[Funland] Tất tần tật các vấn đề liên quan tới Tân Hiệp Phát

xedieu

Xe cút kít
Lan man tý: Trước em đưa đón ông anh thụ án ở Xuân Phương về nhà ăn cỗ suốt. Tội vớ vẩn, sắp ra, có $ nên cũng không khổ lắm.

vnhn

Xe tăng
lấy đâu ra phục vụ tận răng, phạm có điều kiện thì tùy theo mức tiền cống nạp, đc miễn lao động, ở phòng ko có tội phạm xã hội, ăn uống có thêm tí thịt tí rau tươi cơm nóng thôi, mướt mà đc như vua nhé. Muốn như vua thì mỗi tháng đóng 1 tỷ chắc là có thịt gà thịt bò ăn, nuôi thêm thằng phạm khác nó làm chân phục vụ cho thôi. Láo các thầy vẫn vụt bt.
Gớm, chém vừa thôi cụ. Tầm cỡ như anh # hay trên dưới 1 tý thì đến giám đốc trại vẫn chỉ là tuổi tý, nói gì mấy thằng giám thị. Ví dụ như thế này đi: Trong cty cụ thì thằng CEO vi phạm kỷ luật, bị HĐQT đuổi, trong quá trình làm việc lúc trước thì cụ rất ghét thằng CEO này, nhưng khi nó bị đuổi rồi cụ có dám chửi, tẩn nó không hay vẫn phải miệng cười tay bắt chào tạm biệt. Cụ không làm thế được vì biết đâu sau này, đường đời nó sẽ lại là sếp trực tiếp của cụ hay vợ cụ sau này, lúc đó thì xác định cụ cũng tiệt đường luôn. Thì mấy anh quản trại cũng vậy thôi. Ông này vào tù nhưng biết được đám đệ tử ở ngoài thế nào, lớ ngớ thì mấy bố đấy bay việc ngay chứ ngồi đó mà vụt với chửi nguyên UVTW =)) .Cái cơ chế này nó làm cho ai cũng phải nhúng chàm nên hôm nay đối xử với người ngã ngựa ko ra gì thì ko ai dám bảo đảm sau này chính mình cũng sẽ bị như thế. Mấy bố quản trại may ra lên mặt được với dân xã hội thôi, chứ phạm chính trị thì nó lại là câu chuyện khác rồi.

sthd

Xe lăn
Gọi là "nhà" nhưng vẫn trong trại, còn điện thoại thì tù được 1 tháng gọi 1 lần, điện thoại của trại giam có phí. Còn nhiều người được ra ngoài làm việc thì có thể tranh thủ gọi nhiều hơn.

Bác nhớ được có vậy thì trí nhớ bác kém quá.
Bài này đồng thời đăng, đồng chí Hải bánh có nhà riêng, đi đâu có xe đưa đón, giúp việc có 3 bà.
Có đầu bếp riêng.

Mời 1/2 nhà tù đi ăn cưới con gái cho vui.
Đón dâu ở trại tù luôn bác ạ.
Tôi chỉ nhớ được thế.

Xin hỏi, các tù nhân khác có đc tiêu chuẩn này k?
mấy thằng ma cô kiểu này với kiểu giang hồ mạng, dốt lại hay nói đạo lý. một chữ bẻ đôi chả biết nên nói đạo lý cũng chỉ đến mức Mẹ ơi với hiếu nghĩa thôi.

thích đạo lý thì đạo lý từ trước khi ăn cướp ăn trộm đi cho xã hội được nhờ

sthd

Xe lăn
Gớm, chém vừa thôi cụ. Tầm cỡ như anh # hay trên dưới 1 tý thì đến giám đốc trại vẫn chỉ là tuổi tý, nói gì mấy thằng giám thị. Ví dụ như thế này đi: Trong cty cụ thì thằng CEO vi phạm kỷ luật, bị HĐQT đuổi, trong quá trình làm việc lúc trước thì cụ rất ghét thằng CEO này, nhưng khi nó bị đuổi rồi cụ có dám chửi, tẩn nó không hay vẫn phải miệng cười tay bắt chào tạm biệt. Cụ không làm thế được vì biết đâu sau này, đường đời nó sẽ lại là sếp trực tiếp của cụ hay vợ cụ sau này, lúc đó thì xác định cụ cũng tiệt đường luôn. Thì mấy anh quản trại cũng vậy thôi. Ông này vào tù nhưng biết được đám đệ tử ở ngoài thế nào, lớ ngớ thì mấy bố đấy bay việc ngay chứ ngồi đó mà vụt với chửi nguyên UVTW =)) .Cái cơ chế này nó làm cho ai cũng phải nhúng chàm nên hôm nay đối xử với người ngã ngựa ko ra gì thì ko ai dám bảo đảm sau này chính mình cũng sẽ bị như thế. Mấy bố quản trại may ra lên mặt được với dân xã hội thôi, chứ phạm chính trị thì nó lại là câu chuyện khác rồi.
em cũng nghĩ thế. cỡ # với Cc, hàng năm vẫn nửa bộ xxx đến thăm. quản giáo nhìn thấy chả Chào từ xa

