[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chắc con cụ học trường tư họ tính hết vào chi phí tháng rồi :D Chứ trường công nhiều khoản phải thu ngoài quy định của Sở GD lắm.
Khi họp PH đến phần BPH báo cáo chi tiêu thì cô giáo ra ngoài ko ngồi cùng đâu.
Vâng, họp phụ huynh cô giáo và BPH chỉ ngồi chơi xơi nước thôi. Nội dung chương trình họp, từ kết quả học tập đến kế hoạch học tập trong năm tới ra sao, từng môn sẽ ntn đều do các con tự thuyết trình powerpoint (như MC dẫn chương trình ấy). Nói chung GV, BPH và cha mẹ chỉ ngồi xem và vỗ tay xong đi oánh chén thôi :))

Sứa.

Xe điện
Vâng, họp phụ huynh cô giáo và BPH chỉ ngồi chơi xơi nước thôi. Nội dung chương trình họp, từ kết quả học tập đến kế hoạch học tập trong năm tới ra sao, từng môn sẽ ntn đều do các con tự thuyết trình powerpoint (như MC dẫn chương trình ấy). Nói chung GV, BPH và cha mẹ chỉ ngồi xem và vỗ tay xong đi oánh chén thôi :))
Học trường tư thì các gđ đều có kinh tế, vì vậy những khoản đóng góp rất dễ thống nhất. Như trường công ở vụ việc này thì nhiều tp XH quá, thế mới xảy ra chuyện.

Mansion.68

Xe tải
Hồi xưa thì kệ xác được bác ạ.

Nhưng giờ không kệ xác được cái hội khắm lọ đấy, vì có mạng xã hội, nhất lại là ở thành phố. Họ rêu rao lên mạng xã hội theo một chiều, cắt gọt nội dung, thế là cư dân mạng lại nhảy đồng lên. Rồi hội 9 điểm 3 môn giật title câu view, rồi lại ban ngành đoàn thể vào cuộc kiểm điểm lọ chai.
Con mình mình lo thôi bác.
Nhiều việc phải kệ thôi. Vì đó là quyền của người ta.
Xét thấy việc nào nó phù hợp, trong quyền hạn của mình là được.

Thành Thị 1

Xe điện
Người phụ nữ này tự nhận là “phóng viên biên tập viên” (không có dấu phẩy ở giữa) mà viết lách kém quá các bác nhỉ.
Bị bóc ra là nộp đơn tuyển xong bị từ chối. Nói chung gặp thể loại dư lày dễ tăng xông khẩu nghiệp lắm!

Sứa.

Xe điện
Người phụ nữ này tự nhận là “phóng viên biên tập viên” (không có dấu phẩy ở giữa) mà viết lách kém quá các bác nhỉ.
Kiểu như nó bị bệnh tâm thần phân liệt ấy cụ, thi thoảng cũng gặp những trường hợp ngáo ngáo kiểu này :D BTV gì mà lỗi chính tả tùm lum, đang thứ nhất sang luôn thứ 3 chắc thứ 2 ngủ cả ngày =))

Thỏ móm

Xe điện
Kiểu như nó bị bệnh tâm thần phân liệt ấy cụ, thi thoảng cũng gặp những trường hợp ngáo ngáo kiểu này :D BTV gì mà lỗi chính tả tùm lum, đang thứ nhất sang luôn thứ 3 chắc thứ 2 ngủ cả ngày =))
Đồng chí Sứa oắn nhau hơm ;))

Batman

Xe container
Cụ dơi phán chuẩn
Ngày xưa thời cháu và dơi đi học có mấy trò này đâu. Tổng kết, phát quà học sinh có thành tích, nghỉ hè đủ 03 tháng...
Thời của anh em mình nó qua rồi, đây là thời của bọn nó. Cuộc sống không còn khó khăn vất vả như xưa, nên có đk về thời gian và tài chính thì góp thêm tí hoạt động tập thể cho chúng nó thôi, chứ không có, cũng có sao đâu.
Con em vẫn bêu nắng thả diều như trẻ trâu, nhưng lúc học thì cũng mệt đấy, không có mấy vui liên hoan, chia thưởng, cười đùa, bọn nó thành robot quá.

