[Funland] Tập đoàn bí ẩn lớn thứ 2 Hàn Quốc ( sau Samsung) này là tập đoàn nào?

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ Samsung sx lô hàng 1 tỉ won cần xuất sang Mỹ thông qua đơn vị vận chuyển WOOSUNG. Thì trong lúc vận chuyển 1 tỉ won hàng hóa này sẽ tính vào giá trị của tập đoàn WOOSUNG
Cụ tính thế này thì chết :))). 1 tỷ won hàng hóa kia vẫn của Samsung chứ thằng chủ hãng vận chuyển chỉ là vận chuyển thuê ai cho phép tính vào giá trị doanh nghiệp của nó.

Thuê chở từ điểm A đến điểm B thì có hợp đồng vận chuyển, xác định giá trị lô hàng để tính toán trách nhiệm của thằng chủ tàu sau này nếu có xảy ra thiệt hại, mất mát trên đường vận chuyển. Ngoài ra giá trị lô hàng còn được tính là quy mô vận chuyển của doanh nghiệp ( doanh số ) để xác định năng lự, quy mô vận chuyển của doanh nghiệp vận chuyển với các đối thủ khác. Ví dụ hãng tàu A trong năm 2022 vận chuyển lượng hàng trị giá 100 tỷ đô. Điều đó nói lên uy tín và năng lực cạnh tranh của doanh nghiệp vận chuyển đó. Con số 100 tỷ kia chỉ có ý nghĩa về mặt thống kê chứ không có ý nghĩa về mặt tài chính kế toán ( muốn biết lãi lỗ thế nào phải căn cứ vào phí vận chuyển được tính cho doanh nghiệp vận chuyển và chi phí cho việc vận chuyển lô hàng đó)

Chỉnh sửa cuối:

a_cheng

Xe điện
Đỉnh cao của nghề shipper ạ? :D

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Đỉnh cao của nghề shipper ạ? :D
Đỉnh cao của nghề shipper là những anh lớn lắm lắm. Hanjin từng là top 3 Hàn Quốc dù trong ngành có Hyundai cũng không hề nhỏ. Meask hay COSCO đều là những tập đoàn thuộc hàng lớn nhất và doanh thu cao nhất của quốc gia.
Tiếc cho Việt Nam đã thất bại trong ngành shipper đường biển này

Chỉnh sửa cuối:

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ hiểu nhầm ý của thừa kế.
Em thích cụ dv này trong phim anh và em
Cụ này đóng phim thời đại anh hùng nói về thời hình thành của các Chaebol của Hàn, xem cũng rất hay mà giờ em tìm xem lại không thấy có.

red_dragon88

Xe tăng
1. Giá trị tập đoàn là tổng tài sản của tập đoàn đó.
2. Tài sản là bất kỳ nguồn lực nào được sở hữu hoặc kiểm soát bởi một doanh nghiệp
Ở đây thì tập đoàn WOOSUNG SHIPPING nó đang nắm giữ hàng hóa của khách hàng, tức là WOOSUNG đang có trách nhiệm với hàng hóa đó. Đồng thời WOOSUNG cũng đang nắm quyền kiểm soát toàn bộ hàng hóa của khách hàng.
3. Tổng số hàng hóa của khách hàng gửi cho WOOSUNG lên tới 370k tỉ won là con số thực tế.
Ví dụ Samsung sx lô hàng 1 tỉ won cần xuất sang Mỹ thông qua đơn vị vận chuyển WOOSUNG. Thì trong lúc vận chuyển 1 tỉ won hàng hóa này sẽ tính vào giá trị của tập đoàn WOOSUNG
Hàng hóa của doanh nghiệp sản xuất ra hoặc mua về thì tính làm tài sản chứ đâu thể lấy hàng hóa của người khác làm tài sản đc đâu cụ.

xe đạp Japan

Xe tăng
Đỉnh cao của nghề shipper là những anh lớn lắm lắm. Hanjin từng là top 3 Hàn Quốc dù trong ngành có Hyundai cũng không hề nhỏ. Meask hay COSCO đều là những tập đoàn thuộc hàng lớn nhất và doanh thu cao nhất của quốc gia.
Tiếc cho Việt Nam đã thất bại trong ngành shipper đường biển này
Hanjin giải thể mấy năm trước rồi mà cụ.

dpl

Xe lăn
Em trước cũng ngưỡng mộ lắm, nghĩ sao bọn Tư Bản tài phiệt nó bất chấp tất cả vì tiền mà xong quay lại làm từ thiện thế nhỉ. Nhưng sau khi có thêm kiến thức về thuế thừa kế thì vỡ lẽ ra, bọn nó đầu có sỏi rồi, tiền sao mà thoát được chúng nó.
Thế nên nhiều thằng lên diễn thuyết hãy như Bill Gates ko cho con cái nhiều mà cho hết vào quỹ từ thiện Bill & Melinda Gates Foundation :))
Nghe là biết cách lách vụ thuế thừa kế mà các bố ý chém kinh khủng về sự cao cả của việc giúp con tự lập, rồi tình thương yêu =))

dpl

Xe lăn
Hàng hóa của doanh nghiệp sản xuất ra hoặc mua về thì tính làm tài sản chứ đâu thể lấy hàng hóa của người khác làm tài sản đc đâu cụ.
Nếu tính như cụ bên trên thì mấy ông logictic cực giàu ?

