[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Em thích cuộc sống thế, ngày làm chục tiếng, 6 ngày/ tuần, cuối tuần tùy khả năng kinh tế mà chơi theo sở thích. Sống đơn giản đỡ đau đầu.

/ps:ảnh cụ trên hình như là con 8470p hoặc w, giống con em đang xài
Dạ, đúng là con 8470p, máy của công ty ạ.

Em thích cuộc sống bình dị này ạ. Ngày 8 tiếng đi làm, cuối tuần đi chơi xa gần tùy ý , không phải luồn cúi, nói dối quanh co, không phải nghe những lời nói láo mà phải giả vờ như là đang nghe lời vàng ngọc.

Chỉnh sửa cuối:

Dthai

Xe máy
cá nhân em đã 2 lần lăn tăn xem có định mẹ cư ở trời bắc hay không, lần 1 là em học xong đh, muốn về nhưng mẹ lại bảo hay ở lại, cơ mà FA ở bển gần chục năm em ngán tận cổ nên về gấp tìm vợ.
lần 2 thì em phẫn chí vụ cái nhà để đời của bố mẹ em bị nhà nc chiếm đoạt 1 cách khso coi, rồi cơ quan yêu cầu vào **** để lên chức, thế alf em nghỉ mẹ, đi lại qua trời bắc làm giàu cho Tây lông, rồi rủ cả vợ sang ngắm nghía dụ khị ở lại luôn. cơ mà nhà vợ em chả thích nc Đức lợn buồn tẻ nên ngúng nguẩy đòi về, xong em cũng nghĩ đi nghĩ lại mãi, tham khảo dân tình các kiểu (ở bển) rồi lại lọt tọt về.
Cụ học đh gần chục năm bên Đức hẳn nhà có đk nên không muốn di cư cũng phải.Cụ cho em hỏi nhờ, việc cụ với vợ sang Đức du lịch thì không nói nhưng tính ở lại thì dùng cách nào vậy, tks cụ.

Thắm Nhi

Xe máy
đi qua bên đó cực trước sướng sau mấy cụ ạ :D:D:D:D

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần mời các bác đi chợ cùng em, đây là 1 cái chợ nhỏ gần nhà. Ảnh em chụp bằng cell phone nên không đẹp , các bác xem tạm

Mua rau

[

Mua trái cây

Mua thịt bò , mua cá hồi

mua trái cây

và cuối cùng là mua rượu

Nói chung việc ăn uống bên này thì không phải lo nghĩ. Thực phẩm sạch đúng tiêu chuẩn của Bộ Y tế Hoa Kỳ, giá cả thì cực kỳ cạnh tranh giữa các chợ, nên rất rẻ và có lợi cho người tiêu dùng.

Roman

Xe điện
Chuyện thật đấy, nhưng có thể thông tin về bạn đó không đầy đủ vì đã lâu lắm bọn em không contact được, bác à, chính vì bạn đó và bạn bên Úc nên cái quyết định di cư của nhà em nó mới nhức đầu như thế.

Bạn ấy bảo đi theo diện đầu tư, em không biết chính xác số tiền nộp cho Mẽo bao nhiêu để đầu tư, bạn ấy bảo mấy năm sau thì được hoàn tiền (em thấy hơi lạ là đã gọi là đầu tư sao lại được hoàn tiền?)

Thu nhập chừng 100 củ nhưng mới được khoảng trên dưới 10 năm, em cũng không biết đã bán đất ở VN chưa, nhưng đất của mẹ bạn ấy vẫn ở Gia Lâm. Xe thì tất nhiên bán rùi.

Bạn ấy chuẩn bị và hụt cho chuyện đi này ít nhất là 2 lần, em nghĩ bạn ấy cũng suy nghĩ, cũng liên lạc với cô bạn cho bạn ấy làm nghề bán vé máy bay quá nhiều lần rùi mới quyết định. Lần cuối nói chuyện Facetime với bạn ấy cách đây 5 tháng sau đó mất liên lạc, bạn bảo đầu năm sau chồng bạn ấy mới có việc, việc chân tay thôi và mới mua cái xe đầu tầm 7000 ÚSD.

