[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

Alexmazzz

Xe buýt
Em buồn quá, con em thiếu 0.25. Cả 2 nv ko chênh nhau nên ko vào đc nv2.
Có bác nào con học tư vào an ủi em với
Con cụ bao điểm, canh trường cấp 3 thực nghiệm xét hồ sơ xem sao, trường tn đã thi tuyển trước 120/160 xuất rồi, hôm nay cho học sinh đỗ công lập rút hồ sơ. Em đoán khoảng 5-70 con sẽ rút ra trường công.

Nowherelands

Xe buýt
Môi trường học rất quan trọng, em thấy như bản thân thằng Cu nhà em. Nó học cấp 2 trường CLC , lúc đầu cu cậu rất nhởn nhơ, bảo con thi công lập thôi, cần gì phải cày bố mẹ bảo ôn chuyên đều không chịu . Nhưng đến lớp 8 nhóm bạn nó chơi , các bạn đều ôn chuyên hết thế là cu con cũng cuống lên bảo còn cũng phải thi chuyên . Nên dù sao mà môi trường tốt thì chúng nó sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều.
Còn tùy vào ý thức của mỗi cháu.
Hàng xóm nhà em con gái học giỏi năm ngoái thi 44.5 điểm đỗ VĐ, năm nay thế nào quen qua mạng yêu mịa 1 thằng làm nghề cắt tóc 31 tuổi. Gia đình đang sốt xình xịch cấm đoán tịch thu smart phone các kiểu mà nghe chừng không ăn thua.

truongvoky1981

Xe buýt
Môi trường học rất quan trọng, em thấy như bản thân thằng Cu nhà em. Nó học cấp 2 trường CLC , lúc đầu cu cậu rất nhởn nhơ, bảo con thi công lập thôi, cần gì phải cày bố mẹ bảo ôn chuyên đều không chịu . Nhưng đến lớp 8 nhóm bạn nó chơi , các bạn đều ôn chuyên hết thế là cu con cũng cuống lên bảo còn cũng phải thi chuyên . Nên dù sao mà môi trường tốt thì chúng nó sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều.
Chuẩn Cụ ạ. Vào lớp ngoan thì các bạn đua nhau học bố mẹ ko phải lo nghĩ gì nhiều. Thử vào lớp toàn chơi với nghịch xem biết nhau ngay.

taton7983

Xe buýt
Thế hoá ra h vào chuyên chọn cũng chỉ ngang đinh tiên hoàng thôi hử 😁

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Góc nhìn người lớn.
1. Thi đại học dễ có nhiều trường để chọn
2. Có nhiều lựa chọn cho lớp 10 chứ không phải trường top
3. Học dân lập hay công lập không quan trọng, quan trọng là do chính mình
....
Với trẻ có góc nhìn khác hẳn bởi sau khi có kết quả thi trẻ sẽ nhìn vào bạn bè, nhìn vào điểm của mình với vui mừng, hi vọng, bồn chồn, tiếc nuối.... Bởi sau đó là gần 1000 ngày cấp III và là thời điểm khá quan trọng hình thành định hướng của trẻ.
Cho nên với kinh nghiệm của tôi chia sẻ với các bác có F1 sắp thi thời gian tới một vài kinh nghiệm.
1. Giúp trẻ tin vào chính mình và tự quyết định quyền chọn trường (NV1,2,3) trên cơ sở lực học của mình và tham khảo các thông tin khác.
2. Giúp trẻ có tiêu chí chọn trường và thứ tự ưu tiên để quyết định NV1,2,3
3. NV1 thường hên/xui nên quyền chọn chỉ xảy ra vào NV2,3 nên cân nhắc 2 nguyện vọng này thật kỹ. Khi trẻ học bình thường thì thi cử phụ thuộc khá nhiều vào sự may rủi, khi đó NV2, 3 có điểm mới thấy rõ điều này.
...

QD092000

Xì hơi lốp
Năm nào thi xong chả có vụ viral tất cả do bản thân, trường nào ko quan trọng.
Âu cũng là cái liễn :D

wild nature

Xe điện
Trường này thành tích khủng thật.
Thầy tốt và trò giỏi.

