[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Bên này em thấy cờ vàng biểu tình đã đảo c hính q uyền + sản chứ không thấy đả đảo đất nước Việt Nam bao giờ! Có nhiều người đánh tráo khái niệm quê hương , đất nước, Tổ quốc Việt Nam với c hính quyền Việt Nam quá!

Thí dụ em bất mãn bọn Lý tổng, em rời làng quê ra thành phố kiếm sống, em chửi bọn Lý Tổng , cường hào ác bá chứ can hệ gì cây đa, bụi tre làng mà phải chửi làng quê ?
Quê em ngày xưa chỉ có Chánh tổng với Lý trưởng thôi (là em đọc thấy vậy), chứ không có Lý tổng. H:Day là cụ gọi gộp cho gọn?

bizicafe

Xe tăng
Thu nhập 10 triệu đồng vn/ tháng đã là mơ ước của 2/3 dân số vn rồi cụ ạ. Cụ sống ở đâu thế. Hay cụ ở trển... mây.
Làm gì đến mức thế cụ? Tầng lớp mới ở VN giờ kiếm 100tr/tháng (bằng cách chân chính như lương, buôn bán) đâu có gì hiếm đâu ạ? Vợ chồng em cũng kiếm tầm đó nhưng cũng đang mòn mỏi đợi chờ cơ hội di cư đây ạ.

meindanang

Xe buýt
Tư duy vớ vấn và không dựa trên số liệu.

Toàn cầu hóa, cả thế giới đang di chuyển. Càng di dân được nhiều, càng chứng tỏ người Việt Nam giỏi và đất nước đang phát triển.

Vấn đề là có thực sự Việt Nam đang di dân nhiều hay không? Em nghĩ là không.

Muốn xem Việt Nam đi nhiêu hay ít so với các nước, thì cần so sánh tỷ lệ di dân của Việt Nam so với các nước thế nào?
Theo em vấn đề không phải là nhiều hay ít mà là ở chất lượng. Nếu nhìn vào con số 4.1 triệu người Đức thì cao hơn rất nhiều so với 2.6 triệu người VN di cư trong năm 2013, nhưng nước Đức thì chả vấn đề, trong khi theo em thì rất có vấn đề với VN.
Cũng không hẳn là càng di dân nhiều càng chứng tỏ nhiều người giỏi và đất nước phát triển, vì còn phụ thuộc vào phương thức di dân nữa. VN trong thời kỳ 1975 - 1985 và Syria hiện nay chẳng lẽ đột nhiên nhiều người giỏi và đất nước phát triển nhanh thế?
Túm lại thì đúng là toàn cầu hoá và cả thế giới đang di chuyển, vấn đề là phải làm sao để những nguồn lực (nhân lực, tài chính...) tốt nhất di chuyển đến với mình chứ không phải xa rời mình.
Việt Nam đi sau TQ và đã thu hút được nguồn lực (nhân lực, tài chính) từ bên ngoài đến với mình trong suốt 3-4 thập kỷ vừa qua, nhưng chắc chắn là đang có một làn sóng dịch chuyển nguồn lực ra khỏi TQ, và VN chắc cũng không tránh khỏi con đường đó.

