[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Ếch

Xe tăng
Đúng dồi ạ, nên quam tâm tìm hiểu, giúp đỡ thay vì xa lánh, cô lập nhé.
Cụ cực đoan thế? 😁 😁 Em thấy thường mấy mợ kiểu ntn lại xuynh mí chết :x
Vầng e cũng định băng mình cảm hóa giúp đời, biết đâu lại có mối lương duyên. Ngoài việc tiêm phòng và full giáp thì các cụ tư vấn cần chuẩn bị thêm các công cụ hỗ trợ gì, kiểu roi da, dây xích, bịt mắt hay j j nữa???

con dơi 141

Xe điện
Vầng e cũng định băng mình cảm hóa giúp đời, biết đâu lại có mối lương duyên. Ngoài việc tiêm phòng và full giáp thì các cụ tư vấn cần chuẩn bị thêm các công cụ hỗ trợ gì, kiểu roi da, dây xích, bịt mắt hay j j nữa???
Cụ cứ vào vai thầy giáo tốt. Sách vở bút mực là công cụ thôi ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Không cần cầu kỳ thế đâu ạ. Cụ cởi trần mặc quần đùi là xong.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
E cập nhật câu chuyện hài của e: tối hôm qua, nguồn tin báo cho e vụ tố cáo (tạm gọi là A, cũng là cấp có thẩm quyền tại địa phương, ko có quan hệ quen biết gì) gọi lại cho e, nói rằng đã trực tiếp gặp gỡ quả PH đứng ra tố cáo (Lady) và câu chuyện nó là như sau:

- Lady ko hài lòng với việc e "nói đạo lý v/v ủng hộ quỹ HPH" trên nhóm lớp (ảnh chụp tại post trên của e), ý rằng là thích ủng hộ thì lẳng lặng mà làm, sao lại đưa lên nhóm PH.
- Lady khẳng định em là em ruột của A nên mới được chống lưng và ra mặt ủng hộ, làm cò mồi cho nhà trường để kêu gọi thu quỹ HPH. Lý do là e và A có cùng HỌ kkkk.
- em bổ sung: yêu cầu cấp có thẩm quyền "gọi e ra để quán triệt lại tư tưởng" akak.

Cuối cùng, A khuyên em để tránh thêm phiền toái, phức tạp hóa vấn đề cho các bên (cấp có thẩm quyền địa phương, GV, nhà trường, học sinh và bản thân e) thì e ko nên còm trên nhóm PH v/v ủng hộ quỹ nữa.

1 dẫn chứng về bệnh thần kinh hoang tưởng, suy diễn, áp đặt, GATO thì cũng nên nuôi nhốt chứ thả rông là phức tạp phết. E thấy cực kỳ hài hước, đồng thời lo lắng cho cuộc sống của ông chồng (nếu đang có) và F1 của Lady này. E sẽ tự tìm hiểu xem là PH của bạn nào để nhắc con em tránh xa, ko va chạm kẻo rách việc phết.
Vụ cụ/mợ nhắc đến việc vì cùng họ nên được/bị coi là họ hàng làm em nhớ đến vụ em TVHK có họ Võ rồi rất nhiều cụ trong này liên tưởng/thuyết âm mưu nọ kia??? Nghĩ cũng hài thật

Ếch

Xe tăng
Giải có 3 bên tham gia: nhà trường (thầy cô) - học sinh - phụ huynh, dưng điều lệ giải trống trước hở sau như kiểu phim truyền hình vừa quay vừa sửa kịch bản.

