[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

xukthal

Xe lăn
Cái số 6 em thấy khá cần nhưng thực tế sẽ bị soi rất nhiều.
Số 6 nó là bắt buộc rồi, và trong cuộc họp PH cũng rất nhiều ng hỏi để làm gì và đc trả lời rất rành mạch 😁

Ếch

Xe tăng
Trường tư cụ ạh
Vầng trường tư thì nó cũng như bệnh viện tư, giá dịch vụ cao rồi, khỏi cần các món khác.

Quỹ HPH chỉ phức tạp ở trường công thôi (trừ vụ cái trường tư nửa mùa LLQ đang ầm ĩ kia).

xukthal

Xe lăn
Tùy hội thôi cụ. Lớp con em trong cấp 2 cuối năm tổng kết có năm thừa dăm triệu, có năm âm mấy triệu đều thống nhất chuyển sang năm tiếp theo. Cháu nào chuyển đi cũng thôi, cháu nào chuyển vào thì nộp theo năm học mới.
Là do BPH kém, lập KH ko chặt chẽ :D chỉ có âm HK1 và bổ sung vào lần thu HK2 chứ cuối năm ko ai để âm cả :-j :-j

honglong1

Xe điện
Tùy hội thôi cụ. Lớp con em trong cấp 2 cuối năm tổng kết có năm thừa dăm triệu, có năm âm mấy triệu đều thống nhất chuyển sang năm tiếp theo. Cháu nào chuyển đi cũng thôi, cháu nào chuyển vào thì nộp theo năm học mới.
Lớp con mợ không tính đến việc liên hoan cuối năm cho các cháu vui vẻ sau 1 năm vất vả à? Nếu tính đến thì không bao giờ thiếu mà chỉ có dư nhiều hay ít thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Lớp con mợ không tính đến việc liên hoan cuối năm cho các cháu vui vẻ sau 1 năm vất vả à? Nếu tính đến thì không bao giờ thiếu mà chỉ có dư nhiều hay ít thôi.
Có ăn chứ ạ, nhưng ăn xong vẫn thừa hoặc ăn hơi nhiều nên thiếu, đều để lại năm sau, em thấy cũng không vấn đề gì ạ.

honglong1

Xe điện
Có ăn chứ ạ, nhưng ăn xong vẫn thừa hoặc ăn hơi nhiều nên thiếu, đều để lại năm sau, em thấy cũng không vấn đề gì ạ.
Do quan điểm thôi mà mợ, ví dụ âm nhiều thì mợ thủ quỹ lại phải ứng như vậy cũng phiền.

Yeuaibaygio

Xe container
Do quan điểm thôi mà mợ, ví dụ âm nhiều thì mợ thủ quỹ lại phải ứng như vậy cũng phiền.
Ban chi hội ứng chứ chưa chắc đã phải thủ quỹ ạ. Cũng khó vì ban chi hội đề xuất chưa thu (số âm chia ra khoảng dưới 100k/cháu) mà mình cứ đòi nộp thì cũng phiền.

Ếch

Xe tăng
Vầng, tiễn cụ về bên giếng nhà cụ để cụ tiếp tục đóng góp bổ ích cho thớt. Btw, e thích cái avatar của cụ, riêng cái này e ko chê gì hehe.

E tiếp tục công cuộc bảo vệ quỹ HPH. Đúng như e dự đoán, BPH lớp F1 nhà e đã chùn tay và quyết định thu quỹ theo hoạt động từng tháng. Thật ko có cái khổ nào như này, mấy con sâu phá phách quá. Ai đời thu quỹ dư lày thì các cháu biết hoạt động ntn:

- T9: 117k/cháu tiền trung thu (đã xơi rồi)
- T10: 51k/hs hoạt động 20.10 (sắp làm)
- T11: 57k/hs phần thưởng giữa kỳ và chúc mừng sinh nhật quý 4 (sẽ làm)

Ko có kế hoạch và kinh phí hoạt động chung ngày 20.11. Sau đây là các trao đổi của e với BPH.

