[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

Xe container
Chiều chủ nhật tuần vừa rồi, em về tháp tùng Ông Bà đi ăn đầy tháng ở nhà người quen. Mẹ tụi nhỏ và mấy nhóc cũng chạy xe hơn 300km về đây dự tiệc.

Cũng nhiều người hỏi em về tình hình mấy mẹ con cô ấy sinh sống ra sao, khi một người phụ nữ đang điều trị bệnh, đã ly hôn và chăm sóc nuôi nấng 3 con nhỏ sẽ như thế nào? Thật ra từ trước khi ly hôn, tụi em đã hướng các con cố gắng tự lập từ còn nhỏ. Bắt đầu từ 9 tuổi là các con có thể sẽ phải đương đầu với việc tự chăm sóc bản thân vì bố mẹ phải cùng nhập viện.

Thế nên như hiện tại, cu nhóc bé nhất 7 tuổi là đã đảm nhận việc hút bụi lau nhà, gấp quần áo và tự làm đồ ăn sáng. Cu nhỡ giờ 11 tuổi đã biết làm đồ ăn theo hướng dẫn cho cả nhà, món nào khó thì cu lớn đảm nhận. Cu nhỡ cũng có trách nhiệm giặt đồ và thay nhau dọn đồ ăn cùng với em.

Cu lớn thì giờ đã sang tuổi 16, nên có ý thức và trách nhiệm hơn. Mẹ tụi nhỏ làm cho cái hợp đồng dạng làm thêm hỗ trợ gia đình. Hàng ngày hỗ trợ mẹ đặt đồ trên mạng của tổng hãng, hoặc thay mẹ bán hàng, hay đi cùng mẹ lấy hàng hạ giá ở các khu siêu thị. Thậm trí giờ mẹ đi khám, có vấn đề gì là cu cậu đã giúp được mẹ nói chuyện với bác sỹ qua điện thoại.

Thành ra giờ mẹ tụi nhỏ cũng không quá vất vả khi chăm sóc các con. Thậm trí có tiệc hội là mấy mẹ con sẵn sàng tham gia ngay được. Hoặc nhiều khi trong dịp hè, khi các con được nghỉ, anh lớn xung phong ở nhà bán hàng để mẹ đưa hai em đi chơi xa vài ngày. Ngược lại, thỉnh thoảng mẹ tụi nhỏ cũng cho phép anh ấy được một mình đi chơi xa vài hôm.

Thấy mẹ con tụi nhỏ có cuộc sống bình an như vậy em cũng an tâm trong tinh thần và chú tâm vào việc làm kinh tế. Cũng hy vọng mẹ tụi nhỏ sau khi tham gia vào những nhóm hội trong cộng đồng, sẽ sớm tìm được người bạn đời phù hợp với cô ấy.

Nhiều khi em cũng suy nghĩ, tụi em đã ép các con phải có cuộc sống tự lập quá sớm như vậy có phù hợp hay không? Nhưng đúng là các cháu đã không có sự lựa trọn khi được sinh ra trên cõi đời này. Em và mẹ tụi nhỏ giờ chỉ biết cố gắng hết khả năng để chăm sóc các cháu mỗi ngày.

hoviba

Xe container
Tháng trước đưa vợ chồng người em đi xem cái nhà ở cách tiệm tầm 8 km, nằm ngoài thành phố, thuộc cái làng có khoảng 1200 dân. Chạy xe từ nhà ra tiệm mất tầm khoảng 10 phút. Chủ nhà đang bị vỡ nợ nên muốn bán giá khoảng 2,6 tỷ Vnd.

Toàn bộ diện tích đất là 634 m2, diện tích xây dựng là 102m2, gồm 1 tầng hầm và 2 tầng trên mặt đất. Mỗi tầng có 1 phòng khách, 3 phòng ngủ, 1 bếp và công trình phụ, vườn có bể bơi và gara để xe. Vợ chồng người em lăn tăn là ngôi nhà nằm ở trong làng, chứ không phải trong thành phố nên chưa ưng lắm.

