[Funland] Tất tần tật về ăn chay

TSTA

Xe container
Xin lỗi bác thớt nhưng cá nhân em khá ác cảm với người ăn chay. Đa phần bọn họ đều vô cùng sân si, ham giảng đạo lý và luôn nghĩ mình thanh cao hơn kẻ khác.
Em chỉnh chút.
Những ng ăn chay nhưng đi khoe mình ăn chay thì chuẩn ý của cụ.

Còn cụ nào ăn chay âm thầm, ko nhu cầu khoe hay chẳng cần ai biết thì e nghĩ chuẩn hơn.

Langthang_Mercedes

Xe container
Bố mẹ em đều là người ăn chay trường hơn 30 năm. Tâm họ rất trong sáng và không hề rao giảng đạo lý gì cả như một số cụ đã còm ở trên. Em chỉ thấy ăn chay có một cái hại như sau, đó là khi ba em bị xe đụng gãy chân đưa vào bệnh viện BS bảo không phẫu thuật được. Lý do là vì ăn chay lâu quá thuốc mê không có tác dụng nên BS không dám làm phẫu thuật, chỉ bó cho xương từ từ lành lại thôi nên chân ba em bị nhô lên một cục ở ống quyển.
Vậy nếu mắc bệnh nặng mà bắt buộc phải phẫu là đi luôn à? Đơn giản là đau ruột thừa.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Lập thớt để pr bán xe ga mà cụ :D , ko biết còm này của em có làm cụ thớt nổi sân ko :P
Cụ không nói thì nhiều người không biết em bán xe đâu nhá :). Em vào đây chia sẻ thôi. Bán xe thì có thớt chuyên nghiệp ngoài kia rồi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng

Đi ăn tiệc cưới hoặc tiệc thông thường thì tốt nhất; lịch sự nhất, văn minh nhất là họ bày biện gì là việc của gia chủ. Mình dùng được cái gì thì dùng; cái gì không hợp khẩu vị, không hợp sự kiêng khem, không hợp tôn giáo, phong thủy... thì tự động im lặng mà tránh.
Ấy là một người bình thường.

Chứ lại còn bày đặt dạy dỗ nhau tránh gọi món (mục 3,4) tránh chia sẻ tác dụng (mục 7) Rồi rút ra kết luận là không nên sân si (mục 10) nữa

Mâm cỗ chay mà vẫn nhiều món nhái cỗ mặn thì vẫn sân si lắm.cũng như việc tâm chưa thiện phong thuỷ vô ích.e fun tí thôi chứ ko biết gì cả.
Em chỉnh chút.
Những ng ăn chay nhưng đi khoe mình ăn chay thì chuẩn ý của cụ.

Còn cụ nào ăn chay âm thầm, ko nhu cầu khoe hay chẳng cần ai biết thì e nghĩ chuẩn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Mâm cỗ chay mà vẫn nhiều món nhái cỗ mặn thì vẫn sân si lắm.cũng như việc tâm chưa thiện phong thuỷ vô ích.e fun tí thôi chứ ko biết gì cả.
Có câu chuyện thế này, ngẫm cũng nhiều ý nghĩa

1. Sư thầy và chú tiểu và ăn đám trong làng; lúc vè chú tiểu thắc mắc là sao thầy dạy chúng con không ăn mặn mà hôm nay trong bữa thầy ăn bình thường; hình như trong cỗ còn thấy có cả thịt chó. Thầy bảo khi chúng ta là khách mời dự đám nghĩa là gia chủ không phải là đồ ăn cho riêng chúng ta. Khi đó con hay nghĩ chúng ta đang làm khách; ăn để chủ nhà và cả đám vui vẻ; đừng nghĩ là lúc đó chúng ta đang ăn gì.

2. Thầy và tiểu đi qua công cán, đến một con suối khá nguy hiểm; bất chợt gặp một cô gái khỏa thân vì lúc tắm quần áo bị trôi hết. Cô gái không dám tự lội qua suối; thầy bào chủ tiểu cõng cô gái qua; chú tiểu giãy nảy nói thầy dạy con nam nữ thụ bất thân, mà cô này còn đang khỏa thân nữa. Thầy cõng cô gái qua suối. Chú tiểu thắc mắc sao thầy dạy thế mà thầy lại làm thế ? Thầy nói ta vừa cõng một con người cần cứu giúp qua sông; Đứng nghĩ lúc đó ta đang cõng ai, tay ta chạm vào đâu.

