[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Matxech

Xe container
Được từng con thôi cụ ạ. Không phải dao của người Mông nào cũng được như cụ mô tả đâu. Thậm chí mấy con dao của người Mông (không phải dao thương mại bán
dọc đường chợ cho khách du lịch, ...) hoi tự rèn và tôi luyện, nhưng em thấy cũng bình thường lắm. Nhìn màu của lưỡi dao là có thể đoán được chất lượng thép và kỹ thuật tôi thép rồi.
E ko bít về dao mấy.
Nhưng mấy con đặt họ làm chất lượng bt lắm
Còn con như e nói thì rất ngon
Và trước e đi bộ đội dùng dao quắm của họ cũng tuyệt ít han rỉ nhìn ko sáng nhưng sắc ngọt và lâu cùn

canhhoabatdiet

Xe container
E ko bít về dao mấy.
Nhưng mấy con đặt họ làm chất lượng bt lắm
Còn con như e nói thì rất ngon
Và trước e đi bộ đội dùng dao quắm của họ cũng tuyệt ít han rỉ nhìn ko sáng nhưng sắc ngọt và lâu cùn
Thế nên em mới nói là được từng con mà thôi. Chứ dao của người Mông và người Thái em "trên tay" nhiều con rồi (dao họ tự làm và dùng cho mục đích cá nhân của họ không phải dao thương mại), nhưng chất lượng kém lắm! Độ cứng của lưỡi kém đến mức không gọt nổi miếng sắt non.

ong dat

Xe tăng
em không rõ hiệu đó, theo em biết Nhật có mấy hãng nổi như Kai, Global -mỗi tội hơi đắt, giá mấy chiếc Chef's Knife 20cm ở trên không dưới 3tr cụ ạ
Dao Nhật xịn thì đắt lòi tòi phòi không chịu nổi! E định nhờ đứa cháu bên Osaka là thủ phủ làm kiếm truyền thống cho các samurai nhưng nó bảo đắt lắm đúng như Cụ nói là cái dùng được toàn trên 3T Việt kim! Nên em làm bộ Zwilling Chef's của Đức 3 chiếc gần 2.4T ! Sắc lắm Cụ à! Dùng cứ sợ đứt tay! Hôm nọ em rửa đã rất cẩn thận mà vẫn dính 1 chưởng khi chạm vào phần cuối của lưới sát cán mà vẫn sắc vô cùng!
Tiện thể hỏi CCCM là dùng dao xịn thì mua đá mài hay mua cái mài? Cái mài xịn cũng của Đức cũng gần 700K rồi![/QUOTE]
Em cũng định mua dao Đức, dao Nhật về dùng. Con gấu nó xem giá xong lẳng lặng ra chợ làm 1 bộ 5 con Kiwi Thái với 1 con chặt Đa sỹ. Tổng cộng hết 200k.
Mài dao thì ban đầu cũng cầm cục đá mài, được vài lần mài dao em mệt quá mua luôn bộ máy mài Worksharp của USA 2 củ về đưa vào xoẹt 3 giây là sắc lẹm.
Cả nhà hài lòng :)
Bộ máy mài Worksharp cụ mua ở đâu vậy ? HN có không hay phải đặt trên Amazon ?
E đang ngó 1 cái trên Amazon ship về hơn 4tr nhưng phải đợi khá lâu !

lenhhoxung1980

Xe điện
Nhà em trước dùng dao Đa sỹ, dao Thái.. chán quá nên quyết định đầu tư bộ dao Zwilling, nhờ bạn xách từ Đức về.
Độ sắc của dao Zwilling có lẽ không bằng dao Nhật, nhưng cứng hơn, ít phải mài hơn. Thường cứ tầm 1 tháng, em lôi cả bộ ra mài 1 lần. Đá mài thô mua ngoài hàng sắt, mài tinh bằng đá xanh.. cũng ngon choét.
Có điều hôm nọ rơi vỡ mất viên đá mài xanh. Cụ nào biết chỗ bán chỉ em với???