Đây là chiến thuật của trường. Lớp chọn thì cũng bình thường thôi cụ.
CG thì ko có lớp chọn, mà lớp nào cũng tầm 70-80%đỗ chuyên. Như lớp thường con nhà em cũng 80% rồi (32/40 đỗ chuyên)

phuongmit

Xe cút kít
bố mẹ nào đã qua phổ thông, chứng kiến các anh tài Đinh Kinh Hoàng thì giờ nghe tên còn ướt hết cả đít chứ dám cho con vào học để rồi ontop đại học k ;))

ntdz27

Xe tải
Hai cháu nhà tôi mặc dù học trường dưới trường top, nhưng thể hiện tính cách hết sức độc lập, tôi chỉ định hướng các cháu tập trung vào ôn luyện những môn nào để vào đại học tốt. Cháu đầu đang học KTQD khoa Marketing. Cháu thứ hai 2006 có cơ hội lớn vào khoa Top 7 của KTQD. Giả sử không đỗ khoa KDQT thì có thể học khoa kế kiểm và học CFA. Vẫn vui vẻ.
KTQD thì có khoa TCNH là khá ổn, còn lại cũng chỉ chém gió nói phét thôi cụ, em nghiệm từ bản thân mình ra 😀

luyenok

Xe điện
Có khi Sở GD phải nghiên cứu phương án cho thay đổi lại NV1 sau khi có tỷ lệ hồ sơ, chứ như này nó nặng tính tâm lý đám đông, xảy ra nhiều trường hợp thiệt thòi cho các cháu và cho cả nhà trường.
Ví dụ như này năm sau Đoàn Kết có khi lại thành hàng hot, điểm lại vọt lên trên 40, trong khi vẫn là cơ sở vật chất đó, thầy cô đó,....

STElectrics

Xe lăn
Trước em học BK có thằng bạn xuất thân Đinh Tiên Hoàng. Nó vênh mặt lên bảo mày biết không, tao vào bảng vàng của ĐTH vì là thằng duy nhất từ xưa đến giờ đỗ BK mà lại 25 điểm đấy. Thật ra thì thằng này thuở đầu học chuyên Lam Sơn, sau đó ra Marie Qurie học, đánh nhau nhiều quá bị đuổi phải vào ĐTH.

Alexmazzz

Xe buýt
CG thì ko có lớp chọn, mà lớp nào cũng tầm 70-80%đỗ chuyên. Như lớp thường con nhà
Cũng phải chúc mừng các con đạt thành quả tốt sau bao năm cày cuốc, không uổng công sức đầu tư của các phụ huynh.
Con bạn em đỗ chuyên địa nhưng nhìn lại quá trình học của cháu nó thì kinh hoàng, học thêm 4 môn toán văn anh địa từ lớp 6 , mỗi môn trung bình 2 buổi/tuần. Gần như ngày nào 2 bố con cũng hít khói 30-40 giờ tan tầm, ăn tối lúc 8-9h tối, bố thì lang thang 2h chờ con bất kể mưa rét nắng nôi.
Em phục sát đất.

nunachuoi

Xe điện

Trà đặc

Xe tăng
Kể ra cũng tù mù phết Cc nhỉ. Làm 1 số bạn từ bên trong phải chạy ra ngoài,.:D
Trường có điểm chuẩn rớt thảm từ 40 xuống 23,75, hiệu trưởng nói gì?
"Điểm chuẩn năm nay là món quà xứng đáng cho những học sinh dũng cảm đăng ký vào trường", bà Hải chia sẻ.

STElectrics

Xe lăn
Thày tốt, trò giỏi là đương nhiên rồi ạ, em bổ sung thêm chút là học thêm bục mặt nữa ạ.
Có một thực tế là các con học trường nào thì cũng phải học thêm, cày ngày cày đêm mới đỗ được chuyên. Nhưng khi đỗ rồi thì bố mẹ cứ flex bảo con em vừa học vừa chơi, chơi nhiều hơn học vẫn đỗ. Năm con nhà em thi, bố bạn thủ khoa Toán Ams sau khi đọc báo còn than thở: sao con nhà người ta giỏi thế nhỉ!? Con nhà mình học ngày học đêm mà kết quả cũng chỉ như các bạn vừa học vừa chơi thôi.

taton7983

Xe buýt
CG thì ko có lớp chọn, mà lớp nào cũng tầm 70-80%đỗ chuyên. Như lớp thường con nhà em cũng 80% rồi (32/40 đỗ chuyên)
CG được cái đi đâu cũng gặp Flexer :))