Thắng Formosa

Xe tăng
Thế nên cụ mới phải xem lại định nghĩa tài sản. Công ty nào ĐANG có quyền kiểm soát hàng hóa đó thì là tài sản của công ty đó. Khi cụ gửi hàng cho đơn vị vận chuyển thì "tạm thời" cụ mất kiểm soát lô hàng đó. Phải đến khi hoàn thành vận chuyển cụ mới có quyền kiểm soát lại nó.
Lúc đoàn giám định tới cty cụ, cụ bảo "cty tôi đang có lô hàng 1M USD đang dc vận chuyển, hãy tính nó vào giá trị công ty cho tôi" Thì chắc chắn sẽ ko dc chấp nhận, bởi số hàng này cụ đang mất kiểm soát nó, và ko có gì đảm bảo rằng số hàng hóa này được vận chuyển an toàn đến đích

Thắng Formosa

Xe tăng
Cụ tính thế này thì chết :))). 1 tỷ won hàng hóa kia vẫn của Samsung chứ thằng chủ hãng vận chuyển chỉ là vận chuyển thuê ai cho phép tính vào giá trị doanh nghiệp của nó.

Thuê chở từ điểm A đến điểm B thì có hợp đồng vận chuyển, xác định giá trị lô hàng để tính toán trách nhiệm của thằng chủ tàu sau này nếu có xảy ra thiệt hại, mất mát trên đường vận chuyển. Ngoài ra giá trị lô hàng còn được tính là quy mô vận chuyển của doanh nghiệp ( doanh số ) để xác định năng lự, quy mô vận chuyển của doanh nghiệp vận chuyển với các đối thủ khác. Ví dụ hãng tàu A trong năm 2022 vận chuyển lượng hàng trị giá 100 tỷ đô. Điều đó nói lên uy tín và năng lực cạnh tranh của doanh nghiệp vận chuyển đó. Con số 100 tỷ kia chỉ có ý nghĩa về mặt thống kê chứ không có ý nghĩa về mặt tài chính kế toán ( muốn biết lãi lỗ thế nào phải căn cứ vào phí vận chuyển được tính cho doanh nghiệp vận chuyển và chi phí cho việc vận chuyển lô hàng đó)
Thách cụ làm được như cụ nói đấy.
Giờ cụ đem cái tivi nhà cụ lên Shopee đi, e vào đặt mua.
Lúc bên vận chuyển đến họ lấy tivi cụ về kho cất. Cụ ra kho đó tuyên bố : Tivi này là của tao.. Xem nó có đấm vỡ alo cụ ra ko. Hoặc e tới kho tuyên bố : tivi này của tao. Xem nó có đánh gãy chân e ko.
Lúc tivi nằm trong kho nó thì sẽ là tài sản của nó nhé. Cụ đừng nhầm lẫn.

red_dragon88

Xe tăng
Thế nên cụ mới phải xem lại định nghĩa tài sản. Công ty nào ĐANG có quyền kiểm soát hàng hóa đó thì là tài sản của công ty đó. Khi cụ gửi hàng cho đơn vị vận chuyển thì "tạm thời" cụ mất kiểm soát lô hàng đó. Phải đến khi hoàn thành vận chuyển cụ mới có quyền kiểm soát lại nó.
Lúc đoàn giám định tới cty cụ, cụ bảo "cty tôi đang có lô hàng 1M USD đang dc vận chuyển, hãy tính nó vào giá trị công ty cho tôi" Thì chắc chắn sẽ ko dc chấp nhận, bởi số hàng này cụ đang mất kiểm soát nó, và ko có gì đảm bảo rằng số hàng hóa này được vận chuyển an toàn đến đích
View attachment 7959071
Cụ chú ý thêm giúp em tính sở hữu trong định nghĩa, cty vận chuyển có thể đang kiểm soát hàng hóa những ko có quyền sở hữu hàng hóa cụ nhé.

Thắng Formosa

Xe tăng
Cụ chú ý thêm giúp em tính sở hữu trong định nghĩa, cty vận chuyển có thể đang kiểm soát hàng hóa những ko có quyền sở hữu hàng hóa cụ nhé.
Sỡ hữu hoặc kiểm soát nhé cụ. A hoặc B có nghĩa là A cũng dc mà B cũng dc

red_dragon88

Xe tăng
Thách cụ làm được như cụ nói đấy.
Giờ cụ đem cái tivi nhà cụ lên Shopee đi, e vào đặt mua.
Lúc bên vận chuyển đến họ lấy tivi cụ về kho cất. Cụ ra kho đó tuyên bố : Tivi này là của tao.. Xem nó có đấm vỡ alo cụ ra ko. Hoặc e tới kho tuyên bố : tivi này của tao. Xem nó có đánh gãy chân e ko.
Lúc tivi nằm trong kho nó thì sẽ là tài sản của nó nhé. Cụ đừng nhầm lẫn.
Cái tivi của em đem bán mà vào kho shopee em lên kho em bản ko bán nữa làm thủ tục trả lại, cần thủ tục gì tôi sẽ thực hiện thì có làm sao ko cụ.

Thắng Formosa

Xe tăng
Quyền sở hữu là quyền sở hữu, gì mà A cũng đc mà B cũng đc. Định nghĩa học thuật làm gì có chuyện hiểu nghĩa nào cũng đc.
Cụ có hiểu gì không vậy. Ở đây đang định nghĩa Tài sản là gì mà cụ? Chán cụ ghê