[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Hello VN

Xe buýt
Kai Shun nagare , santoku, 71 lớp thép trộn giữa vg10 và vg2, cho độ ngọt cao
Thanks cụ đã chỉ giáo .
Mua phôi này ở đâu cụ ? Nếu không phiền cụ inbox em xin địa chỉ nhé . Cảm ơn cụ !
Có duy nhất 1 lưỡi thôi cụ ,còn toàn loại sun ,chét ,phờ lây mia gì đó em không hiểu lắm .Mà ra cái là hết ngay chậm chân là không còn .

Tuan Can

Xe container
Chả bù cho nhà em , toàn em đi mua dao , vì dùng dao của vợ em chán quá ( toàn mua hàng đồng giá ) :))

Sau khi được cụ Ngoạ Long cốc chủ tư vấn như sau :
"Cụ nên mua:
- một dao chef 8 inches làm thịt và cá sống
- một dao santoku 7 inches thái rau củ quả và đồ chín
- một dao gọt hoa quả hoặc thái đa năng có tên là utility
- dao chặt mua của Phúc Sen - Việt Nam làm
Đây là bộ tối thiểu. Có tiền thì mua càng nhiều càng tốt. Vừa để trải nghiệm lại vừa dùng đúng mục đích.

Em cho rằng cụ nên mua dao Shun Classic là ổn. Nếu không có thì mua Shun premier hoặc Shun Kanso."

Em sắm 2 con chef với santoku hết hơn 1 tr dùng thấy rất tốt ( gọt hoa quả thì em không xài nên không mua :D , dao chặt thì có sẵn ) .
Cám ơn cụ Ngoạ Long cốc chủ 1 lần nữa
Cụ mua 1 cây Chef 1 cây Sant có hơn 1tr là quá hời. 1 cây sant ko logo 7inch cũng 700k rồi.

2816

Xe hơi
Bát giác chứ còn lục gì nữa cụ, lục coi vậy khó làm hơn :D

Bữa thấy trên Face mà không để ý. Sao em cảm giác khoảng cách giữa khâu và phần lưỡi chỗ đặt ngón tay (finger rest) hơi ngắn nhỉ?
Hay là do chiếc này bề rộng lưỡi hẹp nên cảm giác vậy? Blue kiritsuke 10" ạ?

Tuananhhau

Xe điện
Lâu lâu mới có dao show với các cụ. Con dao thủ công thép cacbon đầu tiên của em ah. Khâu sừng, cán bát giác. Bị cái ông rèn lắm hoa tay nên khắc cả quả tim, cả chữ tây chữ tàu lẫn lộn

Tuananhhau

Xe điện
Thanks cụ đã chỉ giáo .

Có duy nhất 1 lưỡi thôi cụ ,còn toàn loại sun ,chét ,phờ lây mia gì đó em không hiểu lắm .Mà ra cái là hết ngay chậm chân là không còn .
Mời cụ lội lại topic cỡ trang 13x ha 15x gì đó tìm bài của cụ zozo sẽ có cái nhìn tổng quát về kai shun. Lưỡi cụ về hàn đuôi lên cán là đẹp ah. Nếu kỹ thì cụ đánh bóng cho sáng là ok. Dòng nagare thì hạn chế ngâm fecl3 vì dòng này lỗi khá nhiều nếu ngâm lâu.

Hong Phong bv

Xe tăng
Lâu lâu mới có dao show với các cụ. Con dao thủ công thép cacbon đầu tiên của em ah. Khâu sừng, cán bát giác. Bị cái ông rèn lắm hoa tay nên khắc cả quả tim, cả chữ tây chữ tàu lẫn lộn

Cụ có con dao mơ ước của em, cứ thấy trái tim là em thích

Vô lăng ngang

Xe tăng

Cụ bước một bước lên đỉnh luôn roài :))

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Mời cụ lội lại topic cỡ trang 13x ha 15x gì đó tìm bài của cụ zozo sẽ có cái nhìn tổng quát về kai shun. Lưỡi cụ về hàn đuôi lên cán là đẹp ah. Nếu kỹ thì cụ đánh bóng cho sáng là ok. Dòng nagare thì hạn chế ngâm fecl3 vì dòng này lỗi khá nhiều nếu ngâm lâu.
Kinh nghiệm đau thương hả cụ?
Dao mới đẹp quá cụ!

KnightRider

Xe buýt
Bữa thấy trên Face mà không để ý. Sao em cảm giác khoảng cách giữa khâu và phần lưỡi chỗ đặt ngón tay (finger rest) hơi ngắn nhỉ?
Hay là do chiếc này bề rộng lưỡi hẹp nên cảm giác vậy? Blue kiritsuke 10" ạ?
Chuẩn rồi cụ, blue kiritsuke 10", chắc em phải móc thôi vì bọn "Cay" chừa khúc đó ngắn quá

Toan HP

Xe buýt

Thép ngon, Dao Nhật bãi mới về con Takeda 18 cũ đấy, cụ mua cho đủ bộ.

Hello VN

Xe buýt
Cám ơn cụ ,em còn cây này không rõ công dụng của nó để làm gì ?.Chặt ,thái thì không rồi .

Hello VN

Xe buýt

Tuananhhau

Xe điện
Thép ngon, Dao Nhật bãi mới về con Takeda 18 cũ đấy, cụ mua cho đủ bộ.
Giá cao e ko chơi nổi cụ ah. Em toàn mua giá rẻ.
Cám ơn cụ ,em còn cây này không rõ công dụng của nó để làm gì ?.Chặt ,thái thì không rồi .

Cây này là hiro bánh mỳ chưa mài răng. Không phải chuyển giới như 1 số cụ nói. Chuyển giới là loại có răng rồi mài răng đi, hạ lại lưỡi. Cây này e có 1 cây dùng thái cũng tạm ổn. Có điều chỉ thái được với hành trình ngắn do lưỡi dao cong quá. Em làm để cho mẹ, vợ dùng ko bị ghê cái mũi cong

Tuananhhau

Xe điện
Cụ có con dao mơ ước của em, cứ thấy trái tim là em thích
Cụ còn nhiều cây em mơ ước hơn ah
Cụ bước một bước lên đỉnh luôn roài :))
chưa ah. Mới tầm trung bình khá thôi ah
Kinh nghiệm đau thương hả cụ?
Dao mới đẹp quá cụ!
vâng anh. Naga e ngâm ko sao. Nhưng nhiều cụ ngâm lâu là thấy bị rỗ