[Funland] Tập đoàn bí ẩn lớn thứ 2 Hàn Quốc ( sau Samsung) này là tập đoàn nào?

Thắng Formosa

Xe tăng
Cái tivi của em đem bán mà vào kho shopee em lên kho em bản ko bán nữa làm thủ tục trả lại, cần thủ tục gì tôi sẽ thực hiện thì có làm sao ko cụ.
Trước khi cụ làm xong thủ tục để lấy về thì tivi vẫn là tài sản của nó. Nó có quyền trả lại cho cụ hoặc tiếp tục ship đến tận nhà em. Đấy gọi là sự kiểm soát đối với tài sản (tivi)

red_dragon88

Xe tăng
Trước khi cụ làm xong thủ tục để lấy về thì tivi vẫn là tài sản của nó. Nó có quyền trả lại cho cụ hoặc tiếp tục ship đến tận nhà em. Đấy gọi là sự kiểm soát đối với tài sản (tivi)
Cụ xem kỹ hơn về định nghĩa tài sản trong kế toán, xem có bao gồm hàng hóa CỦA doanh nghiệp khác mà doanh nghiệp đó đang THUÊ cty chủ quản vận chuyển ko.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem kỹ hơn về định nghĩa tài sản trong kế toán, xem có bao gồm hàng hóa CỦA doanh nghiệp khác mà doanh nghiệp đó đang THUÊ cty chủ quản vận chuyển ko.
Mọe, cãi cùn thế mà cụ cũng kiên nhẫn trả lời được thì em phục cụ đấy :)))

cuuduongthan

Xe đạp
Thế nên cụ mới phải xem lại định nghĩa tài sản. Công ty nào ĐANG có quyền kiểm soát hàng hóa đó thì là tài sản của công ty đó. Khi cụ gửi hàng cho đơn vị vận chuyển thì "tạm thời" cụ mất kiểm soát lô hàng đó. Phải đến khi hoàn thành vận chuyển cụ mới có quyền kiểm soát lại nó.
Lúc đoàn giám định tới cty cụ, cụ bảo "cty tôi đang có lô hàng 1M USD đang dc vận chuyển, hãy tính nó vào giá trị công ty cho tôi" Thì chắc chắn sẽ ko dc chấp nhận, bởi số hàng này cụ đang mất kiểm soát nó, và ko có gì đảm bảo rằng số hàng hóa này được vận chuyển an toàn đến đích
View attachment 7959071
Cụ đọc một nửa định nghĩa rồi cụ hiểu sai thế này thì chết. Cụ lưu ý cái dòng phía sau giúp em " Nó là tất cả những thứ được dùng với mục đích sản xuất ra giá trị kinh tế tích cực". Hay như định nghĩa trong tiếng Anh như sau" An asset is a resource with economic value that an individual, corporation, or country owns or controls with the expectation that it will provide a future benefit ". Hàng hóa mà doanh nghiệp vận chuyển đang vận chuyển, theo như cụ nói là " kiểm soát", nó sẽ không tạo ra lợi nhuận mong muốn hay giá trị kinh tế sau đó̀ cho cụ cả. Cái lợi nhuận mong muốn này không phải là chi phí vận chuyển mà cụ thu từ người thuê cụ vận chuyển đâu. Thêm nữa, tài sản một công ty sẽ luôn được thể hiện trong bảng cân đối kế toán của công ty.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Thêm nữa, tài sản một công ty sẽ luôn được thể hiện trong bảng cân đối kế toán của công ty.
Mấu chốt là ở chỗ này, hỏi ông Thắng Formosa rồi nhưng có trả lời được đâu? :))))

Nếu theo cách hiểu về " giá trị doanh nghiệp " của cụ thì xin hỏi cụ doanh nghiệp vận chuyển thuê thì hàng hóa vận chuyển được tính vào đâu trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp vậy?

red_dragon88

Xe tăng
Thấy cụ ấy hăng hái khẳng định chắc nịch quá nên em cũng muốn thử tí cho vui, đang rãnh rỗi không biết làm gì cho hết buổi chiều.
Em khẳng định chắc nịch luôn, nhưng em lên mạng trao đổi vui vẻ thôi, ko thik gạ kèo 😁

