[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

vietran

Xe ba gác
Thành phần ban phụ huynh thường do cô giáo hoặc nhà trường gợi ý, quanh quẩn chẳng thấy làm được gì giúp nâng cao chất lượng giáo dục, đào tạo đạo đức cho học sinh mà chỉnh loanh quanh chuyện thu quỹ thôi
Cụ nói chuẩn
Em thấy duy nhất có tác dụng khi kèm các cháu đi dã ngoại vì cô k thể bao quát hết, mà dã ngoại tiềm ẩn cực nhiều rủi ro vì các cháu mải chơi nên em thường huybđộng đông đông phụ huynh tí.
Hph k can thiệp và k được cũng như k nên can thiệp vào việc dạy học, k có ảnh hưởng với học sinh, k thay đổi được môi trường giáo dục, 3 cái khen thưởng của hội bọn trẻ nó cung éo quan tâm thì thử hỏi giúp gì nâng cao chất lượng, chỉ giúp thu tiền là chính thôi, mà thực ra là hợp thức hoá các khoản chi, chứ thu giao cho lớp trưởng là xong, éo cần HPH

just for fun

Xe lăn
À lại trò nhắc nhở k chụp cái tờ thu chi, dấm dúi như buôn bạc giả :))
Mệt lắm cụ ạ, khổ nhỡ có cụ napf vui tay post lên FB rồi bắt đầu dây cà ra dây muống, chuyện nó cũng chẳng có gì nhưng rồi cũng phải lên trường họp rút kinh nghiệm mệt mỏi mất việc lắm.
Có phải ai cũng như mình chụp xong để đấy đâu. 50 cụ chỉ cần 1 cụ làm vậy là đã hết hơi rồi.

BMW_X7

Xe điện
Em đã từng (bị bắt) làm BPH nên em biết, chả sung sướng gì đâu.

Còn mấy vị đã éo làm mà cứ lên giọng hoạnh họe như cụ với máy ông thắc mắc kia thì bị chửi cũng xứng đáng thôi.

1. Trong buổi họp, BPH chắc chắn có thông báo tình hình thu chi quỹ. Như bọn em làm là có bản in A4 phát cho từng PH đọc hẳn hoi (hết buổi họp đề nghị trả lại để hủy, không mang về), tuy nhiên, do đây là vấn đề nhạy cảm nên luôn yêu cầu các PH nghe song, đọc xong nếu có ý kiến thì phát biểu ngay tại buổi họp, không phát tán thông tin ra ngoài và phát ngôn lung tung sau buổi họp.

2. Cụ và mấy ông kia, chắc khi họp thì chả thèm nghe (hoặc mấy ông còn chả thèm đi họp), xong về rồi lại hoạnh họe đòi hỏi này nọ. Ngay cái việc đi họp muộn đã thấy PH lớp con cụ thiếu văn hóa đến mức nào rồi

Đừng nghĩ mình bỏ mấy đồng đóng quỹ là có quyền này quyền kia, đóng tiền để lo cho con các ông bà chứ có phải cho BPH đâu. BPH họ cũng đóng quỹ chả thiếu đồng nào, còn bỏ công, nhiều khi cả tiền thêm lo cho các con.

Sống thì phải biết nghĩ!
cụ từng làm lên hiểu và nghĩ chuẩn ạ

just for fun

Xe lăn
em hội trưởng đây, éo siêu nhân gì đâu, cũng vì con mình là chính và vì lớp tý thôi, nhiều việc bỏ tiền túi, bỏ time ra đấy cụ ạ, em công chức cũng bận bỏ mịa ra nhưng vẫn đảm nhiệm 4 năm rồi
lớp F1 nhà em làm luân phiên, bác hội trưởng bác ấy cứ phân công 5 -7 con 1 nhóm theo các dịp. Trong thời gian đó có việc gì thì các phụ huynh có con nhóm đó đi mà giải quyết :P

Sonyentrangminh

Xe điện

Có cụ nào đang tới trường họp phụ huynh cho F1 như em sáng nay ko? Giấy mời 8h sáng mà giờ gần 8h10 mới tới được non nửa (lớp con em trường công, sĩ số 55 cháu). Người lớn còn đi muộn bảo sao bọn trẻ con cũng muộn.
Lại phải ngồi ngắm các mẹ xinh đẹp và lên chém với các cụ trên này :D
Update với cccm là họp phụ huynh xong e đã đóng quỹ đầy đủ, tối về trong nhóm zalo phụ huynh lớp, 1 số phụ huynh chắc ko đi thắc mắc đề nghị biết chi tiết khoản thu chi. E mới ngứa mồm bảo mấy bạn trong ban Phụ huynh quăng cái hình chụp thu chi lên nhóm zalo thế là: alo xắc xông mấy bạn trong ban PH vào ném đá tới tấp nào là nghi ngờ vớ vẩn, thích thì gặp riêng bla các kiểu .... nhỡ ngứa mồm nói hộ mấy bác phụ huynh kia vì thực ra em cũng đóng mẹ quỹ rồi mà bị ném đá quá thể :D
Hôm qua e đi họp mà lớp như cái chợ ý

j23

Xe container
Trường con em là sau khi chốt tình hình học hành kì 1 là tới tiết mục tổng kết quỹ kì 1 và dự kiến quỹ kì 2, 2 cái này bắt buộc phải có!