- nhà trường, thầy cô có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn. Vi phạm có thể bị thẻ vàng, thẻ đỏ, thậm chí đi toò lun. Tuy nhiên vẫn có nhiều kẽ hở để lách, để xơi và thực tế là xơi mạnh, dưng ko phải ai cũng xơi, ai cũng được/dám xơi và xơi to bé khác xa nhau.
- học sinh cũng có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn. Vi phạm thì chỉ cao nhất là thẻ vàng, bao nhiêu thẻ cũng được, nhưng ko có thẻ đỏ. Tuy nhiên hs có thể bị kèm sát, chơi xấu, đốn giò, phang cùi trỏ, tâm lý chiến. Đứa nào yếu đuối có thể quỵ luôn. Đứa nào cứng đầu có thể phang lại, hoặc thích thì phang thoải mái, vẫn chỉ thẻ vàng, ko có thẻ đỏ.
- phụ huynh chả có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn gì (điều lệ bảo thế), trông chờ cả vào tình cảm hết. Nhiệt tình năng nổ thì tham gia BPH, hoặc làm cu li cho nhóm 1 để F1 được nhờ, hoặc đàng hoàng chiến đấu cho nhóm 2 mà lưu danh với đời; thờ ơ, nhút nhát thì lót dép ngồi xem, gió chiều nào che chiều ý; máu chiến thì ném đá giấu tay, thọc gậy bánh xe, không thèm đi họp, không thèm đi gặp nhà trường, GV, không đóng cả học phí luôn. Cũng chả sao, ko có thẻ nào được rút ra cả.

Hóa ra chính PH chúng ta đang là cửa trên hoàn toàn, cơ bản là có máu chiến hay ko thôi. BTC giải vạn tuế, điều lệ giải vạn tuế, PH vạn tuế!!!
Em trích lại nhận xét của em ở thớt bên kia, đến giờ vẫn thấy là ko sai, đặc biệt khi PH là dạng Chí Phèo hoặc hoang tưởng, sẵn sàng đẩy F1 lên tuyến đầu để hờn giận với cả thế giới.

"Hóa ra chính PH chúng ta đang là cửa trên hoàn toàn, cơ bản là có máu chiến hay ko thôi. "

clicklacp

Xe buýt
Trong cơn cuồng sát BPH, em đề nghị cụ nào thấy đó là nơi chấm mút thì cứ nên chủ động tham gia, còn đứng ngoài rồi ỉ eo và soi mói thì chẳng để làm gì cả.
Em công nhận là có kẻ xấu, em đồng ý là việc chi đôi khi có phần hình thức, em thấy là có ai đó mượn danh BPH để abc. Nhưng vì thế mà đòi trảm BPH thì thật đúng là mọi rợ.

Thỏ vẩu

Xe buýt
Hè đã về, học sinh các cấp đã lục tục thi xong, tổng kết và liên hoan trước khi nghỉ hè.

Thọ hóng được câu chuyện mà căn nguồn từ Beatvn, hỏi mấy chú em bên đó thì chúng nó cười lăn lộn về vụ : MẸ KHÔNG ĐÓNG QUỸ PHỤ HUYNH, BỨC XÚC VÌ LỚP ĂN LIÊN HOAN CÒN CON MÌNH PHẢI NGỒI NHÌN CÁC BẠN ĂN.

Lớp liên hoan cuối năm trước khi nghỉ hè, 31 bạn trong lớp được ăn còn một mình con của chị gái chỉ biết nhìn các bạn trong tủi thân. Về nhà, bé hỏi mẹ "Mẹ ơi sau này lên lớp 2 con có được ăn liên hoan không"

Tức mình, người mẹ đăng bóc cô và cả phụ huynh "lệch sóng" mình. Chị chia sẻ:

"Quỹ lớp thì tôi đóng chứ quỹ hội tôi không đóng vì đấy là khoản phí không bắt buộc, ai thích thì đóng. Thế mà 31 học sinh trong lớp ăn liên hoan, lại thêm cả cô giáo chủ nhiệm và cô tiếng anh cùng 3 phụ huynh phát xuất ăn, vậy mà để mình con tôi trơ mắt nhìn mọi người liên hoan trong vui vẻ"

Được biết, lớp có 2 loại quỹ là quỹ lớp và quỹ phụ huynh nhưng người mẹ này chỉ tham gia quỹ lớp cho con vì cho rằng quỹ phụ huynh là không ép buộc ai thích đóng thì đóng không thì thôi. Lớp 32 học sinh thì 31 em đóng tiền quỹ phụ huynh là 100k/em. Theo như chia sẻ trong các đoạn chat thì quỹ lớp dùng để mua sách vở động viên học sinh, quỹ này khi tới cuối năm đã không còn đủ nữa rồi và tiền liên hoan cho lớp được lấy ra từ quỹ phụ huynh.

