[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tháng trước đưa vợ chồng người em đi xem cái nhà ở cách tiệm tầm 8 km, nằm ngoài thành phố, thuộc cái làng có khoảng 1200 dân. Chạy xe từ nhà ra tiệm mất tầm khoảng 10 phút. Chủ nhà đang bị vỡ nợ nên muốn bán giá khoảng 2,6 tỷ Vnd.

Toàn bộ diện tích đất là 634 m2, diện tích xây dựng là 102m2, gồm 1 tầng hầm và 2 tầng trên mặt đất. Mỗi tầng có 1 phòng khách, 3 phòng ngủ, 1 bếp và công trình phụ, vườn có bể bơi và gara để xe. Vợ chồng người em lăn tăn là ngôi nhà nằm ở trong làng, chứ không phải trong thành phố nên chưa ưng lắm.

Hôm qua vợ chồng người em quyết định có ý muốn mua, nhờ gọi điện tới đặt vấn đề thì chủ nhà nói là đã có người đặt cọc rồi. Đúng là nhiều khi duyên chưa tới thì phải chờ đợi và tìm kiếm tiếp vậy :)

Nẻn đó nhà cửa rẻ quá cụ nhỉ. Em nhìn thấy ưng thêm cả bể bơi lại càng thích .

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em không nghĩ là tình hình lại căng như vậy. Đúng là chi phí ở trung tâm Praha quá đắt đỏ, doanh thu bị ảnh hưởng lớn thì khó mà trụ lai được. Nhiều người muốn hủy hợp đồng cũng phải mất 3 tháng vypoved (em không biết tiếng Việt gọi là gì), nên nhiều khi khó mà quyết định được hợp lý.
Chắc là " báo trước 3 tháng " khi muốn thanh lý hợp đồng cụ ạ ???

hoviba

Xe container
Nẻn đó nhà cửa rẻ quá cụ nhỉ. Em nhìn thấy ưng thêm cả bể bơi lại càng thích .
Cái nhà này có nguyên do của nó cụ ạ. Chủ nhà muốn bán nhanh trước khi bị tòa đem ra gõ kẻng, nên họ chấp nhận bán giá đó để kịp thanh toán cho ngân hàng số nợ. Nói chung thủ tục mua cũng không đơn giản nên giá như vậy là cũng hợp lý cụ ạ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Tuần trước em hẹn tụi nhóc là ngày Chúa nhật em về thăm tụi nhỏ để sáng thứ hai em đưa nhóc lớn tới trường kỹ thuật hàng không để đăng ký thủ tục hồ sơ nhập học. Khách ở tiệm lại đặt muộn mấy người, mà cuối tuần anh em cũng xin nghỉ nhiều, thành ra em ở lại hỗ trợ tới tận 19h20 mới lên đường.

Mấy nhóc nhắn bố mua KFC, nên em ghé vào mua rồi mang về cho tụi nhóc. Đi hơn 300km nên tận gần 23h em mới về tới nhà, mấy nhóc vẫn thức chờ bố, thấy bố về rồi mới chịu đi ngủ. KFC đành để sáng hôm nay, mấy nhóc dậy ăn.

Sáng nay ăn sáng xong, em đưa nhóc lớn tới trường để đăng ký lớp học và làm quen với các học viên mới khác. Lớp cũng tổ chức đi du lịch 1 tuần vào cuối tháng này, để các học viên làm quen với nhau. Vì tình hình dịch bệnh vẫn còn nên lớp chỉ đi nghỉ trong khu rừng quốc gia gần biên giới Đức và Áo.

Nhóc lớn cũng chia sẻ là cuối tháng 6, sau khi thi xong và có kết quả đỗ cấp 3, nhóc có đăng ký xin đi làm thêm vào dịp hè ở Supermarket Billa trên thành phố. Nhóc được phân vào làm quản lý lò nướng bánh và khu vực bán bánh các loại. Hàng ngày nhóc làm từ 13h tới 20h với mức lương trước thuế là khoảng 100 ngàn Vnd mỗi giờ. Nên tiền lương tháng 7 của nhóc đủ để chi trả cho chuyến đi du lịch cùng các bạn mà không phải xin bố mẹ.

