấy vẫn còn mùi tanh của cá sống; thịt trâu bò cũng nặng mùi gây của mỡ...Em không ăn được cá từ năm 2009 đến giờ nếu ko biết đưa vào miệng sẽ bị nôn; trâu, bò, lợn cũng ko thích ăn vì cũng có mùi ngái ngái gây gây của mỡ, đi ăn ở đâu có lẫn tý chút mà biết thì cố ăn thôi, không ngon; gà thì ít mùi tanh hôi hơn nên khi nào lỡ bữa mà ko còn gì ăn thì ăn tạm được. Tóm lại tỉ lệ bữa ăn có chút ít động vật (gà hoặc một vài loại chế biến còn ít mùi gốc động vật) chắc dưới 5% kể chừng 10 năm nay, trứng luộc, rán, chế biến nóng ko bị tanh thì em cũng ăn được. Đi ăn cưới thì em thường ăn rau, xôi, bánh, có thể làm miếng gà còn từ chối tất. :D. Khoảng 2010-2011, em sang nhà chú em chơi, chú mời thịt chó nhiệt tình quá, em cũng không thích tỏ ra khác quá với mọi người em đành ăn vài miếng. Sau đó, khi em về nhà, chó hàng xóm mọi lần đi về nó ngồi hoặc nằm nhìn em thôi, lần đó nhìn thấy em, nó phi ra định cắn vào chân em. Em sang chú em hai lần, phải xơi thịt chó thì về đều bị nó phi ra sửa và định cắn. Kể từ đó em cạch hẳn, không nể nang gì nữa, sau chối thẳng với lý do bị chó cắn :D.

Nói chung em không phân biệt, đánh giá người khác ăn uống, chỉ là cá nhân em khẩu vị không được như bình thường, ở công ty cũng đặt suất ăn riêng dạng đơn giản (rau/ đậu/lạc, nấm/rong biển), còn ở nhà thì cũng mua một số đồ chay về nấu ăn cho vui mắt, với đổi khẩu vị. Gần 10 năm nay, thì cũng may gần như không ốm đau gì, chỉ mấy lần nhức đầu xổ mũi. Em vẫn hay nói vui: Nghe nói ăn chay thì tốt phước, có thể ít bệnh vì không sát sinh nên mong sao có tý bệnh tật nào thì lúc nào gần đi thì dồn vào đoạn cuối, ốm trận thật nặng rồi em thăng luôn, ngại ốm lai rai phiền người nhà. :D
Em vô sư vô sách nhưng bạn (đời) em ăn chay từ năm 2016 đến giờ. Bạn ấy ăn chay trường và thuần chay. Chỉ ăn đậu, nấm, rau củ quả tươi chứ không ăn đồ chay đóng gói và đồ mặn giả chay. Bây giờ ngửi mùi thịt cá thấy tanh không ăn được, còn thịt gà thì có thể ăn 1 2 miếng, nhưng ăn xong bị đầy bụng khó chịu mất 1 2 ngày. Không biết như vậy có là bình thường không ạ?

anhtrangvn

Tháo bánh
Em vô sư vô sách nhưng bạn (đời) em ăn chay từ năm 2016 đến giờ. Bạn ấy ăn chay trường và thuần chay. Chỉ ăn đậu, nấm, rau củ quả tươi chứ không ăn đồ chay đóng gói và đồ mặn giả chay. Bây giờ ngửi mùi thịt cá thấy tanh không ăn được, còn thịt gà thì có thể ăn 1 2 miếng, nhưng ăn xong bị đầy bụng khó chịu mất 1 2 ngày. Không biết như vậy có là bình thường không ạ?
Hơ, thì giống em phần nào. Ngửi thì tự khó ăn, cái nào chế biến rất ít mùi tanh, gây, ngấy thì mới ăn được. Em thì ko đến mức đầy bụng, vì em ăn cũng ít, vì như lỡ bữa dọc đường, làm bát phở gà thì cũng chút xíu, hay cơm cỗ làm 1-2 miếng ko thấy gì. :D Nhưng nói chung ăn động vật nó không thấy người nhẹ nhõm. Em nhiều việc biến động trong ngày, có lúc phải lo nghĩ suy tính nhiều việc nên trạng thái thân với tâm trạng cũng thay đổi liên tục rồi nên có thể chưa đủ tinh nhạy như người thân cụ/mợ cảm nhận được tác động đến 1-2 ngày. :D