coolpix8700

Xe ngựa
...Lãnh tụ mà biết nghĩ cho dân thì dân đâu cần bỏ phiếu bằng chân, chẳng qua tính cho chúng đi để kiếm usd về như tính sai mịa nó nước cờ, giờ nó khôn nó đi là đi luôn vì đầu tư về hết cửa rồi. Mà chửi thì chửi gì đất nước chứ, lại đánh tráo khái niệm coi đất nước, dân tộc là party plus và chú phỉnh rồi.
Bác có nhu cầu đi bác cứ đi, em viết chỗ kia rồi đấy, ủng hộ để những người như bác đi được, vì cũng thấy là các bác nên đi, chỉ sợ người ta chắng đón để các bác đi được thôi!
Nếu không sợ bị những nước kia phản đối, thì họ cũng sẽ "dựng phong trào" cho các bác đi, các bác đừng lẫn lộn về chuyện đi ở của các bác thành cái phiếu. Bác tranh cãi với bác gì trên kia về người nước nào đi nhiều, mà chẳng dám dẫn chứng số liệu để đánh đồng thành phiếu. Em đã dẫn ra đấy, nơi bác định đến người dân còn ra đi nhiều hơn VN cơ!
Và bác hãy nhớ lại mấy cái câu chính bác viết về chỗ bác sinh ra ở 1 cái topic khác cũng về đi hay ở, em viết lại lần nữa là nơi các bác được sinh ra, chứ không phải chính quyền hay đoàn thể nào. Bác đừng vơ vào để đánh tráo!!!

Chỉnh sửa cuối:

richter

Xe buýt
Nếu thông tin không đầy đủ và chính xác thì cũng chả tranh luận thêm làm gì cho mất thời gian. Em chỉ muốn còm với cụ 1 ý: Vận hạn con người ở đâu cũng vậy, lúc lên lúc xuống. Ngay cụ Thuận (Vũ Đức) nhà ta, đang sống dở chết dở ở Sudico đùng 1 cái sang PVC rồi leo thoăn thoắt lên Chánh VP Bộ CT, lại đùng 1 cái xộ khám. Em vẫn hơi lăn tăn là bạn cụ thu nhập trăm củ mà vẫn trườn cho được qua bển. Vì em biết ở bển hơn ta nhiều thứ, nhưng kiếm được việc thu nhập $500k/năm hoàn toàn không dễ chút nào, kể cả với những người rất giỏi chuyên môn. Còn nếu cứ chịu khó kiếm đều đều tram củ/tháng, thỉnh thoảng du lịch rồi định hướng F1 lâu dài thì lại là chuyện khác. Còn nếu thu nhập 1 đôi k $/tháng mà có cơ hội qua thì em không bình luận.
Vâng, có thể nhiều cái thông tin không thật chính xác nhưng những cái em bôi đen nó lại là những sự thật. Cái này cũng chính là cái em lăn tăn nhất chuyện đi hay ở của em và gia đình đấy ạ. Vụ thu nhập 100 củ thì khá chắc chắn, và trườn sang bển cũng là một sự thực không thể chối cãi được :((.

Gia đình bạn ấy và gia đình em khá tương đồng, thậm chí khi bạn ấy chưa khá thì em còn khá lên trước và nhà em đã bỏ tiền đi du lịch đấy đó trước cả gia đình bạn đó tầm 3-4 năm, hồi đó 2 vợ chồng bạn đó cày cuốc lắm và cứ dè bỉu khi tụi em đi du lịch đây đó và tiêu xài. Bạn ấy chỉ thích mua đất, và mở thêm cửa hàng, nghĩa là chỉ thích làm ra tiền nhưng không thích tiêu tiền (hoặc là tiếc tiền). Sau khi đi cùng tụi em mấy nơi trong nước, các bạn ấy thay đổi 180 độ và bắt đầu tiêu tiền và bỏ tiền đi du lịch. Sau đó là đi du lịch bên bển và có quyết định di cư cả gia đình, quyết định khá nhanh và nhiều khi em không thể hiểu nổi.

Thế nên bây giờ cho em sang đó để cào tuyết, đưa pizza, trồng cỏ :P, hay làm nail... chắc là em không, bác ạ. Bảo đi vì tương lai con cái nhưng thực sự đó vẫn là bài toán khá đau đầu cho em.