Hôm qua vợ chồng người em quyết định có ý muốn mua, nhờ gọi điện tới đặt vấn đề thì chủ nhà nói là đã có người đặt cọc rồi. Đúng là nhiều khi duyên chưa tới thì phải chờ đợi và tìm kiếm tiếp vậy :)

• Vodka
Reactions: VNV

UFA

Xe điện
Tháng trước đưa vợ chồng người em đi xem cái nhà ở cách tiệm tầm 8 km, nằm ngoài thành phố, thuộc cái làng có khoảng 1200 dân. Chạy xe từ nhà ra tiệm mất tầm khoảng 10 phút. Chủ nhà đang bị vỡ nợ nên muốn bán giá khoảng 2,6 tỷ Vnd.

Toàn bộ diện tích đất là 634 m2, diện tích xây dựng là 102m2, gồm 1 tầng hầm và 2 tầng trên mặt đất. Mỗi tầng có 1 phòng khách, 3 phòng ngủ, 1 bếp và công trình phụ, vườn có bể bơi và gara để xe. Vợ chồng người em lăn tăn là ngôi nhà nằm ở trong làng, chứ không phải trong thành phố nên chưa ưng lắm.

Hôm qua vợ chồng người em quyết định có ý muốn mua, nhờ gọi điện tới đặt vấn đề thì chủ nhà nói là đã có người đặt cọc rồi. Đúng là nhiều khi duyên chưa tới thì phải chờ đợi và tìm kiếm tiếp vậy :)

Nhìn đẹp quá, cái này mà gặp em là e chốt trong phút mốt

hoviba

Xe container
Nhìn đẹp quá, cái này mà gặp em là e chốt trong phút mốt
Vâng, em cũng thấy đẹp và rất ưng. Chỉ có điều cái làng đó là làng mở rộng ra phía cánh rừng của thành phố. Nghĩa là không có đường huyện lộ chạy qua. Ba mặt làng là tiếp giáp với khu rừng bảo tồn, nên chạy xe một vòng quanh làng là lại quay về thành phố. Em thì thấy vậy cũng chẳng vấn đề gì, nhưng vợ chồng người em lại không thích. Em mà có tiền thì em cũng quất luôn rồi cụ ạ :) nên mới thấy tiếc vì gần chỗ em làm việc.

UFA

Xe điện
Vâng, em cũng thấy đẹp và rất ưng. Chỉ có điều cái làng đó là làng mở rộng ra phía cánh rừng của thành phố. Nghĩa là không có đường huyện lộ chạy qua. Ba mặt làng là tiếp giáp với khu rừng bảo tồn, nên chạy xe một vòng quanh làng là lại quay về thành phố. Em thì thấy vậy cũng chẳng vấn đề gì, nhưng vợ chồng người em lại không thích. Em mà có tiền thì em cũng quất luôn rồi cụ ạ :) nên mới thấy tiếc vì gần chỗ em làm việc.
Em thấy nhà bên đó với bên Đức rất đẹp, đẹp bơn nhà bên Pháp nhiều mà giá rẻ quá,

hoviba

Xe container
Em thấy nhà bên đó với bên Đức rất đẹp, đẹp bơn nhà bên Pháp nhiều mà giá rẻ quá,
Vâng, giá cả cũng tuỳ vùng cụ ạ. Nhưng nếu ngoài phạm vi Praha thì theo em giá nhà ở Séc khá là hợp lý so với các nước xung quanh. Em thì giờ muốn để dành tiền, mua miếng đất ở gần ao hồ rồi tự xây 1 cái nhà theo ý của riêng em. Nhưng ước mơ có vẻ chưa khả thi và còn khá xa vời :)

