[Funland] Tân Thứ trưởng Bộ 4T, 37 tuổi được Bộ trưởng khen hết lời

Trạng thái
Thớt đang đóng

P.H.T

Xe buýt
Anh Huy Dũng đây , yêu cầu Otofun xóa ngay bài này ! keke em trêu tí

stefan

Xe đạp
Triết học Bách Khoa mà 10 điểm thì đúng là chưa thấy bao giờ, kể cả ông Cac Mác, Lê Nin sống lại thi có khi cũng chỉ được 7,8 là giỏi!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Bộ trường Hùng trước đây đã xây dựng thành công tập đoàn viettel, là tập đoàn luôn nằm trong top doanh thu cao nhất cả nước. Chưa kể những dấu ấn định hình phong cách văn hóa làm việc của tập đoàn. Trong những năm tới vấn đề IT của VN sẽ phát triển rất nhanh đấy.
E cũng hy vọng vậy. Hy vọng làm tròn vai trò của đảng và nhân dân giao phó. Chả kỳ vọng giỏi hơn.
Em hỏi 2 cụ là 2 cụ và các cụ mợ trên này có ai dùng cái app Lotus của anh ấy ko, em cũng muốn ủng hộ nhiều app Việt lắm, mà hồi đầu mới ra em cài xong xoá vội, giờ chả biết nó lưu lạc phương trời nào :D.

TSTA

Xe container
Em hỏi 2 cụ là 2 cụ và các cụ mợ trên này có ai dùng cái app Lotus của anh ấy ko, em cũng muốn ủng hộ nhiều app Việt lắm, mà hồi đầu mới ra em cài xong xoá vội, giờ chả biết nó lưu lạc phương trời nào :D.
Chắc mấy cụ ở trên có dùng đấy cụ.

Báo ta nêu ra nhưng không biết đã nêu hết thông tin về đ/c này chưa? gia cảnh? quan hệ?...ở ta để lên được quan phải có gia cảnh tốt, quan hệ tốt...

L.C.D

Xe container
I. Chuyên môn, nghiệp vụ:
1. Văn bản do các cấp Cục vụ trình lên, thư ký chỉ chỉnh lỗi chính tả, câu cú văn phạm. Không được tham gia nội dung tham mưu lãnh đạo. Cần gì chuyên môn cao hay thấp. Đương nhiên phải thông minh, học lực khá, lanh lợi thì mới được chọn.
2. Rất it thư ký được thủ trưởng cho liên hoan cùng. Nguyên tắc.
3. Thư ký có không có yêu cầu ngoại giao tốt, thực ra đây là điểm kiêng kỵ. Càng ít lời càng được quý.
4. Phải rà soát cẩn thận, kỹ không vội vàng, nên sẽ nhớ các giải pháp xử lý tình huống trên văn bản. Chưa chắc áp dụng thực tiễn XH được ( do cần kinh nghiệm va chạm )
5. Tiếp cận tầm công việc với vĩ mô sớm, thì chưa chắc mà là tiếp xúc với giới quản lý vĩ mô nên có thể phỏng chế cách ứng xử khi gặp việc tương tự, nói năng sẽ trơn chu- lưu loát như sếp.
II. Vậy họ hơn chuyên viên thường ( có cùng lv chuyên môn nghiệp vụ ) cái gì:
1. có thông tin nhanh nhất và biết chính xác lối đi hợp lý, nơi chốn có thể giải quyết các vướng mắc.
2. Lãnh đạo cao cấp biết mặt, biết tên và khả năng bản thân ( bàn phóng tuyệt vời) mà không bị cấp cục, vụ trưởng che dấu tài năng. ( tin tôi đi)
3. Một trăm cái lý không bằng một tý cái tình với thủ trưởng.
4. Khả năng nhịn, mềm mỏng, nhẫn nại và cần cù rất cao. Đặc biệt phải đoán được tâm lý người trên, dưới.
5.Đến sớm, về muộn và lễ tết bận rộn, cũng thu hoạch khá.
III. Luận bàn:
1. Hầu như các đ/c thư ký đều lên nhanh hơn chuyên viên thường. Chỉ vài năm là có hệ số ít nhất 0.4 rồi. bằng c/v thường phấn đấu 10-15 năm ( chưa chắc được )
2. Tuy nhiên, 90% người có năng lực, thông minh nhưng chưa chắc đủ tố chất, nhẫn nại để làm thư ký được.
IV.Vậy họ thua cái gì?
có lẽ, phải lập danh sách vài ví dụ để đánh giá về thành tựu họ đạt được cho XH, đất nước và lĩnh vực ngành so với c/v thường đi lên mà thôi.
Mục 1. Thư ký ko tham mưu cho lãnh đạo về chuyên môn thì ai tham mưu hả cụ. Nhiều sếp hoàn toàn ko có chuyên môn đúng ngành họ ngồi, nên thư ký phải tham mưu chuyên môn chuẩn. Thường thư ký chuyên môn được nhấc từ các đơn vị chuyên môn, phải đảm bảo yêu cầu chuyên môn tốt, hình thức sáng sủa, thơm tho chỉn chu và bản tính điềm đạm. Thư ký hành chính mới ko phải lo chuyên môn, nhưng lo nâng khăn đóng bỉm cũng vất. Ấy là em đang nói về thư ký cho cấp UVTW nhé.
Các thư ký thăng tiến nhanh vì đc các sếp quan tâm, dù sao cũng là người tham mưu giúp việc thân cận với sếp trong mấy năm trời. Sếp nào cũng thế, trc khi hưu hay điều chuyển công tác đều lo cho thư ký của mình 1 vị trí tốt. Bản thân các em thư ký, sau nhiệm kỳ vài năm đều cực kỳ trưởng thành, em cho đó là may mắn của các em ấy vì ko phải ai cũng có điều kiện để mà va đập và trưởng thành cả về chuyên môn và kinh nghiệm ứng xử. Đặc biệt em đánh giá cao sự điềm đạm rèn đc sau nhiệm kỳ thư ký. Những cái này là tốt chứ chẳng có gì xấu cả.

