[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

30F

Xe tải
Điểm thấp cũng lo mà điểm cao cũng lo ạ. Con nhà em NV1 Trần Phú- Hoàn Kiếm thừa hơn 2 điểm. Cháu thì thích học nhưng mẹ cháu muốn cháu học Bán công Phan Huy Chú. Vì lý do là PHC học cả ngày, các thầy cô quan tâm đến việc học của con. Mấy hôm nay không khí căng thẳng quá ạ. Hic hic

newcar

Xe tải
CG đầu vào thi đấy cụ, ko kém gì Ams lên ko lạ gì tỷ lệ đỗ cao như vậy cả, đầu vào tốt tất nhiên ra tốt rồi.
Cầu Giấy kém Ams nhiều đấy cụ, con em thì Ams thiếu 0.4 điểm, thi CG thừa 7.5 điểm. Em thấy những bạn học cấp 1 cùng con em đỗ Ams 2 trình độ khác hẳn các bạn còn lại

QD092000

Xì hơi lốp
Gặp nhiều trường hợp các cháu học công top 1 mà tiếng Anh kém, thi vào đại học vất vả quá.Học ĐH còn khổ hơn nữa nếu kém tiếng Anh. Ra trường làm việc sẽ rõ.
Vậy công top dưới hay công ở tỉnh sẽ giỏi tiếng Anh lắm hả mợ?

QD092000

Xì hơi lốp
Tôi học trường làng nhưng đỗ KTQD điểm cao cách đây hơn 30 năm. Hai con học công lập ở Hà Nội, nhưng thi đấu các môn tự nhiên dân tỉnh giỏi hơn Hà Nội và kết quả thi cao hơn
Khộ thân mợ này, ko biết ai chọc gì mà mợ ấy lặp đi lại mãi thành tích khủng của mẹ con nhà mợ ấy.
Bệnh kiểu gì thế?
Giờ có ai ko học đh đâu mợ, thích học hay ko thôi mà. Các con vào đc các trường top đầu thường cao điểm ở các môn, trong đó có Anh văn. Làm j có mệnh đề đõi công top1 HN là mặc định kém Anh văn đâu.
Đi khám cái đầu đi mợ nhé!

newcar

Xe tải
Gặp nhiều trường hợp các cháu học công top 1 mà tiếng Anh kém, thi vào đại học vất vả quá.Học ĐH còn khổ hơn nữa nếu kém tiếng Anh. Ra trường làm việc sẽ rõ.
Ý cụ/mợ là phần lớn các con trường công top 1 tiếng Anh đều kém và phần lớn các con học dân lập hoặc công lập top dưới tiếng Anh khá hơn các bạn học công lập top 1 đúng không ah?

Vanh234

Xe buýt
Khộ thân mợ này, ko biết ai chọc gì mà mợ ấy lặp đi lại mãi thành tích khủng của mẹ con nhà mợ ấy.
Bệnh kiểu gì thế?
Giờ có ai ko học đh đâu mợ, thích học hay ko thôi mà. Các con vào đc các trường top đầu thường cao điểm ở các môn, trong đó có Anh văn. Làm j có mệnh đề đõi công top1 HN là mặc định kém Anh văn đâu.
Đề nghị CCCM không quất lại còm cụ kia đi - cứ lải nhãi mãi cái điệp khúc tiếng anh với NEU … mắc mệt.

TUCSON9389

Xe điện
Bệnh kiểu gì thế?
e thấy cái câu "môn tự nhiên, dân tỉnh giỏi hơn dân HN" nó cứ sai từa lưa ra ấy. không biết cụ ấy lấy riêng HN so với 1 tỉnh nào đó hay gộp chung "dân tỉnh" vào với nhau để so sánh với HN. theo số tke thì điểm trung bình môn toán của HN năm 2023 nó tầm 6,61 đ, nằm trong top 10 trong 63 tỉnh thành còn lại, cao hơn mức trung bình của tất cả các tỉnh (6,25).không hiểu nhận định của cụ ấy từ đâu ra ko biết

QD092000

Xì hơi lốp
Cccm cứ nhìn điểm thi các trường nội thành so huyện/ quận ngoại thành đã là 1 sự chênh lệch lớn.
Đề thi cho học sinh HN SG mà ko khó hơn tỉnh mới là lạ.
Các con ở HN bây giờ ko chỉ giỏi Anh văn đâu mà còn thêm 1-2 nn khác.
Đám hsg HN nó hướng tới du học chứ đh trong nc đâu có là mục tiêu.

À mà thôi, chúc mừng cccm có con đạt nguyện vọng. Thớt này dừng đc rồi.

