[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

BMW_X7

Xe điện
Em làm BPH trường mẫu giáo cho 2 con trong 4 năm, làm trưởng BPH cho thằng cu lớn lớp 1-2, sau đó con em chuyển trường em ko làm nữa. Nói thật làm muốn tốt là phải rất có tâm, mà muốn thế thì vừa tốn thời gian vừa tốn tiền. Tỉ dụ như đi mua quà cho cả trường mẫu giáo mấy trăm suất quà, về em toàn tự ngồi bọc gói thắt nơ, huy động em ún giúp việc làm hộ để đỡ tốn chi phí. Em ko cầm quỹ, quỹ giao mẹ khác cầm. Sử dụng quỹ vào việc gì luôn đưa ra 2-3 phương án để trưng cầu ý kiến các PH trên grp chung và làm theo phương án đc sự nhất trí của đa số. Mua gì lặt vặt em ứng ra, còn đi mua sắm nhiều cho lớp em luôn đi cùng mẹ khác, nói chung là tài chính là minh bạch. Nhiều khoản lặt vặt như mua giấy ăn, mua nước rửa tay, mua đồ trang trí lớp 1 vài trăm nghìn em đều ủng hộ chứ ko lấy tiền. Liên hoan cho lớp em toàn tự làm và kêu gọi các mẹ khác tự làm mỗi mẹ 1 món để vừa ngon sạch vừa giảm chi phí. Nói chung vì em nhiệt tình và đàng hoàng nên các PH ủng hộ hết lòng, cứ hô lên 1 cái là cả lớp mỗi ng 1 tay 1 chân, các con được hưởng nhiều hoạt động vui.
Bây giờ lớp cả 2 con em dù chính thức thì ko có BPH nhưng em vẫn ở trong nhóm gọi là leader phát động các phong trào của lớp chúng nó, nói chung là con vui và mẹ cũng vui. Cứ hô hào chơi bời là đạt được thống nhất cao tăm phần tăm. :D
Hồi em còn nhỏ, gia đình nghèo, bố mẹ lại đi làm ăn xa, em đi học ko được tham gia các hoạt động tập thể, thật sự là rất thiệt thòi. Bởi vậy bây giờ với các con em, em ủng hộ tất tật các hoạt động của lớp, nhiệt tình hỗ trợ chúng nó hết mức. Bạn bè tốt rất quan trọng trong cuộc đời mình, bởi vậy em muốn con nuôi dưỡng những nhóm bạn thân từ thủa nhỏ, các bố mẹ cũng liên kết, giao lưu và thân thiết với nhau, cùng định hướng và hỗ trợ con trong học hành và các việc khác.
ơ mợ cũng làm BPH ạ, thế hiểu về công việc đấy mợ nhỉ, đúng là lắm việc ko tên, em công chức làm hành chính nhưng nhiều khi đúng là bỏ việc mình đi làm việc trường, nhưng được những cái vui riêng
con mình được hiểu nó hơn, sát sao hơn, ở trường có vấn đề gì cô thông báo ngay (ít nhất cũng ưu ái khoản chăm sóc), còn em ko đặt nặng thành tích cho con, nên ý kiến với cô luôn là để con tự học, thành tích như nào thì để thế, ko can thiệp vào điếm của con
các bạn cũng đỡ bắt nạt con mình hơn vì hay thấy bố ở lớp, em cũng hay nói chuyện với tụi trẻ, vui vui khi đi đón con các bạn con nhận ra chào mình
cấp 1 còn được gần con, tham gia các hoạt động trải nghiệm cùng con, nhưng lớp 4 là con bắt đầu ko thích cho bố tham gia cùng rồi, năm rồi đi trải nghiệm ko cho bố đi cùng nữa, bắt đầu các con lớn hơn chút sẽ tách bố mẹ, nghĩ lại thấy tủi tủi mợ ạ, nên có thời giam bên con thì hãy tận dụng, vài năm nữa ko làm được điều đó đâu
em ko hỏi hô hào, nhưng may trong lớp có mấy mẹ giỏi món đấy, nên các hoạt động của Hội phụ huynh là phải đăng ký mấy mẹ ấy tham gia cùng
quỹ thì em để hội phó cầm, chi tiêu gì có nhóm riêng thông báo ok mới được tiêu, em nhưng khoản lặt vặt mà phải chi em cũng trả lấy lại, thay bóng đèn hay sửa chữa lặt vặt em free hết, nhưng trong lớp nhiều người tính toán lắm, có nhưng người hết năm mới nộp được quỹ, cũng ko phải hoàn cảnh khó khăn đâu nhưng chắc do... tính người
có 1 cháu bố mẹ bỏ nhau, ở với bà, cũng khổ,cái này em ko xin ý kiến ai em tự quyết ko thu quỹ của cháu, sau thông báo cho lớp thì thấy cũng ok
nói chung việc vác tù và nay thì phải chấp nhạn hy sinh tý ạ, nhưng đổi lại cũng có những thứ mà ko gì mua được, được thấy con vui, con lớn dần, về lớp có việc gì trao đổi với bố ngay, hay phết ạ