PS: em có khá nhiều bạn thành công ở nước ngoài, Úc có, Canada có, Mẽo có, Pháp có, ngoài ra em có ông anh con bác bên Ba lan cũng khá thành công... nhưng hầu hết các bạn ấy đều là đi học ĐH bên ấy và ở lại, có một số là đi học cao học, Tiến sỹ ở lại và khá ngon. Nhưng em muốn đưa ra 2 trường hợp này nhờ bác chủ thớt minhngoc61 xem có đúng những nguy cơ như vậy để công cuộc di cư của em và gia đình nó không rơi vào những hoàn cảnh như 2 bạn kia, thế thôi, xin các bác đừng ném đá.
Và cũng xin nói thêm là có một số bạn học ĐH, thành công ở bển khuyên em đầu tư cho F1 học DH học trung học ở bển và sau đó di cư theo F1 nó sẽ thuận lợi hơn cho cả công việc, gia đình, và như vậy nó có một nền tảng để thuận lợi hơn...

Có đúng như vậy không các bác?
Theo tỉ giá thì bên mẽo chỉ cần có công việc làm tốt chút và 5k tiền mẽo trong ví là đi camry XLE 2016 ra đường roài.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Nói thêm cũng ở cái chợ này, có lần em đánh rơi phong bì trong có 800 đồng, mãi 3 tiếng sau, về nhà móc túi ra mới biết mình đánh rơi, quay lại thì người manager cho biết 1 cô bé người Mễ lau dọn trong chợ nhặt được và nộp lên cho anh ta cái phong bì tiền.

dqtrung

Xe hơi
Cho em hỏi là các cụ các mợ bên đấy, có dám ăn các loại như nho, táo... mà ko ngâm rửa gọt vỏ ko ạ?
Em thấy hoa quả nhập khẩu ở siêu thị Việt Nam, ngày đóng gói xuất sang mình toàn trước cả tháng.
Nên chẳng dám ăn hoa quả nhập khẩu bao giờ.
Em toàn mùa nào thức nấy, thuần Việt cho an tâm.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi là các cụ các mợ bên đấy, có dám ăn các loại như nho, táo... mà ko ngâm rửa gọt vỏ ko ạ?
Em thấy hoa quả nhập khẩu ở siêu thị Việt Nam, ngày đóng gói xuất sang mình toàn trước cả tháng.
Nên chẳng dám ăn hoa quả nhập khẩu bao giờ.
Em toàn mùa nào thức nấy, thuần Việt cho an tâm.
Bên California này thì Táo em chỉ rửa sơ qua nước lạnh rồi ăn cả võ, còn nho thì em thấy bọn Mỹ ăn thẳng từ trong bọc ra, không rửa gì cả. Mấy trái cây này trồng ngay tại California mà...Em chưa bao giờ thấy trái cây tươi của China chui vào chợ Mỹ. Em nghe thấy bộ Y tế và thực phẩm Hoa Kỳ kiểm soát gắt gao thực phẩm lắm ạ.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
MỘt cái chợ khác, chợ này thì thuộc loại dành cho khách hàng trung lưu

[

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Cái công viên gần nhà, em hay dẫn con ra chơi

[

]

Con hẻm nhỏ trước nhà em

Con trai riêng của em, hình chụp lúc mới được em bảo lãnh sang Mỹ (năm 17 tuổi)

Con gái em , cháu sinh tại California

[

Vợ 1 của em

ZARG

Xe container
Nhìn cuộc sống của bác MinhNgoc thích nhỉ.

Em khoái nhất là lũ trẻ đã lớn. F1 nhà em còn bé quá ha ha...