Vì không tham gia quỹ, con của phụ huynh này không có suất ăn như các bạn.

DCCHA

Xe buýt
Quỹ lớp riêng, quỹ phụ huynh riêng, tiền ăn uống liên hoan lớp con em cũng riêng, ăn thì đóng vào. Nhưng thường thì mọi người đều đóng hết vì cấp 1 thu cũng ít. Lên cấp 2 tỷ lệ sát thương mới cao, đóng nhiều hơn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Chẳng biết có thật hay ko nhưng mà các cô giáo cũng quá đáng nhỉ. Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Dù sao thì nếu các cô giáo muốn nhắc phụ huynh về quyền lợi thì có thể còn những cách khác hay hơn, chứ ko nên cư xử ntn ạ

DurexMsize

Xe tải
Ko đóng thì xác định không có phần ăn có mà gì thắc mắc. Nhà nghèo thì BPH chẳng bao giờ gây khó dễ còn toàn free ko cho đóng. Đây nhà không nghèo nhưng thích thể hiện nên nhất định không đóng, xong đòi quyền lợi, kỳ thật.
Ngoài xã hội đúng là có vô vàn dạng người, có những loại người rất khó hiểu.

DurexMsize

Xe tải
Chẳng biết có thật hay ko nhưng mà các cô giáo cũng quá đáng nhỉ. Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Dù sao thì nếu các cô giáo muốn nhắc phụ huynh về quyền lợi thì có thể còn những cách khác hay hơn, chứ ko nên cư xử ntn ạ
case này chắc cũng nhiều lần khúc mắc rồi mới vậy, nên mới để cô giáo và BPH ứng xử vậy chứ chẳng ai tệ vậy đâu. Thường bạn nào khó khăn thì BPH tìm cách hỗ trợ cũng không bắt đóng góp gì đâu, case này chắc nhây quen rồi nên cực chẳng đã người ta mới làm vậy.

DCCHA

Xe buýt
Lớp con em cũng có PH nhất định ko đóng quỹ.
Thật ra cái này cũng hơi dở vì vì dụ như 8/3, PH trích quỹ ra tặng cô bó hoa, lại đóng cũng lách cách. Còn ai quý cô đến nhà tăngh riêng em ko nói.

Son23

Xe buýt
Kể cả do mẹ bé chây ì ko đóng, để 1 đứa trẻ ngồi nhìn cả lớp liên hoan là 1 hành vi phản giáo dục. Kị nhất ở trường học là sự phân biệt, cô lập bất cứ đứa trẻ nào.

Lớp con em cũng có PH nhất định ko đóng quỹ.
Có đấy. Trường con em (tiểu học) là một trường công bình thường ở HN. Nhà trường cũng k ấn định việc gì liên quan tới quỹ phụ huynh này nọ, và mức đóng cũng k cao khoảng 500k/kỳ mà phần lớn chi trả cho các con từ tổ chức các hoạt động, trang trí, quà tặng các con… Cuối kỳ hai này, ban phụ huynh cũng thông báo sẽ trích quỹ thêm 30k để đặt nhà bếp thêm khoai tây chiên, thịt gà để các con gọi là liên hoan bên cạnh tiền ăn. Tuy nhiên, vì lớp có một số bạn k ăn bán trú, nên thông báo nếu tham gia thì đóng thêm 30k là tiền suất ăn ngày hôm đó. Nên đa phần các phụ huynh đều đóng để các con có bữa trưa gọi là tổng kết năm học cùng nhau.

Nhìn chung, trường công nhất là cấp 1 mà k đóng quỹ phụ huynh, k tham gia một vài hoạt động hỗ trợ dạy & học, vệ sinh trường lớp thì điều kiện trường công sẽ k đáp ứng tốt được. Tất cả mọi người đều thấy vậy, nhưng vẫn có 1 phụ huynh k đóng. Lúc mọi người bảo để lớp hỗ trợ thì lại bảo k cần, nhưng rồi vẫn k đóng. Hay có nhiều hoạt động ban phụ huynh sắp xếp theo lượt tham gia, nhưng có phụ huynh k hề tham gia, cứ coi như là việc người khác. Trong khi có phụ huynh dù khuyết tật vẫn cố tham gia dù mọi người bảo k cần…