nowhereland

Xe điện
Các cụ đi họp cho con có thấy những vụ BPH phải đi đòi quỹ như đòi nợ không. Em đi họp lần nào cũng được thông báo hết năm học mà vẫn còn vài ba bốn ph chưa nộp quỹ. Cá biệt lớp năm nay hết 12 ra trường rồi BPH vẫn còn đang í ới nhắn còn 2 ph chưa đóng quỹ, hic.

Batman

Xe container
Ngay ở thớt này, em cũng chán chả buồn nói, lo cho con trẻ thì họ bảo em khoe giàu. Nhưng BPH bọn họ có người làm may tại nhà, rảnh ra giúp lớp, âm cả triệu liệu có dám quyết không, hay là bàn lùi để cho các con mất vui, chúng đang háo hức mà bảo nghỉ thôi, có phải thành dở hơi không. Cái câu: Người lớn nói là làm, chả lẽ vì âm 1tr mà không dám quyết. ;))
Phải có những phụ huynh như em, chả liên quan mẹ gì đến BPH hô, các cô cứ quyết đi, anh em chúng tôi bù được. ;)) Việc quái gì mà phải là trưởng ban này nọ như cụ nào nói là em không được làm. :P
Vẫn chi chứ cụ.
Cha mẹ nào không đóng phí liên hoan cho con thì đến giờ giải tán.
Các cha mẹ khác đóng phí thì ra quán ăn. ( có 1 thớt như này rồi thì phải, BPH & Giáo viên cũng bị gào )

con dơi 141

Xe tăng
Một góc nhìn ko phải của mấy nhà quản lý.

kduc

Xe Cứu Trợ
Cụ trích bài em nhưng cụ đánh võng. Cụ cắt đoạn cuối rồi, 1 nửa sự thật không phải là sự thật.

Em nói những người trách HPH trong thớt này là lũ tay nhanh hơn não,

cu này chắc cũng công tác bên lều báo :D
Xin chia sẻ kn cho các cụ trót lội vào bph: đầu năm cứ thông qua nghị quyết 01 là : thiểu số phải phục tùng đa số, cứ trên 70% đồng ý là quyết. Loại hl như con mẹ này đâu chẳng có, như nhai phải sạn. Mất vui đi.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe container
Quỹ lớp thì bọn em hô đóng ít lắm, chỉ đủ lo vài việc như photo tài liệu, thưởng lặt vặt và các hoạt động thường, nên không bị nợ (hoàn cảnh đặc biệt thì được miễn).
Quỹ còn lại thì thu theo hình thức tuỳ tâm, phục vụ những mục nào đều có điều lệ cả, nên chi không phải giải trình. ;)) Lỡ tay chi hết thì nghỉ, chờ đợt góp mới.
Nhiều khi có 25/38 phụ huynh góp, nhưng liên hoan và chi thưởng đủ mặt các con, nên biến cố như vụ 31 là không có.
Các cụ đi họp cho con có thấy những vụ BPH phải đi đòi quỹ như đòi nợ không. Em đi họp lần nào cũng được thông báo hết năm học mà vẫn còn vài ba bốn ph chưa nộp quỹ. Cá biệt lớp năm nay hết 12 ra trường rồi BPH vẫn còn đang í ới nhắn còn 2 ph chưa đóng quỹ, hic.

Chỉnh sửa cuối:

DeislerX

Xe tải
Em nghĩ sau này kiểu gì cũng sẽ có ngày càng nhiều sự vụ liên quan đến xung đột giữa phụ huynh - ban phụ huynh - nhà trường. Chắc phải có cơ chế mới ví dụ Ban phụ huynh là hội riêng, tự bầu và không liên quan đến Nhà trường và Giáo viên, ai thích vào thì vào...thì may ra mới chấm dứt được chuyện cãi vã!