Thật sự lúc nghe nhóc tâm sự, nước mắt em chỉ chực rơi ra, vui buồn lẫn lộn. Dù sao nhóc cũng đã dần trưởng thành, có thể tự làm ra những đồng tiền đầu tiên bằng chính công sức của mình.

Cháu nó học Technikum?

auto BMW

Xe tải
Em không nghĩ là tình hình lại căng như vậy. Đúng là chi phí ở trung tâm Praha quá đắt đỏ, doanh thu bị ảnh hưởng lớn thì khó mà trụ lai được. Nhiều người muốn hủy hợp đồng cũng phải mất 3 tháng vypoved (em không biết tiếng Việt gọi là gì), nên nhiều khi khó mà quyết định được hợp lý.
Bên Séc nếu ký hợp đồng thuê mặt bằng kinh doanh dưới danh nghĩa pháp nhân cá thể thì khi chấm dứt hợp đồng phải báo trước 3 tháng,nếu không sẽ bị phạt vì phá hợp đồng(chủ BDS nó kiện ra toà) ,đợt dịch này nhiều quầy trung tâm phố cổ không có doanh thu ,chủ BDS không hỗ trợ ,hoặc hỗ trợ ít thì người thuê cứ phải è cổ ra trả tiền chỗ ,muốn bỏ phải báo trước 3 tháng,mà mỗi tháng điểm xấu cũng vài chục triệu VND ,điểm đẹp vài trăm triệu VND ,lại còn tiền ăn,tiền nhà .bảo hiểm ,con cái học hành........ cũng có người gặp được chủ tốt họ không lấy tiền thuê ,hoặc chỉ lấy tượng trưng vài triệu VND thì còn trụ lại đưọc.
Nếu ký hợp đồng thuê mặt bằng dưới danh nghĩa công ty thì có thể chấm dứt ngay lập tức mà không phải báo trước 3 tháng.
Trước dich tìm chỗ thuê MB hiếm tiền vào cửa điểm đẹp toàn vào trăm củ VND ,có nhà muốn chắc ăn ,sợ chủ BDS lật kèo(thực tế người Việt đã từng bị chủ BDS lừa lấy tiền vào cửa xong ,nó lấy lý do sửa nhà ,hoặc bán nhà cho người khác để chấm dứt H Đ) còn ghi thêm trong thời gian thực hiện hợp đồng không bên nào được chấm dứt trước ,bây giwowf có muốn bỏ cũng không bỏ được.

hoviba

Xe container
Hôm nay em cũng thấy vui vì có một người khách khá đặc biệt tới làm đẹp tại tiệm. Em cũng có chia sẻ niềm vui này với một người bạn, nhưng thấy câu chuyện có nhiều ý nghĩa với em nên em xin chia sẻ lại ở đây.

Lúc sáng nay có một khách hàng gọi điện tới, nói muốn đưa người mẹ hơn 80 tuổi tới tiệm làm móng tay và nhuộm lông mày. Vấn đề là bà mẹ chưa đi làm móng tay cũng như sửa lông mày bao giờ, hơn nữa bà ấy bị bệnh hay sợ xệt. Nhân dịp sinh nhật mẹ nên bà con gái muốn đưa mẹ đi làm đẹp nhưng không biết bà mẹ sẽ có thái độ ra sao?

Em nghe điện và nói bà ấy cứ đưa mẹ tới, tiệm của em sẽ đáp ứng được nhu cầu chính đáng đó của khách hàng .

