[Funland] Tất tần tật về ăn chay

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Về vụ cụ chữa tự kỷ cho con gái bằng liệu pháp năng luợng và tần số sinh học:
- Hồi cháu nó bị bệnh, có kết luận là mắc chứng tự kỷ của bệnh viện hay ko hay chỉ là cảm nhận của gia đình?
- Lúc cháu hết tự kỷ, có kết luận là bình thuờng của bệnh viện ko hay cũng chỉ là cảm nhận của gia đình?
Cụ hơi lý lẽ thì phải .Mình có vài người bạn làm Bs ( chơi trong CLB PKL) tính khá nguyên tắc và lý lẽ. Các bạn ấy rất phản đối chuyện ăn chay và cảnh báo mình rất nhiều thứ. Tuy nhiên sau 5 năm trường chay và đặc biệt sau vụ nhịn ăn 6 ngày ( ko ăn ko uống) mình vẫn khoẻ mạnh thì các bạn ấy không có câu trả lời thoả đáng.
Mình đã hỏi Bs tâm lý và biết phác đồ điều trị cho cháu nhà mình khá phức tạp, tốn thời gian và cũng không khẳng định kết quả. Đó là lý do mình tự chữa lành cho cháu nhà mình vì khi đó mình đã khá tự tin cai nghiện thành công cho nhiều trường hợp nghiện game và cờ bạc.
Kết luận là mình rất tôn trọng các kiến thức khoa học cũng như kinh nghiệm của các Bs tuy nhiên không phải bác sỹ nào cũng có nhiều trải nghiệm và có tư duy linh hoạt.
Các Bác sỹ dù ở các chuyên nghành khác nhau họ đều có kiến thức chuyên sâu về sức khoẻ tuy nhiên không phải ai là BS cũng khoẻ mạnh, ko có bệnh tật, tâm trí tốt. Điều này cho chúng ta cái nhìn khách quan để bớt tuyệt đối hoá vấn đề.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Ngắn.cho vuông là về bằng cấp em còn hơn.cái cụ mà cụ trích dẫn. Em ngạch sinh học. Khi nào mà có mắc đô nan chay thì cụ hẵng phát biểu. Em có đứa cháu nhà nó ăn chay. Gái 28 nhìn nó phải hơ hơ xuân thì nhưng nó nhìn như cây sậy. Giờ đang nhờ em lên thực đơn.
Bằng cấp và kiến thức cũng như trải nghiệm thực tế của Cụ thế nào mình ko có nhận xét tuy nhiên nhìn 1 bạn ăn chay bị gầy ( chưa biết ăn dài hay ngắn) mà vội kết luận như cách Cụ nói e rằng hơi phiến diện.

Atlas99

Xe tải
Cụ hơi lý lẽ thì phải .Mình có vài người bạn làm Bs ( chơi trong CLB PKL) tính khá nguyên tắc và lý lẽ. Các bạn ấy rất phản đối chuyện ăn chay và cảnh báo mình rất nhiều thứ. Tuy nhiên sau 5 năm trường chay và đặc biệt sau vụ nhịn ăn 6 ngày ( ko ăn ko uống) mình vẫn khoẻ mạnh thì các bạn ấy không có câu trả lời thoả đáng.
Mình đã hỏi Bs tâm lý và biết phác đồ điều trị cho cháu nhà mình khá phức tạp, tốn thời gian và cũng không khẳng định kết quả. Đó là lý do mình tự chữa lành cho cháu nhà mình vì khi đó mình đã khá tự tin cai nghiện thành công cho nhiều trường hợp nghiện game và cờ bạc.
Kết luận là mình rất tôn trọng các kiến thức khoa học cũng như kinh nghiệm của các Bs tuy nhiên không phải bác sỹ nào cũng có nhiều trải nghiệm và có tư duy linh hoạt.
Các Bác sỹ dù ở các chuyên nghành khác nhau họ đều có kiến thức chuyên sâu về sức khoẻ tuy nhiên không phải ai là BS cũng khoẻ mạnh, ko có bệnh tật, tâm trí tốt. Điều này cho chúng ta cái nhìn khách quan để bớt tuyệt đối hoá vấn đề.
Ok, cụ. Em hỏi để biết thông tin thôi. Theo em đọc đc thì Tây y hiện tại ko chữa đc bệnh tự kỷ, chỉ can thiệp hỗ trợ phần nào thôi. Vụ ăn chay mà cơ thể vẫn khỏe mạnh và còn giảm đc bệnh thì em thấy cũng bình thuờng, ko quá lạ. Nhiều động vật có vú cũng chỉ ăn thuần rau quả mà vẫn khỏe mạnh và sinh sản bình thuờng...

