[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Linhcbbl

Xe máy
Năm ngoái em cũng lọ mọ làm tool, kẹp hẳn đá to, dùng tốt, nhưng giờ em ko dùng, cụ kết em để lại cho.
Ps cái đế cao su em vẫn dùng, chỉ nhượng tool kẹp đá mài.

A có phải cụ làm cái tool này rồi up lên youtube k vậy. E đang làm theo cụ mà k biết cái cục hình chữ nhật nối trụ đứng với cái mắt trâu ấy gọi là gì nhỉ. E tìm mãi mà chả biết nó gọi là gì. Thích táy máy tự làm cho vui cụ ạ

Anphat Bds

Xe tải
tranthanhtuong Cụ chịu khó lội hết thớt hoặc tham gia mấy nhóm thích dao kéo trên fb, nghiên cíu dần sẽ có kinh nghiệm ah😁

Hong Phong bv

Xe tăng

Có cụ gạ bán em cái lưỡi này , cụ ấy đòi tận những 3,5t, em thấy cái giá mà giật cả mình, mồ hôi vã ra như tắm, em trả cụ ấy 1triệu mà cụ ấy ko chịu .

Tướng cướp

Xe điện
A có phải cụ làm cái tool này rồi up lên youtube k vậy. E đang làm theo cụ mà k biết cái cục hình chữ nhật nối trụ đứng với cái mắt trâu ấy gọi là gì nhỉ. E tìm mãi mà chả biết nó gọi là gì. Thích táy máy tự làm cho vui cụ ạ

Đây cụ: shopee/dosangtao

hungeverest

Xe điện

Cụ cứ lang thang vào thớt này hỏi về mấy đồ liên quan đến dao, đá kiểu gì cũng có cụ tòi ra, sao phải tìm đâu xa.

Tuan Can

Xe container

Có cụ gạ bán em cái lưỡi này , cụ ấy đòi tận những 3,5t, em thấy cái giá mà giật cả mình, mồ hôi vã ra như tắm, em trả cụ ấy 1triệu mà cụ ấy ko chịu .
Dao chặt gà em mua 350k đã có cán. Cụ hớ rồi.

quangmanh123

Xe buýt
Em cảm ơn cụ nhiều ạ. Bây giờ thì em có thể phân biệt được rồi.
Mục đích sử dụng của cụ là gì ?
Mức giá bao nhiêu cụ muốn mua ?
Cũ hay mới ?
Sau đó còn đến mục mài, đá mài !
Cơ bản là vậy.
Cụ cứ đưa ra đáp án cho 3 câu trả lời thì trên này cc sẽ giúp tư vấn thôi

Hong Phong bv

Xe tăng
Em cũng lỡ tay. Dùng thấy cũng ổn cụ ah
Mấy cụ cầu kỳ quá, chặt gà em làm con dao của mấy anh em rèn dao trên fb ngon chán, chặt đầm hơn con của cụ ấy chứ, ko tin em thì mang ra đọ xem cây nào hơn cây nào. Chặt cũng chả cần ốp chống gỉ làm gì, mấy khi nó gỉ đâu. Mấy cụ bỏ 5t mua con dao chặt em lậy các cụ

Linhcbbl

Xe máy
Đây cụ: shopee/dosangtao
Đêm qua e mò mẫm mãi cũng tìm luôn vào shop ý. Đặt đủ luôn tất tần tật đồ. Mà cụ ở đồng văn à? Khéo lại anh em với em. Anh em nhà e bên đồng văn đông lắm. E ở bảo lạc cụ ạ. Sang chỗ cụ tầm hơn 2h là đến

Tuananhhau

Xe điện
Mấy cụ cầu kỳ quá, chặt gà em làm con dao của mấy anh em rèn dao trên fb ngon chán, chặt đầm hơn con của cụ ấy chứ, ko tin em thì mang ra đọ xem cây nào hơn cây nào. Chặt cũng chả cần ốp chống gỉ làm gì, mấy khi nó gỉ đâu. Mấy cụ bỏ 5t mua con dao chặt em lậy các cụ
Vợ em tính đoảng nên ko lau dao. Em nói mãi ko nghe nên mua con này về nịnh ah.
Chúc mừng cụ có dao đẹp, ưng ý!
Nhìn biên dạng và mép hạ lưỡi thì em đoán cảm giác thái cũng tựa tựa cây ngựa thồ của em :D

nhẹ hơn ngựa cụ ah. Lưỡi dạng bập bênh chứ ko thanh thoát như ngựa thồ của cụ

Tướng cướp

Xe điện
Đêm qua e mò mẫm mãi cũng tìm luôn vào shop ý. Đặt đủ luôn tất tần tật đồ. Mà cụ ở đồng văn à? Khéo lại anh em với em. Anh em nhà e bên đồng văn đông lắm. E ở bảo lạc cụ ạ. Sang chỗ cụ tầm hơn 2h là đến
Em cũng hay phi sang chỗ cầu Lý Bôn mua lục bình gỗ thông đá, Em ko phải người Đồng Văn, em đến đấy làm thuê thôi.

Tuan Can

Xe container
Vợ em tính đoảng nên ko lau dao. Em nói mãi ko nghe nên mua con này về nịnh ah.

nhẹ hơn ngựa cụ ah. Lưỡi dạng bập bênh chứ ko thanh thoát như ngựa thồ của cụ
Con của lão vừa bập bênh, vừa đầu to đít bé như con dao chặt. Tuy nhiên, cảm giác thái thì ăn đứt ngựa thồ. Cái mép hạ rộng thế kia thái khúc giò thì chuẩn cmnl.

PS: Hôm nào cho anh mượn để anh bổ quả mít nhé :))

Linhcbbl

Xe máy
Em cũng hay phi sang chỗ cầu Lý Bôn mua lục bình gỗ thông đá, Em ko phải người Đồng Văn, em đến đấy làm thuê thôi.
E tưởng nhà cụ ở đồng văn, họ nguyễn bên đồng văn là ae nhà e.e hỏi cụ chút. Mấy loại gỗ đinh, dâu, nghiến, thông đá, dạ hương , mít. Thì có loại nào làm cán đc k cụ nhỉ?

Tướng cướp

Xe điện
E tưởng nhà cụ ở đồng văn, họ nguyễn bên đồng văn là ae nhà e.e hỏi cụ chút. Mấy loại gỗ đinh, dâu, nghiến, thông đá, dạ hương , mít. Thì có loại nào làm cán đc k cụ nhỉ?
Đều ko được cụ ạ, cán dao cụ dùng trắc đỏ đen hoặc cẩm chỉ là ok nhất.
Họ Nguyễn Đồng Văn có hai nhánh, một nhánh gốc ở Nam Định di cư lên Cao Bằng sang Đồng Văn, một nhánh từ Hải Phòng di cư lên Đồng Văn (2 họ này đều chuyển từ dân tộc Kinh sang Tày) cụ chắc là thuộc nhánh Nam Định.