thẩm phán xử xong còn phải xuống bắt tay cơ mà

xì gà với ballatines 30 thì em gặp rồi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy khoe là trưởng phòng KD, thực tế chức này ở mấy cty FMCG rất nhỏ (ASM) quản lý một vài tỉnh thôi nên thông tin chủ yếu là “nghe kể”.
Mình nghĩ chức to chức nhỏ ko quan trọng, quan trọng là nhân viên cũ thì không nên kể chuyện nội bộ lên mạng. Nếu là trưởng phòng thì lại càng ko nên kể vì cấp trưởng phòng là cấp ý thức tôn trọng cao rồi, và biết nhiều bí mật kinh doanh, nên nhìn nhận xã hội về đạo đức nghề nghiệp khắt khe hơn. Góp ý vậy thôi chứ vẫn thích nói thì đâu ai cấm

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
dân kinh doanh ở trong Nam nó là tư bản xịn rồi. Tư tưởng của nó là không ăn trộm ăn cắp gì nên không phải xin xỏ, không phải quỵ lụy ai hết. tỉnh còn phải đến cảm ơn nó vì nó nộp thuế cho tỉnh
Ngày xưa thôi, bây giờ đỡ nhiều rồi :)

sthd

Xe lăn
dù sao cũng đáng tiếc cho một doanh nghiệp lớn, cho những doanh nhân tài năng.

hậu quả của văn hóa độc đoán, chuyên quyền, thiếu tôn trọng con người, không lắng nghe phản biện, góp ý.

tài năng đến mấy cũng cần cầu thị, lắng nghe, học hành nghiêm túc.

jazzzzz

Xe lăn
bác đùa đấy à? ASM, RSM, GSM chỉ là dạng nhân viên cấp cao từ thấp đến kha khá trong một công ty FMCG.
Còn trưởng phòng là Head of Department rồi. Là trong Management Team có thể được uỷ quyền ký tá kha khá giấy tờ của công ty đó đấy bác.
Nó k gọi là trưởng phòng đâu:
Sẽ có 1 phó tổng phụ trách kinh doanh, kế đến là sales director (có thể phó tổng kiêm - hàm GĐ) - RSM (có cty có, cty không) -> ASM: cấp này sẽ gọi là trưởng phòng.

jazzzzz

Xe lăn
THP lúc đó chưa hề mạnh như bây giờ và họ chọn cách bán hàng trực tiếp đến tận tay người tiêu dùng thông qua việc bán ở chợ , siêu thị và tổ chức đội xe bán hàng lưu động đến tận các tỉnh vùng sâu.
THP chính là cty tiên phong trong việc không sử dụng chai thủy tinh và chuyển sang chai nhựa, lý do là chai thủy tinh sẽ phải thu gom vỏ chai và đổi trả.vvv rất bất tiện và tốn kém chi phí.
Tất cả những việc này là từ thời những năm 2000 và THP nó phát triển mạnh lên chính là vì cách vận hành theo kiểu VN chứ không học theo CoCa hay Pepsi.
Bán kiểu này mỗi team ngày đc bao nhiêu doanh số, có đủ để trả lương NV và chi phí vận tải k.

CR-Vic

Xe container
Hì hì. Em làm sales director cho một công ty Liên doanh từ 2003 đến 2008 thì nghỉ về nhà làm riêng. Và chức danh đó của em được gọi là trưởng phòng kinh doanh. Còn mấy anh em GSM, RSM, ASM thì cấp manager đặt chức danh nghe cho vui tai thôi chứ trong cơ cấu nhân sự chỉ là nhân viên.