November123

Xe tải
Giả sử cụ tổ chức đám cưới cho con gái, cùng họ nhà trai tại 1 trung tâm tiệc cưới. Tổng số khách mời là 1000 người, ngồi 10 người/mâm, trong đó có duy nhất khách mời chủ thread là người ăn chay (nếu có). Trung tâm tiệc cưới tất nhiên đôi bên 2 họ phải thống nhất đặt món trước cho người ta chuẩn bị. Cụ định làm thế nào cho khách chay (nếu có) này?
Nếu là mình thì mình sẽ có phần ăn chay dành riêng cho họ (nếu nhà hàng có nấu) hoặc đặt ngoài đem vào. Đó là chủ động nếu biết người đó ăn chay trường.

Nếu là phát sinh thì sẽ hỏi nhà hàng nếu có phần chay, còn thật sự không có gì có thể ăn chay thì nói với người được mời một tiếng.

Quan điểm của mình về cách ứng xử giữa chủ và khách. Chủ - cố gắng tiếp đãi khách thật tốt. Khách - thông cảm cho chủ nếu xảy ra trường hợp không mong muốn.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em thì quan niệm món ăn là phương tiện để mình có sức khỏe nên ăn sao cho lành mạnh, tránh những tác động không tốt đến sức khỏe. Em biết đến các món chay từ năm 2008, ăn thấy cơ thể nhẹ nhàng, nhiều rau, tiêu nhanh nên thấy thích và ăn thường xuyên. Đọc sách về ăn uống thì biết thực vật thân thiện với hệ tiêu hóa hơn, động vật giờ cũng lắm hóa chất, chất kích thích v.v.. Ngoài ra, do ăn một thời gian cơ thể nhẹ nhàng và không hiểu sao mũi và vị giác nó thính dần, ngửi các độ mặn như cá thịt rất khó ăn được bởi mùi tanh và mùi gây gây của mỡ vẫn còn lẫn trong đồ ăn... cho nên bỏ dần. Em ví dụ: Nước mắm, tất nhiên là mùi nước mắm nhưng em ngửi ra cả mùi cá thối lẫn bên trong; cá ngoài mùi cá nấu/rán thì em thấy vẫn còn mùi tanh của cá sống; thịt trâu bò cũng nặng mùi gây của mỡ...Em không ăn được cá từ năm 2009 đến giờ nếu ko biết đưa vào miệng sẽ bị nôn; trâu, bò, lợn cũng ko thích ăn vì cũng có mùi ngái ngái gây gây của mỡ, đi ăn ở đâu có lẫn tý chút mà biết thì cố ăn thôi, không ngon; gà thì ít mùi tanh hôi hơn nên khi nào lỡ bữa mà ko còn gì ăn thì ăn tạm được. Tóm lại tỉ lệ bữa ăn có chút ít động vật (gà hoặc một vài loại chế biến còn ít mùi gốc động vật) chắc dưới 5% kể chừng 10 năm nay, trứng luộc, rán, chế biến nóng ko bị tanh thì em cũng ăn được. Đi ăn cưới thì em thường ăn rau, xôi, bánh, có thể làm miếng gà còn từ chối tất. :D. Khoảng 2010-2011, em sang nhà chú em chơi, chú mời thịt chó nhiệt tình quá, em cũng không thích tỏ ra khác quá với mọi người em đành ăn vài miếng. Sau đó, khi em về nhà, chó hàng xóm mọi lần đi về nó ngồi hoặc nằm nhìn em thôi, lần đó nhìn thấy em, nó phi ra định cắn vào chân em. Em sang chú em hai lần, phải xơi thịt chó thì về đều bị nó phi ra sửa và định cắn. Kể từ đó em cạch hẳn, không nể nang gì nữa, sau chối thẳng với lý do bị chó cắn :D.