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Cụ minhngoc61 xem có chỗ nào " tương phản" chụp cho nhà cháu biết với ạ
Em sẽ cố gắng chụp những chổ tương phản trên đất California. Những cảnh này hơi khó chụp, vì xâm phạm quyền riêng tư của người ta.

vudinhtaybannha

Xe container
Em vào chúc mừng cho cụ chủ và gia đình cụ có cuộc sống đẹp đẽ yên bình nơi quê mới .Cách nay 37 năm về trước một quyết định sai lầm không có cơ hội sửa sai là em đã ở lại VN .

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Các cụ đừng so sánh giữa VN và Mỹ nưã. Đặc biệt là vật chất và cơ sở hạ tầng vì Mỹ chắc nó đã đi trước mình để cả trăm, ngàn năm rồi. Có điều việt nam cũng có thứ hơn cuộc sống ở Mỹ nên mới khiến cho nhiều bác đã đi định cư Mỹ hàng chục năm trời, nhà cửa xe cộ đầy đủ vẫn phải vào otofun reg nick nói chuyện hàng ngày

Patriots

Xe lăn
Cuối tuần mời các bác đi chợ cùng em, đây là 1 cái chợ nhỏ gần nhà. Ảnh em chụp bằng cell phone nên không đẹp , các bác xem tạm

Mua rau

[

Mua trái cây

Mua thịt bò , mua cá hồi

mua trái cây

và cuối cùng là mua rượu

Nói chung việc ăn uống bên này thì không phải lo nghĩ. Thực phẩm sạch đúng tiêu chuẩn của Bộ Y tế Hoa Kỳ, giá cả thì cực kỳ cạnh tranh giữa các chợ, nên rất rẻ và có lợi cho người tiêu dùng.
Giá cả bên cụ rẻ hơn Đức, chỉ bằng 60-70% giá bên Đức cụ ạ.

trankts

Xe buýt
Chúc mừng cụ Minh Ngọc. Phát triển được bền vững nơi xứ người quả thực rất tuyệt. Nhìn ảnh cụ pose chúng em mê tít. Nhưng diện già+ nghèo như chúng em chỉ còn duy nhất cách ủn đít cho F1.

buianhtuvn

Xe tải
Cụ học đh gần chục năm bên Đức hẳn nhà có đk nên không muốn di cư cũng phải.Cụ cho em hỏi nhờ, việc cụ với vợ sang Đức du lịch thì không nói nhưng tính ở lại thì dùng cách nào vậy, tks cụ.
Em đợt ý sang theo ch trình của GIZ tuyển kỹ sư ngành kỹ thuật sang và ở lại (blaue Karte EU), miễn có cty tuyển thì đc ở lại ngay ạ. em là dạng tốt nghiệp ở bển nên trong vòng 5 năm lấy quốc tịch cũng đc. còn vợ con thì chỉ cần mình có thẻ xanh là mời sang trực tiếp luôn ạ.

dqtrung

Xe hơi
Bên California này thì Táo em chỉ rửa sơ qua nước lạnh rồi ăn cả võ, còn nho thì em thấy bọn Mỹ ăn thẳng từ trong bọc ra, không rửa gì cả. Mấy trái cây này trồng ngay tại California mà...Em chưa bao giờ thấy trái cây tươi của China chui vào chợ Mỹ. Em nghe thấy bộ Y tế và thực phẩm Hoa Kỳ kiểm soát gắt gao thực phẩm lắm ạ.
Thế sao bảo quản đc cả tháng trời khi chuyển về VN nhỉ?
Hay là loại xuất đi đc bảo quản riêng?

À, cu lớn nên tập thể thao nhiều hơn cụ ạ.

uocmovietnam

Xe hơi
Sao ko có thống kê bao nhiêu người muốn trở lại VN sau bao năm bôn ba. Em thì nghĩ cũng giống như quá trình đô thị hóa thôi. Còn trẻ, có sức thì sẵn sàng mạo hiểm ra nước ngoài lập nghiệp, khi giàu có hoặc già cả lại muốn hồi hương thôi, trừ những người bất mãn với chính quyền.