[Funland] Tất cả về dao làm bếp

hoa22065

Xe máy
Loằng ngoằng, cụ phang lên đây món cụ làm xem sao....em sợ cụ thái ngược thớ thịt ý chứ

ong dat

Xe tăng
Con dao chặt của nó lưỡi mỏng đúng ko cụ? Hình như nó là dao all in one, cắt thái chặt, Nó nhẹ hơn dao chuyên chặt của ta nên chặt ko sướng
Đúng rồi, cầm nó hơi nhẹ, nhìn nó mong manh quá không dám chặt xương.

ong dat

Xe tăng
Model này là Ken Onion phải không cụ? Thế thì giá về đến VN phải trên 3tr - bằng tiền con dao xịn nhỉ?
Mình mua cái này mỗi lần về quê mang theo mài dao cho cả họ, ở nhà thì mấy ông hàng xóm tháng nào cũng mài nhờ nhưng không ông nào chịu mua, chỉ xem và khen ngon !!!

ong dat

Xe tăng
Người biết dùng dao, quí dao thì phải mài bằng đá. mài máy bằng giấy giáp cũng đều làm mất lưỡi trong thời gian ngắn , cho dù mài khéo hay nhẹ nhàng như nào đi chăng nữa. em khuyên các cụ thật lòng là đừng bao giờ dùng những thứ như này. vừa hỏng dao lại vừa tốn tiền. mài dao bằng đá nào có khó gì đâu. mài nhiều khắc hiểu và quen tay. sẽ mài tốt sau 5 lần thôi.
Mài chuẩn khó nhất là căn góc của lưỡi dao, khi mài thủ công hầu như không thể căn được chính xác góc nghiên để mài và giữ ổn định góc nghiên để lưỡi dao phẳng đều là rất khó, vì vậy mình chọn cái máy này và thấy có mấy ưu điểm:
1. Mài được rất nhiều loại dao, kéo, xẻng, cuốc, ...
2. có bộ căn chỉnh và giữ góc nghiêng ổn định, chính xác lên mài xong nhìn dao như mới.
3. Tối độ máy điều chỉnh được nên rất chủ động với từng loại dao.
4. Dây băng mài rất nhiều loại lại toàn hàng tiêu chuẩn nên thích hợp cho cả mài thô, mịn và siêu mịn (1 hộp 5 cái đủ loại khoảng 400k đồng).
5. Dây băng mài không sinh nhiệt như máy mài đá nên không sợ cháy lưỡi.
Tóm lại, dùng khá chuẩn và đại tiện cho gia định - có thể không quen sẽ làm dao nhanh mòn như bác nói (mài quá kỹ, chỉnh góc không đúng, dùng không đúng dây băng mài, ...).

myoujun

Xe tải
Đúng rồi, cầm nó hơi nhẹ, nhìn nó mong manh quá không dám chặt xương.
nó đây đúng ko cụ, dao all in one, đúng là ko chặt được rồi nhưng em hỏi mấy tay đầu bếp thì họ hay dùng cái này ạ
http://www.bepthucduong.com/khoa-hoc-nau-an-2/dao-nao-ba-dao-nhat/

Mài chuẩn khó nhất là căn góc của lưỡi dao, khi mài thủ công hầu như không thể căn được chính xác góc nghiên để mài và giữ ổn định góc nghiên để lưỡi dao phẳng đều là rất khó, vì vậy mình chọn cái máy này và thấy có mấy ưu điểm:
2. có bộ căn chỉnh và giữ góc nghiêng ổn định, chính xác lên mài xong nhìn dao như mới.
4. Dây băng mài rất nhiều loại lại toàn hàng tiêu chuẩn nên thích hợp cho cả mài thô, mịn và siêu mịn (1 hộp 5 cái đủ loại khoảng 400k đồng).
Tóm lại, dùng khá chuẩn và đại tiện cho gia định - có thể không quen sẽ làm dao nhanh mòn như bác nói (mài quá kỹ, chỉnh góc không đúng, dùng không đúng dây băng mài, ...).
đúng là đại tiện thật , tiếc là em lại mua viên đá mài rồi, thôi thì cố gắng luyện tay thôi