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Thách cụ làm được như cụ nói đấy.
Giờ cụ đem cái tivi nhà cụ lên Shopee đi, e vào đặt mua.
Lúc bên vận chuyển đến họ lấy tivi cụ về kho cất. Cụ ra kho đó tuyên bố : Tivi này là của tao.. Xem nó có đấm vỡ alo cụ ra ko. Hoặc e tới kho tuyên bố : tivi này của tao. Xem nó có đánh gãy chân e ko.
Lúc tivi nằm trong kho nó thì sẽ là tài sản của nó nhé. Cụ đừng nhầm lẫn.
Lạy cụ :)))

Thằng vận chuyển vẫn là trung gian, chả có vai trò mẹ gì liên quan đến vấn đề sở hữu hàng hóa ở đây cả. Nó chỉ phải chịu trách nhiệm giao hàng đến nơi đến chốn , đảm bảo đúng địa điểm, đúng thời gian và nguyên vẹn chất lượng hàng hóa như đã cam kết trong hợp đồng vận chuyển.

Còn chủ sở hữu tài sản vẫn là bên bán nhé. Bên mua cũng chưa dám nhận là chủ tài sản đâu nếu chưa biết tình trạng hàng hóa như thế nào.

Hợp đồng mua bán nó chỉ thể hiện cam kết về mặt chủng loại, thanh toán, chất lượng, thời gian địa điểm tiến độ giao hàng...đối với hàng hóa. Còn để khẳng định quyền sở hữu thì phải đầy đủ giấy tờ như phiếu thu, biên bản nhận hàng, hóa đơn đỏ...thì lúc đo bên mua mới chính thức là chủ sở hữu của tài sản đó. Giống như cụ đi mua nhà, mua xe oto...thì ngoài hợp đồng mua bán công chứng ra thì phải làm thủ tục sang tên đổi chủ qua sổ đỏ, giấy đăng ký xe...thì mới coi như đấy là tài sản của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

duongctt

Xe tăng
Theo em được biết thì Hajin Shipping từng là công ty vận tải biển lớn nhất Hàn Quốc trước khi cả nền công nghiệp đóng tàu và vận tải của họ rơi vào khủng hoảng. Và Hajin Shipping cũng không lớn như bài báo miêu tả.
Trước khi Hanjin trở thành lớn nhất thì vị trí đó thuộc về Pan Ocean, 2 thằng này đều toang khi đang đứng số 1 tại Hàn =))
Thế thằng vận chuyển làm mất hàng trong quá trình vận chuyển thì nó là người bị mất hay thằng gửi hàng (hoặc nhận hàng) là người bị mất cái tài sản đó?

Chỉnh sửa cuối:

hiepchiken82

Xe tăng
cụ cá cơm trông thế mà già phết nhỉ, cụ này hay đóng vai kiểu du côn bất cần đời nhỉ, ngoài phim ô trùm còn có phim anh và em cũng vào vai 1 ông anh bất trị lang thang.

Đinh đang

Xe hơi
Website
esjc.net
1. Giá trị tập đoàn là tổng tài sản của tập đoàn đó.
2. Tài sản là bất kỳ nguồn lực nào được sở hữu hoặc kiểm soát bởi một doanh nghiệp
Ở đây thì tập đoàn WOOSUNG SHIPPING nó đang nắm giữ hàng hóa của khách hàng, tức là WOOSUNG đang có trách nhiệm với hàng hóa đó. Đồng thời WOOSUNG cũng đang nắm quyền kiểm soát toàn bộ hàng hóa của khách hàng.
3. Tổng số hàng hóa của khách hàng gửi cho WOOSUNG lên tới 370k tỉ won là con số thực tế.
Ví dụ Samsung sx lô hàng 1 tỉ won cần xuất sang Mỹ thông qua đơn vị vận chuyển WOOSUNG. Thì trong lúc vận chuyển 1 tỉ won hàng hóa này sẽ tính vào giá trị của tập đoàn WOOSUNG
Vụ này hay đây, em làm grab chở hoa hậu trên xe. Liệu có được coi cô ấy là tài sản của mình không nhỉ ?🤪

huyhung123

Xì hơi lốp
Chúng nó cũng để đấy nhưng để cái khác cụ ạ. VD cho con học toàn trường vip, mua nhà cho con, sổ tiết kiệm vài trăm triệu đô chẳng hạn...

Thực ra bọn tư bản nó văn minh hơn mình thật. Công ty gia đình nhưng không nhất thiết phải con cái nối dõi. Thăng nào muốn rẽ ngang sự nghiệp khác thi cứ rẽ, kệ con cái tự vận động với đam mê của mình chứ không ép buộc bằng mọi giá phải tiếp quản sự nghiệp của bố/mẹ.

