[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Hong Phong bv

Xe tăng
Dao đã cùn thì bước đá thô rất quan trọng. Cụ cứ mài kỹ ở đá 1k, mài một mặt đến khi xuất hiện gợn ba via thì lật lại mài mặt kia. Nếu mài chuẩn thì đá 1k là đủ cắt giấy rồi đấy. Các bước đá tinh từ 3k trở lên được dùng để làm bóng, hoàn thiện lưỡi thôi. Thép chuối đến mấy thì cũng phải sắc nếu mài đúng cách. Em nhớ là có tay chơi đã mài một cái thước kẻ bằng nhựa tới mức cắt giấy chỉ bằng 2 viên đá cụ đang có :)
Em là em cứ xúi cụ ấy mua galss 3k, em mài thử rồi, ăn thép , sắc thì chỉ dừng ở chẻ tóc thôi, vài năm nữa em cũng đầu tư một viên 3k đấy

Tuan Can

Xe container
Em chào các cụ. Dạo này em lại hơi có hứng thú với dao rồi. Đọc thì thấy các cụ vẫn sôi nổi quá.
Em có 3 cục đá mài. Một cục đá 2 mặt con cọp của Thái dùng mài phá rất hiệu quả. Thỉnh thoảng em sửa dao mẻ và sứt mũi nhẹ rất ổn. Hai cục còn lại thì một cục là 1000-3000 hai mặt của Naniwa VN, một cục là 8000 cũng của Naniwa. Cả hai cục này em đều mua chỗ Katana Royal City.
Hôm nay em được nhờ mài dao. Hai con là Kiwi của Thái và một hiệu hình con chim gì đó Made in Thái Lan.
Em bình thường mài cục 1000-3000 là có thể cắt giấy được rồi. Muốn đường mài đẹp và cắt ngọt hơn thì em mới dùng cục 8000. Các loại như thủ công, Vgmax hay là SG2 em mài khoảng 5-10 phút một con bằng tay, cắt giấy nghe ngọt ngọt là em dừng không mài nữa. Ấy vậy mà hôm nay em gặp một quả bất ngờ khá khó chịu.
Em mài 2 con cũng theo cữ tay như bình thường, lần lượt là từ 1000-3000 vì dao lưỡi vẫn nguyên. Dao ăn đá ra màu đen khá tốt, giống như mọi lần. Cứ tưởng là ngon, lôi giấy ra cắt thì không cắt được. Mài thêm một lượt nữa cũng không cắt được. Bực quá em lôi viên 8000 ra mài và hạ góc xuống thêm thì dao mới cắt giấy ngon lành được. Tình huống này em chưa gặp bao giờ. Mới tuần trước thôi em cũng mài một con Kiwi độ 10 phút mà cắt giấy ầm ầm.
Không hiểu bọn Thái nó rèn từ thép gì mà kì quái thế.
Tiện đây, nhờ cụ ThinhVNM, cụ Tuan Can, cụ Vô lăng ngang và các cụ tư vấn cho em là em có nên mua thêm cục Shapton Glass 3000 để mài cho nó nhẹ cái thân không?
Em cảm ơn các cụ nhiều.
Về kiwi, thép của nó chắc là 420J2. Phải con lỗi gì đó mài cũng chẳng sắc thật cụ ah. Có một lý do nữa là con dao nó dẻo, cầm mạnh tay nó cong. Mài mãi mà không sắc.
Về đá: em hay mài nhảy cóc. Đã từng thử shapton glass. cụ làm viên 1k và 5k. So với cục trong ảnh cụ đăng thì cứ như tập thể dục dụng cụ chuyển sang tập thể dục dưỡng sinh ấy. Em vừa mài glass vừa tưởng tượng mình đang đi một bài thái cực quyền. Nó thư thái, tao nhã, sành điệu. Tay mình được lướt trên bề mặt nhẵn, trắng trẻo, nó phiêu lắm cụ ah. Lại nhớ lần đầu tiên được nắm tay người yêu :)

Tuan Can

Xe container
Em mài ceramic chỉ chẻ đc tóc, mà nó ăn thép quá cũng dở cứ phải nhẹ tay kẻo lẹm mất lưỡi, đai mần thì em ko có chơi mần em để giành vào việc khác :D
Vừa chốt phát tối qua, rơi mất mịa nó nửa viên glass rồi.

Tuan Can

Xe container

Tuan Can

Xe container

Tuan Can

Xe container
Hehe, em mua đc giá chỉ còn 2/3 giá mới!
Theo các cụ mua vậy có đắt ko ạ!
Vậy cụ pass lại cho em giá 2/3 của 2/3 giá mới nhé. Cảm ơn cụ trước.
Em hứa cây này em mua về không pass tiếp cho ai nữa.
PS: đã chặn cửa 2/3 của 2/3 của 2/3

THật là tuyệt vời. Em nghĩ cụ là tấm gương sáng để các cụ khác bán Kato đúng quy trình như trên =))
Em mới đọc lại mấy trăm trang mà em bỏ từ hồi em rời post này. Thấy các cụ tiến hoá kinh quá. Giờ toàn chơi loại đen sì thôi à.
Các cụ khen Cà to kinh quá, không có nhẽ em làm một con AS cho nó bằng anh bằng em 😀.
p/s: em mới giấu vợ mua một con Dao Vua dòng xuất khẩu. Chưa biết lôi ra dùng thì vợ có thể ý không đây. Trông nó đen sì khác với đồng bọn quá 😹