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

L.C.D

Xe container
Đúng chất hội trưởng phụ huynh hs, khôn lỏi chỉ nhăm nhăm cho con mình được săn đón hơn con người khác.
Lại còn quen ăn tiền bẩn quen nên nghĩ tiền càng to mới tốt.
Bố thế này thì con học giời cũng thế thôi.
Em thấy ông hội trưởng hội ph nào cũng có tố chất gióng cụ hội trưởng này: khôn lỏi và quen sử dụng tiền bẩn (trường công thôi nhé)
Cụ nên đọc cho kỹ và đọc hết các còm của cụ BMV. Cụ ấy có nói trong các còm khác là lên phòng hiệu trưởng để khiếu nại những việc chung cho tập thể lớp chứ ko riêng con cụ ấy. Chính tại còm này cụ ấy cũng bảo cô ko nâng đỡ con, thì điểm 6-7-8 với hs tiểu học bây giờ là thấp chứ cao gì mà bảo nâng đỡ.
Còn vụ tiền thì cụ í giải thích về việc để pbi cho cô với mức phù hợp với bình quân xã hội, cụ í dẫn ra việc cụ í đc nhận phong bì để minh họa. Xin hỏi các cụ mợ làm ở các cơ quan công quyền, có ai xa lạ với chuyện pbi phong bao??? Ở xứ mình nó là thông lệ chứ ko phải việc cá biệt gì mà đánh giá là bẩn hay sạch. Cụ có dám nói cụ chưa bao giờ đi biếu xén phong bì để đc việc ko? Nếu ko thì đừng dài m,õ.m chửi người khác.

sakai_yo

Xe lăn
giờ mới có kết quả HKI thôi cụ ơi, sao cụ lại chọn giữa HKII thì lấy đâu ra

vietran

Xe ba gác
Làm ban PH là họ bỏ công bỏ sức ra, làm free để phục vụ cho những ông kễnh như cụ đấy. Mịa làm như họ làm là ăn hết của nhà cụ, những thằng không làm được gì cho đời là những thằng giỏi phủi công sức người khác nhất.
Gấu nhà em đi họp về cũng bảo ban PH lớp giờ còn được 1 người vì 2 người còn lại bận quá ít tham gia được. Mỗi lần tổ chức cái gì cho các con là chị đấy bận tối tăm mặt mũi, đang định kỳ 2 công việc không quá bận sẽ cố gắng hỗ trợ thêm
Chả thằng hội trưởng PH nào phờ ri phục vụ cả, mà phụ huynh người ta cần kek gì các ông phục vụ. Nhăm nhăm nịnh bợ đợ mít thầy cô để nhằm họ quan tâm hơn đến con mình thôi. Tư lợi cả, chưa nói của người phúc ta, lấy tiền của phụ huynh khác mời thầy cô và BGH đi ăn nhậu, chi chác nọ kia biếu xén này nọ thì toàn tiền của phụ huynh nộp quỹ. Đây trong hội nhưng éo thèm đi nhậu vì thấy nó bẩn.
Còn con đã ngoan và chịu khó nó sẽ giỏi, cần éo phải xun xoe. Con em vài lần bị cô chấm sai tụt điểm, họp phụ huynh có cả hiệu trưởng em nói thẳng mặt, lần sau toàn phải cho điểm cao chấm cẩn thận éo dám chấm ẩu nữa.