Ỉn V

Xe buýt
Bằng cấp và kiến thức cũng như trải nghiệm thực tế của Cụ thế nào mình ko có nhận xét tuy nhiên nhìn 1 bạn ăn chay bị gầy ( chưa biết ăn dài hay ngắn) mà vội kết luận như cách Cụ nói e rằng hơi phiến diện.
Cụ cho em hỏi nhà cụ phát hiện cháu tự kỷ là khi cháu mấy tuổi ạ?

Haiprozzz

Xe buýt
Ok, cụ. Em hỏi để biết thông tin thôi. Theo em đọc đc thì Tây y hiện tại ko chữa đc bệnh tự kỷ, chỉ can thiệp hỗ trợ phần nào thôi. Vụ ăn chay mà cơ thể vẫn khỏe mạnh và còn giảm đc bệnh thì em thấy cũng bình thuờng, ko quá lạ. Nhiều động vật có vú cũng chỉ ăn thuần rau quả mà vẫn khỏe mạnh và sinh sản bình thuờng...
Vấn đề nhiều người ăn chay vẫn nghĩ nhét đầy bụng là khoẻ. Trong đầu họ còn ko có khái niệm đạm béo đường calo là gì thì sao khoẻ được. Khoẻ là do họ ăn may. Ai hên ăn đúng thực đơn phù hợp cơ thể thì khoẻ.

anhtrangvn

Xe tăng
Văn ăn chay có liên quan đến gầy ốm hay không thì em xin chia sẻ trải nghiệm của bản thân như sau. Em thấp, gầy từ những năm cấp 3, cao tầm 164cm, nặng toàn 50-51Kg và giữ nguyên đến khoảng 25 tuổi. Từ khi đó em bắt đầu thấy ăn đồ thiên về thực vật hợp, nhẹ nhõm nên chuyển dần sang ăn nhiều thực vật, rau, đậu, lạc, nấm và trứng và hoa quả. Đồ ăn chay chế biến giả chay ăn cũng được, không chê, không phán xét, cũng không chuộng lắm đồng thời cũng rất thoải mái với người không ăn chay, ăn chung mâm mình thường, ai ăn gì thì ăn nấy thôi. Tỉ lệ lỡ bữa không còn lựa chọn khác, chắc khoảng 1-5% tùy lúc thì em có thể ăn tạm gà, thấy nó ít mùi tanh, hôi, còn đồ các con bốn chân khác thì thấy nhiều mùi gây của mỡ, hơi hôi, còn các con dưới nước thì tanh thật sự không muốn ăn. Mũi và vị giác ăn một thời gian nó có vẻ tinh, nhạy hơn, đồ nào lạ, nặng mùi chút là thấy ngay. Một vài món đồ mặn mà dùng như thuốc em vẫn sẽ ăn như món ốc bươu ta. :)Cân nặng của em giữ mãi ở mức trên 50kg như vậy, đến khi sang bắt đầu U40 thì lại tăng cân, giờ khoảng 60kg, nhìn lại hơi mỡ. :D.
Tính đến giờ là gần 15 năm rồi, người xương xương, gần đây thì hơi mỡ tý như ảnh dưới còn hầu như không ốm đau gì, trừ vài lần sụt xịt mũi khi nắng mưa thất thường. Đợt Covid bị nhiễm tự cách ly mấy ngày rồi khỏi, không dùng thuốc gì. Mỗi cái tóc lác đạc bạc nhiều nhiều rồi. :D.
Em cũng chỉ trải nghiệm bản thân như thế, cũng không hay khuyên ai ăn chay, chỉ ai hỏi chỉ chia sẻ quá trình bản thân như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

