[Funland] Tất cả về dao làm bếp

hungeverest

Xe điện

Linhnguyen107

Xe tải
Cảm ơn bác đã giải đáp.
Mình vừa mua 3 con dao Đức đó, nhưng dùng cảm giác nó không được ngon nên muốn có dc nhận xét khách quan của anh em. Nó vẫn cắt được giấy, cũng ngọt ngọt tiếng, nhưng khi mình cắt dưa hấu hay thái thịt thì thấy nó không bén, tức cắt không đuoẹc nhẹ nhàng, vẫn phải dùng lực để ấn.
Mong bác cho mình thêm nhận xét.
Em chưa được dùng dao Đức, nhưng trước khi dùng dao Nhật thì vợ có mua 1 bộ của Cusineart, cực rẻ. Nó vẫn cắt giấy được, nhưng bổ dưa thái thịt thì chối vô cùng. Em cắt vài nhát quăng luôn. Vấn đề là do nó quá dày, góc hạ lưỡi lớn, góc mài lớn. Dùng nó bổ dưa thì không cắt được vỏ mà phải dùng lực ấn để mong cái vỏ nó nứt ra. Ngay cả dao Nhật những con lưỡi dày hơn em vẫn có cảm giác ko ngọt bằng lưỡi mỏng.
Nhưng mà AS thì chơi con gì cho đủ bộ giờ cụ nhỉ?
Cái sự kiên định gì mà... :)) sao cụ dễ sa ngã thế nhỉ??? Đu trend các cụ đây thì cụ thiếu con Bún Ká sau khi bán Gyuto (để mua Gyuto As) và Santoku (San giống Bunka nhưng nhìn ko đẹp bằng) đi vì đã cầm dao rỉ thái thịt. Không biết cụ dùng Kiritsuke làm gì, nhưng với em nếu nó dài tương đương Gyuto thì nó khá lẫn lộn với Gyuto và Santoku. Để thái rau em vẫn thích Nakiri nhất vì lưỡi nó thẳng, nhấn phát là đứt chứ ko thỉnh thoảng vẫn còn lại 1 tí vì lưỡi hơi cong của San ku to
As là viết tắt của chữ: Alway sale off đó cụ.
Giờ em mới biết. Trước em cứ tưởng SG2 là Sale off Gấp Đôi cụ ạ=))

Chỉnh sửa cuối:

chim-ưng

Xe tăng
Dao
này khỏi cần thớt to. Miễn mặt bếp làm tốt thì kê cái khăn xuống dưới thớt là chặt gà vịt thoải mái. Con này cụ mua lâu chưa ah. Để em kiếm 1 cây cho tiện
e mua được 3 năm rồi , con ngan nhà e nó rất thích đập tỏi bằng cây này 😁 .

hungeverest

Xe điện
Thật ra e thấy cứ bảo thép rỉ, trước e cứ hay vệ sinh, 2 tháng nay covid ở nhà, e chán ko thèm vs nữa thì nó cũng chán ko thèm rỉ nữa. Con rỉ nhà e đây các cụ.

Tuananhhau

Xe điện
3 con Đức này mình mua rẻ thôi ( tổng vài trăm nghìn ). Bởi vì mình nghe qc dao Đức xịn, ai nào mua dùng thì thấy nó cũng bthg chứ kg có gì đẵ biệt.
Sẳn bác cho mình hỏi kinh nghiệm mua đá mài ? Đá càng cao grit ( càng mịn 3000 5000 8000 gì đó ) thì càng mài bén hả bác?
Cụ chịu khó lội lại các cụ ý chia sẻ về đá mài nhiều đó ah.

