[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Đang làm thì nhóc bé gọi nói là con vừa đi bus về tới nhà, cô giáo có tờ giấy yêu cầu phụ huynh đọc và ký, mẹ không hiểu nên con gọi cho bố. Em xem thì là giấy nhà trường thông báo từ ngày 5.10.2020 học sinh sẽ học online ở nhà hai tuần chứ không phải tới trường.

Em mở tin tức ra xem thì thấy chính phủ Séc đang họp về vấn đề công bố tình trạng khẩn cấp quốc gia. Nếu quốc hội thông qua thì từ thứ 2 tuần sau Séc sẽ kích hoạt tình trạng khẩn cấp và tiến hành các biện pháp quyết liệt hơn để phòng chống dịch Covid-19.

Bộ trưởng Y tế mới nhận chức Giáo sư Prymula đã trả lời trước quốc hội là sẽ tiến hành các biện pháp mạnh để đối phó với dịch bệnh nhưng sẽ hạn chế tối đa làm ảnh hưởng tới kinh tế xã hội. Không biết ngài bộ trưởng sẽ thực hiện điều này như thế nào.

Em có gọi luôn cho ông huấn luyện viên của nhóc nhỡ để hỏi về tình hình tập luyện và thi đấu của đội thì ông ấy nói là đội vẫn tập và thi đấu như lịch, nhưng sẽ được áp dụng các biện pháp phòng chống dịch bệnh nghiêm ngặt hơn. Các giải đấu lớn nhỏ trên toàn Séc vẫn được tổ chức và thi đấu mà không có khán giả. Ông ấy nói là Vitek tuy mới được chuyển cùng mấy bạn lên đội U13, nhưng hiện là một trong những tiền đạo chủ lực của đội. Hai tuần gần nhất đội đều thắng trên sân khách và Vitek đều ghi được 2 bàn mỗi trận, nên ông ấy muốn nhóc vẫn tập luyện đều đặn.

Hỏi ý kiến mẹ tụi nhỏ thì cô ấy cũng đồng ý cho con đi tập trong thời điểm này, nhưng nhóc vẫn phải đảm bảo bài vở, học thêm ở nhà bà tây và nghiêm chỉnh thực hiện các biện pháp phòng chống dịch bệnh.

hoviba

Xe container
Mấy hôm nay trời trở lạnh mà hệ thống lò sưởi của cả toà nhà chưa hoạt động. Nhiều khách vào làm mi kêu hơi lạnh tuy đã đắp chăn. Thế nên tìm hiểu một loạt các thiết bị sưởi trên mạng thì thấy cái loại termoventilator có vẻ phù hợp.

Lắp xong chạy thử thì thấy khá hợp lý và lượng điện tiêu thụ cũng không lớn như lắp điều hoà hai chiều. Lại một mùa lạnh sắp tới, hy vọng con Covid-19 sớm có vaccine khống chế.

hoviba

Xe container
Trời vào thu nên tối sớm, tính mua thêm một cái bảng hộp có đèn chiếu sáng để quảng cáo phía ngoài cửa tiệm. Nhưng lục trong kho thấy còn mấy thứ lặt vặt nên định lên kế hoạch thiết kế và làm 1 cái biển quảng cáo bằng những thứ linh tinh này :) Gọi là giết thời gian những lúc chưa có khách.

Vật liệu dự tính là 2 thanh gỗ thông cũ có kích thước 125cm x 10cm, 2 cái đèn led cũ có chiều dài 70cm, 1 tấm nhựa cứng trong dày 4mm có kích cỡ 100cm x 40cm và 1 khổ giấy dán kích cỡ 110cm x 50cm.

Công việc dự tính sẽ làm như sau:

- cưa 2 thanh gỗ để đóng thành cái khung hộp có kích thước 100cm x 20cm x 10cm.

- sẻ tấm nhựa cứng ra làm 2 miếng có kích thước bằng nhau là 100cm x 20cm.

- tháo 2 cái bóng đèn led ra khỏi đế, sau đó bắt vào khung gỗ. Đấu nối tiếp với nhau và đi giây điện ra ngoài khung gỗ để làm giây bật nguồn.

- khoan lỗ ở hai tấm nhựa cứng để bắt vào khung gỗ, tiện cho việc thay bóng đèn led nếu bị hỏng.

- in phong chữ rồi vẽ lên giấy dán trắng, sau đó dùng dao khoét chữ, rồi dán lên mặt nhựa cứng để khi bật đèn thì ánh sáng hắt ra ngoài làm nổi phông chữ được khoét.