Tiếp tục câu chuyện của e, bắt đầu có màu sắc hài hước: sau khi e có một số ý kiến như trên trong nhóm PH lớp (các ý kiến e đã cố gắng viết hết sức đúng mực và mềm dẻo) thì tối hôm qua e nhận đc thông tin rằng có 1 PH lớp đã tố cáo e là cò mồi cho trường để thu quỹ HPH. Có thể e sẽ phải phối hợp để cung cấp thông tin, trao đổi (với 1 cấp có thẩm quyền nào đó) về vụ này. E sẽ tiếp tục cập nhật.

xukthal

Xe lăn

Yeuaibaygio

Xe container
Vtn và lười, ưa ăn sẵn và.... chưa nhớ hết :D
Cảm tính quá.

Không phù hợp thì không nhận làm. Còn nhận làm/bị giao làm mà không làm, làm không đảm bảo chất lượng mới có thể bị coi là lười.

"Ăn sẵn" là một từ rất tùy tiện, quy chụp. Các cụ đã công nhận, "ăn sẵn" chỉ có nước mưa và c.ứt chim. Mà 2 món đấy cũng phụ thuộc thời tiết và tiêu hóa - bài tiết của con chim chứ không có sẵn mọi nơi, mọi lúc.

Không tự nhiên mà người ta có ăn, chỉ là 1 trong các trường hợp dưới đây:
+ Được cho (cho, biếu, tặng, mời ăn có mục đích hoặc nghĩa vụ/trách nhiệm chăm nuôi của người thân).
+ Tự kiếm ăn (xin, ăn trộm/cướp, nhặt nhạnh những thứ người khác vứt đi). Đều mất công sức (đúng hoặc sai chưa tính).
+ Bỏ tiền ra mua/bỏ tiền ra đóng góp.
Nên chuẩn chỉ không có gì gọi là ăn sẵn.

con dơi 141

Xe điện
Tiếp tục câu chuyện của e, bắt đầu có màu sắc hài hước: sau khi e có một số ý kiến như trên trong nhóm PH lớp (các ý kiến e đã cố gắng viết hết sức đúng mực và mềm dẻo) thì tối hôm qua e nhận đc thông tin rằng có 1 PH lớp đã tố cáo e là cò mồi cho trường để thu quỹ HPH. Có thể e sẽ phải phối hợp để cung cấp thông tin, trao đổi (với 1 cấp có thẩm quyền nào đó) về vụ này. E sẽ tiếp tục cập nhật.
Cụ liệu có kiện xúc phạm danh dự đc ko nhỉ?

Ếch

Xe tăng
Cụ liệu có kiện xúc phạm danh dự đc ko nhỉ?
Em xin phép chưa thông tin nhiều vì vụ tố cáo này e mới được nghe bằng tai (nguồn thì chuẩn), chưa rõ tố cáo bằng mồm hay văn bản; nội dung, mức độ tố cáo ntn..., liên quan đến những bên nào...

con dơi 141

Xe điện
Em xin phép chưa thông tin nhiều vì vụ tố cáo này e mới được nghe bằng tai (nguồn thì chuẩn), chưa rõ tố cáo bằng mồm hay văn bản; nội dung, mức độ tố cáo ntn..., liên quan đến những bên nào...
Sau phong trào quỹ phụ huynh này thì càng bộc lộ vấn đề và hạn chế của trường công. Nhất là vấn đề hạn chế về cơ sở vật chất và lỗi này do công tác quản lý đầu tư xdcb của bộ và của sở

Koka2015

Xe tăng
Sau phong trào quỹ phụ huynh này thì càng bộc lộ vấn đề và hạn chế của trường công. Nhất là vấn đề hạn chế về cơ sở vật chất và lỗi này do công tác quản lý đầu tư xdcb của bộ và của sở
Theo em đấy không phải lỗi, mà vì nguồn lực nhà nước có hạn, không có tiền để đầu tư cơ sở vật chất tốt cho trường công được.
Chính vì vậy, muốn tốt các phụ huynh phải chung tay, xã hội hóa, còn không chịu chi tiền thì nhà nước có thế nào thì dùng thế đấy. Ví dụ như các điểm trường vùng cao, cô giáo phải đến nhà mời con đi học nên chắc phụ huynh chả phải đóng quỹ nào cả.