Khi hai mẹ con bà ấy tới, bà mẹ tuy phải chống gậy nhưng vẫn khá minh mẫn. Bà ấy hỏi là làm móng có đau không, tôi rất sợ đau đấy nhé. Vì em biết tiếng khá nhất ở tiệm nên em làm móng cho bà ấy. Hai mẹ con cùng ngồi vào bàn để em phục vụ.

Bà con luôn động viên bà mẹ là không sao đâu, ông này rất cẩn thận và sẽ làm cho mẹ một bộ móng đẹp. Trong khi bà mẹ vẫn luôn lẩm bẩm, nhưng mà tao sợ đau lắm.

hoviba

Xe container
Em mới cười nói với bà ấy, bà yên tâm, tôi sẽ không làm bà bị đau đâu. Giờ bà thử đưa tay phải của bà cho tôi xem hình dạng nó ra sao. Thế là bà mẹ đưa tay cho em, em cầm lấy và mát xa một lúc cho tay bà ấy ấm lên. Đồng thời hỏi bà ấy có hay làm vườn không? Bà ấy khoe là ngày nào tao cũng làm vườn hẳn mấy tiếng. Em lại cười nói vậy thì bà làm móng tay là một quyết định tuyệt vời đấy. Bởi không chỉ đẹp mà móng tay tôi làm cho bà sẽ bảo vệ móng thật của bà và giúp bà làm vườn tiện lợi hơn.

Vừa tỷ tê nói chuyện em vừa làm, khiến bà ấy phân tâm không để ý tới việc sợ đau nữa. Thỉnh thoảng nhớ ra bà ấy lại hỏi, lát nữa có đau không :)

Em với bà con lại động viên, thế từ nãy tới giờ bà có thấy đau không, không chứ gì, bà yên tâm, mọi cái đều sẽ hoàn thiện mà không hề đau 1 chút nào.
Thỉnh thoảng em lại khen bà thật là dũng cảm. Bà ấy lại bảo, con gái tao làm được móng tay thì tao cũng làm được, đẻ ra nó tao còn không sợ. Nhưng mà mày cũng đừng làm đau tao nhé ;)

Cuối cùng thì sau gần 1 tiếng rưỡi đồng hồ vừa làm vừa tỉ tê với bà ấy, bộ móng cũng hoàn thành. Bà ấy thích lắm, khen rối rít, khiến em cũng thấy phấn khởi vì thành quả công việc :)

hoviba

Xe container
Lúc ra ngồi để chờ em tỉa lông mày, bà ấy lại luôn miệng hỏi con gái, làm thế này có đau lắm không, hay là thôi không làm nữa. Em với bà con lại phải động viên khích lệ, nói bà thấy bộ móng có đẹp không. Bà ấy khen đẹp và nói là rất thích.

Thế khi tôi làm móng tay cho bà, có khi nào bà thấy bị đau không? Bà trả lời là tao không thấy đau gì cả. Thế đấy, nên sửa lông mày cũng vậy thôi, bà chỉ cần nhắm mắt lại, thư giãn và khi nào tôi bảo bà mở mắt ra là lúc đó bà sẽ có 1 cặp lông mày thật đẹp.

Em dùng dao lam tỉa mày cho bà ấy thật cẩn thận, cuối cùng thì mọi việc cũng xong. Bà ấy ngắm dáng lông mày xong, hỏi lại em, thế mày cạo kiểu gì mà không đau vậy làm em cũng chỉ biết cười trừ :)
Sau khi nhuộm xong mày cho bà ấy, bà mẹ ra gương ngắm rồi hỏi con gái, giờ tao về nhà bố mày mở cửa cho tao vào nhà không? Tao cũng rất muốn biết ông ấy khi thấy tao sẽ như thế nào :)

Thật sự là một tình huống khá thú vị mà lần đầu tiên em gặp được khi bắt đầu công việc mới này. Mỗi một công việc dù là gì đi nữa, nhưng nếu mình chú tâm tới nó, thì sẽ cảm thấy công việc đó luôn có ý nghĩa.

hoviba

Xe container
bộ móng cụ làm hơi bị .... màu hoà ko đều 🤫😀
Em làm theo mẫu số 1 ombre mà bà ấy chọn cụ ạ. Nhưng vì tay nghề của em cũng chưa thật cứng nên độ chuẩn cũng mới được như vậy. Được cái an ủi là hai mẹ con bà ấy đều thích.

