[Funland] Tất cả về dao làm bếp

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng. em có xem trang này mấy lần, cũng chưa mua bao giờ. Thấy giới thiệu là họ ở Phúc Sen cụ ạ. Để em ngâm cứu đặt thử 1 con xem sao. Rồi review cho các cụ.
Cụ chuột bạch xem. Tháng này em tiêu hơi nhiều. Không thì cũng đặt 1 con chuyên chặt xương. Nhà em có con chặt gà rồi. Chủ yếu cho các cụ ở nhà xài không bị gỉ. Cho dù em biết cách chống dao nhíp cho đỡ gỉ.

caco85

Xe đạp
Dao nhà em thì vài tháng cũng chỉ cần liếc lại trên đá 4000 lầ đủ dùng rồi.
10k thì em chưa thấy con nào ở chợ (chỗ em bán) ra hồn cả. 15p cùn dần. Quá nhanh. Nhà em mấy con ý em quăng hết lâu rồi ạ.

con thứ 3 ở dưới lên là dao 10k đấy ạ. Mẹ em khen mỗi con ấy

Tuan Can

Xe container
Vâng. em có xem trang này mấy lần, cũng chưa mua bao giờ. Thấy giới thiệu là họ ở Phúc Sen cụ ạ. Để em ngâm cứu đặt thử 1 con xem sao. Rồi review cho các cụ.
Em hóng vụ review. Có bạn đã mua hàng này và nhận xét tốt. Chỉ có điều khi em hỏi tốt thế nào thì lại cáu. Đánh giá 1 sp, muốn có k quả nhanh thì cho nó qua mấy bài test. Còn không thì dùng một thời gian dài mới biết được.

NguyenAnhPhan

Xe container

PCX2018

Xe buýt
Em hóng vụ review. Có bạn đã mua hàng này và nhận xét tốt. Chỉ có điều khi em hỏi tốt thế nào thì lại cáu. Đánh giá 1 sp, muốn có k quả nhanh thì cho nó qua mấy bài test. Còn không thì dùng một thời gian dài mới biết được.
Để em mua dùng thử. Em mài sắc rồi cắt thái 1 tuần là ra vấn đề ngay thôi cụ. Sợ nhất các cụ lại bảo em đi quảng cáo thuê thôi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Dao chặt xương thì đem xương ống, xương bay, ra chặt. Được là ok. Rồi phang gỗ cứng, băm ngang dao luôn. Em thử dao chặt, đều đem chặt gỗ cứng. Có thớt nghiến vỡ. Em đem băm miếng để thử lưỡi.
Dao thái mài xong em cũng cứa vào cái thớt ấy. Kiểm tra xem lưỡi ổn chưa.

ThinhVNM

Xe tăng
Dao chặt xương thì đem xương ống, xương bay, ra chặt. Được là ok. Rồi phang gỗ cứng, băm ngang dao luôn. Em thử dao chặt, đều đem chặt gỗ cứng. Có thớt nghiến vỡ. Em đem băm miếng để thử lưỡi.
Dao thái mài xong em cũng cứa vào cái thớt ấy. Kiểm tra xem lưỡi ổn chưa.
Thử vậy chỉ biết được thép có tốt không thôi, một con dao tốt không chỉ mỗi thép tốt, còn nhiều yếu tố nữa để quyết định chất lượng của nó: biên dạng lưỡi dao, cán dao, công thái học, độ ngọt, độ chống dính, độ hoàn thiện…

NguyenAnhPhan

Xe container
Để em mua dùng thử. Em mài sắc rồi cắt thái 1 tuần là ra vấn đề ngay thôi cụ. Sợ nhất các cụ lại bảo em đi quảng cáo thuê thôi.
Cụ cứ thử đi. Hóng cụ. Mà cụ đã định damgs cho nó chưa ạ. Đặt con Chopper, lưỡi to bản hơn kiểu của họ sx sẵn ấy. Và chiều dài lưỡi ngắn hơn thì ok hơn. Dầy tầm 5-7mm (tỉ lệ thuận với chiều dài, rộng lưỡi. Và đánh mỏng dần ra đầu mũi1 ít. Theo em thấy với dao chặt, muốn lưỡi đủ dài thì tầm 24-26cm là đẹp nhất. Em nghiêng về 26cm. Trước em mua 1 con ở htx ps, con dài 29cm. Về thấy dài quá, cắt đi 3cm. Vừa tay hẳn. Không bị chúc mũi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thử vậy chỉ biết được thép có tốt không thôi, một con dao tốt không chỉ mỗi thép tốt, còn nhiều yếu tố nữa để quyết định chất lượng của nó: biên dạng lưỡi dao, cán dao, công thái học, độ ngọt, độ chống dính, độ hoàn thiện…
Ở đây chỉ là dao bth, và em đang nói đến độ sắc và giữ cạnh (chất thép) nên mới nói vậy.
- Còn như cụ nói, giá vủa nó sẽ không phải 400-600k nữa, mà lên hàng triệu rồi.
--> Em và vài cụ đang bàn đến loại cũng hơn bình dân tí thôi. Chứ không nói loại cao cấp cụ ạ.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
cụ mua dao thái 10k thì hơi đắt. Em mua 6k thôi. Dùng cũng ổn phết ah. Khi nào cùn em toàn ném luôn, lấy cây khác dùng cho tiện.
Em bơi xa xa quá các cụ thương em mời em vài ly cho em vào bờ
Động cơ như này xe có chạy giật lùi không mợ nhể 🤣
Đội này đúng dân giang hồ đao kiếm chợ búa. Tay dao, tay làn đi chợ.
Lại còn đam mê làm giầu, mỗi tội đỏ mít cả =))

Tuan Can

Xe container
1 bài review chất lượng đều được đánh giá cao cụ ah. Còn nó là quảng cáo hay không điều đó ko còn quan trọng. Nếu nó tốt thật, thì quảng cáo cũng là cái hay, để ae còn biết mà mua đúng hàng chất.
Quảng cáo chỉ bị ném đá khi quảng cáo sai, hoặc quá sự thật.