UFA

Xe điện
Vâng, giá cả cũng tuỳ vùng cụ ạ. Nhưng nếu ngoài phạm vi Praha thì theo em giá nhà ở Séc khá là hợp lý so với các nước xung quanh. Em thì giờ muốn để dành tiền, mua miếng đất ở gần ao hồ rồi tự xây 1 cái nhà theo ý của riêng em. Nhưng ước mơ có vẻ chưa khả thi và còn khá xa vời :)
Đùa chứ nếu đi định cư e khoái Sec thứ 2 , số 1 của em là TBN, nghe cụ kể e cũng thèm cuộc sống bình dị bên đó

• Vodka
Reactions: VNV

hoviba

Xe container
Đùa chứ nếu đi định cư e khoái Sec thứ 2 , số 1 của em là TBN, nghe cụ kể e cũng thèm cuộc sống bình dị bên đó
Vâng, được cái cuộc sống bên em khá bình an. Hồi tháng 3 em bị tai nạn phải nằm viện gần 2 tuần, không dám cho người thân biết. Cứ ru rú 1 mình trong bệnh viện, lại đúng lúc Séc bắt đầu có người nhiễm Covid-19 nên bệnh viện cũng không cho ai vào thăm bệnh nhân.

Nhiều hôm Ông Bà facetime hỏi thăm em toàn phải xuống vườn hoa của bệnh viện, chém là con đang đi nghỉ dưỡng ở khách sạn :) . May mà cuộc đời vẫn mỉm cười với em nên giờ sức khoẻ của em cũng hồi phục được như trước.

• Vodka
Reactions: UFA

hoviba

Xe container
Tuần trước em hẹn tụi nhóc là ngày Chúa nhật em về thăm tụi nhỏ để sáng thứ hai em đưa nhóc lớn tới trường kỹ thuật hàng không để đăng ký thủ tục hồ sơ nhập học. Khách ở tiệm lại đặt muộn mấy người, mà cuối tuần anh em cũng xin nghỉ nhiều, thành ra em ở lại hỗ trợ tới tận 19h20 mới lên đường.

Mấy nhóc nhắn bố mua KFC, nên em ghé vào mua rồi mang về cho tụi nhóc. Đi hơn 300km nên tận gần 23h em mới về tới nhà, mấy nhóc vẫn thức chờ bố, thấy bố về rồi mới chịu đi ngủ. KFC đành để sáng hôm nay, mấy nhóc dậy ăn.

Sáng nay ăn sáng xong, em đưa nhóc lớn tới trường để đăng ký lớp học và làm quen với các học viên mới khác. Lớp cũng tổ chức đi du lịch 1 tuần vào cuối tháng này, để các học viên làm quen với nhau. Vì tình hình dịch bệnh vẫn còn nên lớp chỉ đi nghỉ trong khu rừng quốc gia gần biên giới Đức và Áo.

Nhóc lớn cũng chia sẻ là cuối tháng 6, sau khi thi xong và có kết quả đỗ cấp 3, nhóc có đăng ký xin đi làm thêm vào dịp hè ở Supermarket Billa trên thành phố. Nhóc được phân vào làm quản lý lò nướng bánh và khu vực bán bánh các loại. Hàng ngày nhóc làm từ 13h tới 20h với mức lương trước thuế là khoảng 100 ngàn Vnd mỗi giờ. Nên tiền lương tháng 7 của nhóc đủ để chi trả cho chuyến đi du lịch cùng các bạn mà không phải xin bố mẹ.

Thật sự lúc nghe nhóc tâm sự, nước mắt em chỉ chực rơi ra, vui buồn lẫn lộn. Dù sao nhóc cũng đã dần trưởng thành, có thể tự làm ra những đồng tiền đầu tiên bằng chính công sức của mình.