Mục 2, thư ký toàn phải bám theo sếp trong tiệc, em chưa thấy ai bảo thư ký ko đc dự tiệc cùng. Có những bữa tiệc đặc biệt chỉ ít người và bàn chuyện cơ mật thì thư ký và đám râu ria đưa các ngài vào tiệc rồi ra ngoài chờ.

doping113

Xe tải
Mục 1. Thư ký ko tham mưu cho lãnh đạo về chuyên môn thì ai tham mưu hả cụ. Nhiều sếp hoàn toàn ko có chuyên môn đúng ngành họ ngồi, nên thư ký phải tham mưu chuyên môn chuẩn. Thường thư ký chuyên môn được nhấc từ các đơn vị chuyên môn, phải đảm bảo yêu cầu chuyên môn tốt, hình thức sáng sủa, thơm tho chỉn chu và bản tính điềm đạm. Thư ký hành chính mới ko phải lo chuyên môn, nhưng lo nâng khăn đóng bỉm cũng vất. Ấy là em đang nói về thư ký cho cấp UVTW nhé.
Không phải đâu bạn: đối với cấp Bộ trưởng trở xuống, việc tham mưu là của các cục vụ( cv soạn , lãnh đạo xem xét sửa- lấy phối hợp ý kiến đơn vị liên quan- trình vp - lên lãnh đạo). Trong tất cả quy định làm việc tại các cơ cấp bộ luôn luôn quy định thư ký chỉ sửa lỗi văn phạm, danh chính ngôn thuận không được phép can thiệp chuyên môn - dù chuyên môn đ/c đó trình độ ra sao, đó là nguyên tắc( còn tham mưu, hót riêng trong tối thì tuỳ quan hệ, uy tín... ). chỉ chánh VP mới được quyền góp ý. Nếu cục vụ không đồng thuận với CVP thì do lãnh đạo quyết cuối. Công chức cũng được có quan điểm của mình trước LĐ.
2. Đi hội nghị, hội thảo thư ký thì có thể dự tiệc nhưng ngồi bàn riêng. Đi với các LĐ ngành, tiếp khách quan hệ khác thì rất ít.
3. Tầm LĐ cỡ đó, ít người nghe thư ký tham mưu lắm( họ sợ nhất là dạng trẻ non học rộng nhưng thiếu độ sâu kiến thức dở dở- ương ương, tưởng mình giỏi hay khoe, hay ý kiến ), Thực tế họ luôn tập hợp cố vấn, chuyên gia đầu ngành, các nhà khoa học xung quanh rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Vitnau

Xe tải
Các thư ký thăng tiến nhanh vì đc các sếp quan tâm, dù sao cũng là người tham mưu giúp việc thân cận với sếp trong mấy năm trời. Sếp nào cũng thế, trc khi hưu hay điều chuyển công tác đều lo cho thư ký của mình 1 vị trí tốt. Bản thân các em thư ký, sau nhiệm kỳ vài năm đều cực kỳ trưởng thành, em cho đó là may mắn của các em ấy vì ko phải ai cũng có điều kiện để mà va đập và trưởng thành cả về chuyên môn và kinh nghiệm ứng xử. Đặc biệt em đánh giá cao sự điềm đạm rèn đc sau nhiệm kỳ thư ký. Những cái này là tốt chứ chẳng có gì xấu cả.