Cũng khá nhiều khi em nghĩ hay không sang bển mà chuyển ra khỏi Hà Nội, Đà Lạt hay Đà Nẵng cũng là một giải pháp không đến mức tệ :((. Nhưng đến đó để thu nhập như hiện nay cũng là một vấn đề rất lớn, chưa kể chuyện học hành của con cái, ốm đau, bệnh tật, chăm sóc ông bà già... cũng là những vấn đề đáng để quan tâm.

meindanang

Xe buýt
Cái thớt của em mở ra để chia sẻ những suy nghĩ, kinh nghiệm bản thân ,thế nhưng bây giờ thành 1 chổ lộn xộn. Đây sẽ là post cuối cùng của em trong thớt này, nhằm mục đích giúp những bác nào muốn ra đi định cư ở nước ngoài.

Dưới đây là 1 số cách thực tế để đi sang Mỹ:

Cách thứ 1: Cho F1 đi học: Đây là cách hay nhất, an toàn nhất. Các cháu có thể đi du học từ cấp 3, sau đó lên Đại học. Trong quá trình học thì có thể tìm bạn gái, hay bạn trai , nếu hợp thì tiến tới hôn nhân và có thẻ xanh, định cư ở lại. Sau đó bảo lảnh bố mẹ sang. Nếu không muốn dính líu tình cảm, thì có thể kết hôn giả với bọn bạn học, mất khoãng 3 hay 4 chục ngàn đô. (đôi khi có đứa tốt bụng , làm free không mất tiền, hồi em đi học, đã thấy có đứa gốc China làm free cho 1 con bé du học sinh CHina) . Đừng xót số tiền này, nó không mất đi đâu cả, vì kết hôn xong là sẽ có thẻ xanh, mà có thẻ xanh mà còn đang đi học thì sẽ được miễn học phí và còn được Financial Aid (khoãng 5,300 đô) 1 năm học.

Tính ra vẫn có lãi so với tiền ăn học của một du học sinh nước ngoài( học xong Đại học mất khoãng 100 ngàn).
Đi học phải chọn ngành nghề mà xã hội Mỹ đang cần, đừng có học những ngành nghề vớ vẫn, sẽ thất nghiệp sau khi ra trường.
Rất nhiều người quá chú tâm đến chuyện "làm thế nào để sang Mỹ" mà bỏ qua câu hỏi "sang Mỹ sẽ sống và phát triển thế nào?", là câu hỏi quan trọng hơn.
Thực tế là phần lớn các nước có nền kinh tế thị trường thời nay, trong đó có Mỹ, Canada, Úc, EU... đều mở nhiều cánh cửa để đón luồng di dân, nên câu trả lời cho câu hỏi "đi theo đường nào" sẽ tự động hiện ra khi trả lời được câu hỏi: "sang đó mình sẽ sống và phát triển thế nào?":
- Nếu là người được đào tạo, có trình độ, kỹ năng chuyên môn có thể cạnh tranh ở mức quốc tế, thì sang đó sẽ kiếm việc làm và thăng tiến trong môi trường chuyên môn, kỹ năng mà mình được đào tạo. Khi đó đi theo con đường "nhập cư dành cho lao động có kỹ năng, chuyên môn". Nhưng phải xác định là kỹ năng, chuyên môn của mình phải ở trình độ đẳng cấp quốc tế, mấy cái bằng GSTS, bác sỹ ở trong nước sang đấy chỉ làm kỉ niệm thôi. Một số nghề hơi tay chân chút nhưng có khi cũng được chào đón, ví dụ như đầu bếp, cắt tóc, ..., nhưng cũng phải thuộc diện "đỉnh của đỉnh".
- Nếu là dân làm doanh nghiệp, đã có kinh nghiệm kinh doanh thì sang đó mở doanh nghiệp trong lĩnh vực mà mình có kinh nghiệm để KD rồi phát triển lên. Khi đó đi theo đường "Doanh nghiệp".
- Nếu nhà chẳng có gì ngoài điều kiện thì sang đó quăng tiền cho bọn Tây lông nó KD hộ rồi ngồi hưởng cổ tức. Khi đó đi theo đường "Nhà đầu tư".
- Nếu là nghệ sỹ, vđv thể thao có tài...vv thì đi theo đường "Tài năng trẻ"
Còn nếu sau khi xem hết các cửa nhập cư của các nước mình muốn đến mà không thấy có cửa nào mình đi lọt, thì cũng tức là sang bển mình cũng chả có vẹo giề. Nếu cố sống cố chết sang được thì cũng nhiều khả năng là sẽ dặt dẹo, khó phát triển lắm.

