[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

Muathangnam

Xe hơi
Em ở huyện, nên cũng chỉ xác định động viên chúng nó vào được QO, là trường mà bố mẹ nó, anh nó đã từng học. Nếu xét về khía cạnh điểm thì rõ ràng QO không có cửa để so với nội thành, nhưng với em thế là OK rồi. Quan trọng nhất là môi trường, nó sẽ thúc đẩy học sinh và vấn đề này nó nằm ở khía cạnh tâm lý học, nếu môi trường xung quanh chạy như ma đuổi thì anh không thể dừng lại được, đó là tất yếu. Trong học tập cũng thế, nếu nó ở môi trường mà các bạn chăm chỉ thì nó phải theo thôi, điều này thúc đẩy ý thức chủ động, tiếp sau đó mới đến kiến thức, em dự định sẽ mua thêm tài khoản AIopen GPT 4o Pro cho chúng nó học ngoài việc học trên trường.
Quay trở lại câu hỏi của cụ, quả thật em cũng mừng vì F1 đỗ, nhưng điều làm em vui hơn cả là nó đã biết tự đánh giá bản thân và cố gắng.
Chia sẻ với cụ là con em học ở trường tư (giáo trình hơi hơi cuốc tế chút) từ năm lớp 2 đến hết kỳ I của lớp 6. Học phí đắt lòi kèn mà kiến thức thì không có nhiều, kỳ II lớp 6 em xin chuyển về trường công lập, học phí giảm 90%. Ngặt một nỗi là từ lúc về công lập nó không theo kịp và bị khớp tâm lý vì đội sổ lớp 6,7,8. Nhờ các thầy cô ở trường cũng ân cần và nó tự ý thức được và từ kỳ II năm lớp 8 và hết cả lớp 9 nó học hết kiến thức đã bị hổng từ lớp 6 trở lên. May mắn nó đỗ cấp III nguyện vọng 1.
Học công lập vẫn tốt hơn giả quốc tế cụ nhỉ. Thôi thế là trong thế đi lên rồi. Tool AI thì nên thôi cụ ạ, dùng google tự chọn lọc thông tin còn chính xác và có tính học tập hơn.
Cụ đã tìm hiểu về phân chia tổ hợp các kiểu chưa?

Greenpips

Xe buýt
Học công lập vẫn tốt hơn giả quốc tế cụ nhỉ. Thôi thế là trong thế đi lên rồi. Tool AI thì nên thôi cụ ạ, dùng google tự chọn lọc thông tin còn chính xác và có tính học tập hơn.
F1 thì nó thích tổ hợp toán lý anh. em thì theo dõi trong quá trình nó học thì nó cũng thích và cảm thấy dễ hiểu đối với môn hóa, nên em nghĩ toán lý hóa hoặc toán lý anh là 2 options để cân nhắc ạ.
Tuy nhiên tạm thời đang vui nên thôi cứ đi ra nhà ông chú rửa bát thuê 2 tuần rồi về tính cụ ạ

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Con tôi học trường dưới KL ở quận ĐĐ, IELTS 8.0 và HSA 105 điểm, hơn ối cháu học KL hay mấy tr top, vì chắc suất vào top 7 KTQD: KDQT, logistic, Tmđt, marketing, truyền thông, kế kiểm, ktqt. Đó là sự thật về sự phấn đấu học hành của cháu
Chúc mừng cụ. Cháu được 8 điểm thì IELTS thì cũng đáng để khoe.

Muathangnam

Xe hơi
F1 thì nó thích tổ hợp toán lý anh. em thì theo dõi trong quá trình nó học thì nó cũng thích và cảm thấy dễ hiểu đối với môn hóa, nên em nghĩ toán lý hóa hoặc toán lý anh là 2 options để cân nhắc ạ.
Tuy nhiên tạm thời đang vui nên thôi cứ đi ra nhà ông chú rửa bát thuê 2 tuần rồi về tính cụ ạ
Em thì đang định chọn Lý Hoá Sinh hay Toán Lý Hoá cụ ạ. Tiếng Anh chỉ là công cụ và bắt buộc phải tự học đến mức giỏi rồi cụ à và đặc biệt lưu ý đến việc ở ngoài bắc này có 2 cuộc thi liên quan đến tuyển sinh đại học: Đánh giá Tư duy của ĐH BKHN được 32 trường đại học sử dụng - đề thi chỉ liên quan tiếng anh với toán; cuộc thi Đánh giá Năng lực của Đh Quốc Gia HN được 74 trường đại học sử dụng tuyển sinh - đề có các kiến thức tiếng anh, toán, lý hoá sinh ... nên nếu cụ chọn tổ hợp toán - lý - anh thì sẽ khó cho con trong việc tham gia cuộc thi Đánh giá Năng lực đó - cuộc thi tổ chức năm 6 lần, thiệt cho con. Cụ nên bỏ môn anh riêng ra dành cho việc tự học và học bên ngoài.

Muathangnam

Xe hơi
Thôi kết quả rõ mười mươi rồi, ngừng khoe với than về kết quả đi các cụ ơi.
Giờ các cụ show tổ hơp con các cụ chọn và lý do chọn như vậy để em cùng bà con tham khảo nào. Thứ 6 này nhiều cụ phải chốt rồi.

Chỉnh sửa cuối:

tridaulau

Xe tăng
Đây là thớt trá hình khoe khoang sự nghiệp học hành hay công chăm sóc bố mẹ vậy ạ
À mà con nhà em còn bé nên em vào hóng thôi ạ

congthuong

Xe điện
Trường này thành tích khủng thật.
Thầy tốt và trò giỏi.

Thi chuyên đâu hẳn khó đâu !?