Để kiểm chứng chất lượng thì phải đợi tới lần sau, nếu hai mẹ con bà ấy quay lại tiệm thì biết được khách có thật sự tin tưởng vào tay nghề của em hay không :)

hoviba

Xe container
Khách già tỉnh lẻ thế là OK rồi
Đúng là khách tỉnh lẽ cũng dễ tính và không đòi hỏi cầu kỳ như khách hàng trên thủ đô Praha. Em thì vẫn còn yếu về mọi mặt, nên tìm đường phát triển từ tỉnh lẻ cho đỡ áp lực :)

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em làm theo mẫu số 1 ombre mà bà ấy chọn cụ ạ. Nhưng vì tay nghề của em cũng chưa thật cứng nên độ chuẩn cũng mới được như vậy. Được cái an ủi là hai mẹ con bà ấy đều thích.

Để kiểm chứng chất lượng thì phải đợi tới lần sau, nếu hai mẹ con bà ấy quay lại tiệm thì biết được khách có thật sự tin tưởng vào tay nghề của em hay không :)

Em thấy phía trên hơi đậm xíu thôi. Mai Em sẽ làm thử nhưng có màu hồng nhạt phía trên ko ạ?

auto BMW

Xe tải
Đúng là khách tỉnh lẽ cũng dễ tính và không đòi hỏi cầu kỳ như khách hàng trên thủ đô Praha. Em thì vẫn còn yếu về mọi mặt, nên tìm đường phát triển từ tỉnh lẻ cho đỡ áp lực :)
Người già quan trọng là tinh thần ,cụ làm có thể chưa đẹp với người kỹ tính ,nhưng khách hàng vui vẻ lúc ra khỏi tiệm như thế là thành công rồi,tôi cá với cụ là lần sau bà ấy sẽ đến nếu có nhu cầu, chứ không sang tiệm khác đâu.

Demchinhhang.net

Xe container
Cho em một ghế từ từ đọc.

auto BMW

Xe tải
Em thấy phía trên hơi đậm xíu thôi. Mai Em sẽ làm thử nhưng có màu hồng nhạt phía trên ko ạ?
Nghành dịch vụ ăn uống ,làm đẹp phục vụ kháchTây đơn giản hơn khách Ta ,cụ Hoviba phục vụ như thế chắc chắn được mẹ con bà khách kia đánh giá 5*

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Nghành dịch vụ ăn uống ,làm đẹp phục vụ kháchTây đơn giản hơn khách Ta ,cụ Hoviba phục vụ như thế chắc chắn được mẹ con bà khách kia đánh giá 5*
Dạ. Em cũng đánh giá 5*. Ngành dịch vụ làm hài lòng khách hàng bằng cái tâm của mình là có thể giữ đc khách.

hoviba

Xe container
Màu muốn thế nào là do mình pha bột mợ ạ. Em làm theo mẫu bột pha sẵn rồi, nhưng có thể do góc chụp nên màu hồng phía trên hơi đậm hơn so với mẫu :) Hoặc do tay nghề của em chưa đạt tới độ chín thật ;)

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Màu muốn thế nào là do mình pha bột mợ ạ. Em làm theo mẫu bột pha sẵn rồi, nhưng có thể do góc chụp nên màu hồng phía trên hơi đậm hơn so với mẫu :) Hoặc do tay nghề của em chưa đạt tới độ chín thật ;)
Tại Em ưng màu hồng hồng nên cái gì cũng quy về màu đó:). Và cũng do góc chụp nữa mà. Khiêm tốn và thật tâm Cụ sẽ tiến xa nữa ạ.@};-@};-