con dơi 141

Xe điện
Theo em đấy không phải lỗi, mà vì nguồn lực nhà nước có hạn, không có tiền để đầu tư cơ sở vật chất tốt cho trường công được.
Chính vì vậy, muốn tốt các phụ huynh phải chung tay, xã hội hóa, còn không chịu chi tiền thì nhà nước có thế nào thì dùng thế đấy. Ví dụ như các điểm trường vùng cao, cô giáo phải đến nhà mời con đi học nên chắc phụ huynh chả phải đóng quỹ nào cả.
Lỗi ạ. Cụ và cơ quan quản lý rõ ràng thấy vấn đề chỗ đó. Vậy khi bộ sở trói trường, phụ huynh bởi cơ chế thì Bộ Sở phải làm. Nếu không thì cơ chế đó sai, không phù hợp bao lâu nay, phải sửa cơ chế

honglong1

Xe điện
Lỗi ạ. Cụ và cơ quan quản lý rõ ràng thấy vấn đề chỗ đó. Vậy khi bộ sở trói trường, phụ huynh bởi cơ chế thì Bộ Sở phải làm. Nếu không thì cơ chế đó sai, không phù hợp bao lâu nay, phải sửa cơ chế
Có 1 vấn đề là trường công bị áp giá học phí, cơ sở vật chất thì chỉ được trang bị ở mức bình thường nên cũng bị eo hẹp. E thấy cái mô hình trường công tự chủ tài chính và không bị học giá ở mức 300k/tháng (có thể áp dụng cho tùy vùng) thì có lẽ mấy cái cơ sở vc không đến nỗi nỗi năm nào cũng phải đóng. Nhưng nhìn lại thì thấy cơ sở vc tốt hơn ngày trước nhiều, nghĩ lại cảnh khiêng cái bàn dài 5 người ngồi từ tầng 5 xuống sân trường cọ rửa do chất bẩn rồi lại khiêng lên mà ngán quá.

Ếch

Xe tăng
E cập nhật câu chuyện hài của e: tối hôm qua, nguồn tin báo cho e vụ tố cáo (tạm gọi là A, cũng là cấp có thẩm quyền tại địa phương, ko có quan hệ quen biết gì) gọi lại cho e, nói rằng đã trực tiếp gặp gỡ quả PH đứng ra tố cáo (Lady) và câu chuyện nó là như sau:

- Lady ko hài lòng với việc e "nói đạo lý v/v ủng hộ quỹ HPH" trên nhóm lớp (ảnh chụp tại post trên của e), ý rằng là thích ủng hộ thì lẳng lặng mà làm, sao lại đưa lên nhóm PH.
- Lady khẳng định em là em ruột của A nên mới được chống lưng và ra mặt ủng hộ, làm cò mồi cho nhà trường để kêu gọi thu quỹ HPH. Lý do là e và A có cùng HỌ kkkk.
- em bổ sung: yêu cầu cấp có thẩm quyền "gọi e ra để quán triệt lại tư tưởng" akak.

Cuối cùng, A khuyên em để tránh thêm phiền toái, phức tạp hóa vấn đề cho các bên (cấp có thẩm quyền địa phương, GV, nhà trường, học sinh và bản thân e) thì e ko nên còm trên nhóm PH v/v ủng hộ quỹ nữa.

1 dẫn chứng về bệnh thần kinh hoang tưởng, suy diễn, áp đặt, GATO thì cũng nên nuôi nhốt chứ thả rông là phức tạp phết. E thấy cực kỳ hài hước, đồng thời lo lắng cho cuộc sống của ông chồng (nếu đang có) và F1 của Lady này. E sẽ tự tìm hiểu xem là PH của bạn nào để nhắc con em tránh xa, ko va chạm kẻo rách việc phết.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
1 dẫn chứng về bệnh thần kinh hoang tưởng, suy diễn, áp đặt, GATO thì cũng nên nuôi nhốt chứ thả rông là phức tạp phết. E thấy cực kỳ hài hước, đồng thời lo lắng cho cuộc sống của ông chồng (nếu đang có) và F1 của Lady này. E sẽ tự tìm hiểu xem là PH của bạn nào để nhắc con em tránh xa, ko va chạm kẻo rách việc phết.
Cụ cực đoan thế? 😁 😁 Em thấy thường mấy mợ kiểu ntn lại xuynh mí chết :x