Pumzen

Xe ba gác
Nhà em trước dùng dao Đa sỹ, dao Thái.. chán quá nên quyết định đầu tư bộ dao Zwilling, nhờ bạn xách từ Đức về.
Độ sắc của dao Zwilling có lẽ không bằng dao Nhật, nhưng cứng hơn, ít phải mài hơn. Thường cứ tầm 1 tháng, em lôi cả bộ ra mài 1 lần. Đá mài thô mua ngoài hàng sắt, mài tinh bằng đá xanh.. cũng ngon choét.
Có điều hôm nọ rơi vỡ mất viên đá mài xanh. Cụ nào biết chỗ bán chỉ em với???
Cụ ra Thuốc Bắc hoặc Nguyễn Khuyến.

lenhhoxung1980

Xe điện
Dùng đá mài vẫn hơn. Khéo léo+ đá ngon 1 tí là dao nào cũng sắc hết. Dao xịn thì lâu cùn, lưỡi lúc nào cũng sáng, không có mùi.
Hôm nọ mẹ em đem con dao thái to ra chặt gà, mẻ mất 1 ít. Em mài mãi mà không được như cũ, xót quá

ong dat

Xe tăng
Cụ lại nhầm, độ mòn không phụ thuộc hoàn toàn vào chất thép cụ nhé(cái này cụ tự tìm hiểu về công nghệ sx), bởi vậy cùng 1 chất thép thì mà 2 công nghệ sx khác nhau thì cái thì mòn hết sạch còn cái thì vẫn dùng ngon lành nhé. Nhầm nữa là công nghệ sx ở TQ và JP khác nhau nhé trừ khi là sx trên dây chuyền giống nhau. Mà định hướng chất lượng sp của JP khác hoàn toàn TQ nếu ko muốn nói là ngược lại.
Nếu mua được hàng sách tay từ Nhật là tốt nhất:
1. Hàng dùng nội địa Nhật tiêu chuẩn chất lượng cao hơn hẳn hàng xuất cùng loại.
2. Giá rổ tại Nhật cũng có phổ rất rộng từ gần 1 tr VND đến vài chục Tr đều có.
3. Hàng SD nội địa Nhật hầu hết là Made in Japan, rất ít hàng SX tại các nước thứ 3 nhập trở lại.
4. Hàng Nhật xuất sang thị trường khác phần lớn SX từ nước thứ 3 (trong đó China là chủ yếu) chất lượng không thể bằng hàng nội địa.
5. Hàng bán ở VN hầu hết là Made in China (thương hiệu Nhật) và thậm chí là China đểu do người VN nhập về bán.
Mua tại VN khoảng 90% là giá Nhật, hàng China !

myoujun

Xe tải
cũng đang hóng ảnh mợ đây
mợ cần tư vấn gì mình sẽ tư vấn tối đa :D

1. Hàng dùng nội địa Nhật tiêu chuẩn chất lượng cao hơn hẳn hàng xuất cùng loại.
3. Hàng SD nội địa Nhật hầu hết là Made in Japan, rất ít hàng SX tại các nước thứ 3 nhập trở lại.
4. Hàng Nhật xuất sang thị trường khác phần lớn SX từ nước thứ 3 (trong đó China là chủ yếu) chất lượng không thể bằng hàng nội địa.
5. Hàng bán ở VN hầu hết là Made in China (thương hiệu Nhật) và thậm chí là China đểu do người VN nhập về bán.
Điều số 5 của bác em chưa dùng nên ko dám phát biểu liều, em chỉ sợ cái đó là thật nên ko dám mua ở VN ạ.
Trong này có bác canhhoabatdiet đã dùng hàng Nhật nội địa, ko biết chất lượng so với hàng ở VN thì thế nào thì vẫn còn là điều bí ẩn :D

phuongpink12

Xe máy
Các cụ có điều kiện dùng dao Nhật, Đức, em cứ Đa sỹ loại tốt dùng thôi, biết chọn, dao Đa sỹ cũng bén lắm, đừng cụ nào bắt dao rơi là đc ;))