kimma

Xe điện
Nói thật với cụ. E ko lạ gì về nó cả. Mất lưỡi 100% chắc luôn. Mài ko mất lưỡi thì chỉ có mài bằng nc. Cái này chắc cụ cũng chưa bh nhìn thấy. Em trải qua hết rồi nên hiểu rõ lắm. Số 1 là mài nước. Nhưng chỉ có hãng xưởng hiện đại mới có. 2 là mài đá. Cái này lựa chọn cho gia dụng và bán chuyên nghiệp. Sau cùng mới là các loại mài giấy và mài gạt.

Euro2CityStar

Xe lăn
bọn nhật vẫn mài nước đá quay với dưỡng bằng mẩu gỗ mà cho ra sản phẩm chúng ta đang khen hết lời

myoujun

Xe tải
Nói thật với cụ. E ko lạ gì về nó cả. Mất lưỡi 100% chắc luôn. Mài ko mất lưỡi thì chỉ có mài bằng nc. Cái này chắc cụ cũng chưa bh nhìn thấy. Em trải qua hết rồi nên hiểu rõ lắm. Số 1 là mài nước. Nhưng chỉ có hãng xưởng hiện đại mới có. 2 là mài đá. Cái này lựa chọn cho gia dụng và bán chuyên nghiệp. Sau cùng mới là các loại mài giấy và mài gạt.
vậy chốt hạ là không nên mài bằng máy vì mất lưỡi hả cụ?

kimma

Xe điện
vậy chốt hạ là không nên mài bằng máy vì mất lưỡi hả cụ?
Cái này em chắc 100% với cụ luôn. Mua vừa tốn tiền lại mất sạch lưỡi. Em làm chuyên nghiệp 3 năm trời nên em biết rõ lắm

myoujun

Xe tải
Cái này em chắc 100% với cụ luôn. Mua vừa tốn tiền lại mất sạch lưỡi. Em làm chuyên nghiệp 3 năm trời nên em biết rõ lắm
em xin cập nhật lời cụ lên bài #1 để các cụ khác biết mà tránh

Dao CS Kochsysteme có ra gì không cụ thớt.
đây hả cụ:
https://www.amazon.com/CS-KOCHSYSTEME-PREMIUM-Stainless-Santokumesser-Silver/dp/B004VQGECM/ref=sr_1_2_sspa?s=home-garden&ie=UTF8&qid=1512484187&sr=1-2-spons&keywords=CS+Kochsysteme&psc=1
em không dám có ý kiến vì ngay từ đầu em đã xác định ko dùng dao Đức ạ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có điều kiện dùng dao Nhật, Đức, em cứ Đa sỹ loại tốt dùng thôi, biết chọn, dao Đa sỹ cũng bén lắm, đừng cụ nào bắt dao rơi là đc ;))
Dao đa sỹ sắc bén, nhưng hay gỉ và không đẹp. Không thấy cụ nào nâng sản phẩm dao Đa sỹ lên thành hàng sản xuất công nghiệp nhỉ?

myoujun

Xe tải
Dao đa sỹ sắc bén, nhưng hay gỉ và không đẹp. Không thấy cụ nào nâng sản phẩm dao Đa sỹ lên thành hàng sản xuất công nghiệp nhỉ?
Em không hiểu thép làm dao Đa Sỹ là thép gì đây, cứ bảo thép nhíp mà chả hiểu nó thuộc nhóm thép gì, độ cứng bao nhiêu ....