Nói chung em không phân biệt, đánh giá người khác ăn uống, chỉ là cá nhân em khẩu vị không được như bình thường, ở công ty cũng đặt suất ăn riêng dạng đơn giản (rau/ đậu/lạc, nấm/rong biển), còn ở nhà thì cũng mua một số đồ chay về nấu ăn cho vui mắt, với đổi khẩu vị. Gần 10 năm nay, thì cũng may gần như không ốm đau gì, chỉ mấy lần nhức đầu xổ mũi. Em vẫn hay nói vui: Nghe nói ăn chay thì tốt phước, có thể ít bệnh vì không sát sinh nên mong sao có tý bệnh tật nào thì lúc nào gần đi thì dồn vào đoạn cuối, ốm trận thật nặng rồi em thăng luôn, ngại ốm lai rai phiền người nhà. :D
Cụ cố ăn chay đến già luôn nhé. Hôm trước em đi Off clb chay. Nhìn thấy mấy Cụ 70-80 tuổi da dẻ vẫn hồng hào, giọng nói đầy năng lượng mà thấy ngưỡng mộ quá. Các Cụ ấy cũng kể mấy chục năm không ốm đau gì. Thi thoảng thay đổi thời tiết chỉ hắt hơi sổ mũi tẹo. Nhìn các Cụ khoẻ mạnh, trẻ trung làm giới trẻ ăn chay có thêm nhiều động lực.

anhtrangvn

Tháo bánh
Cụ cố ăn chay đến già luôn nhé. Hôm trước em đi Off clb chay. Nhìn thấy mấy Cụ 70-80 tuổi da dẻ vẫn hồng hào, giọng nói đầy năng lượng mà thấy ngưỡng mộ quá. Các Cụ ấy cũng kể mấy chục năm không ốm đau gì. Thi thoảng thay đổi thời tiết chỉ hắt hơi sổ mũi tẹo. Nhìn các Cụ khoẻ mạnh, trẻ trung làm giới trẻ ăn chay có thêm nhiều động lực.
Hơ, em thấy em không phải cố, mà giờ nó tự chọn thế một cách tự nhiên rùi. Ăn như cũ cũng không được. Còn sống chết, bệnh tật nhiều lý do, không phải do riêng ăn. Nhiều nhà sư ăn chay mà cũng vẫn bệnh và mất sớm. Nói chung sức khỏe nhiều lý do lắm, ngoài ăn uống còn tập luyện, ngủ nghỉ .v.v. Được cái ăn thế em thấy đơn giản, ko có nhu cầu phải đổi món liên tục như đồ mặn, kiểu chỉ có vậy thôi, không ăn thì đói, mãi rồi nó quen, nên đỡ vướng bận vào khoản ăn uống.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cụ ăn chay nhiều thì giải quyết vấn đề thiếu hụt dinh dưỡng do thịt động vật mang lại ra sao ?
Bữa ăn cân đối gồm 4 nhóm thực phẩm :
- Nhóm bột đường : Chủ yếu từ các loại ngũ cốc ( gạo, ngô, khoai, sắn)
- Nhóm chất đạm ( Thịt, Cá, Trứng, Sữa - hoặc các loại Đậu, Đỗ )
- Nhóm cung cấp chất béo : Mỡ động vật - Dầu thực vật.
- Nhóm vitamin và khoáng chất ( các loại Rau, Củ, Quả)
Gần 3 năm em ăn thuần chay và hơn 1 năm gần đây chỉ ăn các loại hạt ( tuần ăn 1-2 bữa cơm). Cơ thể vẫn khoẻ mạnh. Đi xét nghiệm máu và sức khoẻ tổng thể. Các chỉ số luôn đạt chuẩn nên việc ăn chay thiếu chất là không đúng đâu Cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

