[Funland] Tất tần tật về ăn chay

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
sao Cụ ko chia sẽ phương pháp ăn của Cụ lên đây ạ, Nếu tốt thì mọi người sẽ vui vẻ đón nhận và cũng là 1 việc làm tốt ạ
Em chia sẻ phương pháp của em lên đây có khi lại gây tranh cãi vì có nhiều cái nó thuộc về trải nghiệm không nằm ở lý lẽ. Ví dụ như ăn khoảng gần 1 năm thì thấy cơ thể khoẻ hơn tuy nhiên để đi tìm nguyên nhân tại sao ăn chay lại khoẻ thì cũng mất khá nhiều thời gian. Rồi phân tích nó qua vài trang viết sao mà thuyết phục được người khác hiểu hết ngọn ngành?
Nhiều khi em chia sẻ tùy duyên. Có nghĩa là thấy ai thực sự cần thì mình chia sẻ để giúp họ có thể ăn chay thành công và lâu dài. Tuy nhiên chỉ giúp cho ai ăn vì sức khoẻ.
Trên thực tế thì em cũng gặp khá nhiều người ăn chay bị ngộ nhận là ăn chay sẽ có đạo đức, sẽ có Phật tính và coi thường những người xung quanh đặc biệt là người ăn mặn. Biểu hiện là thích lý lẽ hơn thua, áp đặt và cũng rất sân si. Những người này thường không đạt được cả về sức khoẻ lẫn giác ngộ.
Nhiều người cũng hay có thói quen gán nhãn cho những người ăn chay với vấn đạo đức là cũng không công bằng bởi nhiều người họ chỉ ăn bởi lý do sức khoẻ. Hoặc ngay cả họ ăn bởi lý do sức khoẻ thì cũng bị gán nhãn là ảo tưởng và không khoa học. Trong vài trường hợp chúng ta cũng ko nên dùng lý lẽ áp đặt lên những thứ mà chúng ta chưa trải nghiệm.
Tóm lại là chia sẻ hoặc giúp ai thì em không ngại. Ngại là phải tiếp nhưng người không có nhu cầu thật sự. Họ đến để thoả mãn sự hoài nghi, hơn thua đúng sai và lý lẽ thì thấy không nên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Kts.quanghieu

Xe đạp
Phấn đấu hàng mấy trăm nghìn năm mới được đứng đầu chuỗi thức ăn. Chẳng có lý do gì mà ko ăn thịt

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em chia sẻ phương pháp của em lên đây có khi lại gây tranh cãi vì có nhiều cái nó thuộc về trải nghiệm không nằm ở lý lẽ. Ví dụ như ăn khoảng gần 1 năm thì thấy cơ thể khoẻ hơn tuy nhiên để đi tìm nguyên nhân tại sao ăn chay lại khoẻ thì cũng mất khá nhiều thời gian. Rồi phân tích nó qua vài trang viết sao mà thuyết phục được người khác hiểu hết ngọn ngành?
Nhiều khi em chia sẻ tùy duyên. Có nghĩa là thấy ai thực sự cần thì mình chia sẻ để giúp họ có thể ăn chay thành công và lâu dài. Tuy nhiên chỉ giúp cho ai ăn vì sức khoẻ.
Trên thực tế thì em cũng gặp khá nhiều người ăn chay bị ngộ nhận là ăn chay sẽ có đạo đức, sẽ có Phật tính và coi thường những người xung quanh đặc biệt là người ăn mặn. Biểu hiện là thích lý lẽ hơn thua, áp đặt và cũng rất sân si. Những người này thường không đạt được cả về sức khoẻ lẫn giác ngộ.
Nhiều người cũng hay có thói quen gán nhãn cho những người ăn chay với vấn đạo đức là cũng không công bằng bởi nhiều người họ chỉ ăn bởi lý do sức khoẻ. Hoặc ngay cả họ ăn bởi lý do sức khoẻ thì cũng bị gán nhãn là ảo tưởng và không khoa học. Trong vài trường hợp chúng ta cũng ko nên dùng lý lẽ áp đặt lên những thứ mà chúng ta chưa trải nghiệm.
Tóm lại là chia sẻ hoặc giúp ai thì em không ngại. Ngại là phải tiếp nhưng người không có nhu cầu thật sự. Họ đến để thoả mãn sự hoài nghi, hơn thua đúng sai và lý lẽ thì thấy không nên thôi.
ok, Cụ
với cá nhân E, ăn chay hay mặn chỉ là cách dung nạp thức ăn thôi, ko liên quan đến phạm trù đạo đức hay thiện ác