Mục 2, thư ký toàn phải bám theo sếp trong tiệc, em chưa thấy ai bảo thư ký ko đc dự tiệc cùng. Có những bữa tiệc đặc biệt chỉ ít người và bàn chuyện cơ mật thì thư ký và đám râu ria đưa các ngài vào tiệc rồi ra ngoài chờ.
Mục 1 cụ ở trên nói cực đúng cụ ạ. Thư ký TT ko dc thò bút hoặc ý kiến 1 chút nào chuyên môn. Có chăng chỉ đọc trước nội dung để lđ hỏi nhanh thôi. Chỉnh chính tả.
nhưng có 1 thực tế đội thư ký thường cocc nhé. Được gửi gắm. Mặc dù hiện nay, đội cocc này học hành rất bài bản. Hầu hết tây học về (cực chuộng đi Anh, đặc biệt học ths ở Anh). Rất nhanh nhẹn và cần mẫn. Nói chung đội thư ký này bận hơn con mọn và gần như ko có ngày nghỉ nào hết

Rất nhanh nhẹn và cần mẫn. Nói chung đội thư ký này bận hơn con mọn và gần như ko có ngày nghỉ nào hết
Hy sinh nhiều nên làm quan cũng đáng cụ nhỉ?
Không nhậu nhẹt đã đành. Thứ bảy chủ nhật cũng không cà phê.
Hai giờ sáng vẫn phải nghe điện thoại.

Vitnau

Xe tải
Hy sinh nhiều nên làm quan cũng đáng cụ nhỉ?
Không nhậu nhẹt đã đành. Thứ bảy chủ nhật cũng không cà phê.
Hai giờ sáng vẫn phải nghe điện thoại.
Đáng hay ko thì e ko đủ thẩm quyền bàn. Nhg e đánh giá họ rất cố gắng chứ ko phải chơi như nhiều cụ nghĩ. Còn vẫn nhậu chứ. Chỉ là nhậu cũng vẫn canh đt và ko dc say ngất ng. Phải tỉnh bất cứ lúc nào.

Đáng hay ko thì e ko đủ thẩm quyền bàn. Nhg e đánh giá họ rất cố gắng chứ ko phải chơi như nhiều cụ nghĩ. Còn vẫn nhậu chứ. Chỉ là nhậu cũng vẫn canh đt và ko dc say ngất ng. Phải tỉnh bất cứ lúc nào.
Em nghĩ là đáng vì họ cố gắng. Không ai nghĩ là họ chơi cả.
Ngay cả khi là quần áo cho sếp hay kê ghế ngồi canh trước cửa phòng khách sạn của sếp để cho sếp ngủ được yên giấc. Đó cũng là sự cố gắng của họ. Trong khi những người khác trong đoàn công tác còn bận đi shopping hay lượn phố.

doping113

Xe tải
Không cần mẫn luân chuyển ngay, tôi gặp nhiều rồi.
Nhưng nói thật, họ rất khá và thành đạt về sau quyền to chức lớn. Nhưng tôi cảm nhận luôn thiêu thiếu thượng vị giả khí chất. Cái mà chỉ người trưởng thành từ khó khăn, từ mưu mẹo, văn vẻ- trải qua thăng trầm đi lên. Hoặc còn gọi là mạnh mẽ, cứng cựa, quyết liệt, ăn sóng nói gió...v.v...