soledad88

Xe buýt
Hơ, em thấy em không phải cố, mà giờ nó tự chọn thế một cách tự nhiên rùi. Ăn như cũ cũng không được. Còn sống chết, bệnh tật nhiều lý do, không phải do riêng ăn. Nhiều nhà sư ăn chay mà cũng vẫn bệnh và mất sớm. Nói chung sức khỏe nhiều lý do lắm, ngoài ăn uống còn tập luyện, ngủ nghỉ .v.v. Được cái ăn thế em thấy đơn giản, ko có nhu cầu phải đổi món liên tục như đồ mặn, kiểu chỉ có vậy thôi, không ăn thì đói, mãi rồi nó quen, nên đỡ vướng bận vào khoản ăn uống.
Bạn em cũng y như cụ, bạn em con gái ạ, năm nay cũng mới 32t. Bạn ấy cũng ăn chay 1 cách tự nhiên. Giờ ăn thịt cá thấy tanh không ăn được nữa. Ăn uống thì không cầu kỳ, bữa cơm chỉ cần rau luộc là được, sang hơn thì mấy cây nấm, đậu sốt cà chua.
Em muốn hỏi cụ là ăn chay trường như thế thì có những món nào bổ sung sắt không ạ? Vì đi xét nghiệm thì bạn em bị thiếu máu nhẹ, và tóc hay bị rụng ạ.

soledad88

Xe buýt
Bữa ăn cân đối gồm 4 nhóm thực phẩm :
- Nhóm bột đường : Chủ yếu từ các loại ngũ cốc ( gạo, ngô, khoai, sắn)
- Nhóm chất đạm ( Thịt, Cá, Trứng, Sữa - hoặc các loại Đậu, Đỗ )
- Nhóm cung cấp chất béo : Mỡ động vật - Dầu thực vật.
- Nhóm vitamin và khoáng chất ( các loại Rau, Củ, Quả)
Gần 3 năm em ăn thuần chay và hơn 1 năm gần đây chỉ ăn các loại hạt ( tuần ăn 1-2 bữa cơm). Cơ thể vẫn khoẻ mạnh. Đi xét nghiệm máu và sức khoẻ tổng thể. Các chỉ luôn đạt chuẩn nên việc ăn chay thiếu chất là không đúng đâu Cụ nhé.
Cụ chia sẻ giúp em 1 chút về bữa ăn của cụ được không ạ? Em đang rất quan tâm vì bạn em ăn chay trường 4 năm nay rồi. Bạn ấy không ăn mặn lại được nữa vì ngửi đồ ăn mặn mùi rất tanh, cố ăn vào thì bị đầy bụng và đau bụng. Bây giờ đi xn thì các chỉ số bt, nhưng có bị thiếu máu nhẹ, và tóc rụng cũng nhiều.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cụ chia sẻ giúp em 1 chút về bữa ăn của cụ được không ạ? Em đang rất quan tâm vì bạn em ăn chay trường 4 năm nay rồi. Bạn ấy không ăn mặn lại được nữa vì ngửi đồ ăn mặn mùi rất tanh, cố ăn vào thì bị đầy bụng và đau bụng. Bây giờ đi xn thì các chỉ số bt, nhưng có bị thiếu máu nhẹ, và tóc rụng cũng nhiều.
Thiếu máu và rụng tóc là do thiếu sắt. Có thể bổ xung B12 từ trứng gà hoặc các thực phẩm bổ xung chất sắt như: Rau sup lơ, cải xanh hoặc cải thìa. Một củ khoai tây nướng cũng có hàm lượng sắt gấp 2 lần 1 cái đùi gà. Phụ nữ trưởng thành cần 18-20Mg sắt/ ngày. Vợ Cụ cũng có thể uống bổ xung sữa các loại hạt như hạt điều hoặc mè đen khá giàu chất sắt.
Ps: Bữa cơm hàng ngày hồi em ăn chay. Giờ thì em nhịn hoặc chỉ ăn các loại hạt. Thi thoảng mới ăn cơm.