Nó k gọi là trưởng phòng đâu:
Sẽ có 1 phó tổng phụ trách kinh doanh, kế đến là sales director (có thể phó tổng kiêm - hàm GĐ) - RSM (có cty có, cty không) -> ASM: cấp này sẽ gọi là trưởng phòng.

jazzzzz

Xe lăn
Hì hì. Em làm sales director cho một công ty Liên doanh từ 2003 đến 2008 thì nghỉ về nhà làm riêng. Và chức danh đó của em được gọi là trưởng phòng kinh doanh. Còn mấy anh em GSM, RSM, ASM thì cấp manager đặt chức danh nghe cho vui tai thôi chứ trong cơ cấu nhân sự chỉ là nhân viên.
(Từ 99-2004 em làm cho Coke và U ở đây họ không gọi là TP mà là GĐ)
Cụ có công nhận là mảng này rất quan trọng không? Ông Thanh là người Tàu, mấy mảng quan trọng (sx, mua hàng, tài chính, KD..) không bao giờ giao cho người ngoài, toàn anh em, đệ cứng cả.

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Bác làm cho Coca Chương Dương, Non Nước hay Ngọc Hồi lúc đó?
(Từ 99-2004 em làm cho Coke và U)
Cụ có công nhận là mảng này rất quan trọng không? Ông Thanh là người Tàu, mấy mảng quan trọng (sx, mua hàng, tài chính, KD..) không bao giờ giao cho người ngoài, toàn anh em, đệ cứng cả.

xe đạp Japan

Xe tăng
Cách vận hành và xây dựng tổ chức khác tập đoàn Europlas quá. Bên EuP này thì người nhà chỉ làm nhân viên, không có đệ cứng, thân quen người nhà gì cả. Cứ có tài là lên làm quản lý, càng không dùng người nhà làm quản lý. Không làm thì nghỉ, không níu kéo gì, không nâng đỡ gì cả.

jazzzzz

Xe lăn
Cách vận hành và xây dựng tổ chức khác tập đoàn Europlas quá. Bên EuP này thì người nhà chỉ làm nhân viên, không có đệ cứng, thân quen người nhà gì cả. Cứ có tài là lên làm quản lý, càng không dùng người nhà làm quản lý. Không làm thì nghỉ, không níu kéo gì, không nâng đỡ gì cả.
Em vị dụ ở KD (ông Thành là bạn thân ông Thanh - 2 người sở hữu cty truyền thông IMC): giám đốc nhà máy là anh Vợ, vợ phụ trách mua hàng, final đệ cứng người HK, 2 ông đệ nữa phụ trách Sales Nam- Bắc. Một số cty khác cũng vậy.

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Bác liệt kê thiếu anh Thiện trong team sáng lập TodayTV nhé :D

Em vị dụ ở Kinh Đô (ông Thành là bạn thân ông Thanh - 2 người sở hữu cty truyền thông IMC): giám đốc nhà máy là anh Vợ, vợ phụ trách mua hàng, final đệ cứng người HK, 2 ông đệ nữa phụ trách Sales Nam- Bắc. Một số cty khác cũng vậy.

braveheart2810

Xe tải
Bán kiểu này mỗi team ngày đc bao nhiêu doanh số, có đủ để trả lương NV và chi phí vận tải k.
Bạn hỏi một câu rất ngu ngơ và ngô nghê 😁😁.
THP nó xuất phát điểm đã có sẵn rất nhiều thương hiệu đủ tầm để cạnh tranh với 2 ông lớn, việc nó tổ chức bán trực tiếp mục đích là để tăng độ phủ và tiếp cận trực tiếp khách hàng chứ không thông qua đại lý .
THP thiếu gì tiền mà hỏi câu có đủ tiền để trả lương NV và phí vận tải 😁😁.
Chi phí của 2 khoản đó nó cũng là chi phí marketing thôi và cách marketing THP sử dụng ở thời kỳ đó như vậy là rất hiệu quả.
Sau khi độ nhận diện thương hiệu và độ phủ đã rất rộng rãi thì THP lại quay về mảng nhà phân phối và thông qua đây để bán hàng .
Việc bán hàng thì nó sẽ có nhiều cách, nhiều tầng , nhiều giai đoạn, vv .
Nhưng cái đích cuối cùng là sản phẩm của mình được khách hàng ưa chuộng và đi bất cứ nơi đâu cũng dễ dàng tìm thấy.
Điều này THP làm tốt hơn 2 ông kia rất nhiều.

jazzzzz

Xe lăn
Bác liệt kê thiếu anh Thiện trong team sáng lập TodayTV nhé :D
Em nhớ nhất quả kỷ niệm thành lập THP (10 năm hay sao ấy) truyền hình trực tiếp trên TodayTV, Choáng luôn vì nó là sự kiện cá nhân DN.