vietran

Xe ba gác
Cụ nên đọc cho kỹ và đọc hết các còm của cụ BMV. Cụ ấy có nói trong các còm khác là lên phòng hiệu trưởng để khiếu nại những việc chung cho tập thể lớp chứ ko riêng con cụ ấy. Chính tại còm này cụ ấy cũng bảo cô ko nâng đỡ con, thì điểm 6-7-8 với hs tiểu học bây giờ là thấp chứ cao gì mà bảo nâng đỡ.
Còn vụ tiền thì cụ í giải thích về việc để pbi cho cô với mức phù hợp với bình quân xã hội, cụ í dẫn ra việc cụ í đc nhận phong bì để minh họa. Xin hỏi các cụ mợ làm ở các cơ quan công quyền, có ai xa lạ với chuyện pbi phong bao??? Ở xứ mình nó là thông lệ chứ ko phải việc cá biệt gì mà đánh giá là bẩn hay sạch. Cụ có dám nói cụ chưa bao giờ đi biếu xén phong bì để đc việc ko? Nếu ko thì đừng dài m,õ.m chửi người khác.
Thím đọc kỹ lại đi, cụ ý nói toạc ra là được quan tâm hơn đấy

vietran

Xe ba gác
Đây thím phẳng đọc cho rõ nhé
cụ chuẩn, em làm hội trưởng em biết, éo tư lợi gì cả kể cả về con mình, nhưng được những cái lợi khác là hiểu con hơn ,hiểu môi trường sống của con ở trường, tất nhiên cô sẽ ưu ái con mình hơn, động tý là cô báo cho mình ngay
năm bỏ ra vài buổi đi học cho con, xem tình hình thế nào, em thì được thuận lợi hơn và gần cả các bạn con ở trường, đi chơi dã ngoại với chúng nói chuyện được nhiều hơn, bọn trẻ đỡ bắt nạt con mình hơn, vui cá đến cổng trường đón con tý lại có đứa chào
em công to việc lớn nhiều lúc cũng lắm, nhưng sẵn sàng nghỉ 1 ngày để đi thực tế với con, các cụ ko có nhiều time bên con thế đâu, vì đến năm nay lớp 4 là nó ko muốn em đi cùng nữa rồi, lên cấp 2 là nó tách bố mẹ rồi

hailuatn

Xe container
Hồi vỡ lòng, kấp 1 rồi kấp 2 lâu wa em hơm nhớ, kấp 3 em tuyền nhờ bà bán hàng quà vặt gần trường đi hợp cho em, vì em nghịch, sợ bị eng đòn ...
Nay thì cũng đến lượt được làm PH đi hợp thấy zui zui là ...

Cái này cụ chụp hay lấy trên mạng? Em thấy giờ họp phụ huynh không cho ghi những nội dung như này lên bảng đâu.

vietran

Xe ba gác
Thế theo thím cho chó ăn cứt thì k được nói là cứt thối à?

GLC43

Xe buýt
Rảnh đếch gì cụ, bận bỏ mịa vẫn phải cố vì mấy đứa trẻ
Vâng. Cô gọi một cái là phải đến ngay. Cứ cho PH nào lắm mồm làm một năm sẽ hiểu BPH khổ thế nào. Ngồi nghe mà đã tẩy chay này lọ...