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Vâng, có thể nhiều cái thông tin không thật chính xác nhưng những cái em bôi đen nó lại là những sự thật. Cái này cũng chính là cái em lăn tăn nhất chuyện đi hay ở của em và gia đình đấy ạ. Vụ thu nhập 100 củ thì khá chắc chắn, và trườn sang bển cũng là một sự thực không thể chối cãi được :((.

Gia đình bạn ấy và gia đình em khá tương đồng, thậm chí khi bạn ấy chưa khá thì em còn khá lên trước và nhà em đã bỏ tiền đi du lịch đấy đó trước cả gia đình bạn đó tầm 3-4 năm, hồi đó 2 vợ chồng bạn đó cày cuốc lắm và cứ dè bỉu khi tụi em đi du lịch đây đó và tiêu xài. Bạn ấy chỉ thích mua đất, và mở thêm cửa hàng, nghĩa là chỉ thích làm ra tiền nhưng không thích tiêu tiền (hoặc là tiếc tiền). Sau khi đi cùng tụi em mấy nơi trong nước, các bạn ấy thay đổi 180 độ và bắt đầu tiêu tiền và bỏ tiền đi du lịch. Sau đó là đi du lịch bên bển và có quyết định di cư cả gia đình, quyết định khá nhanh và nhiều khi em không thể hiểu nổi.

Thế nên bây giờ cho em sang đó để cào tuyết, đưa pizza, trồng cỏ :P, hay làm nail... chắc là em không, bác ạ. Bảo đi vì tương lai con cái nhưng thực sự đó vẫn là bài toán khá đau đầu cho em.

Cũng khá nhiều khi em nghĩ hay không sang bển mà chuyển ra khỏi Hà Nội, Đà Lạt hay Đà Nẵng cũng là một giải pháp không đến mức tệ :((. Nhưng đến đó để thu nhập như hiện nay cũng là một vấn đề rất lớn, chưa kể chuyện học hành của con cái, ốm đau, bệnh tật, chăm sóc ông bà già... cũng là những vấn đề đáng để quan tâm.
Nếu cụ qua bển kiếm được việc phù hợp, lương không cần cao nhưng đủ chi tiêu, không vất vả (công việc văn phòng chẳng hạn) thì em cũng ủn giúp cụ 1 tay. Còn sang bồi bàn xúc tuyết... thì em thành thực can cụ. Tương lai con cái thiếu gì cách, miễn là cụ vẫn kiếm được xèng. Mọi thứ đều tương đối, được cái lọ thì mất cái chai. Đánh đổi thì cũng cái gì đáng giá thì mới đánh đổi.

meindanang

Xe buýt
Nếu cụ qua bển kiếm được việc phù hợp, lương không cần cao nhưng đủ chi tiêu, không vất vả (công việc văn phòng chẳng hạn) ...
Cái này với người mới nhập cư cũng ngang với Mission Impossible của Tom Cruise rồi cụ ơi. Bộ bọn dân bản xứ ở bên nó thích đi xúc tuyết hơn nên nhường việc VP cho cụ chắc?

MariaOzawa

Xe buýt
2. Bạn thứ 2 ở Mẽo như bác chủ, bang gì đó hầu như không có người Việt như ở Cali. Bạn đấy là gái làm nhà nước, nhưng bạn đấy có 4-5 cửa hàng ở Hà Nội, chồng đâu hình như dậy lái xe. Thu nhập 2 vợ chồng cực khủng, tầm 100 củ/tháng không phải nghĩ, nhà cửa đang hoàng đất cát khắp nơi... Lúc ở VN hoành tráng lắm, 2 vợ chồng 2 con xe 4B, chồng lượn cafe chém gió với em suốt :D.

