[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Phải nói rất yêu trẻ, có trách nhiệm với các con mới tham gia đc ban phu huynh. Ko phải lỗi của Cô, ko phải trường mà học trường Công chi phí có vậy. Muốn con đủ đầy thì bố mẹ tự nguyện đóng thêm rồi tổ chức. Ban phụ huynh mua từ giấy vệ sinh cho các con, sửa điều hoà, máy chiếu, có bác nhiệt tình cây nhà lá vườn là pizza miễn phí, photo bài vở… Đa phần tham gia ban phụ huynh là gánh vác trách nhiệm nặng nề. Ai muốn biết cứ tham gia 1 năm cho biết.
Cụ nói rất chính xác đặc biệt là dòng đầu tiên. Nhất trí với cụ vì dòng cuối luôn.

Notimetodie

Xe tải
Ơn giời, em 3 đưa con đi học, chưa gặp loại phụ huynh giẻ rách bao giờ. Các lớp của con đều thấy tử tế cả, sinh hoạt phong phú vui vẻ, đủ cả liên hoan ngoại khóa đá bóng văn nghệ khen thưởng các cái...
Em toàn đóng full các thể loại tiền nộp cho cả năm ngay kỳ họp phụ huynh đầu tiên, có năm bác huynh trưởng chỉ nhận kỳ 1 thì đồng ý. Các món huy động thêm theo sự kiện kiểu đá bóng văn nghệ vv, con có khi chỉ đi xem nhưng em vẫn đóng phần hơn, đôi khi nhận tài trợ chút ít như tiền thuê ca xe, tiền bữa sáng... Em chả giầu có gì, nhưng thấy vui cccm ạ.
Em thật các cụ, em là em trân trọng các bác trong ban phụ huynh lớp lắm, vác tù và không đó, mà nhiệt tình tử tế chứ có thấy ai liên thiên...

xedieu

Xe cút kít
Em đọc cái góp ý của mẹ cháu bé về vụ bánh trung thu (comment đầu tiên và thấy đăng lại trên nhóm Facebook) thì em thấy ý kiến như vậy cũng bình thường, không có gì. Em e rằng những người trong cuộc (BPH, mẹ cháu và các PH) cứ ngày càng đẩy sự việc đến căng thẳng thêm nên… không ưa nhau! Dẫn đến làm gì cũng không thuận và đỉnh điểm là vụ này.

Em cũng làm mấy BPH chứ không phải không biết gì đâu ạ! 😅

huongdo03

Xe tăng
Em được làm phhs 11 năm rồi cũng chưa từng gặp thể loại ph như này bao giờ. Ơn giời!
Mà em cũng chưa từng thấy tranh nhau vào ban ph bao giờ, chỉ thấy đùn đẩy nhau là nhanh.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cập nhập FB chính của em phụ huynh hung hãn, quyết chơi tới cùng, số lượng còm lên án và chửi là từ 5k đến 9k còm nhé, đông hơn gấp mấy lần các KOL bán hàng online được nhận
View attachment 8543213
View attachment 8543214
View attachment 8543216
View attachment 8543217
Mẹ bé kia cho rằng phần gà rán, xúc xích được trích ra từ quỹ lớp chứ không phải là quỹ hội.

Không biết những cái này có được BPH chia sẻ thông tin rõ ràng trước đó ko?

ca_kiem

Xe container
Em thấy nhiều hội phụ huynh làm tốt đấy chứ. Mỗi lần ngoại khoá hay đi ăn các chị đứng ra quản lý không công. Ăn xong các chị đứng ra thanh toán sau đó bắn thông tin lên zalo để các mẹ chuyển khoản.
Con tôi mỗi lần đi tham quan trường các chị ban phụ huynh đi theo cảm thấy rất yên tâm và chu đáo vì có người quản lý không công cho mình.