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Giả sử cụ tổ chức đám cưới cho con gái, cùng họ nhà trai tại 1 trung tâm tiệc cưới. Tổng số khách mời là 1000 người, ngồi 10 người/mâm, trong đó có duy nhất khách mời chủ thread là người ăn chay (nếu có). Trung tâm tiệc cưới tất nhiên đôi bên 2 họ phải thống nhất đặt món trước cho người ta chuẩn bị. Cụ định làm thế nào cho khách chay (nếu có) này?
Em coi như ko có khách chay (nếu có) và cũng chả liên quan đến xăng hay nhớt
Vụ chỉnh xăng ạ?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

smartdragon

Xe buýt
1.Các thầy ( sư) cũng đâu có ăn chay trường, họ nguỵ biện kiểu như ăn chay, thầy k cúng đc nhiều, mệt lắm hihi.
2. Có thằng bạn, vợ ăn chay trường. Tâm sự, ae xui : khi abcxyz, chỉ bắt thủi kèn rồi quy tội ăn mặm , quả nhiên bỏ ăn chay, hihi

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Phấn đấu hàng mấy trăm nghìn năm mới được đứng đầu chuỗi thức ăn. Chẳng có lý do gì mà ko ăn thịt
Ăn nó giống như mặc. Mỗi người một một sở thích. Nó không có đúng - sai đâu Cụ. Ăn chay hay mặn thấy phù hợp là được!

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Mời cafe còn tiện tay bán con xe chứ :D
Văn phòng em hàng ngày vẫn tiếp mấy Cụ dân Kiến trúc, Nhiếp ảnh và mấy Cụ thuộc bộ lạc Cadavamahi. Qua lại Cafe và uống trà gần năm nay mà có bán được chiếc xe nào đâu.Hehe.. Nên đừng kỳ vọng bán cho các Cụ Ofer sau 1-2 buổi Cafe. Hiện tại doanh số của em chiếm 80-85% là FB (chạy Ad là ra đơn thôi)
Cụ nào cần tư vấn chia sẻ mà không có thời gian qua trực tiếp video call cho em cũng được. Miễn là tập trung vào vấn đề cần hỏi và áp dụng kiên trì mới ra kết quả.

haivu603122

Xe tải
Ăn chay tốt tn e k rõ chỉ thấy có một trg hợp rất điển hình. Có cậu ng quen cách đây vài năm cg bđ ăn chay, n cả gđ vẫn ăn mặn. Cô vợ sau rất nhiều lần mất công chuẩn bị món chay cho chàng nên càm ràm. Đi đâu cg ngồi ăn món riêng cô quạnh. Sau 1,2n thấy quay lại ăn mặn và phải công nhận mặn ngon hơn chay :))
Ăn chay đòi hỏi phải có kt k thì nhiều bữa k nuốt nổi :D
Quan điểm của cụ chủ em cho là khá ổn. đi ăn cỗ đâu đó mà đòi order riêng cho 1 mình mình là loại vớ vẩn. em thì cho rằng kể cả ăn bát măng ninh xương chỉ ăn măng ko cũng vẫn vui vẻ bình thường và coi đó là ăn chay. Chay hay ko em cho là khái niệm tương đối, ăn chay mà tâm "mặn" thì đâu có giải quyết được gì.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
ok, Cụ
với cá nhân E, ăn chay hay mặn chỉ là cách dung nạp thức ăn thôi, ko liên quan đến phạm trù đạo đức hay thiện ác
Nói về thiện ác em thấy cũng mong manh . Có người ác trước thiện sau, có người thiện trước ác sau, có người toàn sống thiện, có người toàn sống ác, có người cả thiện cả ác. Có người lời nói ác khẩu nhưng tâm thì lại thiện lương. Có người thì hành động thiện lương nhưng lời nói thì rất ác ý. Có người thì sống thiện với người khác thì lại bị sống ác với mình. Có người sống ác nhưng lại luôn muốn người khác sống thiện với mình...