hocsinhc

Xe tăng
Thư ký đến trước giờ lãnh đạo đến, về sau khi lãnh đạo về. Mà lãnh đạo Bộ toàn đi sớm, về muộn vì còn phải xử lý công văn do trong giờ chủ yếu bận họp. Vậy nên thư ký sáng đi làm lúc 6h30, chiều 19h mới về tới nhà.
Thư ký khi đi họp cùng thì phải xách cặp, vừa ghi kết luận, vừa nhấp nhổm xem lúc nào sếp chuẩn bị ra thì còn gọi lái xe nổ máy.
Do quá trình cống hiến nên khi gần hết nhiệm kỳ, thường được sếp bố trí cho một ví trí cao hơn lúc khởi điểm vào. Dĩ nhiên chả ai chọn thư ký dốt cả, cũng phải có trình độ một tý. Vì vậy đã quen lại còn có năng lực nên có lên nhanh cũng không có gì lạ

tunglam28062009

Xe tăng
Không phải đâu bạn: đối với cấp Bộ trưởng trở xuống, việc tham mưu là của các cục vụ( cv soạn , lãnh đạo xem xét sửa- lấy phối hợp ý kiến đơn vị liên quan- trình vp - lên lãnh đạo). Trong tất cả quy định làm việc tại các cơ cấp bộ luôn luôn quy định thư ký chỉ sửa lỗi văn phạm, danh chính ngôn thuận không được phép can thiệp chuyên môn - dù chuyên môn đ/c đó trình độ ra sao, đó là nguyên tắc( còn tham mưu, hót riêng trong tối thì tuỳ quan hệ, uy tín... ). chỉ chánh VP mới được quyền góp ý. Nếu cục vụ không đồng thuận với CVP thì do lãnh đạo quyết cuối. Công chức cũng được có quan điểm của mình trước LĐ.
2. Đi hội nghị, hội thảo thư ký thì có thể dự tiệc nhưng ngồi bàn riêng. Đi với các LĐ ngành, tiếp khách quan hệ khác thì rất ít.
3. Tầm LĐ cỡ đó, ít người nghe thư ký tham mưu lắm( họ sợ nhất là dạng trẻ non học rộng nhưng thiếu độ sâu kiến thức dở dở- ương ương, tưởng mình giỏi hay khoe, hay ý kiến ), Thực tế họ luôn tập hợp cố vấn, chuyên gia đầu ngành, các nhà khoa học xung quanh rất nhiều.
Mục 1 cụ ở trên nói cực đúng cụ ạ. Thư ký TT ko dc thò bút hoặc ý kiến 1 chút nào chuyên môn. Có chăng chỉ đọc trước nội dung để lđ hỏi nhanh thôi. Chỉnh chính tả.
nhưng có 1 thực tế đội thư ký thường cocc nhé. Được gửi gắm. Mặc dù hiện nay, đội cocc này học hành rất bài bản. Hầu hết tây học về (cực chuộng đi Anh, đặc biệt học ths ở Anh). Rất nhanh nhẹn và cần mẫn. Nói chung đội thư ký này bận hơn con mọn và gần như ko có ngày nghỉ nào hết
Chắc chắn 2 cụ này đã & đang làm đầy tớ rất nhiều năm rồi. Rất chuẩn & đầy đủ.
Đc Dũng này khoản học hành giỏi thì khỏi bàn rồi. 37 tuổi mà ngồi dc ghế TT thì khoản ngoại giao quan hệ nhanh nhẹn còn xuất chúng hơn chuyên môn học hành nhiều. Nhưng đồng chí này chắc chắn có bệ đỡ to rất to là. Vào ngành hết tập sự làm thư ký luôn rồi liên tục thằng tiến thì có lộ trình đường hướng hết rồi. Còn việc cocc hay quan hệ kiểu j dân thường biết sao được. Đến trong cùng đơn vị chắc j đã biết

starsn

Xe điện
Chắc chắn 2 cụ này đã & đang làm đầy tớ rất nhiều năm rồi. Rất chuẩn & đầy đủ.
Đc Dũng này khoản học hành giỏi thì khỏi bàn rồi. 37 tuổi mà ngồi dc ghế TT thì khoản ngoại giao quan hệ nhanh nhẹn còn xuất chúng hơn chuyên môn học hành nhiều. Nhưng đồng chí này chắc chắn có bệ đỡ to rất to là. Vào ngành hết tập sự làm thư ký luôn rồi liên tục thằng tiến thì có lộ trình đường hướng hết rồi. Còn việc cocc hay quan hệ kiểu j dân thường biết sao được. Đến trong cùng đơn vị chắc j đã biết
Em biết là không phải cocc vì... haha không tiện nói.

Phải nói là khoản ngoại giao rất xuất chúng. Hay nói cách khác là sự kết hợp hoàn hảo giữa đầu óc và quan hệ. Bao nhiêu cocc mười mươi ngoài kia đâu được thế, nên cũng cần công nhận năng lực hơn người.