con dơi 141

Xe điện
Em cũng có hai năm làm hội trưởng hội phụ huynh lớp F1 nhà em (năm lớp 6 và lớp 7 cấp hai, sau đó nhà em chuyển chỗ ở nên chuyển trường cho con), nói thật là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng, tuần nào vào buổi sinh hoạt cuối tuần em với một chị trong hội phụ huynh cũng bỏ tiền túi ra mua cho các cháu ít bịch bim bim, gói kẹp mút... để các cháu tổng kết tuần, làm phần thưởng chơi một vài trò chơi. Các ngày lễ, cái gì có khoản chi rõ ràng về số tiền (như quà, phong bì..) thì dùng quỹ chung, còn tiền mua hoa(cả năm cũng hết vài củ tiền hoa) toàn em với chị hội phó bỏ ra và đến kỳ họp phụ huynh em đều nói những phần chi a,b,c này là do bọn em tài trợ. Ấy thế mà vẫn có một, hai thành phần chất vấn, thắc mắc rất thiếu tinh thần xây dựng và gần như là xúc phạm ban đại diện phụ huynh (như tại sao phải phát phần thưởng hàng tháng cho các bạn xuất sắc (mặc dù phần thưởng chỉ giá trị vài chục ngàn), có phải do mấy bạn thường xuyên được HS suất sắc phần lớn là con ban đại diện. Tại sao tổng kết năm lại cho các con đi ăn buffet làm gì cho tốn kém, đặt buffet có được chiết khấu giảm giá không, hỏi theo kiểu ban đại diện phụ huynh ăn chặn của con em họ). Có những thành phần, họ cứ nghĩ bỏ ra mấy đồng (cũng là chi tiêu cho con cái họ) là họ được phép soi mói người khác theo cách nghĩ ti tiện của họ, và đúng như cụ nói, nếu tiễn được những thành phần như vậy ra ngoài thì tốt biết bao.
Kiểu như sống ko hợp thì nên ly dị. Đạo đức giả sống với nhau làm gì cho khổ. Các vị trong ban PH mấy lớp con em toàn những người cũng có vị trí trong XH, họ cũng có đk kinh tế tốt. Nếu coi việc họ dành thời gian tương đương 5-10 ngày công lao động cho hoạt động lớp thì sẽ thấy vài trăm k ko là giẻ rách gì. Chạy grabike một hai chuyến cũng đc 40k rồi.

Thỏ móm

Xe điện
hehe, về vấn đề 3 facts cụ nêu thì e thấy là facts thứ 3 mang tính áp đặt, hoặc cụ đang bị nhầm khái niệm: cháu bé ko có suất gà rán và vẫn có ăn (do đc chia sẻ lại), hoặc là cháu bé không được ăn, và việc cháu đc chia lại là fake news.
vậy theo cụ fact thứ 3 này thì cái nào có xác suất cao hơn???
Ấy bác... ta cắt lát chỗ này cái đã.

Ta đang tranh luận về việc bác tin một các chắc chắn là có câu hỏi của đứa trẻ " Năm sau con có được ăn LIÊN HOAN không?

Mà thực ra toàn bộ chuyện này e cho là bắt nguồn từ 1 câu hỏi của cháu Ng hỏi trong trạng thái vui vẻ" lớp 2 con có được ăn liên hoan ko?" Tức là nó ko phàn nàn gì về buổi vừa xong, nhưng nó biết là nó có phần thiệt thòi là do mẹ nó ko đóng quỹ!!!!
Thế là làm cho con mẹ 3 máu 6 cơn, 1 phút bốc đồng xông lên bóc phốt, để h là bốc cứt!
Còn các vị phụ huynh thì cũng lỡ mở cái hũ cứt thì ráng mà ngửi thôi chứ biết làm sao giờ?
Thỏ phản biện bác là bác tin à thì bác hỏi lại như sau:

Vâng, thế theo cụ là có tồn tại câu hỏi đó ko? Và nếu có thì nó đi ra từ mồm ai???

Thỏ phản biện bằng cách lập luận đưa ra 3 dữ kiện và thực ra là cố tình thòng dữ kiện 3 để bác sẽ bập vào đó rồi hỏi tiếp để đẩy câu chuyện sang việc Đùi gà mà lờ đi việc bác bị dẫn dắt để tin vào câu hỏi không có thực và chắc chắn không được nói từ miệng đứa trẻ.

Riêng dữ liệu 3, thực ra Thỏ là đứa tôn trọng dữ kiện sẵn có và Thỏ không ở buổi liên hoan đó nên không kết luận nhưng nếu dừng ở đây thì Bác sẽ coi như lờ tịt đi câu hỏi ban đầu nên Thỏ sẽ hỏi lại bác về dữ liệu này.

Bác cho rằng đứa bé không được ăn Gà rán hay có ăn vì được các bạn chia?