L.C.D

Xe container
lớp F1 nhà em làm luân phiên, bác hội trưởng bác ấy cứ phân công 5 -7 con 1 nhóm theo các dịp. Trong thời gian đó có việc gì thì các phụ huynh có con nhóm đó đi mà giải quyết :P
Khả năng con bác này học cùng lớp con em 7CI4 phải ko ạ :P

thngaylangthang

Xe ngựa
Cái này cụ chụp hay lấy trên mạng? Em thấy giờ họp phụ huynh không cho ghi những nội dung như này lên bảng đâu.
Chụp hay trên mạng thì có vđề gì ko ạ, cụ đi họp tất cả các trường à?

hailuatn

Xe container
Chụp hay trên mạng thì có vđề gì ko ạ, cụ đi họp tất cả các trường à?
Cụ không cần thiết căng thẳng và hỏi xóc em như vậy, vì em biết ít nhất trong thớt này không phải ai cũng phản BPH hay quĩ lớp, nhưng cũng có không ít người có suy nghĩ tiêu cực về hai vấn đề này. Bản thân nhà em thì em đi họp cho con là chính, em thấy việc qui định không viết các nội dung như trên lên bảng là cần thiết.

nvq042009

Xe hơi
Các cụ nghĩ sao việc thu phí quản lý ngoài giờ? Cả lớp 54 đứa, nhõn con em không cần q. lý ngoài giờ, hết giờ là về cho sướng, như bố nó ngày xưa đi học chỉ mong tiếng trống tan trường.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ không biết đâu, trường con em 9h sáng mới bắt đầu vào họp. 9h kém 5 phút em đến mới có 2 vị phụ huynh đã ngồi ở đó rồi và 9h10 phút thì mới được nửa lớp. Rồi phụ huynh cứ thế vào dần dần, thấy mà nản với phụ huynh.

GLC43

Xe buýt
Dốt đến nỗi đọc k hiểu nổi à thím, tư lợii k có nghĩa là tư túi, mà là muốn con mình được quan tâm đặc biệt hơn những đứa khác, hiểu chửa.
Còn thím trẻ mới "3 lớp con em học" thì tầm tuổi F1 nhà em thôi, thằng này cũng nhiều năm trong BPH, chắc lúc đấy thím khóc nhè mũi thò lò ở sân trường nên éo cần phải nhắc nhớ hay k nhớ.
Cái gì mà nhiều công nhiều việc, tính toán cho đủ? Thu quỹ lop khi họp, ai thiếu con hômnsau nộp, chi năm nào cũng gần giống năm nào, cái này thực chất giáo viên chủ nhiệm họ thông qua phương án là chính, thực ra giải tán BPH chỉ cần 1 đứa trẻ con là lớp trưởng nó làm cũng ok, ngày xưa toàn thế, làm éo gì có BPH.
Thím trẻ mới 3 năm thì thấy chuyện to như ông giời lắm
Mấy thằng thím thím chắc cũng vừa mài đũng quần ra trường. Tư duy cụ cũng có vấn đề đọc hiểu lắm. Tôi dùng cả từ: tư túi và lợi lộc. Phân biệt rõ vấn đề không lại bị chửi trẻ trâu. Loại như cụ mà bảo được vào BPH e rằng hơi quá, vì cách nói chuyện này khó ai ngửi được. Đứng trên nói mà dưới ném dép lên đầy mặt. Thôi kính cụ. Loại như cụ cháu không tốn thời gian làm gì.

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Cháu ghét nhất thể loại đi họp muộn. Thứ nhất là mất tg của người khác vì phái đợi. Thứ 2 là không tôn trọng mọi người vì biết thừa giờ họp vẫn đến vậy. Đã thế những thành phần đi họp muộn hoặc ko đi lại là những người hay hỏi và thắc mắc nhất, yêu cầu giải thích đủ kiểu. Mệt !