caco85

Xe đạp
3 con Đức này mình mua rẻ thôi ( tổng vài trăm nghìn ). Bởi vì mình nghe qc dao Đức xịn, ai nào mua dùng thì thấy nó cũng bthg chứ kg có gì đẵ biệt.
Sẳn bác cho mình hỏi kinh nghiệm mua đá mài ? Đá càng cao grit ( càng mịn 3000 5000 8000 gì đó ) thì càng mài bén hả bác?
Cụ nên mua viên đá tàu 1000-3000 là đủ cho nhu cầu cơ bản. Không cần lăn tăn đá khác đâu. Khi cụ mua dao Nhật thì mới nên mua đá Nhật

nhanchauchau

Xe tăng
Trong tương lai chắc phải nầng cấp dao Nhật thôi, vậy thì mua đá nào ngon ngon hả bác?
Cụ chuẩn bị thành gà bị đẩy xuống hố đá :)) .
Tùy cụ định chi bn tiền thôi.
Sơ sơ trong này các cụ đá mang lót đường được, thượng vàng hạ cám có hết.

djorst

Xe hơi
Vâng cái này nó liên quan đến vấn đề vật liệu. Nôm na em hóng hớt đc thì do hạt vật liệu ko rỉ nó to hơn dẫn đến nó nhanh bị mất độ ngọt. Chính vì vậy nên nếu chơi dao theo kiểu dùng thường xuyên (e chỉ nói bếp nhà) thì sẽ nghiện dùng thép cacbon (dòng thép rỉ) vì nó cắt thái ngọt hơn và giữ được lâu hơn so với thép ko rỉ. Bù lại thì thép ko rỉ sạch sẽ, dễ bảo quản hơn. Cách khắc phục là khi thấy nó ko ngọt thì cụ liếc dao là xong. Kiếm cục 1000 liếc là cảm giác nó lại ngọt. Nó còn liên quan góc hạ lưỡi, góc mài dao, kiểu mài …. Mấy cây dao của em thì cũng na ná mấy con Đức thôi. Giữ sắc tốt hơn chút. Còn mua đồ cũ thì cụ cần 1 chút kiến thức về dao và hữu duyên nữa ah. Các trang bán dao trên fb, youtube rất nhiều. Cụ search là ra thôi. Còn giá thì em ko chia sẻ đc vì e đem đi giao lưu mấy con xịn hơn lại bị ép giá :D

As cụ thích thì lại kato thôi. Ngon bổ rẻ. Ko thì takeda…. Rất nhiều lựa chọn để cụ sa chân. Sau As thì cụ có thể chuyển qua trắng 1 fujiwara rồi cao hơn thì tamahagne sau còn có honyaki …. Chán dao mới thì lại mod dao, sửa dáng. AS là aogami supper. Ao- xanh, gami- giấy supper- siêu. Gọi là thép siêu giấy xanh. Giấy xanh giấy trắng là chỉ màu giấy gói thép của hitachi khi xuất xưởng để phân biệt các loại thép chứ ko phải màu thép.

Dao này khỏi cần thớt to. Miễn mặt bếp làm tốt thì kê cái khăn xuống dưới thớt là chặt gà vịt thoải mái. Con này cụ mua lâu chưa ah. Để em kiếm 1 cây cho tiện
Cái hố này nó vô tận hả cụ 🤣🤣🤣
Em chưa được dùng dao Đức, nhưng trước khi dùng dao Nhật thì vợ có mua 1 bộ của Cusineart, cực rẻ. Nó vẫn cắt giấy được, nhưng bổ dưa thái thịt thì chối vô cùng. Em cắt vài nhát quăng luôn. Vấn đề là do nó quá dày, góc hạ lưỡi lớn, góc mài lớn. Dùng nó bổ dưa thì không cắt được vỏ mà phải dùng lực ấn để mong cái vỏ nó nứt ra. Ngay cả dao Nhật những con lưỡi dày hơn em vẫn có cảm giác ko ngọt bằng lưỡi mỏng.