Dứt áo sang Mẽo, bạn gái ấy may mắn có việc gì đó như là bán vé máy bay do có đứa bạn làm chủ đại lý vé MB bên đó, nghe nói công việc được tầm 1400 USD/tháng, không đủ chi phí một tháng, thiếu tầm 600 USD, chắc ăn dần vào tiền để dành ở VN. lúc đầu sang đó cũng thấy sướng lắm, up FB khắp nơi, gọi Facetime về khoe này nọ. Sau thưa dần và hầu như không có thông tin, nhắn tin FB thì không thấy trả lời :((. Có lần trả lời là tớ bận lắm, lúc nào rảnh thì chat nhé :((. Cuộc sống bên này bức bí lắm nếu không có tiền và không có việc, không như bên VN bọn ấy chém gió, cafe ăn nhậu cả ngày vẫn cười phe phé đâu :((.

Tết rùi sang chơi với mẹ bạn ấy, thấy mẹ bạn ấy kêu ca là nó vất vả tốt mắt tối mũi, chồng không có việc nên phải xoay xở đủ kiểu, Cả năm không về thăm mẹ một lần vì về là tốn kém :((, gọi điện thì 3-4 tháng mới gọi một lần, gọi thì toàn nhanh chóng rồi cúp máy, hic.
Với những người đi định cư diện đầu tư thì ko thế này đâu ;) ở VN họ có khả năng tạo công ăn việc làm cho vài chục người thì sang Mỹ họ ko sống khổ thế đâu. Có tiền đầu tư thì chỉ cần mở cửa hàng nho nhỏ, chịu khó là đủ sống rồi. Mỹ e ko biết chứ bên Đức mở bán hoa quả, bán quán ăn nhanh nho nhỏ, cứ chịu khó là sống tốt rồi. Đã kiếm đc 500k usd đầu tư rồi sang phải vất vả như thế là điều ko tưởng.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này với người mới nhập cư cũng ngang với Mission Impossible của Tom Cruise rồi cụ ơi. Bộ bọn dân bản xứ ở bên nó thích đi xúc tuyết hơn nên nhường việc VP cho cụ chắc?
Xúc tuyết, cào tuyết, xây dựng,... dù là lao động chân tay, nhưng cũng chẳng đến lượt người châu Á!
Em đã gặp mấy ông Việt làm xây dựng, giữa trời tuyết buốt ngắt, 4 ông khênh tảng bê tông, trong khi ông Ả 1 mình vác 1 tảng.
Họ nói không có việc nhìn thấy rao rủ nhau đăng ký, vào mới thấy chẳng chịu được, sẽ phải chuồn sớm...!

cenarius

Xe hơi
Một số vấn đề em có thắc mắc và tự giải đáp về việc đi di cư/ định cư này.

1 là bản thân em ko tin bên Mỹ/ Pháp/Đức/ Âu là thiên đường 100%, luôn có khó khăn của nó. Nhưng cách mà em nghe những người sống ở đó kể lại thì họ kể toàn là chuyện tốt ở bên đó. Những chuyện tiêu cực em chưa được nghe nên em ko tin là ko có. Em ko có ý trách móc họ, vì tốt khoe xấu cần che, thứ 2 tự xác nhận có chuyện tiêu cực dễ làm người nghe ( hóng ) sợ sự cố ở nước bạn, khác nào ước mơ của họ bị đánh hỏng, nhưng nếu em tin theo họ và mặc định bên Âu/ Mẽo/ Pháp/ Đức blah blah là tốt 100% thì ko khác nào em tự lấy cái tã lót bịt mắt. 8-}