- Muốn phông chữ nổi hơn, chắc phải cắt thêm 1 phông chữ nhỏ hơn nhưng nền màu đỏ, sau đó dán lồng trong phông chữ đã khoét ở giấy dán màu trắng. Như vậy khi bật đèn ban ngày sẽ nổi được phông chữ màu đỏ.

Theo các cụ các mợ, thiết kế như vậy có ổn không, để em bắt tay vào triển khai :)

hoviba

Xe container
Đã xử lý xong cái khung và chế cách gắn đèn led vào khung cho chắc chắn, trước khi đi giây điện.

hoviba

Xe container
Đang cắt miếng nhựa cứng thì có khách nên tạm dừng công việc lại một chút. Sau khi cắt xong miếng nhựa thì có thể nói là tạm hoàn thành phần thô. Ngại nhất khi đang cắt mà miếng nhựa cứng bị gẫy thì công cốc cả :)

Giờ đến phần in ấn, nhưng để lát đi dạy học cho mấy nhóc nhỏ về thì làm tiếp.

hoviba

Xe container
Đi mua đồ để làm tiệc Trung Thu về rồi tranh thủ sơn cái khung biển quảng cáo.

Giừ cắt thử phông chữ để dán vào tấm nhựa cứng xem thế nào. Nếu ok thì cắt tiếp phông chữ cho tấm kia :)

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Đã cắt xong được 1 tấm phông chữ, giờ nghỉ ăn trưa lát làm tiếp.

Buồn cười nhất là mấy nhóc hôm nay được nghỉ không phải đi mẫu giáo, thấy bác cắt giấy liền ra hỏi : bác phải làm bài cô giáo giao về nhà à 😂

yeuca2vo

Xe tải
Theo dõi 2 thớt của cụ chủ em đoán cụ chủ bằng tuổi em, Đinh tỵ.
Em cũng có 4 năm tỵ nạn ở Đức, nhìn ảnh cụ chủ post làm em cũng nhớ thành phố Goerlizt nơi em ở, một phố huyện rất yên bình và kiến trúc rất đẹp.Về đã 16 năm nhưng em vẫn giữ đc toàn bộ kỷ vật của thời gian đó, trong số đó có 2 bức tượng bằng đất nung bé xíu mà bà Tây láng giềng tặng em lúc chia tay, 1 quyển postcard du lịch thành phố và cả bằng lái xe EU em học bên đó. Em vẫn ước sau này nghỉ hưu có dịp đưa gấu sang thăm lại nước Đức và các nước xung quanh.
Btw, cụ chủ post xem tình hình covid bên đó ntn, sang 5/10 các cháu có phải học online không?

hoviba

Xe container
Theo dõi 2 thớt của cụ chủ em đoán cụ chủ bằng tuổi em, Đinh tỵ.
Em cũng có 4 năm tỵ nạn ở Đức, nhìn ảnh cụ chủ post làm em cũng nhớ thành phố Goerlizt nơi em ở, một phố huyện rất yên bình và kiến trúc rất đẹp.Về đã 16 năm nhưng em vẫn giữ đc toàn bộ kỷ vật của thời gian đó, trong số đó có 2 bức tượng bằng đất nung bé xíu mà bà Tây láng giềng tặng em lúc chia tay, 1 quyển postcard du lịch thành phố và cả bằng lái xe EU em học bên đó. Em vẫn ước sau này nghỉ hưu có dịp đưa gấu sang thăm lại nước Đức và các nước xung quanh.
Btw, cụ chủ post xem tình hình covid bên đó ntn, sang 5/10 các cháu có phải học online không?
Nước Đức thì bình yên hơn Séc cụ nhỉ. Bên đó cuối tuần là các trung tâm thương mại đóng cửa nghỉ ngơi hết, chứ không như Séc, cuối tuần vẫn mở cửa bán hàng. Nếu có dịp thì vợ chồng cụ qua thăm Châu Âu một chuyến. Em nghĩ bên đây 16 năm thì cũng không có gì thay đổi nhiều, chẳng qua có thêm một số trung tâm thương mại mới mở thêm mỗi năm :)