Nhất lại là lớp chọn của trường - toàn hs ưu tú nhất, lọc ra được có 26 + 31 cháu để lên báo -> quá thường luôn.

Xechaybangcom

Xe điện
Thi đại học là cuộc đấu nhiều trường danh tiếng ở tỉnh với tr hà nội, đương nhiên dân tỉnh sẽ áp đảo, chỉ ăn và học, không chơi như hn, hiệu quả cao
20-30 năm về trước thì như vậy, nhưng giờ khác rồi mợ ạ.

Giờ các cháu HN học cũng giỏi mà chơi cũng hay, thế mới mệt chứ :D

congthuong

Xe điện
Con tôi học trường dưới KL ở quận ĐĐ, IELTS 8.0 và HSA 105 điểm, hơn ối cháu học KL hay mấy tr top, vì chắc suất vào top 7 KTQD: KDQT, logistic, Tmđt, marketing, truyền thông, kế kiểm, ktqt. Đó là sự thật về sự phấn đấu học hành của cháu
Trường nào chẳng có thế này thế kia. Đâu phải trường top trên là 100% học sinh hơn trường khác đâu.

Mà mợ dị ứng với KL hay sao mà cứ lấy ví dụ hoài vậy ?

Năm nay thật bất ngờ là điểm vào KL còn thấp hơn Yên Hòa, Chu Văn An, LQD Hà Đông.

Trường nào thì trường đầu vào mà cứ kém thì đầu ra cũng ảnh hưởng.

Chỉnh sửa cuối:

Trà đặc

Xe tăng
Đúng vậy cụ àh. Chứng tỏ các ngạch khác quay đầu về công lập cũng vất vả. Theo e quan trọng là tụi trẻ nó điều chỉnh đc, theo đc trend vs lên kịp là ok rồi.

mr teppi

Xe buýt
Cứ bình tĩnh mợ( cụ) ạ! Học đâu cũng được mà, 3 năm PTTH trôi qua nhanh lắm ạ, nó chỉ là một dấu vết nhẹ trong quãng đường đi rất dài của con thôi… nỗ lực tiếp theo mới là quan trọng. Con em đỗ công lập, thậm chí cao so với bất cứ trường công nào, kể cả những trường sô1 như CVA. Đấy là sự thật đấy ạ. Và em( con em) nó không chọn, chắc chắn không chọn ạ…. Nó chọn Chuyên ạ!
Chả hiểu cụ an ủi mợ kia hay đang flex con nữa, con mợ ý không đỗ công đang tính học tư, cụ an ủi học đâu cũng được nhưng phải đá thòng thêm con cụ đỗ cao công nhưng không học mà chọn học..Chuyên, tưởng chọn học tư thì mới nói chứ 🤣🤣
[/QUOTE]
em troll troll mà… em tưởng mem Off toàn thế…?

phuongmit

Xe cút kít
20-30 năm về trước thì như vậy, nhưng giờ khác rồi mợ ạ.

Giờ các cháu HN học cũng giỏi mà chơi cũng hay, thế mới mệt chứ :D
Nhà zàu nữa chứ :)) giáo dục kể chuyện 3 năm có khi còn lạc hậu chứ 30 năm thì vào clb người cao tuổi mất rồi ;))

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Đây là thớt trá hình khoe khoang sự nghiệp học hành hay công chăm sóc bố mẹ vậy ạ
À mà con nhà em còn bé nên em vào hóng thôi ạ
Đọc thớt này xong về chán con mình luôn, vì toàn thấy siêu nhân. :))

MissGift

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút về tổ hợp môn học cái này em hơi mù mờ ah, "không biết các trường khác nhau thì tổ hợp môn học có khác nhau không"? Cảm ơn các cụ nhiều

Xechaybangcom

Xe điện
Trường nào chẳng có thế này thế kia. Đâu phải trường top trên là 100% học sinh hơn trường khác đâu.

Mà mợ dị ứng với KL hay sao mà cứ lấy ví dụ hoài vậy ?

Năm nay thật bất ngờ là điểm vào KL còn thấp hơn Yên Hòa, Chu Văn An, LQD Hà Đông.

Trường nào thì trường đầu vào mà cứ kém thì đầu ra cũng ảnh hưởng.
Hoàn toàn đồng ý với cụ ở điểm này.

Trường em học cấp 3 ngày xưa cũng là một điểm trường mà phụ huynh rất hãi vì các con toàn chèn thầy cô giáo xuống hồ nước trước cổng lúc tan trường.

Thế mà vẫn thầy đấy, cô đấy, trường được thí điểm phân ban một cái là học sinh tốt từ các trường ùn ùn về thi, thoắt cái thành trường điểm của thành phố, được tuyên dương này kia.

lenhhoxung1980

Xe điện
Có một thực tế là các con học trường nào thì cũng phải học thêm, cày ngày cày đêm mới đỗ được chuyên. Nhưng khi đỗ rồi thì bố mẹ cứ flex bảo con em vừa học vừa chơi, chơi nhiều hơn học vẫn đỗ. Năm con nhà em thi, bố bạn thủ khoa Toán Ams sau khi đọc báo còn than thở: sao con nhà người ta giỏi thế nhỉ!? Con nhà mình học ngày học đêm mà kết quả cũng chỉ như các bạn vừa học vừa chơi thôi.
Cũng không hẳn đâu cụ ơi. Vào chuyên không phải gì kinh khủng lắm. Lớp con em đỗ chuyên đến 7-8 đứa, mà thấy con em bảo bọn nó cũng cày bình thường; thậm chí có đứa chỉ học thêm ở trường mà thi được 46 điểm.
Muốn vào chuyên ngoài giỏi (đương nhiên) thì phải cày đúng lò, đúng tủ của trường đó mới được.