Thứ 2 là cái niềm tin của mấy cụ này em thấy càng được củng cố = cách dìm 100% tiêu cực về VN, cứ cái gì xấu, cái gì hạ cấp thì gắn cho VN, cho communism, cho Đoảng + NN, cái gì tuyển, cái gì thượng cấp thì gắn cho Nước ngoài, em nghe kiểu auto tô hồng + bôi đen 100% kiểu này em ko tin được. Cá biệt một số ông + bà còn quan ngại về văn hoá cả quốc gia chỉ qua vài trường hợp đơn lẻ, rồi đem so sánh kiểu quan ngại sâu sắc cho đất nước. Ai mà cãi ngược thì bị auto là bưng bô cho giai cấp cầm quyền.
Em tin rằng sang chỗ nào cũng có khó khăn và tiêu cực cả, chỗ nào ít hơn thì tốt hơn, có tinh thần phấn đầu thì chỗ nào cũng có thể lên level cả.
Thế nhưng nếu em đủ xèng / tỏi để sang nước ngoài hoặc là cho F1 sang em cần tìm hiểu chính xác về các mặt tốt + xấu của những nơi em đến và chuẩn bị các kèo đảm bảo cho F1 ví dụ thế, chứ em ko định tô hồng nó rồi đến nơi mới ngã ngửa ra là tình vốn ko như thơ.

ca_kiem

Xe container
Nếu cụ qua bển kiếm được việc phù hợp, lương không cần cao nhưng đủ chi tiêu, không vất vả (công việc văn phòng chẳng hạn) thì em cũng ủn giúp cụ 1 tay. Còn sang bồi bàn xúc tuyết... thì em thành thực can cụ. Tương lai con cái thiếu gì cách, miễn là cụ vẫn kiếm được xèng. Mọi thứ đều tương đối, được cái lọ thì mất cái chai. Đánh đổi thì cũng cái gì đáng giá thì mới đánh đổi.
Cụ thử cho em biết bên bển công việc văn phòng nhàn hạ là công việc nào ạ, em nghĩ mãi không ra.

Sol_2010

Xe máy
Em cũng thấy ở xứ này tự do và thoải mái nhất. Ít nhất là với thu nhập của em hiện tại (AQ). Thật ra giờ muốn đi cũng đek đi đc nữa rồi vì quá lứa lỡ thì, gia đình con cái, kinh tế. Chứ còn trẻ đôi mươi thì cũng chả phải bàn. Giờ thì chỉ chuẩn bị dần cho F1 thôi (tất nhiên sẽ động viên và nếu nó muốn đi). Em thích ở bển là cái môi trường sống và môi trường pháp lý chứ ở mình giờ nhiều "vấn đề phức tạp" quá . Mặt trái xã hội thì đâu cũng có nhưng cái quan trọng là thái độ xử lý nó của nhà cầm quyền ntn thôi và đó là sự khác biệt giữa các nước. Cá nhân em thích Úc, NZ,Ca và Đức hơn Mẽo :;

Có tiền , tầm 5 tỏi trở lên ==> cứ ở VN cho sướng, sấng cafe, chiều đi nhậu
Ít tiền ==> có điêu kiẹn cứ qua vì tóm ở bển cũng với năng lực chừng này có thể kiếm gấp 10 lần

Patriots

Xe lăn

1 là bản thân em ko tin bên Mỹ/ Pháp/Đức/ Âu là thiên đường 100%, luôn có khó khăn của nó. Nhưng cách mà em nghe những người sống ở đó kể lại thì họ kể toàn là chuyện tốt ở bên đó. Những chuyện tiêu cực em chưa được nghe nên em ko tin là ko có. Em ko có ý trách móc họ, vì tốt khoe xấu cần che, thứ 2 tự xác nhận có chuyện tiêu cực dễ làm người nghe ( hóng ) sợ sự cố ở nước bạn, khác nào ước mơ của họ bị đánh hỏng, nhưng nếu em tin theo họ và mặc định bên Âu/ Mẽo/ Pháp/ Đức blah blah là tốt 100% thì ko khác nào em tự lấy cái tã lót bịt mắt. 8-}