November123

Xe tải
Ăn chay trường hay đúng ngày đám cưới thì chúc mừng thả thiệp xong phải spata cút chứ ngồi bàn tiệc làm gì nữa mà than với thở cụ nhỉ.
Với mình đi dự đám cưới là vì tình cảm và mối quan hệ với người chủ tiệc, nên việc ăn uống chỉ vui thôi.
Còn đi đám cưới mà nhất định bắt người ta phục vụ mình thì nên gửi thiệp rồi đi ra ngoài ăn để được phục vụ theo ý muốn. Chứ đi dự rồi bỏ tấm thiệp vào đó cũng tốn bộ đồ. :D

Mình nghĩ người mời cưới nên để ý chút đến người được mời là người ăn chay trường, chủ động đặt phần ăn chay cho họ, đừng nên mời cho có rồi để mặc họ. :)

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

meomun346

Xe container
Món chay đấy nhưng phải làm giả mặn để đút vô mồm? Thực lòng em không hiểu, sao lại phải như vậy.
Bởi vì mình sinh ra từ nhỏ não nó đã quen với ăn mặn rồi. Bây giờ ăn chay phải lừa nó cụ ei.

Truongvm81

Xe máy
Cuối năm dzồi, chuẩn bị làm mâm thịt chó thôi các cụ các mợ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Với mình đi dự đám cưới là vì tình cảm và mối quan hệ với người chủ tiệc, nên việc ăn uống chỉ vui thôi.
Còn đi đám cưới mà nhất định bắt người ta phục vụ mình thì nên gửi thiệp rồi đi ra ngoài ăn để được phục vụ theo ý muốn. Chứ đi dự rồi bỏ tấm thiệp vào đó cũng tốn bộ đồ. :D

Mình nghĩ người mời cưới nên để ý chút đến người được mời là người ăn chay trường, chủ động đặt phần ăn chay cho họ, đừng nên mời cho có rồi để mặc họ. :)
Giả sử cụ tổ chức đám cưới cho con gái, cùng họ nhà trai tại 1 trung tâm tiệc cưới. Tổng số khách mời là 1000 người, ngồi 10 người/mâm, trong đó có duy nhất khách mời chủ thread là người ăn chay (nếu có). Trung tâm tiệc cưới tất nhiên đôi bên 2 họ phải thống nhất đặt món trước cho người ta chuẩn bị. Cụ định làm thế nào cho khách chay (nếu có) này?

catking113

Xe Cứu Trợ
E giờ nhìn miếng thịt chó cũng giống miếng đậu phụ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Không biết Cụ nói thật hay vui. Nếu thật mời em cafe em bày cách. Sau 3 tháng ăn theo cách em xui dại không khoẻ hơn mắng em sao cũng chịu.Hehe
Thật ra những chất tăng cường cho sinh lý của nam giới nằm rất nhiều trong thảo dược ( thực vật). Mặt khác ăn rau củ quả đủ chất dinh dưỡng theo khoa học cho cơ thể khoẻ mạnh thì mặc nhiên chuyện kia cũng khoẻ.
Tóm lại em chia sẻ những cái em đã trải nghiệm, thực hành ra kết quả tốt. Cụ áp dụng là thành công mà ko cần lý lẽ.
sao Cụ ko chia sẽ phương pháp ăn của Cụ lên đây ạ, Nếu tốt thì mọi người sẽ vui vẻ đón nhận và cũng là 1 việc làm tốt ạ

Laoba

Xe điện
Xin lỗi bác thớt nhưng cá nhân em khá ác cảm với người ăn chay. Đa phần bọn họ đều vô cùng sân si, ham giảng đạo lý và luôn nghĩ mình thanh cao hơn kẻ khác.
Cụ nói thật đúng, nhất là thớt này...hi

HuyArt

Xe lăn
1. Nên giấu kín mình là người ăn chay.
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.
Ăn chay như trong ảnh là Tu chỗ nọ nhưng Hú chỗ kia

@xichlo@

Xe điện
Một số chất, vi chất cần thiết cho não bộ mà chay đếch thể có.
Vậy thì Tuệ ở đâu?

Hít một hơi vào phổi là giết hàng triệu bọn li ti rồi!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
sao Cụ ko chia sẽ phương pháp ăn của Cụ lên đây ạ, Nếu tốt thì mọi người sẽ vui vẻ đón nhận và cũng là 1 việc làm tốt ạ
Mời cafe cụ ấy rồi cụ ấy bày cách cho cụ ạ, sao cụ ấy ăn chay rồi ko làm phúc luôn để giúp nhiều người công khai trên này cụ nhỉ :D, đấy là cách hành đạo tốt nhất ạ.