Chỉnh sửa cuối:

xebetong

Xe container
Em là em không thích xài đồ giả!
Nếu có món chay nào ngon ăn hợp miệng thì em chuyển sang ăn chay cũng được, chứ cách nấu đồ chay kiểu làm sao cho thật giống đồ mặn em không thích

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào ăn chay thì tinh trùng rất chi là thanh đạm nhé.
Tinh dịch thì toàn tương với chao.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Em gặp nhiều cụ 75-85t ở quán bia quen hàng ngày. Các cụ ấy chiều nào cũng 3-4 cốc bia lai rai với đồ nhắm động vật cơ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cụ nào ăn chay thì tinh trùng rất chi là thanh đạm nhé.
Tinh dịch thì toàn tương với chao.
Cụ nói đúng ăn chay thì chất lượng tinh trùng sẽ giảm vì thiếu kẽm ( chất kẽm có nhiều trong Tôm, cua, cá trứng sữa, thịt lợn) tuy nhiên có thể bổ xung bằng việc ăn nhiều rau và các loại hạt để tăng cường vitamin E ( vitamin này cũng quyết định số lượng và chất lượng tinh trùng) ngoài ra Vitamin này giúp tăng chống lão hoá, tăng cường lưu thông máu. Giúp tăng khả năng cường dương. Nói chung ăn chay rồi mới cảm nhận là khoản sinh lý hơn hẳn :) tầm tuổi 40 trở ra là thấy rõ sự khác biệt.
Ps: Cụ nào đang ăn chay muốn bổ xung kẽm thì có thể mua gói bột triết xuất từ hàu biển ( giá 2,5-3 triệu) bán tại các hiệu thuốc.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em gặp nhiều cụ 75-85t ở quán bia quen hàng ngày. Các cụ ấy chiều nào cũng 3-4 cốc bia lai rai với đồ nhắm động vật cơ.
Ăn chay hay mặn thì đều có người khoẻ mạnh và sống thọ. Chỉ có lúc ốm là có thể khác nhau thôi Cụ!

Testuser

Xe buýt
Trên bàn có gì thì ăn cái đó. Có chay thì ăn chay, bàn mặn thì ăn mặn. Vui cả mọi người.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thiếu máu và rụng tóc là do thiếu sắt. Có thể bổ xung B12 từ trứng gà hoặc các thực phẩm bổ xung chất sắt như: Rau sup lơ, cải xanh hoặc cải thìa. Một củ khoai tây nướng cũng có hàm lượng sắt gấp 2 lần 1 cái đùi gà. Phụ nữ trưởng thành cần 18-20Mg sắt/ ngày. Vợ Cụ cũng có thể uống bổ xung sữa các loại hạt như hạt điều hoặc mè đen khá giàu chất sắt.
Ps: Bữa cơm hàng ngày hồi em ăn chay. Giờ thì em nhịn hoặc chỉ ăn các loại hạt. Thi thoảng mới ăn cơm.
Ngon quá cụ ạ, đấy món chay rau củ quả tự nhiên thế này chứ. Cụ cho em menu từng mâm đi :) @};-

metalins

Xe tăng
Mỗi mâm này cho mình cụ hay cả nhà? Mình cụ thì quá nhiều, em theo chế độ ăn vegan nhg chỉ 6 ngày/tháng và cũng chỉ 1-2 món rau củ lạc trứng phô mai (ko ăn đậu phụ) nhg số lượng ít hơn cụ nhiều theo nguyên tắc chỉ ăn no 70-80%, thậm chí có thể ko cần ăn trg 1 ngày vẫn bình thường. Cụ có tập tành gì thêm ko? Vì nếu ăn nhiều như cụ cơ bắp khó duy trì dc cũng như phải vận động nặng khi cần, ví dụ như squat/plank tại nhà?