present

Xe điện
ngành giáo thì đang nát, nhưng bảo quỹ các cô ăn hết thì oan quá, em hội trưởng em biết, 1 năm nhiều cái chi cho các con lắm, các cô may được ngày 20/11, tết, 20/10, cô chủ nhiệm 300-500k, các cô bộ môn 100-200k, trả bõ bèn gì, còn các khoản quý thì phòng, sở nó thu, chứ các cô éo có ăn đâu, đến cô hiệu trưởng có tý thì có thôi
nhưng chắc cụ ở thủ đô thu cao, con em ở tỉnh lớp 4 năm chỉ khoảng 600-700k quỹ thôi
Lậy cụ, em đang là trưởng BPH của cái lớp F1 em đang nói đấy ạ.
Chi tiêu gì em biết rõ nhé, chỉ nói mấy cái ngày cụ nói chủ nhiệm nhận gấp 6 - 10 lần số cụ nêu đấy!
Trong khi đó quà Trung thu cho các cháu là 30k/cháu ợ. Chủ nhiệm đạo diễn hết, BPH chỉ là con rối thôi.

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Đóng Quỹ P. Huynh cũng chỉ vì con cụ và người khác. Giỏi đứng lên làm thử 1 năm xem mồm to vậy ko
Đúng đó cụ, chỉ vì các con họ mới chịu làm chứ có tư lợi gì. Các ông bố bà mẹ khác cứ nghĩ quăng ra được vài đồng tiền quỹ thì thích nói gì thì nói, rồi nghi ngờ đủ kiểu. Đến lúc bầu vào thì như đỉa phải vôi, chối đây đẩy

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Em đến đúng giờ, có mỗi cô giáo.

Trường nào mà bọn trẻ nó tô vẽ ra bàn gớm vậy.

Em đi họp nghe Cô nói cũng chung chung chả biết đứa nào với đứa nào, ví dụ Cô bảo có bạn thế này có bạn thế nọ.. Rồi mục đóng tiền (1,5tr các khoản bắt buộc + ko bắt buộc)

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Trường con em mấy năm nay họp 1:1:1 - 1 gv với 1 phụ huynh và 1 học sinh. Vừa rồi họp HK1 thì đổi khác 1 chút là họp nhóm, cô nhóm 3-5hs có cùng những vấn đề cần trao đổi để các con và các PH họp cùng cô. Con em bị nhóm vào nhóm 5 ông hay chơi game buổi tối ở nhà, đến lớp toàn nói về game, sao nhãng học hành. 5 thằng nhóc mà làm cô và bố mẹ mất 2 tiếng họp để lắng nghe tâm tư nguyện vọng của các ông í, bàn bạc giải pháp. Em thấy họp như vậy hiệu quả hơn là ngồi cả lớp nghe báo cáo thành tích chung chung. Lớp con em cũng ko có ban PH, cô ko dính dáng tới tiền bạc của lớp, cần tiền cô ứng ra, cuối năm cô thanh quyết toán trừ vào tiền ăn còn thừa và bố mẹ còn đc cầm tiền về.
Trường nào thế mợ? Em nói chuyện với thằng bạn đang định cư ở Úc nó bảo cũng ko có họp phụ huynh như ở nhà mình mà bên đó giáo viên họ gặp riêng từng bố mẹ hs thôi, trao đổi khoảng 10 phút là xong.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ không cần thiết căng thẳng và hỏi xóc em như vậy, vì em biết ít nhất trong thớt này không phải ai cũng phản BPH hay quĩ lớp, nhưng cũng có không ít người có suy nghĩ tiêu cực về hai vấn đề này. Bản thân nhà em thì em đi họp cho con là chính, em thấy việc qui định không viết các nội dung như trên lên bảng là cần thiết.
Em ko cũng ko căng thẳng gì với cụ đâu, thấy cụ hỏi thì em trả lời cụ thôi mà.

L.C.D

Xe container
Trường nào thế mợ? Em nói chuyện với thằng bạn đang định cư ở Úc nó bảo cũng ko có họp phụ huynh như ở nhà mình mà bên đó giáo viên họ gặp riêng từng bố mẹ hs thôi, trao đổi khoảng 10 phút là xong.
Các trường khối dân lập ở HN bây giờ đều họp theo mô hình 1-1 hết cụ ạ. EM nghĩ khối trường công thì khó bố trí thời gian họp 1-1 vì lớp đông quá. Khối dân lập 1 lớp maximum 30 cháu thì chia ra mỗi ngày sau giờ học từ 5-7h họp với khoảng 10 PH thì chỉ 3 buổi chiều sau giờ học là họp xong ạ.

Thực tế của thým ko đại diện cho toàn xã hội này, nên thým cũng ko có quyền quy chụp cái xấu cho mọi người.
Còn sau các còm của thým, tôi đoán thým lớn lên trong bể phốt nên còm nào cũng văng chất thải ra.
Có cụ gì ở trên nói"phụ huynh nát" là chuẩn đấy Mợ ơi
Đã nát thì càng nói càng nát, Mợ tranh luận làm gì cho phí nước bọt