Cái sự kiên định gì mà... :)) sao cụ dễ sa ngã thế nhỉ??? Đu trend các cụ đây thì cụ thiếu con Bún Ká sau khi bán Gyuto (để mua Gyuto As) và Santoku (San giống Bunka nhưng nhìn ko đẹp bằng) đi vì đã cầm dao rỉ thái thịt. Không biết cụ dùng Kiritsuke làm gì, nhưng với em nếu nó dài tương đương Gyuto thì nó khá lẫn lộn với Gyuto và Santoku. Để thái rau em vẫn thích Nakiri nhất vì lưỡi nó thẳng, nhấn phát là đứt chứ ko thỉnh thoảng vẫn còn lại 1 tí vì lưỡi hơi cong của San ku to

Giờ em mới biết. Trước em cứ tưởng SG2 là Sale off Gấp Đôi cụ ạ=))
E thấy Kiritsuke vs Bunka nó cứ na ná nhau cụ ạ :)))
Giờ trót mê Zuiun chẳng lẽ lại đẩy Kato Gyuto đi huhu :((

Chỉnh sửa cuối:

PCX2018

Xe buýt
Cuối đường em thấy các cụ dùng đá mài kim cương. Em vẫn trung thành với viên đá tàu (vì em dùng dao tàu)
Dao tàu con nào dùng ok hả bác? bác gợi ý em phát, chứ không có tiền mua hàng Nhật, Đức òi

Vinfast 56789

Xe đạp
Em thấy dao Đức Zwilling mua ở Việt Nam cũng vài triệu một cây rồi. Bác mua mấy trăm 3 cây thì hàng Chị Na rồi.

thunm

Xe buýt
Chào các cccm, em không biết gì về dao cả, hôm nay muốn mua nịnh gấu mà không biết dao thật hay đây là hàng fake, cccm có kinh nghiệm chỉ em nhé, giá đồi 700k hàng cũ ạ. Cảm ơn cccm đã đọc tin
Con này quá chuẩn rồi cụ, 700k 2 con thì lại quá rẻ

KnightRider

Xe buýt
Đấy cụ lại đẩy em thêm 1 bước xuống hố rồi đấy... Nói chung là em hoạch định hết cả rồi.
Kato: Gyuto + Santoku.
Zuiun: Kiritsuke + Petty.
Chặt Thành Đạt N690 nữa là em dừng game. 😤
Nhưng mà AS thì chơi con gì cho đủ bộ giờ cụ nhỉ? 🤣

Vì mê cái cán 7 mặt quá nên tối em ngồi bôi bôi trát trát dự định thay cán 7 mặt cho cả 2 chú Kato luôn đây các cụ này =)))))))
AS làm con bún cá đi cụ, to đa năng phết

Chỉnh sửa cuối:

LacHuynh

Xe máy
Chơi dao mà ko chơi thép rỉ thì mất hẳn sự thú vị. Dao rỉ với ko rỉ như kiểu gỗ thịt với gỗ công nghiệp vậy cụ ah

Nếu mua bóc hộp thì tầm 15-16tr gì đó. Em mua cũ nên rẻ hơn nhiều. Mua trên fb bán nhiều cụ ah.

Kiwi là hãng đàng hoàng mà cụ. Thật ra chỉ vì cái cán nó to nên thao tác làm khá là chán. Còn mài sắc dùng cũng ko vấn đề gì. Bx em vẫn dùng kiwi dù nhà cả đống dao. Em vẫn mài sắc cho bx dùng bth. Với số tiền tầm 130-250k để đi mua dao cũ thì mấy con đó là hợp với tiền/ hiệu năng. Dễ dùng, ko rỉ, sạch sẽ, dễ bảo quản, cho được vào cả mrb. Thường khi cụ vác mấy con dao Nhật về thì mọi người ko thích bằng mấy con dao Đức. Đơn giản vì nếu đang dùng kiwi thì thấy nó na ná nên dễ chuyển đổi. Còn em ko so sánh vì mỗi người 1 quan điểm. Như bx em thì con kiwi còn hơn cả đống dao của em.

Con chặt global của cụ nhìn nhỏ nhắn vừa tay quá. Các nóc mà cầm con này chặt chắc thích.
Em có mấy con công nghiệp Miyabi, thấy dùng/nắm cũng sướng, lại đẹp nữa, em mê đẹp, hehe. Nhưng chưa được trải nghiệm AS, nghe mấy cụ trên này nói làm em cũng muốn thử xem thế nào. Tính em thì hơi lười, cắt xong phải bảo quản vệ sinh sợ làm ko được. Hiện tại em dùng dao xong thì cũng rửa rồi lau khô rồi cất thôi chứ cũng ko làm gì nhiều, nếu AS chỉ yêu cầu vậy thôi thì chắc em cũng làm được.