johnson321

Xe tải
Hình như Đại sư Thích Nhất Hạnh cũng ăn chay từ nhỏ mà giờ nếu tính tuổi thì cũng quá thọ cụ nhờ :)
Căn bản cụ phải hiểu thế này, ngoài ăn chay ra thì người tu hành hay sư sãi họ sống trong môi trường thanh tịnh, ko căng thẳng, áp lực cuộc sống gì cả, họ sống bình đạm nên sống được lâu. Chứ áp lực cơm áo gạo tiền ngoài đời này, mà ko phải do ăn chay, sống ko lo lắng áp lực nghĩa là đủ ăn đủ mặc và ko gặp biến cố tai ương gì như bệnh tật, tai nạn,... trong đời ấy cụ, vì căn bản là ko có mấy áp lực thì tự dưng người cũng sẽ bớt ốm, bớt lo toan suy nghĩ sẽ ko dính nhiều bệnh. Tâm bệnh cũng là bệnh cơ thể, hai cái nó ảnh hưởng tương tác lẫn nhau. Những người bình thường cố gắng vật lộn với cuộc sống thì sẽ khó được yên bình, trừ khi bỏ tất cả mà đi tu. Như cụ TNH cũng thọ 95 tuổi, cụ mới mất năm ngoái mà.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Vấn đề nhiều người ăn chay vẫn nghĩ nhét đầy bụng là khoẻ. Trong đầu họ còn ko có khái niệm đạm béo đường calo là gì thì sao khoẻ được. Khoẻ là do họ ăn may. Ai hên ăn đúng thực đơn phù hợp cơ thể thì khoẻ.
Các nhóm chay trường trên toàn quốc có khoảng 500-600 thành viên. Riêng 1 nhóm mình tham gia đã có hơn 300 ngàn thành viên. Việc Cụ nói là may mắn có lẽ hơi ngộ nhận.
- Khoẻ có nhiều quan điểm. Người nâng hơn 1 tạ cũng là khoẻ nhưng người đặt xuống 80kg nhẹ nhàng cũng gọi là khoẻ. Người ăn ngày 3 bữa có thể làm việc nặng cũng gọi là khoẻ. Người ăn ngày 1 bữa nhưng có thể làm việc nhẹ liên tục trong 12 tiếng mà vẫn bình thường cũng gọi là khoẻ.
Nhiều người nghĩ mình khoẻ trong điều kiện bình thường nhưng nếu rơi vào tình huống sinh tồn bị thiên tai lũ lụt ko có thức ăn và nước uống trong 2-3 ngày có khi lại gục ngã trước những người được cho là không khoẻ nhưng họ có thể sinh tồn lâu hơn. Vậy người có thể sinh tồn lâu hơn có được gọi là khoẻ hơn ko?

