[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuan Can

Xe container
Cuối tuần rảnh tay em lại lôi dao ra nghịch. Hạ lưỡi cho cây magoroku ba lớp.

Thử mài bóng trên đá lobster 3000 mà cũng đã soi gương được các cụ ạ.

Cụ xem cho em cây nafy quất 400k ổn ko

Vô lăng ngang

Xe tăng
Ngày trước em cũng mua tạp nham lắm. Nhiều dao rỉ sâu khi dọn mất hết lớp thép xanh nên nhanh rỉ phải thanh lí, nên giờ em hay chọn loại còn màu thép nguyên bản, vừa đẹp mà khó rỉ.
Nhân tiện nói về rỉ, xin các cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm chống rỉ cho dao carbon.
Dao cũ sau dọn dẹp chỉ trở nên sáng sủa được một thời gian ngắn là lại xuống sắc ngay vì rỉ sét dễ dàng tấn công trở lại do bị mất lớp nhiệt luyện nguyên bản bảo vệ. Em thường dùng phương pháp tạo lớp patina cưỡng bức, bằng cách dùng hợp chất này:

Vâng, là wasabi :), bôi một lớp mỏng lên bản dao, để đó khoảng 1h-2h rồi đem đi xả nước thật kỹ. Kết quả là các cụ sẽ có một lớp phủ patina màu xám, khá bền vững, chống gỉ tốt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Vô lăng ngang

Xe tăng
Cụ xem cho em cây nafy quất 400k ổn ko

Em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về dòng carbon, nhưng vì cây nakiri cụ hỏi đúng là cây mà em có nên có thể đưa ra đánh giá sau một thời gian trải nghiệm. Dòng magoroku này cũng là sản phẩm của kai, cây này rèn thủ công 3 lớp cho thị trường nội địa. Chất thép rất tốt cụ ạ, sắc ngọt vô cùng. Bản lưỡi mỏng nhưng rất cứng cáp.
Cây dao trong hình còn tương đối đẹp đấy, không thấy được cả cây dao nhưng nếu form dáng còn chuẩn thì lấy được cụ ạ. Tiếc chút là phần cổ dao giáp với khâu bị bạo hành quá, về phải mất công sửa lại.

Tuan Can

Xe container
Em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về dòng carbon, nhưng vì cây nakiri cụ hỏi đúng là cây mà em có nên có thể đưa ra đánh giá sau một thời gian trải nghiệm. Dòng magoroku này cũng là sản phẩm của kai, cây này rèn thủ công 3 lớp cho thị trường nội địa. Chất thép rất tốt cụ ạ, sắc ngọt vô cùng. Bản lưỡi mỏng nhưng rất cứng cáp.
Cây dao trong hình còn tương đối đẹp đấy, không thấy được cả cây dao nhưng nếu form dáng còn chuẩn thì lấy được cụ ạ. Tiếc chút là phần cổ dao giáp với khâu bị bạo hành quá, về phải mất công sửa lại.
Nó là cây bên phải Khôi đang rao bán. Em chưa chơi loại này bao giờ nên lăn tăn. Sợ như mấy cây dao ta dùng một lúc lưỡi oằn bực cả mình.
Cảm ơn cụ đã tư vấn.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nói thật là e rất thích dao, nhưng điều kiện kinh tế chưa cho phép. Phụ nữ thích son phấn quần áo. Mà e lại ko thích đâu. Thích dao rồi đồ bếp núc. Kiểu rất dở hơi :(

Tuan Can

Xe container
Nói thật là e rất thích dao, nhưng điều kiện kinh tế chưa cho phép. Phụ nữ thích son phấn quần áo. Mà e lại ko thích đâu. Thích dao rồi đồ bếp núc. Kiểu rất dở hơi :(
Dao cũ không đắt đâu em.

Tiện thể cho anh xin ly diệu :)) bỏ brl nên khát quá.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

Vô lăng ngang

Xe tăng
Lục giác như này cụ nhể,
Mai em mới đánh bóng,
Trắc đỏ độ cứng chẳng thua gì mun sừng.
Với trình độ cơ khí của cụ mà để cái khoen như ri là em hờn ~X(

Cụ thử nghiên cứu để vuốt lại chỗ đó theo hình dưới xem sao, cảm giác cầm nắm sẽ khác hẳn cụ ơi.

Tướng cướp

Xe điện

Vâng cụ, nhưng khe hẹp không đưa lưỡi mài vào được, vì rất dễ làm hòng khâu đồng, dũa thì thép nó cứng hơn dũa, chấp nhận kiểu này thôi cụ ạ,

Vô lăng ngang

Xe tăng

Tuan Can

Xe container

Cụ thử nghiên cứu để vuốt lại chỗ đó theo hình dưới xem sao, cảm giác cầm nắm sẽ khác hẳn cụ ơi.

Nghe tây đồn hai cây này là một gia sản lớn.

xegiacmo

Xe container
Chả bù cho nhà em , toàn em đi mua dao , vì dùng dao của vợ em chán quá ( toàn mua hàng đồng giá ) :))

Sau khi được cụ Ngoạ Long cốc chủ tư vấn như sau :
"Cụ nên mua:
- một dao chef 8 inches làm thịt và cá sống
- một dao santoku 7 inches thái rau củ quả và đồ chín
- một dao gọt hoa quả hoặc thái đa năng có tên là utility
- dao chặt mua của Phúc Sen - Việt Nam làm
Đây là bộ tối thiểu. Có tiền thì mua càng nhiều càng tốt. Vừa để trải nghiệm lại vừa dùng đúng mục đích.

Em cho rằng cụ nên mua dao Shun Classic là ổn. Nếu không có thì mua Shun premier hoặc Shun Kanso."

Em sắm 2 con chef với santoku hết hơn 1 tr dùng thấy rất tốt ( gọt hoa quả thì em không xài nên không mua :D , dao chặt thì có sẵn ) .
Cám ơn cụ Ngoạ Long cốc chủ 1 lần nữa

Keep

Xe điện
Lâu lắm e ko vào đây bán dao chặt gà nên e hóng các cụ ạ