Oliverhaha

Xe hơi
em cũng vote dùng mấy con dao quê quê, vừa rẻ vừa sắc ^^ dao Nhật/ Đức...thì cũng thích, cơ mà chắc em chưa đc xài hàng xịn nên dùng vài hôm lại phải mài suốt, mệt lắm :(

ong dat

Xe tăng
cũng đang hóng ảnh mợ đây
mợ cần tư vấn gì mình sẽ tư vấn tối đa :D

Điều số 5 của bác em chưa dùng nên ko dám phát biểu liều, em chỉ sợ cái đó là thật nên ko dám mua ở VN ạ.
Trong này có bác canhhoabatdiet đã dùng hàng Nhật nội địa, ko biết chất lượng so với hàng ở VN thì thế nào thì vẫn còn là điều bí ẩn :D
Mình chỉ gửi người quen mang về, mua ở VN 2 lần dùng không khi nào ưng ý.
Dao Nhật mua dao thái, cắt là chuẩn nhất, nó nhẹ vừa tay, khá mỏng và rất sắc. Tuy nhiên, mình không ưng con dao chặt, nó có vẻ mỏng manh, khá nhẹ nên không dám chặt xương lợn (mới dám dùng chặt gà) !

myoujun

Xe tải
Mình chỉ gửi người quen mang về, mua ở VN 2 lần dùng không khi nào ưng ý.
Dao Nhật mua dao thái, cắt là chuẩn nhất, nó nhẹ vừa tay, khá mỏng và rất sắc. Tuy nhiên, mình không ưng con dao chặt, nó có vẻ mỏng manh, khá nhẹ nên không dám chặt xương lợn (mới dám dùng chặt gà) !
Con dao chặt của nó lưỡi mỏng đúng ko cụ? Hình như nó là dao all in one, cắt thái chặt, Nó nhẹ hơn dao chuyên chặt của ta nên chặt ko sướng

xe thủng lốp

Xe container
Thế nên em mới nói là được từng con mà thôi. Chứ dao của người Mông và người Thái em "trên tay" nhiều con rồi (dao họ tự làm và dùng cho mục đích cá nhân của họ không phải dao thương mại), nhưng chất lượng kém lắm! Độ cứng của lưỡi kém đến mức không gọt nổi miếng sắt non.
Chuẩn cụ em có 1 con dáng thì như người mẫu nhưng chặt cái gốc tre non cũng đoạn thì quằn đoạn thì mẻ

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Yoanf dao đẹp, E oánh dấu

Euro2CityStar

Xe lăn
ki đúng lắm .
KAI nó sản xuất bên Đông Anh vẫn bán về Nhật ầm ầm kia kìa , yếu tố giá vẫn là quan trọng nhất .

kimma

Xe điện
Cụ phải dùng loại này mới chuẩn

Người biết dùng dao, quí dao thì phải mài bằng đá. mài máy bằng giấy giáp cũng đều làm mất lưỡi trong thời gian ngắn , cho dù mài khéo hay nhẹ nhàng như nào đi chăng nữa. em khuyên các cụ thật lòng là đừng bao giờ dùng những thứ như này. vừa hỏng dao lại vừa tốn tiền. mài dao bằng đá nào có khó gì đâu. mài nhiều khắc hiểu và quen tay. sẽ mài tốt sau 5 lần thôi.

Xuân Trường

Xe buýt
Đợt trước vợ em kêu mua cho vợ em bộ dao bếp, xem toàn thấy trên chục củ 1 bộ nên em cũng rén chưa biết ra sao. Hôm rồi hắn chặt cái gì chặt xừ vào ngón cái tóe máu, em bảo may nhé, anh mà mua dao xịn thì đi xừ nó ngón tay, hắn nghe chí lí nên thôi ko mua nữa :'(