fromantoan

Xe tăng
Cụ đùa hay sao mà bảo không uống 6 ngày vẫn sống khỏe mạnh.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cụ đùa hay sao mà bảo không uống 6 ngày vẫn sống khỏe mạnh.
Dạo ấy mình có làm 1 thớt chia sẻ trực tiếp trên này. Nhóm nhịn khô của mình khá nhiều thành viên. Việc nhịn cả ăn và uống 1- 2 tuần cũng là bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em cũng từng nhịn thử 2 ngày ( chỉ uống không ăn) thấy cũng không khó.
Ngưỡng 6 ngày cả ăn và uống như bác thớt thì không dám.
Cái này phải có kiến thức và kinh nghiệm. Mình không khuyến khích các Cụ trải nghiệm.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
sau 5 năm trường chay và đặc biệt sau vụ nhịn ăn 6 ngày ( ko ăn ko uống) mình vẫn khoẻ mạnh thì các bạn ấy không có câu trả lời thoả đáng.
Lão nhịn 6 ngày và vẫn khỏe mạnh vì vẫn cày cuốc 3 cái thì nể thật.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Các cụ cho hỏi ăn chay có liên quan đến nhóm máu ko ạ? Hay ăn dần thì cơ thể thích nghi
Theo kinh nghiệm của mình thì nhóm máu O khó ăn chay hơn cả. Còn trong các nhóm tính cách DISC thì nhóm C ( tuân thủ ) và nhóm D ( thống trị) là 2 nhóm gần như ko tin vào việc ăn chay hoặc tôn giáo. Nhóm này chỉ thay đổi quan điểm khi họ gặp vấn đề. Ví dụ như thất bại trong công việc, hôn nhân, bệnh tật hoặc tại nạn..v.v.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Lão nhịn 6 ngày và vẫn khỏe mạnh vì vẫn cày cuốc 3 cái thì nể thật.
Trong thời gian nhịn ăn thì ko cày cuốc nhưng sau đó thì thấy cơ thể khoẻ hơn. Nhịn ăn cũng là phương pháp thanh lọc cơ thể. Nhịn ăn ( không uống) sẽ đẩy nhanh quá trình thanh lọc tế bào yếu hoặc bị bệnh. Sau đó các tế bào khoẻ còn lại sẽ nhân bào. Cơ thể gần như tái tạo và khoẻ mạnh hơn. Mình đã trải nghiệm và thấy đúng như vậy.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Trong thời gian nhịn ăn thì ko cày cuốc nhưng sau đó thì thấy cơ thể khoẻ hơn. Nhịn ăn cũng là phương pháp thanh lọc cơ thể. Nhịn ăn ( không uống) sẽ đẩy nhanh quá trình thanh lọc tế bào yếu hoặc bị bệnh. Sau đó các tế bào khoẻ còn lại sẽ nhân bào. Cơ thể gần như tái tạo và khoẻ mạnh hơn. Mình đã trải nghiệm và thấy đúng như vậy.
Trong 6 ngày nhịn ăn và không uống nước lão có tắm và đánh răng không, phản ứng cơ thể lúc đó thế nào

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Trong 6 ngày nhịn ăn và không uống nước lão có tắm và đánh răng không, phản ứng cơ thể lúc đó thế nào
Mình có tắm qua 2 lần nhưng ko đánh răng trong suốt thời gian đó. 2 ngày đầu khát nước nhưng mình nuốt nước bọt đến ngày thứ 3 thì ko còn cảm giác khát. Ngày thứ 3 có hiện tượng đau đầu vì lúc này bắt đầu quá trình thải độc cơ thể. Ngày thứ 5 thì ko còn đau đầu, người hơi mệt nhưng thấy nhẹ nhàng. Ngày thứ 6 thì mình kết thúc vì số cân giảm trong thời gian nhịn ăn không được vượt quá 10% trọng lượng cơ thể. Mình 71 kg sau 6 ngày đã giảm còn 64kg ( chỉ được giảm dưới 7kg là ngưỡng an toàn)

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em vẫn cố gắng duy trì tuần 2-3 buổi từ xưa tới nay, coi nó như tập thể dục thôi cụ. Lúc nào rảnh thì tập nhiều lúc bận thì cố gắng làm vài động tác cơ bản.
Theo kinh nghiệm mình tìm hiểu thì Yoga nó không đơn thuần là một môn tập thể dục nâng cao sức khoẻ. Khi tập đều đặn và chuyên sâu nó có tác dụng nâng cao tần số năng lượng của cơ thể và kết nối thân tâm rất tốt. Người tập yoga thường xuyên sẽ ít có xu hướng phàn nàn, trì trích hoặc sa vào tranh luận hơn thua và đúng sai. Chúc Cụ duy trì thường xuyên để luôn giữ tinh thần vui vẻ lạc quan yêu đời nhé.