nchien

Xe hơi
Thớt này của cụ chủ hay quá. Cám ơn cụ rất nhiều vì đã chia sẻ bài viết mang tính chất thực tế. Cụ làm em nhớ tới NYC hồi cấp 3. Ngày đó em đi học đại học còn cô ấy theo người nhà sang Sec làm việc nên sau đó đường ai nấy đi. Sau này cũng ít có cơ hội có thể gặp lại nhau nữa

hoviba

Xe container
Thớt này của cụ chủ hay quá. Cám ơn cụ rất nhiều vì đã chia sẻ bài viết mang tính chất thực tế. Cụ làm em nhớ tới NYC hồi cấp 3. Ngày đó em đi học đại học còn cô ấy theo người nhà sang Sec làm việc nên sau đó đường ai nấy đi. Sau này cũng ít có cơ hội có thể gặp lại nhau nữa
Cảm ơn cụ đã đọc những bài viết của em. Nhiều khi em viết ra để giải toả tâm trạng trong lòng. Vui em cũng viết mà buồn em cũng viết.

Mối tình hồi cấp 3 của cụ hẳn là đẹp khiến cụ nhớ lại. Đúng là khoảng cách luôn làm cảm xúc của con người bị chi phối và là thử thách cho sự bền vững.

Giờ em cũng chuẩn bị cho một ngày mới trong công việc, lại nhớ tới những lời mẹ tụi nhỏ nhà em nói với em về nhóc lớn trước khi em lên lại trên này.

Chẳng là đợt vừa rồi vệ sinh dịch tễ có tới kiểm tra cửa hàng của mấy mẹ con, nói chung mọi cái đều ổn, chỉ có điều cái tủ mát để salam, xúc xích ở hai bên thành giữa kính và inox bị bẩn ở sát khe. Thường chỗ đó phải tháo hết toàn bộ các tấm kính xung quanh của tủ ra thì mới lau rửa sạch sẽ được. Trước thì em vẫn tháo ra lau định kỳ rồi lắp lại, hoặc những lần em ghé về thăm tụi nhỏ thì em tranh thủ làm.

Tối ngày Chúa nhật thấy em về, nên sáng nhóc lớn dậy sớm, nói với em là nhóc tháo cái tủ mát đó ra để lau chùi. Em vừa tranh thủ làm việc khác vừa để ý nhóc làm, vì nhóc muốn tự làm. Chỗ nào không hiểu thì nhóc hỏi, cuối cùng mọi cái đều ok.

Mẹ tụi nhỏ nói, nó chờ ông về để tháo cái tủ đó ra, nếu có gì còn có ông xử lý cho nó. Nếu ông chưa về thì nó sẽ chưa dám làm, vì sợ nhỡ may làm hỏng thì mẹ lại không có cái để bán hàng cho khách.

Vâng, em thật sự thấy ấm lòng vì con luôn biết nghĩ cho gia đình, và ít ra em vẫn có một chỗ đứng trong lòng của các con.

despacitorico

Xe tải
Cụ ơi , Mua căn hộ khu trung tâm gần đồng hồ con gà đắt không cụ? Ngừoi nước ngoài mua tính thuế sao ạ? Em có họ hàng muốn sang Sec nghỉ hưu ạ.

hoviba

Xe container
Cụ ơi , Mua căn hộ khu trung tâm gần đồng hồ con gà đắt không cụ? Ngừoi nước ngoài mua tính thuế sao ạ? Em có họ hàng muốn sang Sec nghỉ hưu ạ.
Cái này thì em cũng không rõ cụ ạ. Nhưng theo như em biết thì tiền thuê chỗ ở đấy cũng không kém tiền thuê chỗ khu phố cổ ở Hà Nội cụ ạ. Một mặt bằng tầm 60-80m2 thì tiền thuê cũng khoảng 200-300 triệu vnd mỗi tháng. Mà đa phần bất động sản khu đó giờ đều nằm trong tay giới tài phiệt Nga thì phải.

auto BMW

Xe tải
Mua căn hộ(không phải mặt đất) thì không đắt so với phố cổ Hà Nội khoảng 10 tỷ VND là có thể mua được căn hộ 2 phòng 1 bếp cỡ 60m2.
Người nuớc ngoài có giấy tờ vĩnh trú có thể mua đuợc nhà ,trước kia mua căn nhà 10ty phải đóng 400tr tiền thuế ,giờ nhờ covid bỏ rồi.
Về già về hưu không có con cháu bên Séc ,không ai muốn nghỉ hưu bên này cả ,buồn không biết chơi với ai,họ hàng cụ chắc có con cháu bên Séc?