Cậu ngáo

Xe đạp
Con dao em dùng để thái lá chanh vs chặt xương , nếu đưa cho người khác dùng rất có thể bị mẻ , đơn giản vì họ không quen ,không có kỹ năng . Ví dụ nhé : điểm rơi của lưỡi dao khi chặt xuống là rất quan trọng , lực chặt sẽ ảnh hưởng đến lưỡi dao ( độ cứng của dao) , có những phát chặt bắt buộc phải chặt liên tiếp 2 phát nếu chặt dứt khoát một nhát dao sẽ cong lưỡi hoặc mẻ .

cuongdiv

Xe container
Cháu thấy trên mạng có bán loại SEKI-JAPAN, quảng cáo là dao Nhật xịn mà dao chặt cũng chỉ tầm dưới 500k hoặc kéo cắt gà là gần 400k thì có chuẩn ko các cụ, hay lại của hàng xóm :))

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Đúng rồi cụ ơi, giá này cũng same giá link Amazon: https://www.amazon.com/XYJ-Damascus-Steel-Chef-Knife/dp/B077F79Q7G/ref=sr_1_2?s=home-garden&ie=UTF8&qid=1512029928&sr=1-2&keywords=XYJ+vg10+8
Cụ mua thì em chỉ chỗ mua, cũng chỉ hơn 1tr thôi, đỡ phải order mất thời gian.
Em nghĩ đây là VG 10 xịn, nhưng được gia công tại TQ nên giá rẻ hơn rất nhiều, cụ xem wiki về VG10 ở đây nhé: https://en.wikipedia.org/wiki/VG-10

The VG-10 stainless steel was originally designed by Takefu Special Steel Co. Ltd.,[2] based in Takefu, Fukui Prefecture, Japan (the former cutlery/sword-making center of Echizen). Takefu also made another version: VG10W, which contains 0.4% tungsten.[citation needed] Almost all VG-10 steel knife blades were manufactured in Japan. More recently, Kizer Cutlery, in China, has been making their prolific 'lower cost' knives ($50 - $125) with VG-10 blade steel.

Cụ inbox cho em xin chỗ mua với ạ. Tks cụ

myoujun

Xe tải
Con dao em dùng để thái lá chanh vs chặt xương , nếu đưa cho người khác dùng rất có thể bị mẻ , đơn giản vì họ không quen ,không có kỹ năng . Ví dụ nhé : điểm rơi của lưỡi dao khi chặt xuống là rất quan trọng , lực chặt sẽ ảnh hưởng đến lưỡi dao ( độ cứng của dao) , có những phát chặt bắt buộc phải chặt liên tiếp 2 phát nếu chặt dứt khoát một nhát dao sẽ cong lưỡi hoặc mẻ .
cũng khoai đấy cụ nhỉ, tại cụ chơi hardcore nên dân amater khó dùng thôi ạ
e cứ riêng các loại dao cho chắc

Cháu thấy trên mạng có bán loại SEKI-JAPAN, quảng cáo là dao Nhật xịn mà dao chặt cũng chỉ tầm dưới 500k hoặc kéo cắt gà là gần 400k thì có chuẩn ko các cụ, hay lại của hàng xóm :))
kéo cắt gà thì cụ mua cái kéo Elmich là đc rồi, tầm 200k ạ
còn dao mà dưới tiền triệu thì ko có Nhật đâu cụ ạ, toàn là hàng của anh hàng xóm (không rõ nguồn gốc) đóng mác Nhật vào thôi

Cụ inbox cho em xin chỗ mua với ạ. Tks cụ
cụ check inbox nhé

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
quá đẹp cụ ạ, chắc mấy chú này ko dưới tiền triệu mỗi chiếc.
em chỉ dám mua hàng TQ thôi chưa có kinh nghiệm mua hàng này nên ko dám nói nhiều
Em nghĩ dao chặt thì ko cần dùng đến thép xịn cỡ VG10 (vì quá đắt) nên đã order 1 chiếc 440A. Em nghĩ với thép 440A với HCR 58 cũng được gọi là ổn rồi
Dao em order đây cụ: giá khá mềm hơn nửa củ khoai tí thôi ạ

cụ mua ở đâu? share thông tin đc không? em cũng định mua 1 con chặt, 1 con thái cho lãnh đạo ở nhà :)

tieulyphidao

Xe tăng
Chắc xuất xứ anh hàng xóm cụ ợ.