Hanoithu

Xe tải
Em đọc cái góp ý của mẹ cháu bé về vụ bánh trung thu (comment đầu tiên và thấy đăng lại trên nhóm Facebook) thì em thấy ý kiến như vậy cũng bình thường, không có gì. Em e rằng những người trong cuộc (BPH, mẹ cháu và các PH) cứ ngày càng đẩy sự việc đến căng thẳng thêm nên… không ưa nhau! Dẫn đến làm gì cũng không thuận và đỉnh điểm là vụ này.

Em cũng làm mấy BPH chứ không phải không biết gì đâu ạ! 😅
PH này không đóng góp quỹ, chia bánh còn ý kiến. Ban PH họ mua bánh tự làm thì lấy đâu ra thương hiệu với hạn sử dụng. Như ở cơ quan em có 1 đồng nghiệp làm bánh bán cho mọi người, mọi người mua vì lòng tin thôi chứ. Loại PH mà 3 con đi học không đóng quỹ bao giờ, sao không tham gia đi mua bánh cho các cháu, ngồi ngoài mà chê bai, gia đình khá giả mà đem thông tư nghị định ra cãi lý vì 100 k thì ko ai ưa là đúng. Cô giáo đúng lý ngoài nhiệm vụ giảng dạy ra, cô không tham gia vào mấy hoạt động ngoại khóa của lớp thì các con có vui không. Chị PH này nhiều lí luận quá làm mất niềm vui của con chị. GV sau vụ này họ cũng cứ đúng luật mà làm, ko tham gia bất cứ thứ gì không thuộc trách nhiệm họ thì sao?.Đi học đâu phải mỗi học chữ, các hoạt động liên hoan ngoại khóa là kỉ niệm đẹp cho các con sau này.

Thành Thị 1

Xe điện
Ấy bác... ta cắt lát chỗ này cái đã.

Ta đang tranh luận về việc bác tin một các chắc chắn là có câu hỏi của đứa trẻ " Năm sau con có được ăn LIÊN HOAN không?

Thỏ phản biện bác là bác tin à thì bác hỏi lại như sau:

Thỏ phản biện bằng cách lập luận đưa ra 3 dữ kiện và thực ra là cố tình thòng dữ kiện 3 để bác sẽ bập vào đó rồi hỏi tiếp để đẩy câu chuyện sang việc Đùi gà mà lờ đi việc bác bị dẫn dắt để tin vào câu hỏi không có thực và chắc chắn không được nói từ miệng đứa trẻ.

Riêng dữ liệu 3, thực ra Thỏ là đứa tôn trọng dữ kiện sẵn có và Thỏ không ở buổi liên hoan đó nên không kết luận nhưng nếu dừng ở đây thì Bác sẽ coi như lờ tịt đi câu hỏi ban đầu nên Thỏ sẽ hỏi lại bác về dữ liệu này.

Bác cho rằng đứa bé không được ăn Gà rán hay có ăn vì được các bạn chia?
He he bác giỏi dữ vậy chắc bác biết mà, e đã nêu quan điểm nhìn nhận của e, các dữ liệu chắp nhặt được để đưa ra phỏng đoán. Còn bác đưa ra phủ nhận rồi vòng vo tam quốc chốt lại bác cứ trả lời là ko có câu hỏi đó đi!!!
Còn bác bảo e trình còi, lý thuyết rởm là e nhận ngay, bác ko cần phải chứng minh đâu.

Thành Thị 1

Xe điện
Phải nói rất yêu trẻ, có trách nhiệm với các con mới tham gia đc ban phu huynh. Ko phải lỗi của Cô, ko phải trường mà học trường Công chi phí có vậy. Muốn con đủ đầy thì bố mẹ tự nguyện đóng thêm rồi tổ chức. Ban phụ huynh mua từ giấy vệ sinh cho các con, sửa điều hoà, máy chiếu, có bác nhiệt tình cây nhà lá vườn là pizza miễn phí, photo bài vở… Đa phần tham gia ban phụ huynh là gánh vác trách nhiệm nặng nề. Ai muốn biết cứ tham gia 1 năm cho biết.
Vâng có những con mẹ nó rách giời rơi xuống cơ.