Tuananhhau

Xe điện
Em có mấy con công nghiệp Miyabi, thấy dùng/nắm cũng sướng, lại đẹp nữa, em mê đẹp, hehe. Nhưng chưa được trải nghiệm AS, nghe mấy cụ trên này nói làm em cũng muốn thử xem thế nào. Tính em thì hơi lười, cắt xong phải bảo quản vệ sinh sợ làm ko được. Hiện tại em dùng dao xong thì cũng rửa rồi lau khô rồi cất thôi chứ cũng ko làm gì nhiều, nếu AS chỉ yêu cầu vậy thôi thì chắc em cũng làm được.
Chơi bọn ốp ko rỉ thì lành mà cụ. Em dùng còn ko lau. Cứ vậy cắm vào ống dao. Thường nươc chảy bị đọng ở mũi dao nên rỉ tí ở đó. Dùng lâu lớp oxi hoá nó dày lên thì cũng hết rỉ luôn. Còn dùng xong lau khô thì cụ dùng loại full rỉ cả cây cũng được. Cụ tin em đi. Nếu cụ là người hay nấu nướng, cắt thái thì dùng thép cacbon xong mấy con đẹp, sạch sẽ cụ cất tủ hết :D

LacHuynh

Xe máy
Chơi bọn ốp ko rỉ thì lành mà cụ. Em dùng còn ko lau. Cứ vậy cắm vào ống dao. Thường nươc chảy bị đọng ở mũi dao nên rỉ tí ở đó. Dùng lâu lớp oxi hoá nó dày lên thì cũng hết rỉ luôn. Còn dùng xong lau khô thì cụ dùng loại full rỉ cả cây cũng được. Cụ tin em đi. Nếu cụ là người hay nấu nướng, cắt thái thì dùng thép cacbon xong mấy con đẹp, sạch sẽ cụ cất tủ hết :D
Cảm ơn cụ, chắc em phải thử mới được hehe. Mà em nghe nói còn phụ thuộc vào thợ làm nữa hả cụ, chứ thép ko chưa đủ?

spruce

Đi bộ
Thứ tự mài từ thấp đến cao cụ ạ, mài phá -> mài thô -> mài tinh (500 - 1000 - 3000 - 6000 ...)

Đá tốt thì mài ăn thép, ra màu đen. Thường thì đá công nghiệp của Nhật ăn thép hơn. Đá tự nhiên của VN thì hên xui, em vác mấy cục về mài trơ lắm, tốn công hơn. Nhưng mài lâu cũng cắt giấy ngọt.

Nếu dùng gia đình thì cụ chỉ cần 1 viên 2 mặt 1000/3000 là đủ dùng rồi.

caco85

Xe đạp
Dao tàu con nào dùng ok hả bác? bác gợi ý em phát, chứ không có tiền mua hàng Nhật, Đức òi
Em dùng mấy con dao tàu này thấy ổn.

Em dùng tàu 6k để tạo via, rồi sửa lại bằng glass 3k :)) .
Chơi với anh Tàu thông số ảo kinh.
Đá tàu được cái sửa mẻ, liếc đều nhanh. Chỉ có điều độ mịn không như thông số trên đá và mịn cũng không đều lắm. Dùng bếp bình thường thì thoải mái rồi cụ.

PCX2018

Xe buýt
Em dùng mấy con dao tàu này thấy ổn.

Đá tàu được cái sửa mẻ, liếc đều nhanh. Chỉ có điều độ mịn không như thông số trên đá và mịn cũng không đều lắm. Dùng bếp bình thường thì thoải mái rồi cụ.
Tên tuổi . địa chỉ , giá cả mua như thế nào cụ ơi . Nhìn như này em chịu chả biết mua ở đâu