Hơn nữa tiền trên sàn chứng khoán thì toàn tiền hơi tiền mõm cả, nói trăm tỷ đô đấy nhưng thử rút ra xem có được trăm tỷ không, mà rút ra làm cái gì khi mà nhu cầu vật chất cơm áo gạo tiền chúng nó chỉ cần 1-2 tỷ đô là sống sung túc cả 10 đời nhà chúng nó cũng không hết.
Ko nối dõi nhưng cổ phần vẫn nắm, để thằng khác giỏi hơn nó điều hành, lãi đút túi. Vậy chả khôn hơn mình à cụ?

Azeglio

Xe điện
Sỡ hữu hoặc kiểm soát nhé cụ. A hoặc B có nghĩa là A cũng dc mà B cũng dc
Cụ nên trau dồi thêm kiến thức về vận tải nói chung, vận tải quốc tế và vận đơn.
Ví dụ, khi ông hãng vận tải cấp vận đơn cho ông chủ hàng thì ông vận tải xác nhận rằng "đã nhận hàng để chuyên chở". Cụ tính vào tài sản của hãng tàu thì em đến ạ cụ.

Thắng Formosa

Xe tăng
Thật sự thì các cụ chả hiểu câu "giá trị tập đoàn" có nghĩa gì.
Nói 1 cách dễ hiểu thì các cụ bỏ 370B Won ra thì các cụ mua đứt được tập đoàn này. Còn ko thì nó ko bán thế thôi. Mấy cụ nhầm lẫn "giá trị tập đoàn" với "giá trị vốn hóa thị trường". Cái ảnh trên chỉ là vốn hóa thị trường của 10 tập đoàn lớn nhất Hàn Quốc. Chứ nói thật với các cụ giá trị tập đoàn của Samsung mà chỉ có 367B USD thì các tập đoàn khác nó mua đứt lâu rồi. Đi đem "giá trị tập đoàn" với "giá trị vốn hóa thị trường" so sánh với nhau rồi cãi um sùm cả lên.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự thì các cụ chả hiểu câu "giá trị tập đoàn" có nghĩa gì.
Nói 1 cách dễ hiểu thì các cụ bỏ 370B Won ra thì các cụ mua đứt được tập đoàn này. Còn ko thì nó ko bán thế thôi. Mấy cụ nhầm lẫn "giá trị tập đoàn" với "giá trị vốn hóa thị trường". Cái ảnh trên chỉ là vốn hóa thị trường của 10 tập đoàn lớn nhất Hàn Quốc. Chứ nói thật với các cụ giá trị tập đoàn của Samsung mà chỉ có 367B USD thì các tập đoàn khác nó mua đứt lâu rồi. Đi đem "giá trị tập đoàn" với "giá trị vốn hóa thị trường" so sánh với nhau rồi cãi um sùm cả lên.
Cụ càng nói càng thấy ngang như cua :))

Giá trị vốn hóa là dành cho các công ty đại chúng, được xác định trên thị trường chứng khoán.

Còn các công ty không niêm yết thì giá trị doanh nghiệp nó tính bằng giá trị tài sản ( vô hình + hữu hình) mà doanh nghiệp đó đang sở hữu. Xác định như thế nào để ra con số định lượng thì phải nhờ các công ty có chuyên môn về định giá doanh nghiệp hoặc chính doanh nghiệp đó tự định giá mình nếu có ai đó có nhu cầu mua lại hoặc góp vốn sở hữu 1 phần doanh nghiệp đó.

Còn cái thằng 370.000 tỷ won kia là lều báo nó dịch xàm xí. Cụ thôi cãi cùn nữa đi. Còn nếu cứ cố chấp cãi chày cãi cối thì mời làm cái kèo 20 củ xem có dám không?

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Nói 1 cách dễ hiểu thì các cụ bỏ 370B Won ra thì các cụ mua đứt được tập đoàn này. Còn ko thì nó ko bán thế thôi
Mình bỏ ra 5tr lập doanh nghiệp. Giá trị tài sản chả có cái mẹ gì ngoài văn phòng đi thuê+ 100tr tiền mặt gửi ngân hàng làm vốn lưu động. Giờ mềnh rao bán cty mình với giá 100 tỷ đô cũng được đúng không?
Thằng nào trả 99 tỷ đô mình đếch bán đấy. Đúng 100 tỷ mình mới bán.