L.C.D

Xe container
Chả thằng hội trưởng PH nào phờ ri phục vụ cả, mà phụ huynh người ta cần kek gì các ông phục vụ. Nhăm nhăm nịnh bợ đợ mít thầy cô để nhằm họ quan tâm hơn đến con mình thôi. Tư lợi cả, chưa nói của người phúc ta, lấy tiền của phụ huynh khác mời thầy cô và BGH đi ăn nhậu, chi chác nọ kia biếu xén này nọ thì toàn tiền của phụ huynh nộp quỹ. Đây trong hội nhưng éo thèm đi nhậu vì thấy nó bẩn.
Còn con đã ngoan và chịu khó nó sẽ giỏi, cần éo phải xun xoe. Con em vài lần bị cô chấm sai tụt điểm, họp phụ huynh có cả hiệu trưởng em nói thẳng mặt, lần sau toàn phải cho điểm cao chấm cẩn thận éo dám chấm ẩu nữa.
Về dòng cụ BMV viết:
cụ chuẩn, em làm hội trưởng em biết, éo tư lợi gì cả kể cả về con mình, nhưng được những cái lợi khác là hiểu con hơn ,hiểu môi trường sống của con ở trường, tất nhiên cô sẽ ưu ái con mình hơn, động tý là cô báo cho mình ngay
Cụ ấy viết rõ ko tư lợi rồi, còn cái đỏ đậm chẳng có gì là bất thường đâu cụ. Cụ quan tâm con cụ, hòa nhã với giáo viên thì theo tâm lý chung của con người, người ta cũng sẽ ứng xử tốt với cụ. Còn cụ hung hăng và thô bỉ, thì em thật, con cụ có vấn đề gì ng ta cũng ngại ko muốn dây với hủi. Nói thế cho vuông.

L.C.D

Xe container
Món này em ko dám bàn, cụ ăn rồi thì cụ cứ nói thối, mà trước còm này em vẫn nghĩ cụ là người, ko phải chó. Ai dè...

BMW_X7

Xe điện
Đúng chất hội trưởng phụ huynh hs, khôn lỏi chỉ nhăm nhăm cho con mình được săn đón hơn con người khác.
Lại còn quen ăn tiền bẩn quen nên nghĩ tiền càng to mới tốt.
he he cụ nên đọc hết conmen hay nói em thế, em làm hội trưởng lúc đầu là nhiệt tình trong việc lớp thì được bầu, còn việc con ưu ái thì có chắc chắn có, nhưng em ko dựa vào đấy tý nào, cụ nhìn thành tích học tâp của con em thì thấy
cô từng bảo cho con em làm này làm nọ trong lớp nhưng em nói thẳng luôn em hiểu khả năng của cháu, cháu ko làm được đâu, cô cứ để cháu là học sinh bình thường thôi, thi cứ em cũng bảo cô kệ cháu, cháu học sao thì được vậy, cái ưu cái là em nhờ cô nhắc cháu luôn giữ khoảng cách khi viết bài, tránh bị cận
còn cụ thấy đoạn nào em bảo tiền to mới tốt, em thấy thương các cô khi lương thấp, vào các ngày lễ tết có tý quà mà các phụ huynh soi kinh, còn tiền em bẩn hay ko thì cụ cũng éo đánh giá được, đấy là công việc của em, em để nó có việc, nó ăn thịt thì nó tự nhớ đến thằng giúp nó, đấy là xã hội cụ nhá, thằng giúp cụ kiếm 10 đồng mà cụ ko nhớ nó, cụ đút cả 10 đồng vào mồm thì tháng sau tháng sau nữa cụ nhịn nhá
còn con em em có định hướng cho cháu (tất nhiên người tính ko bằng trời tính) em trả dựa gì vào điểm chác của cháu, vì em biết thực lực của con mình,con em áo học giỏi được, thì cử em cũng nói với cô luôn để kệ cháu thi, được mấy điểm thì mấy, em làm hội trưởng để được gần con, hiểu con hơn, được tham gia cũng các hoạt động trên lớp với con, chứ vài năm nữa con lớn, nó tự khách tách bố mẹ, không còn được chơi với con như giờ nữa, đến như năm nay mới lớp 4 nhưng đã ko còn muốn bố đi trải nghiệm cùng rồi, thấy buồn buồn rồi.nên có thời giam hãy gần các con cụ nhá, em tin nó vui và mình cũng vui
cụ đọc các còm của em xem, em bỏ time, bỏ tiền bạc cho lớp con em, các khoản lặt vặt em éo thèm lấy quỹ lớp, đến sơn, sửa cả cái lớp khang trang lại hết tiền triệu em còn free vì nghĩ lớp nhiều hoàn cảnh, thì cụ thấy em cũng éo phải thằng cơ hội nhìn vào mấy đồng quỹ lớp rồi
còn việc em lên được thẳng phòng Hiệu trưởng là quyền của BPH, có ý kiến gì của lớp ko giải quyết được thì em có quyền đấy, em từng gặp hiệu trưởng xin đổi cô giáo trông trưa, hôm sau đổi cả lớp các con đều vui, đều hào hứng, thế ko cho lớp thì cho riêng em à