Greenpips

Xe buýt
vụ việc có vẻ đẩy sang hướng khác rồi nhỉ

banmotnucuoi

Xe lăn
Có khi Sở GD phải nghiên cứu phương án cho thay đổi lại NV1 sau khi có tỷ lệ hồ sơ, chứ như này nó nặng tính tâm lý đám đông, xảy ra nhiều trường hợp thiệt thòi cho các cháu và cho cả nhà trường.
Ví dụ như này năm sau Đoàn Kết có khi lại thành hàng hot, điểm lại vọt lên trên 40, trong khi vẫn là cơ sở vật chất đó, thầy cô đó,....
Vẫn có mà cụ, nhưng đoán thế nào được số lượng học sinh muốn chuyển, trừ khi có bảng điện tử cập nhập 5' lần

TUCSON9389

Xe điện
Cccm cứ nhìn điểm thi các trường nội thành so huyện/ quận ngoại thành đã là 1 sự chênh lệch lớn.
Đề thi cho học sinh HN SG mà ko khó hơn tỉnh mới là lạ.
Các con ở HN bây giờ ko chỉ giỏi Anh văn đâu mà còn thêm 1-2 nn khác.
Đám hsg HN nó hướng tới du học chứ đh trong nc đâu có là mục tiêu.

À mà thôi, chúc mừng cccm có con đạt nguyện vọng. Thớt này dừng đc rồi.
đúng vậy, có trường 4x, có trường lấy 18-20 điểm

Su Đình

Xe tăng
Học tư bt mà nhỉ, nhà e con đỗ công nhưng gia đình vẫn chọn học tư đây.
Cứ bình tĩnh mợ( cụ) ạ! Học đâu cũng được mà, 3 năm PTTH trôi qua nhanh lắm ạ, nó chỉ là một dấu vết nhẹ trong quãng đường đi rất dài của con thôi… nỗ lực tiếp theo mới là quan trọng. Con em đỗ công lập, thậm chí cao so với bất cứ trường công nào, kể cả những trường sô1 như CVA. Đấy là sự thật đấy ạ. Và em( con em) nó không chọn, chắc chắn không chọn ạ…. Nó chọn Chuyên ạ!
[/QUOTE]
Chả hiểu cụ an ủi mợ kia hay đang flex con nữa, con mợ ý không đỗ công đang tính học tư, cụ an ủi học đâu cũng được nhưng phải đá thòng thêm con cụ đỗ cao công nhưng không học mà chọn học..Chuyên, tưởng chọn học tư thì mới nói chứ 🤣🤣

Greenpips

Xe buýt
Đỗ Quốc Oai rồi, liên hoan chưa cụ?
Em ở huyện, nên cũng chỉ xác định động viên chúng nó vào được QO, là trường mà bố mẹ nó, anh nó đã từng học. Nếu xét về khía cạnh điểm thì rõ ràng QO không có cửa để so với nội thành, nhưng với em thế là OK rồi. Quan trọng nhất là môi trường, nó sẽ thúc đẩy học sinh và vấn đề này nó nằm ở khía cạnh tâm lý học, nếu môi trường xung quanh chạy như ma đuổi thì anh không thể dừng lại được, đó là tất yếu. Trong học tập cũng thế, nếu nó ở môi trường mà các bạn chăm chỉ thì nó phải theo thôi, điều này thúc đẩy ý thức chủ động, tiếp sau đó mới đến kiến thức, em dự định sẽ mua thêm tài khoản AIopen GPT 4o Pro cho chúng nó học ngoài việc học trên trường.
Quay trở lại câu hỏi của cụ, quả thật em cũng mừng vì F1 đỗ, nhưng điều làm em vui hơn cả là nó đã biết tự đánh giá bản thân và cố gắng.
Chia sẻ với cụ là con em học ở trường tư (giáo trình hơi hơi cuốc tế chút) từ năm lớp 2 đến hết kỳ I của lớp 6. Học phí đắt lòi kèn mà kiến thức thì không có nhiều, kỳ II lớp 6 em xin chuyển về trường công lập, học phí giảm 90%. Ngặt một nỗi là từ lúc về công lập nó không theo kịp và bị khớp tâm lý vì đội sổ lớp 6,7,8. Nhờ các thầy cô ở trường cũng ân cần và nó tự ý thức được và từ kỳ II năm lớp 8 và hết cả lớp 9 nó học hết kiến thức đã bị hổng từ lớp 6 trở lên. May mắn nó đỗ cấp III nguyện vọng 1.

zoro1970

Xe container
Có cụ nào mở thớt mới 2025 chưa, năm nay út nhà e theo bước các anh chị vào 10...:x

mr MinhToong

Xe tải
...
Nhiều ng cứ khoe con đỗ nọ kia, ko biết có ảo không, làm như con họ là bác học ấy. Con tôi học tr bình thường dưới KL tôi ko dấu, nhưng đạt IELTS và HSA cao là nỗ lực bản thân nó, chứ không phải do học trường công top
Vâng cụ giỏi, con cụ cũng rất giỏi.

Cụ này khỏe khoe hết thớt này đến thớt khác =))

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nhiều ng cứ khoe con đỗ nọ kia, ko biết có ảo không, làm như con họ là bác học ấy. Con tôi học tr bình thường dưới KL tôi ko dấu, nhưng đạt IELTS và HSA cao là nỗ lực bản thân nó, chứ không phải do học trường công top
Quan điểm của em, các cháu đỗ trường công top 1 thì trước hết các cháu đó học giỏi cái đã và đương nhiên xứng đáng để khoe. Em thấy cụ khoe hơi nhiều về con cụ. Hỏi cụ khí không phải con cụ thi IELTS được bao nhiêu? Nếu chưa được 8 điểm thì không nên khoe ạ.