tranthanhhaist

Xe tăng
Mấu chốt vấn đề có lẽ là nổi ám ảnh sợ làm trẻ con tổn thương, em nghe quá nhiều về vụ này, nào là k đòn roi, k bạo hành tinh thần,... kỳ thật em thì nghĩ trẻ con k có dễ tổn thương thế đâu, mà có cũng chẳng có gì nghiêm trọng, có khi nhờ thế mà chúng hiểu đời hơn, va vấp một tí tốt mà, đừng thổi phồng mọi thứ nhất là về giáo dục chăm sóc trẻ.

haivanphe

Xe container
Em không tham gia cuộc họp PH đầu năm, bị bố mẹ đi họp bầu vào vị trí Trưởng Ban Phụ huynh. Cụ mợ nào nghĩ là làm Trưởng Ban Phụ huynh thì kiếm chác được, con được ưu tiên thì xin vào trường con em, em nhường cho. Con em học lớp 4 ở Hà Nội ạ.

zaiwaz123

Xe điện
Chúng ta đi họp PH thông thường chỉ nộp có 2 loại quỹ: Quỹ trường, quỹ lớp.
Trường này thì họ lại chẻ nhỏ ra quỹ lớp riêng, quỹ CMHS riêng...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chúng ta đi họp PH thông thường chỉ nộp có 2 loại quỹ: Quỹ trường, quỹ lớp.
Trường này thì họ lại chẻ nhỏ ra quỹ lớp riêng, quỹ CMHS riêng...
Cũng tùy trường cụ ah. Như trường nhà con em học thì không có cái quỹ nào của trường, không có quỹ nào của lớp cả (vì cơ sở vật chất của nhà trường từ trang thiết bị âm thanh, máy chiếu, máy tính, phòng ngủ, tủ cá nhân, ... của các con đã quá đầy đủ). Các quỹ như Hội phụ huynh hay quỹ CLB bóng đá, hội họa, ... gì đấy là do Ban phụ huynh thành lập trên cơ sở được đồng thuận của cha mẹ học sinh thôi. Khi họp cuối năm Ban PHHS công bố thu chi mọi người thống nhất bảo không đọc chi tiết (vì có cô giáo dự và trong đó có những khoản chi cho các thầy cố giáo nên đọc sẽ thiếu tế nhị) chỉ đọc tổng thu, tổng chi trong năm, còn bao nhiêu và thu tiếp kỳ tới bao nhiêu thôi ~o)

con dơi 141

Xe điện
Đủma con điên PH nào trong lớp mợ nó thế này, thì thôi lớp khỏi có hoạt động gì, chắc nó thích thể hiện và phá đám là chính.
Làm BPH bao việc ko tên. Toàn bỏ công sức và cả tiền túi để cho các cháu được sinh hoạt vui. Trong Of này có cụ còn ác mồm bảo làm có lợi ích, thậm chí là làm BPH con được cô ưu tiên (làm gì có chuyện đó)
Có thể nhưng chỉ là cá biệt và đừng vị việc đó mà cản trở hoạt động của BPH.

Sứa.

Xe điện
Cũng tùy trường cụ ah. Như trường nhà con em học thì không có cái quỹ nào của trường, không có quỹ nào của lớp cả (vì cơ sở vật chất của nhà trường từ trang thiết bị âm thanh, máy chiếu, máy tính, phòng ngủ, tủ cá nhân, ... của các con đã quá đầy đủ). Các quỹ như Hội phụ huynh hay quỹ CLB bóng đá, hội họa, ... gì đấy là do Ban phụ huynh thành lập trên cơ sở được đồng thuận của cha mẹ học sinh thôi. Khi họp cuối năm Ban PHHS công bố thu chi mọi người thống nhất bảo không đọc chi tiết (vì có cô giáo dự và trong đó có những khoản chi cho các thầy cố giáo nên đọc sẽ thiếu tế nhị) chỉ đọc tổng thu, tổng chi trong năm, còn bao nhiêu và thu tiếp kỳ tới bao nhiêu thôi ~o)
Chắc con cụ học trường tư họ tính hết vào chi phí tháng rồi :D Chứ trường công nhiều khoản phải thu ngoài quy định của Sở GD lắm.
Khi họp PH đến phần BPH báo cáo chi tiêu thì cô giáo ra ngoài ko ngồi cùng đâu.

con dơi 141

Xe điện
Cái đó lớp con em cũng vậy. Nhưng ko đọc cũng để tránh các vụ chụp lên rồi đăng tải...