Nhưng mà em rất thắc mắc chuyện này. Em vẫn nghĩ bạn này vào nhà nước vì tham vọng chính trị. Bây giờ quản lý kiểu mới, để có tương lai chính trị tốt có vẻ/ có lẽ không tham nhũng.

Vậy nuôi con kiểu gì cụ nhỉ? Nhờ vợ?

Không hiểu được tâm lý này. Lương 13tr thì tt làm cái méo gì. Chắc em hơi ngây thơ đoạn này nhờ cc dạy dỗ thêm :D

Chỉnh sửa cuối:

Ladagia

Xe điện

Thư ký thì ít khi can thiệp chuyên môn mợ ạ (chuyên môn tầm trợ lý can thiệp nhiều hơn). Đúng như mợ nói là ae thư ký trưởng thành nhanh hơn các cv khác và cũng nhiều ng có ý kiến như vậy là hơi "ưu ái" cho họ. Em được họp 1 cuộc về vấn đề này và sắp tới có thể việc thăng chức của ae thư ký sẽ k nhanh như tgian vừa qua nữa.

Hoangsonacv

Xe tải
Mr Dũng năm nay 37 tuổi bổ nhiệm Thứ trưởng
Nếu tuần tự, thì 5 năm, tầm này nhiệm kỳ tới luân chuyển đi Phó BT Tỉnh ủy, lúc đó 42
Thêm 4 năm, cuối nhiệm kỳ tiếp thì kiện toàn Bí thư, vào Trung ủy lúc 46
48 Đại hội về làm Bộ trưở.ng, Trung ủy
Lên Phó Ttg khoảng 51-52
Thuận buồm xuôi gió thì Ttg tầm 55-56-58

Nếu express thì các nấc ngắn hơn
40 đi Phó BT T.uy
43-44 BT T.uy - Trung ủy
46-47 Phó ban Đ - Trung ủy
48-50 Trưởng Ban - BCT
55 vào Top 4

Đại loại thế
Cụ tính chuẩn quá. Nhưng đường lớn có phải lúc nào cũng thuận lợi, tỉ dụ như a Thưởng vẫn dậm chân tại chỗ, mặc dù vào Bộ 9 chị khá sớm. Hy vọng tân thứ mới mặc áo không quá rộng, đủ tầm để phát triển giúp VN chuyển đổi số được

UnitedKondoms

Xe điện
Cụ tính chuẩn quá. Nhưng đường lớn có phải lúc nào cũng thuận lợi, tỉ dụ như a Thưởng vẫn dậm chân tại chỗ, mặc dù vào Bộ 9 chị khá sớm. Hy vọng tân thứ mới mặc áo không quá rộng, đủ tầm để phát triển giúp VN chuyển đổi số được
Không tính đến thế hệ thời kỳ mật gai làm cách mạng, thì trong toàn bộ các thế hệ sau này, Mr VVT là trẻ nhất khi vào BCT, khi chưa đầy 46 tuổi

Mr Dũng lên Thứ trưởng năm 37 thì với bên bộ ngành là sớm hiếm có, nhưng so với Mr VVT vẫn ...chậm, mr VVT là BT1 TWD năm 36, Trung ủy năm 41 và BCT năm 46
Mr VVT trưởng thành từ cơ sở lên, và luôn là các vị trí lãnh đạo chứ ko trợ lý hay thư ký ai cả
Đây là sự khác biệt

Khi đã là BCT, thì nấc thang lên tiếp cũng chỉ còn vài nấc, thì ko thể nói 4 năm là dậm chân được Lão ầy

Ladagia

Xe điện
Không tính đến thế hệ thời kỳ mật gai làm cách mạng, thì trong toàn bộ các thế hệ sau này, Mr VVT là trẻ nhất khi vào BCT, khi chưa đầy 46 tuổi

Mr Dũng lên Thứ trưởng năm 37 thì với bên bộ ngành là sớm hiếm có, nhưng so với Mr VVT vẫn ...chậm, mr VVT là BT1 TWD năm 36, Trung ủy năm 41 và BCT năm 46
Mr VVT trưởng thành từ cơ sở lên, và luôn là các vị trí lãnh đạo chứ ko trợ lý hay thư ký ai cả
Đây là sự khác biệt

Khi đã là BCT, thì nấc thang lên tiếp cũng chỉ còn vài nấc, thì ko thể nói 4 năm là dậm chân được Lão ầy
Khóa tới bác ý kiểu gì chả ngon cụ nhỉ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng