[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Linhcbbl

Xe máy
Đều ko được cụ ạ, cán dao cụ dùng trắc đỏ đen hoặc cẩm chỉ là ok nhất.
Họ Nguyễn Đồng Văn có hai nhánh, một nhánh gốc ở Nam Định di cư lên Cao Bằng sang Đồng Văn, một nhánh từ Hải Phòng di cư lên Đồng Văn (2 họ này đều chuyển từ dân tộc Kinh sang Tày) cụ chắc là thuộc nhánh Nam Định.
E cũng k rõ gốc. Chỉ biết từ thời ông cụ thì họ nguyễn bên ý làm quan rồi sang làm rể cho họ nông bên này rồi đổi luôn họ. Họ nông bên e cũng là quan mà k có con trai. Ở ngay thị trấn đồng văn có cô Nhị làm quán ăn với khách sạn. Quán cũng đông khách nhất bên ý. Trước nhà e cũng định sang bên ý ở vì ở quê e có dự án làm thủy điện, nếu làm thì ngập cả thị trấn. Sau vì kinh phí đền bù lớn quá nên k làm nữa. K thì e cũng thành dân đồng văn rồi. Mà e cũng hay đi lại sang bên ý những dịp cưới hỏi, lễ hiếu... Cụ ở thị trấn hay chỗ nào đồng văn ạ?

ThinhVNM

Xe tăng
Đêm qua e mò mẫm mãi cũng tìm luôn vào shop ý. Đặt đủ luôn tất tần tật đồ. Mà cụ ở đồng văn à? Khéo lại anh em với em. Anh em nhà e bên đồng văn đông lắm. E ở bảo lạc cụ ạ. Sang chỗ cụ tầm hơn 2h là đến
Lâu không thấy ai nói về tool mài, em khoe tool em làm.

ThinhVNM

Xe tăng
Tool cụ ngon quá e đang định làm tool mafe làm đơn giản hơn. Mà cụ cho e hỏi mua viên đá mài bé ý ở shop nào nhỉ e tìm mãi k ra
Đây là đá shapton glass loại to em cắt ra cụ ạ, em chế từ tool đến đá. Tính ra dùng đá nhỏ này kinh tế hơn nhiều. Em có hẳn 2 bộ đá dùng song song nhau

Linhcbbl

Xe máy
Đây là đá shapton glass loại to em cắt ra cụ ạ, em chế từ tool đến đá. Tính ra dùng đá nhỏ này kinh tế hơn nhiều. Em có hẳn 2 bộ đá dùng song song nhau
E cũng muốn tìm mấy viên nhỏ nhỏ lắp vào tool cho nhẹ mà tìm mãi chả thấy ở đâu bán. Nhỏ hơn thì giá nó cũng êm hơn nên sắm đủ 1 bộ 1k,3k,6k luôn. Mà tìm toàn thấy đá tàu

ThinhVNM

Xe tăng
E cũng muốn tìm mấy viên nhỏ nhỏ lắp vào tool cho nhẹ mà tìm mãi chả thấy ở đâu bán. Nhỏ hơn thì giá nó cũng êm hơn nên sắm đủ 1 bộ 1k,3k,6k luôn. Mà tìm toàn thấy đá tàu
Một là cụ làm như em (bộ shapton glass dài dài bên trên), hai là cụ mua đá kim cương như em (bộ ngắn ngắn bên dưới), ba là cụ mua đá dầu Boride nhưng chỉ có độ nhám cao nhất là 1200.

Linhcbbl

Xe máy
Một là cụ làm như em (bộ shapton glass dài dài bên trên), hai là cụ mua đá kim cương như em (bộ ngắn ngắn bên dưới), ba là cụ mua đá dầu Boride nhưng chỉ có độ nhám cao nhất là 1200.
Bộ diamon đấy là nguyên bản mua nó thế rồi ạ. Cụ chụp e xem mặt mài xem nó ntn. Với cho e xin link shop bán đá ấy với ạ. Mà mài bộ ý có ngon như đá bình thường k ạ