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nói về thiện ác em thấy cũng mong manh . Có người ác trước thiện sau, có người thiện trước ác sau, có người toàn sống thiện, có người toàn sống ác, có người cả thiện cả ác. Có người lời nói ác khẩu nhưng tâm thì lại thiện lương. Có người thì hành động thiện lương nhưng lời nói thì rất ác ý. Có người thì sống thiện với người khác thì lại bị sống ác với mình. Có người sống ác nhưng lại luôn muốn người khác sống thiện với mình...
Theo cụ ác với kẻ ác, thiện với kẻ ác thế nào là cách tốt?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Theo cụ ác với kẻ ác, thiện với kẻ ác thế nào là cách tốt?
Không cái nào là tốt cả. Hoặc là cả hai cái đều tốt. Thuận theo nhân duyên và hoàn cảnh cụ thể là cách phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Éo có loài nào sinh lý khỏe như người. Chịch hàng ngày mà k cần liên quan đến việc đẻ.
Còn muôn loài khác đều chỉ chịch để duy trì nòi giống, nghĩa là chỉ chịch để mang thai. Con cái mà k động dục thì k chịch.
Trong các loài vật thì họ mèo (mèo, hổ, sư tử...), các loài chó (chó nhà, linh cẩu...), chuột... chịch nhiều nhất, dày nhất . Ví dụ mèo 1 lứa nhiều con và lứa dày. Tất nhiên 1 con là phải chịch vài ba lần mới đậu thai.
Còn trâu, bò, ngựa 1 năm 1 con nên 1 năm chỉ 1 lần. Số lượng chịch của bò đực tất nhiên thua lợn đực, kém xa so với chó đực, mèo đực.
Trâu giống, bò giống tuyền phải ăn thóc mầm, vitamin...
Thua dê, 1 con đực nó chén 30 con cái.

gocart

Xe cút kít
Món chay đấy nhưng phải làm giả mặn để đút vô mồm? Thực lòng em không hiểu, sao lại phải như vậy.
Thì cũng phải chế biến cho ra dáng món ăn chứ.
Không lẽ ra vườn ăn luôn tại chỗ mới là thực thụ ăn chay?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Vậy chay mặn đều tốt thôi cụ, nặng nề chi 😙
Chuẩn luôn Cụ! Cuộc đời như một bài toán có nhiều cách giải. Đáp án nào cũng ra đáp số đúng. Sao phải tranh luận và áp đặt cái này là đúng, cái kia là sai.

Chỉnh sửa cuối:
Chay là chay mà mặn là mặn.
Sao lại có kiểu cỗ chạy giả mặn nhỉ ?
Tu tại tâm thì kể cả ăn thịt cũng phải thấy như là nhai rơm, uống rượu như uống nước suối chứ ?
Còn cái thể loại ăn chay giả mặn thì chả có nghĩa lý gì cả. Tâm đã không tịnh thì ăn chay cũng chả làm tâm hay tính thay đổi được. Vẫn còn vướng nhiều bụi trần gian lắm.
Mà cái loại cỗ chay thì các chất độn vào để làm cho giống như màu sắc, hương vị thì cũng chẳng tốt cho sức khỏe .

VnUeT

Xe tăng
Chay gì? Tối vẫn ôm thịt. Ăn vẫn mấy cái hình món có thịt. Có mà chay thịt.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thì cũng phải chế biến cho ra dáng món ăn chứ.
Không lẽ ra vườn ăn luôn tại chỗ mới là thực thụ ăn chay?
Vâng, thì chế biến, cơ mà sao không để nguyên thủy lại nặn thành con tôm, miếng cá?