Từ 5.10 thì cháu lớn nhà em bắt đầu học online ít nhất 2 tuần (cháu học cấp 3). Còn hai cháu nhỏ thì chưa phải học online mà vẫn tới lớp, các lớp sẽ như trước giãn cách các bàn 2m và học sinh phải đeo khẩu trang. Có thể do chính phủ chưa muốn hỗ trợ cho phụ huynh kinh phí để thay nhau nghỉ ở nhà chăm con nên tạm thời chọn giải pháp này.

yeuca2vo

Xe tải
Nước Đức thì bình yên hơn Séc cụ nhỉ. Bên đó cuối tuần là các trung tâm thương mại đóng cửa nghỉ ngơi hết, chứ không như Séc, cuối tuần vẫn mở cửa bán hàng. Nếu có dịp thì vợ chồng cụ qua thăm Châu Âu một chuyến. Em nghĩ bên đây 16 năm thì cũng không có gì thay đổi nhiều, chẳng qua có thêm một số trung tâm thương mại mới mở thêm mỗi năm :)

Từ 5.10 thì cháu lớn nhà em bắt đầu học online ít nhất 2 tuần (cháu học cấp 3). Còn hai cháu nhỏ thì chưa phải học online mà vẫn tới lớp, các lớp sẽ như trước giãn cách các bàn 2m và học sinh phải đeo khẩu trang. Có thể do chính phủ chưa muốn hỗ trợ cho phụ huynh kinh phí để thay nhau nghỉ ở nhà chăm con nên tạm thời chọn giải pháp này.
Nước Đức đúng là giầu có và quy củ. Trước khi sang Đức, em được bác đường dây đón và ở tại nhà bác ý khoảng 1 tuần ở ngoại ô Paris. Em cũng theo vợ bác ấy đi chợ bán quần áo nên cũng đc quan sát phố xá Paris, em cho là không được bằng bên Đức.
Bên Đức nghỉ cuối tuần nên những người tỵ nạn và chưa có gia đình như em thì càng buồn. Ngày đó anh chị em chưa có khả năng kinh tế để chạy giấy tờ, nên em không có cơ hội ở lại. Bên đó thích nhất là môi trường sống, không khí trong lành, không rác thải, chim chóc hoa lá tươi tốt. Tuy nhiện rượu Gold Krone của Đức thì uống đau đầu kinh người :-o

amylvs

Xe tăng
Em không nghĩ là tình hình lại căng như vậy. Đúng là chi phí ở trung tâm Praha quá đắt đỏ, doanh thu bị ảnh hưởng lớn thì khó mà trụ lai được. Nhiều người muốn hủy hợp đồng cũng phải mất 3 tháng vypoved (em không biết tiếng Việt gọi là gì), nên nhiều khi khó mà quyết định được hợp lý.
Em có ý kiến, nhân tiện đánh dấu follow luôn!

amylvs

Xe tăng

Khi em đọc tin trên, em liên tưởng ngay tới một tin ở Séc mà em đọc được trên Twitter tối hôm thứ 7 tuần vừa rồi. Ở một vùng của Séc sát với biên giới Balan, nơi có một cái hồ cho phép tắm nude, vì trời đẹp nên cũng khá nhiều người Séc ra hồ tắm và phơi nắng. Họ cũng duy trì khoảng cách để hạn chế tiếp xúc gần, nhưng đa phần lại không đeo khẩu trang.

Khi cảnh sát nhận được thông tin, họ đã phải gọi điện nhờ tư vấn của các công tố viên về vấn đề này. Sau đó cảnh sát đã tới hồ và phạt những người vi phạm lệnh bắt buộc đeo khẩu trang nơi công cộng. Dù đây là nơi cho phép nude, không cần phải mặc bất cứ gì trên người, nhưng khẩu trang vẫn phải bắt buộc đeo vì đây là lệnh của chính phủ Séc.

Nhất là khi đang trong tình trạng khẩn cấp quốc gia, thì những lệnh cấm này lại càng ở mức độ nghiêm khắc hơn khi áp dụng luật. Thế nên, ngày hôm sau là chủ nhật, dân tình đã nghiêm chỉnh chấp hành việc đeo khẩu trang, mặc dù điều này đúng là khá buồn cười trong hoàn cảnh như vậy.