GLC43

Xe buýt
Cụ nói như thất học. Con cụ trường nào, lớp nào để sang năm em nhờ vả cho cụ làm chân BPH cho cụ hiểu. Chẳng có thằng Trưởng BPH nào tư túi hay lợi lộc gì cả ợ. Ít nhất là 3 lớp con em học, thấy họ nhiều công, nhiều việc, phải tính toán tiền nong sao cho đủ mới thấy thương họ. Cụ nên nhớ: BPH là ban đại diện cha mẹ học sinh, éo phải người làm thuê cho các cụ mà họ đại diện cho chính các cụ để giải quyết công việc với nhà trường và chăm lo đời sống cho con cụ. Nhá.

BMW_X7

Xe điện
Về dòng cụ BMV viết:
Cụ ấy viết rõ ko tư lợi rồi, còn cái đỏ đậm chẳng có gì là bất thường đâu cụ. Cụ quan tâm con cụ, hòa nhã với giáo viên thì theo tâm lý chung của con người, người ta cũng sẽ ứng xử tốt với cụ. Còn cụ hung hăng và thô bỉ, thì em thật, con cụ có vấn đề gì ng ta cũng ngại ko muốn dây với hủi. Nói thế cho vuông.
vâng em từng gặp trường hợp như thế trên lớp con em, vì tiền quỹ lớp là tiền chung, lên 20/11 nghĩ muốn các mẹ đi cùng đến nhà cô chúc mừng, em lập nhóm zalo riêng của lớp, em báo 8h tập chung ở chỗ gần nhà cô cùng đi cho vui, vì em biết kiểu gì cũng có những người đến nhà cô riêng, mà đến còn ngại, đi cùng lớp sẽ ko ngại.
tối đấy đi tương đối đông đủ, vui, nhưng cái đ.c.m 1 thằng cha trong lớp ko biết ăn gì mà ngu thế, nó nghĩ cô giảo bảo em nhắn thế, đ.c.m nó ngu đến mức nó gọi điện bảo cô giảo là "tôi bận lắm, tôi không có thời gian đến chúc mừng cô đâu, ngảy này ai đến được thì đến chứ sao cô đi bảo vậy", mợ xem có nhục không chứ, cô buồn lắm, cô nói lại với em thế, em phải muối mặt xin lỗi cô
hôm họp phụ huynh em cung xphair nhắc lại chuyện này và xin lỗi cô lần nữa, hỏi xem phụ huynh nào thì cô ko nói, chắc giữ thể diện cho nó
thế mà mấy hôm sau nó lại tý oánh nhau với bảo vệ,chửi nhau như ngoài chợ với bảo vệ, cô lại muối mặt ra xin vì co hiệu trưởng bảo mời xxx vào xử lý
nói chung xã hội nó thế mợ ạ, nhiều thằng ngu mà cục súc