Thứ 2 là cái niềm tin của mấy cụ này em thấy càng được củng cố = cách dìm 100% tiêu cực về VN, cứ cái gì xấu, cái gì hạ cấp thì gắn cho VN, cho communism, cho Đoảng + NN, cái gì tuyển, cái gì thượng cấp thì gắn cho Nước ngoài, em nghe kiểu auto tô hồng + bôi đen 100% kiểu này em ko tin được. Cá biệt một số ông + bà còn quan ngại về văn hoá cả quốc gia chỉ qua vài trường hợp đơn lẻ, rồi đem so sánh kiểu quan ngại sâu sắc cho đất nước. Ai mà cãi ngược thì bị auto là bưng bô cho giai cấp cầm quyền.
Em tin rằng sang chỗ nào cũng có khó khăn và tiêu cực cả, chỗ nào ít hơn thì tốt hơn, có tinh thần phấn đầu thì chỗ nào cũng có thể lên level cả.
Thế nhưng nếu em đủ xèng / tỏi để sang nước ngoài hoặc là cho F1 sang em cần tìm hiểu chính xác về các mặt tốt + xấu của những nơi em đến và chuẩn bị các kèo đảm bảo cho F1 ví dụ thế, chứ em ko định tô hồng nó rồi đến nơi mới ngã ngửa ra là tình vốn ko như thơ.
Muốn hay không là một chuyện, ngay cả nếu muốn mọi việc cũng không đơn giản là xách ba lô lên mà đi, vào ĐSQ của các nước phải xin Visa mới thấy cầm cái HC phổ thông lấy cái visa cũng không phải dễ, số bị bác rất nhiều, đó là du lịch, còn định cư lâu dài thì còn khó nữa.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com

Lời nói thật thì ít người muốn nghe cụ ạ. Đúng như cụ nói, cái gì cũng có hai mặt. Sướng khổ thì tự bản thân họ biết thôi, cơ mà đa số bạn bè cháu di cư đều nói là vì tương lai F1, còn bản thân thì cũng không sung sướng hơn xứ thiên đường. Nhưng cháu cữ nghĩ nếu làm như thế chỉ vì F1 thì có nên không hay thôi? Đời người chỉ sống có 1 lần.

coolpix8700

Xe ngựa
- Nếu nhà chẳng có gì ngoài điều kiện thì sang đó quăng tiền cho bọn Tây lông nó KD hộ rồi ngồi hưởng cổ tức. Khi đó đi theo đường "Nhà đầu tư"...
Ở đâu em không biết, chứ làm "nhà đầu tư" như vậy ở Đức thì "đau" lắm!
Năm 2016 giới hạn không chịu thuế lãi tiết kiệm cho người đơn thân là 801€, trên mức đó tiền lãi sẽ bị đánh thuế tới hơn 20%, mà lãi suất tiết kiệm của họ thì cực bèo!
Chính sách của họ chẳng bao giờ khuyến khích giữ tiền cả, mà càng ngày người giữ tiền bị đánh thuế càng nặng!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Tại sao cụ phải sợ nước khác k đón em. Hài nhỉ. Em mới là ng cần phải sợ chứ k phải cụ. Mà phải phân biệt rõ, họ đi vì lý do gì và khác gì dân đông lào. Cần có phỏng vấn toàn bộ dân xem số ng muốn đi là bao nhiêu, lý do tại sao. Dự là 90 triệu muốn đi chưa kể rất nhiều cây cột điện nữa.
Bác đọc lại thật kỹ vào. Em chẳng bao giờ "sợ" nước khác đón bác, mà ngược lại, mong cho họ đón bác thật sớm!
Điều này em viết rất rõ mà?

coolpix8700

Xe ngựa
... Nhưng cháu cữ nghĩ nếu làm như thế chỉ vì F1 thì có nên không hay thôi? Đời người chỉ sống có 1 lần.
Có điều kiện thì kể cả cho F1 đi từ mẫu giáo cũng được!
Bây giờ các chương trình đi học rất dễ dàng và đủ các thể loại!!!