ThinhVNM

Xe tăng
Bộ diamon đấy là nguyên bản mua nó thế rồi ạ. Cụ chụp e xem mặt mài xem nó ntn. Với cho e xin link shop bán đá ấy với ạ. Mà mài bộ ý có ngon như đá bình thường k ạ
Vâng cụ, đó là bộ nguyên bản cụ ạ, cụ muốn mua phải đặt bên Mỹ xách về. Còn mài có ngon không ạ? Em khoe đường mài và em mới chẻ 1 sợi tóc thành 6, đủ 5 cánh hoa và cái nhuỵ :))

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Con của lão vừa bập bênh, vừa đầu to đít bé như con dao chặt. Tuy nhiên, cảm giác thái thì ăn đứt ngựa thồ. Cái mép hạ rộng thế kia thái khúc giò thì chuẩn cmnl.

PS: Hôm nào cho anh mượn để anh bổ quả mít nhé :))
Theo thứ tự sau cụ là đến em để về bổ sầu riêng ạ :x

Linhcbbl

Xe máy
Vâng cụ, đó là bộ nguyên bản cụ ạ, cụ muốn mua phải đặt bên Mỹ xách về. Còn mài có ngon không ạ? Em khoe đường mài và em mới chẻ 1 sợi tóc thành 6, đủ 5 cánh hoa và cái nhuỵ :))

Đặt thế lằng nhằng phết chắc e mua cả cục to gắn vào mài cho lành. Chứ đá bé chả biết mua đâu

shiluo

Xe container
Có con VG10 tầm 8" mà giá ổn (khoảng hơn 1 củ) không các cụ?

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Có con VG10 tầm 8" mà giá ổn (khoảng hơn 1 củ) không các cụ?
VG 10 8" khó có giá đó lắm cụ, giờ Shun Classic cũng củ rưỡi
E vừa mua 3 e này của Nhật k biết dùng ổn k
trai cây và răng cưa cắt ít nên dùng ổn thôi cụ, sắc sẽ khá ngọt và lâu nhờ lưỡi mỏng
Đặt thế lằng nhằng phết chắc e mua cả cục to gắn vào mài cho lành. Chứ đá bé chả biết mua đâu
Cụ lại mua đá về đập như ông kia là được :D

shiluo

Xe container
VG 10 8" khó có giá đó lắm cụ, giờ Shun Classic cũng củ rưỡi

trai cây và răng cưa cắt ít nên dùng ổn thôi cụ, sắc sẽ khá ngọt và lâu nhờ lưỡi mỏng

Cụ lại mua đá về đập như ông kia là được :D
Em trước thấy bảo có con XYj, giờ không biết giá tầm bao nhiêu cụ?

nhanchauchau

Xe tăng
Cụ tra đá mài dầu boride là ra.

Tướng cướp

Xe điện
E cũng k rõ gốc. Chỉ biết từ thời ông cụ thì họ nguyễn bên ý làm quan rồi sang làm rể cho họ nông bên này rồi đổi luôn họ. Họ nông bên e cũng là quan mà k có con trai. Ở ngay thị trấn đồng văn có cô Nhị làm quán ăn với khách sạn. Quán cũng đông khách nhất bên ý. Trước nhà e cũng định sang bên ý ở vì ở quê e có dự án làm thủy điện, nếu làm thì ngập cả thị trấn. Sau vì kinh phí đền bù lớn quá nên k làm nữa. K thì e cũng thành dân đồng văn rồi. Mà e cũng hay đi lại sang bên ý những dịp cưới hỏi, lễ hiếu... Cụ ở thị trấn hay chỗ nào đồng văn ạ?
Thế là cụ thuộc nhánh Nguyễn Thanh ở Đồng Văn, gốc gác từ người Kinh Nam Định di cư đến Đồng Văn và Cao Bằng.
Đá mài cụ chưa mua, thì theo em khuyên cùng chơi luôn 2 viên shapton ceramic #1000 và #5000 là ok, ko phải đổi đá lần nữa.

Tuananhhau

Xe điện
Tiện mượn bổ thêm quả dừa nữa. Dao mấy triệu bạc không chặt được quả dừa thì vứt =))
Nói thế thì dao em bổ dừa bổ mít phải sau cơ số dao mấy củ. Bé giờ mới dám mua con dao mấy củ. Các cụ thì chật cả nhà từ củ khoai săn lạc .....