shiluo

Xe container
Cụ biết được mấy hội trưởng hội phụ huynh mà mở mồm ra là bảo tất cả người ta tư lợi, nịnh nọt. Hội PH lớp của cụ toàn bẩn tính thì đó là việc riêng của cụ, liên quan gì tới những người khác mà vơ họ vào để chửi?
Mịa toàn những ông to mồm, lúc họp bảo ai có trách nhiệm và điều kiện thì đứng ra làm toàn trốn hết. Ở cuộc họp thì bảo những ai có ý kiến về việc thu chi nói luôn để có thể giải thích rõ ràng thì im thin thít, về nhà cào phím chửi như Chí Phèo, mấy đồng tiền quỹ mà làm như to lắm. Làm mới khó chứ chửi đổng thì ai chẳng làm được - và việc đó dành cho mấy thằng loser
Cụ không cần nhưng em và nhiều người nữa cần có người tạo sân chơi cho các con, con em đến trường không chỉ học mà cần tham gia các hoạt động tập thể. Em biết ơn những người vác tù và hàng tổng mệt bỏ mịa ra nên ngứa mắt với mấy thành phần không làm được gì cho đời mà toàn chửi đổng và chụp mũ.

Violet2013

Xe buýt
Các cụ không tham gia cũng đừng bỉ bôi BPH. Em không làm trong BPH nhưng với lớp con em, em luôn rất trân trọng BPH. Bởi vì ngoài học tập bình thường, con còn các hoạt động: sinh nhật, Noel, Trung thu, tết, dã ngoại... rất nhiều hoạt động bên ngoài mà BPH đều hỗ trợ thời gian công sức mua quà, bánh kẹo, liên hoan... Tiền bạc tất nhiên cũng chả ít, hết kỳ bố mẹ đóng thôi. Nhưng các cụ có bao giờ hỏi về cảm xúc của con không? Em thấy con nhà em rất háo hức, rất vui dù quà nhỏ thôi. Lại háo hức đợi kỳ sinh nhật tháng/quý, liên hoan, ngoại khóa tiếp theo... Với cá nhân em, thế là quá đủ rồi, rất vui vẻ đóng quỹ.

GLC43

Xe buýt
vâng em từng gặp trường hợp như thế trên lớp con em, vì tiền quỹ lớp là tiền chung, lên 20/11 nghĩ muốn các mẹ đi cùng đến nhà cô chúc mừng, em lập nhóm zalo riêng của lớp, em báo 8h tập chung ở chỗ gần nhà cô cùng đi cho vui, vì em biết kiểu gì cũng có những người đến nhà cô riêng, mà đến còn ngại, đi cùng lớp sẽ ko ngại.
tối đấy đi tương đối đông đủ, vui, nhưng cái đ.c.m 1 thằng cha trong lớp ko biết ăn gì mà ngu thế, nó nghĩ cô giảo bảo em nhắn thế, đ.c.m nó ngu đến mức nó gọi điện bảo cô giảo là "tôi bận lắm, tôi không có thời gian đến chúc mừng cô đâu, ngảy này ai đến được thì đến chứ sao cô đi bảo vậy", mợ xem có nhục không chứ, cô buồn lắm, cô nói lại với em thế, em phải muối mặt xin lỗi cô
hôm họp phụ huynh em cung xphair nhắc lại chuyện này và xin lỗi cô lần nữa, hỏi xem phụ huynh nào thì cô ko nói, chắc giữ thể diện cho nó
thế mà mấy hôm sau nó lại tý oánh nhau với bảo vệ,chửi nhau như ngoài chợ với bảo vệ, cô lại muối mặt ra xin vì co hiệu trưởng bảo mời xxx vào xử lý
nói chung xã hội nó thế mợ ạ, nhiều thằng ngu mà cục súc
Việc đó nhiều người không rõ nhưng nếu ai nắm tình hình trường, lớp sẽ biết rất rõ. Những sự vụ này nhiều như cơm bữa luôn cụ ạ. Nhưng ngu như anh ấy quả là hiếm. Tuy nhiên cụ ko quản lý được người trong group Zalo vậy là đáng trách đấy nhé. Nên chọn lọc.

Duong HP

[Tịch thu bằng lái]
Học phí 5 tháng có 775k thôi à cụ??? Sao rẻ thế đc nhỉ?
F1 nhà em lớp 6 học phí có 450k/5 tháng (90k/tháng cụ ợ) còn học thêm là 9000/tiết ( ai học thì đăng ký ko thì thôi)