sakai_yo

Xe lăn
Tất cả người lớn trong câu chuyện này đều cay cú với nhau mà bỏ qua nhân vật trung tâm là đứa trẻ. Thật ko thể hiểu nổi người lớn lại như thế.
Theo em thì lỗi lớn nhất là mẹ của bé ạ, chỉ vì cay cú mà làm tổn thương con mình. Con mình mà mình không thương thì sao trông đợi người khác được.
Đừng nghĩ là bọn trẻ con nó không biết nha, chúng nó nghe lỏm các thứ rồi cũng biết hết, tự nhiên con mình thành cá biệt trong mắt bạn bè chỉ vì vài trăm K thì có đáng không? Chưa kể có thể trẻ con chúng nó còn kỳ thị vv và mây mây, không tiền nào có thể bù đắp được.
Lớp con nhà em năm trước cũng có 1 PH không đóng quỹ lớp (quỹ chung chứ không tách ra như trường hợp này). BPH nhắn tin, gọi điện, thậm chí thư tay cho con cầm về mà cũng không hồi âm. Giá như nhắn lại cho BPH 1 câu rằng em đang khó khăn, các bác thông cảm cho em thì ai nỡ. Chán quá BPH tìm hiểu thì cũng nợ học phí nhà trường mấy tháng, chắc khó khăn thật. Nhưng nợ nhà trường thì kiểu gì cũng phải nộp vì không nộp thì đừng mơ lấy được học bạ ra.

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Ko đóng thì xác định không có phần ăn có mà gì thắc mắc. Nhà nghèo thì BPH chẳng bao giờ gây khó dễ còn toàn free ko cho đóng. Đây nhà không nghèo nhưng thích thể hiện nên nhất định không đóng, xong đòi quyền lợi, kỳ thật.
Ngoài xã hội đúng là có vô vàn dạng người, có những loại người rất khó hiểu.
Đúng ạ. Lớp ku lớn nhà e trước đây có 1-2 bạn nhà khó khăn, e là TB PH lớp e đề nghị miễn đóng quỹ lớp luôn. Còn lớp ku bé thì có 1 nhà ko khó khăn nhưng đóng góp gì cũng ý kiến (mà cháu đấy bố thì là nhân viên của vợ em, e nộp hồ sơ vào cấp 2 hộ mới đau :(( )

Xechaybangcom

Xe điện
Tất cả người lớn trong câu chuyện này đều cay cú với nhau mà bỏ qua nhân vật trung tâm là đứa trẻ. Thật ko thể hiểu nổi người lớn lại như thế.
Chuẩn. Nhưng nhân vật trung tâm là con mình thì con sẽ thiệt hại đầu tiên.
Khổ thân cháu bé.

DurexMsize

Xe tải
Nhà nghèo, không có điều kiện, BPH nào cũng hỗ trợ, ko ai chật hẹp 1 xuất ăn, thưởng cho con

Nhưng thái độ, ngồi lên trên sự thống nhất của tập thể, thì con phải chịu hậu quả do con mẹ nó gây ra

Con mẹ lãm hồn
Đúng cụ ạ, con mẹ này cũng dạng hơi có vấn đề thần kinh.

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Sau khi e đi hóng drama thì sự thật là thế này ạ: nhà mẹ này rất giàu, khoe khay sầu 500k, khoe tài khoản ngân hàng tỉ 9 để đi mua đất, ABC.. nhà có 5 đứa con thì đều ko đóng quĩ cho cả 5 đứa. Riêng bạn bé này, cô và bph đã nói các cháu đóng thêm 40k cho buổi liên hoan cũng ko đóng. Và trong buổi liên hoan, con mẹ í vẫn đc ăn gato bánh kẹo cùng các bạn, riêng suất riêng : xúc xích gà rán thì ko có vì ko đóng 40k, nhưng các bạn bên cạnh cũng đã chia cho ăn cùng. Tóm lại là không phải con mẹ í ngồi nhìn các bạn ăn, và tóm lại là 1 con mẹ hát lờ hihi

Face mẹ đấy ạ