auto BMW

Xe tải
TBN được cái ấm áp nhà đất ở những khu nghỉ dưỡng ven Địa Trung Hải như Maloca cũng không đắt ,có tiền mua cái nhà ở đó khảng 3-10 tỷ VND tuỳ loại to nhỏ ,địa điểm ,cộng với có độ 5-10tỷ VND gửi ngân hàng có thể sang đó dưỡng già hai vợ chồng được rồi.

hoviba

Xe container
Mua căn hộ(không phải mặt đất) thì không đắt so với phố cổ Hà Nội khoảng 10 tỷ VND là có thể mua được căn hộ 2 phòng 1 bếp cỡ 60m2.
Người nuớc ngoài có giấy tờ vĩnh trú có thể mua đuợc nhà ,trước kia mua căn nhà 10ty phải đóng 400tr tiền thuế ,giờ nhờ covid bỏ rồi.
Về già về hưu không có con cháu bên Séc ,không ai muốn nghỉ hưu bên này cả ,buồn không biết chơi với ai,họ hàng cụ chắc có con cháu bên Séc?
Theo quan điểm chủ quan của em thì nếu mua căn hộ để ở thì khu trung tâm ở không phù hợp với người già nhiều tuổi vì khu vực đó ồn ào cả ngày lẫn đêm. Nếu mua để cho thuê homestay thì được nhưng chi phí đầu tư quá lớn.

Cụ nói đúng, người già cả đã về hưu mà không có con cháu bên này thì đúng là buồn thật. Nên em cũng nghĩ họ hàng nhà cụ despacitorico có người nhà ở bên này.

auto BMW

Xe tải
Theo quan điểm chủ quan của em thì nếu mua căn hộ để ở thì khu trung tâm ở không phù hợp với người già nhiều tuổi vì khu vực đó ồn ào cả ngày lẫn đêm. Nếu mua để cho thuê homestay thì được nhưng chi phí đầu tư quá lớn.

Cụ nói đúng, người già cả đã về hưu mà không có con cháu bên này thì đúng là buồn thật. Nên em cũng nghĩ họ hàng nhà cụ despacitorico có người nhà ở bên này.
Trước dịch người Việt thuê và mua căn hộ làm Apartment như nấm sau mưa ,nhiều người còn thuê lại cả khách sạn để kinh doanh ,làm ăn đang lên như diều gặp gió,giờ gặp dịch toang hết cả rồi.

hoviba

Xe container
Trước dịch người Việt thuê và mua căn hộ làm Apartment như nấm sau mưa ,nhiều người còn thuê lại cả khách sạn để kinh doanh ,làm ăn đang lên như diều gặp gió,giờ gặp dịch toang hết cả rồi.
Vâng, không ai lường trước được tình hình dịch bệnh lại căng thẳng như thế này. Không biết công việc của gia đình cụ thế nào rồi ạ, hy vọng là mọi việc đã ổn.

auto BMW

Xe tải
Vâng, không ai lường trước được tình hình dịch bệnh lại căng thẳng như thế này. Không biết công việc của gia đình cụ thế nào rồi ạ, hy vọng là mọi việc đã ổn.
Sắp tới có lẽ phải bỏ cửa hàng đi làm nhà máy thôi cụ ơi .

hoviba

Xe container
Sắp tới có lẽ phải bỏ cửa hàng đi làm nhà máy thôi cụ ơi .
Em không nghĩ là tình hình lại căng như vậy. Đúng là chi phí ở trung tâm Praha quá đắt đỏ, doanh thu bị ảnh hưởng lớn thì khó mà trụ lai được. Nhiều người muốn hủy hợp đồng cũng phải mất 3 tháng vypoved (em không biết tiếng Việt gọi là gì), nên nhiều khi khó mà quyết định được hợp lý.