Khu hồ này chỗ nào cụ? Có cái ảnh nào chụp hội đang phơi nắng nude mà đeo khẩu trang không? Post cho mọi người xem!

amylvs

Xe tăng
À mà nói chuyện khác cho vui đê cụ chủ ơi. Vừa rồi cụ có xem Slavia đá không, đau quá nhỉ, mất đến cả chục trẹo EUR chứ không đùa!
Trong khi đó thì Slovan Liberec và Filip lại lọt vào vòng bảng Uefa League. Kiểu này thì Pipo chắc không về VN đá vòng loại WC rồi!

hoviba

Xe container
Khu hồ này chỗ nào cụ? Có cái ảnh nào chụp hội đang phơi nắng nude mà đeo khẩu trang không? Post cho mọi người xem!
Tin tức này em đọc cũng lâu rồi, thấy khá thú vị vì đi tăm nude mà bắt buộc phải đeo khẩu trang, nên em mới dịch và chia sẻ lên đây. Em nhớ không nhầm thì cái hồ đó nằm gần thành phố Krnov, sát với biên giới Balan. Để em tìm lại bài báo để xem có cái ảnh chụp người dân đeo khẩu trang không.

hoviba

Xe container
À mà nói chuyện khác cho vui đê cụ chủ ơi. Vừa rồi cụ có xem Slavia đá không, đau quá nhỉ, mất đến cả chục trẹo EUR chứ không đùa!
Trong khi đó thì Slovan Liberec và Filip lại lọt vào vòng bảng Uefa League. Kiểu này thì Pipo chắc không về VN đá vòng loại WC rồi!
Em có xem cụ ạ. Sang hiệp hai thấy Slavia đá phòng thủ, em nghĩ ngay trong đầu điệu này là tiêu rồi, và đúng là toi thật :)

Filip Nguyễn đợt này là cơ hội lớn trong sự nghiệp của cậu ấy. Hy vọng là cậu ấy thi đấu ổn định.

hoviba

Xe container
amylvs : chắc cụ cũng đang xem trực tiếp lễ bốc thăm vong bảng EL. Giờ bắt đầu bốc tới nhóm có Liberec.

amylvs

Xe tăng
Em đang xem RG nên quên mất ko xem bắt thăm!

2020/21 UEFA Europa League group stage
Group A: Roma, Young Boys, CFR Cluj, CSKA Sofia
Group B: Arsenal, Rapid Wien, Molde, Dundalk
Group C: Leverkusen, Slavia Praha, Hapoel Beer-Sheva, Nice
Group D: Benfica, Standard Liège, Rangers, Lech Poznań
Group E: PSV Eindhoven, PAOK, Granada, Omonoia
Group F: Napoli, Real Sociedad, AZ Alkmaar, Rijeka
Group G: Braga, Leicester, AEK Athens, Zorya Luhansk
Group H: Celtic, Sparta Praha, AC Milan, LOSC Lille
Group I: Villarreal, Qarabağ, Maccabi Tel-Aviv, Sivasspor
Group J: Tottenham, Ludogorets, LASK, Royal Antwerp
Group K: CSKA Moskva, Dinamo Zagreb, Feyenoord, Wolfsberg
Group L: Gent, Crvena zvezda, Hoffenheim, Slovan Liberec

Liberec ngon đấy!
Mohlo to dopadnout hůře!

hoviba

Xe container
amylvs: FC Slovan Liberec lại vào bảng ngon bác nhỉ. Hy vọng Filip Nguyễn và đồng đội vượt qua vòng bảng 😍

Em cũng đã lên được khung bảng quảng cáo, giờ nghĩ cách đi đường giây dèn led.

• Vodka
Reactions: Aug

hoviba

Xe container
Hôm qua em cùng mọi người tổ chức Trung Thu cho mấy cháu nhỏ trong nhà. Các bé rất thích và phấn khởi. Có một kỷ niệm rất đáng yêu là bàn ăn em kê ở gần bể cá, nên khi các cháu ăn thì một cháu bỗng thấy thương mấy chú cá trong bể. Thế là yêu cầu bác cho phép các cháu cho những chú cá đáng yêu được ăn.

Sau đó các cháu lần lượt thay nhau cho cá ăn tới nỗi sáng nay em phải đi thay nước bể cá. Vừa thay nước vừa thấy vui khi nghĩ lại những lời nói khá ngộ nghĩnh của các cháu.

- Anh ơi con cá này là con cá gì?

- Nó chắc là con cá ô sin.

- Tại sao lại là ô sin vậy anh?

- Thì nó phải dọn dẹp vệ sinh hàng ngày em ạ.

( những mẩu đối đáp như thế này của cậu bé gần 6 tuổi với các em, khiến em vừa chuẩn bị đồ mà vừa nghe vừa cười không nhịn được)